บรรยากาศหุ้นตอนนี้คล้ายทองตอนขึ้นเยอะๆรึยังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
godcube
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

บรรยากาศหุ้นตอนนี้คล้ายทองตอนขึ้นเยอะๆรึยังครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่มีอะไรมากหรอกครับ แค่พอดีในช่วงเดือนหลังที่ผ่านมานี้มีคนรอบตัวผมหลายๆคน ที่ปรกติไม่เคยสนใจเรื่องลงทุนมาก่อนเลยแม้แต่นิดเดียว(แบบว่าเมื่อ 6 เดือนที่แล้วยังไม่รู้จักตลาดหุ้นเลย)อยู่ดีๆเริ่มพูดกันว่าอยากซื้อหุ้นตัวนั้นตัวนี้ ผมเลยตกใจเล็กๆ เพราะทำให้ผมคิดถึงสมัยตอนที่ราคาทองขึ้นเยอะๆ ตอนนั้นคนรอบๆตัวเกือบทุกคนพูดกันแต่เรื่องซื้อทองกับลงทุนในทอง เลยอยากทราบว่าคนรอบตัวท่านอื่นๆใน board นี้เป็นกันบ้างไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147

Re: บรรยากาศหุ้นตอนนี้คล้ายทองตอนขึ้นเยอะๆรึยังครับ

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัว ผมว่าคล้ายๆนะ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

Re: บรรยากาศหุ้นตอนนี้คล้ายทองตอนขึ้นเยอะๆรึยังครับ

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้สมควรซื้อทองครับ
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
Chut53
Verified User

โพสต์ที่ 4

เมื่อ 5 ปีก่อน รู้จักหุ้นก็ไม่ซื้อทองอีกเลย เพราะทองมีปัจจัยหลายอย่างที่ผลักดันให้ราคาขึ้น-ลง วิเคราะห์ยากมาก ปันผลก็ไม่มี ขณะที่หุ้นสามารถติดตามการดำเนินงาน และความก้าวหน้าของธุรกิจในอนาคตได้ ผมจึงคิดว่าการลงทุนทองคำเป็นการเก็งกำไร ขณะที่หุ้นเป็นการลงทุนครับ

เรื่องมีคนสนใจหุ้นเพิ่มขึ้นเกิดขึ้นตั้งแต่ SET 800 - 1,000 จุดแล้ว นี่เกือบ 1,500 ย่อมมีคนสนใจเป็นธรรมดา สำหรับผมแล้วสนใจแต่บริษัทที่ลงทุน ไม่สนใจ SET เท่าไหร่
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

หุ้นยังไงก็คงไม่เหมือนทองหรอกครับ
มีบริษัทมาก่อน
หุ้นแค่เป็นสิ่งที่ถูกสร้างขึ้นมาทดแทนความเป็นเจ้าของซึ่งมีสิทธ์ซื้อขายได้
น่าเสียดายหลายคนทำของดีๆหลุดมือไป เพราะความที่เห็นตัวเลขมันวิ่งขึ้นๆลงๆตลอด
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
โพสต์โพสต์