ขอแสดงความยินดีกับคุณทนง โชติสรยุทธ์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

ขอแสดงความยินดีกับคุณทนง โชติสรยุทธ์ครับ

โพสต์ที่ 1

ขอแสดงความยินดีเป็นอย่างยิ่งกับ

คุณทนง โชติสรยุทธ์กรรมการผู้จัดการ se-ed
ที่ได้รับพระราชทานปริญญาบัตร บริหารธุรกิจดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์
จากสถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (นิด้า)

ด้วยความมีธรรมาภิบาลในการบริหารงานแบบมืออาชีพ
มีจริยธรรมและจรรยาบรรณในการทำงาน
และสร้างประโยชน์คุณูประการให้กับวงการหนังสือไทย

คุณทนงจะรับพระราชทางปริญญาในวันนี้ครับ
ท่านใดมีรูป กรุณานำมา post ด้วยนะครับ
ผมทั้งไม่มีและ post ไม่เป็นครับ

(ผู้ได้รับพระราชทานปริญญาดุษฏีบัณฑิตกิตติมศักดิ์แบบเดียวกันนี้
อาทิเช่น คุณอนันต์ อัศวโภคิน คุณประเสริฐ บุญสัมพันธ์ คุณธนินท์ เจียรวนนท์ ดร.ปิยสวัสดิ์ อมรนันทร์)
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ขอแสดงความยินดีกับคุณทนง โชติสรยุทธ์ครับ

โพสต์ที่ 2

ขอร่วมแสดงความยินดีด้วยครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

Re: ขอแสดงความยินดีกับคุณทนง โชติสรยุทธ์ครับ

โพสต์ที่ 3

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
dr1
Verified User
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณคุณทนง ที่ให้โอกาสเด็กมัธยมบ้านนอก
เขียนโครงงานลงวารสารเซมิคอนดักเตอร์ อิเลคทรอนิกส์
เมื่อสามสิบกว่าปีก่อนด้วย
samatah
ReRedrum
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 6

ยินดีด้วยอีกคนครับ

ไม่เคยเจอตัวจริงเลย แต่อ่านผลงานการเขียนการแปลมาตั้งแต่ยุค se-ed ตั้งไข่ ที่ร่วมกับอ. ยืน ภู่วรวรรณ มีคุณวิบูลศักดิ์ อุดมวณิช คุณฤทธิ์ ธีระโกเมน (คุณฤทธิ์ MK สุกี้ นั่้นแหละครับ คนทั่วไปอาจไม่รู้ ว่าเพื่อนซี้คุณทนง) ตั้งแต่ก่อตั้งวารสารเซมิฯ ตอนนั้นผมยังเด็กบ้านนอก รอวาสารออกทุกปลายเดือน บางทีเลื่อนมาเป็น 2-3 เดือน

ก่อนหน้าจะเป็น SE-ED ถ้าใครที่เป็นนักอิเลคทรอนิคส์ยุคที่เริ่มมีไอซี อายุช่วง 40-50 จะคุ้นๆ ชื่อเหล่านี้แน่นอน เพราะท่านกลุ่มนี้เป็นนักบุกเบิกให้นักอิเลคทรอนิคส์เพิ่มพูนความรู้มีวารสารหรือตำราทันชาวบ้าน เพราะสมัยนั้นไม่มีอินเตอร์เน็ต หนังสือฝรั่งปกนอกคนทั่วไปไม่มีกำลังซื้อ และลำบากในการสั่งเข้ามา ขนาดคนในกทม. ก็แค่หาอ่านได้บางมหาวิทยาลัยเท่านั้น

ยุคนั้นมีแค่ 2 เล่ม คือ เซมิคอนดัคเตอร์ อิเล็กทรอนิคส์ราย 1-2 เดือน กับอีกเล่ม คอมพิวเติอร์อิเลคทรอนิคส์เวิร์ลด์ สนพ.ดวงกมล (ของลุงสุข สูงสว่าง)

ตอนนั้น นอกจากเซมิฯ แล้วยังมีวารสารทักษะฯ (ชื่อเต็มทักษะ วิทยาศาสตรฺ์และเทคโนโลยี มาหลังยุคชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ของทวพ.นิดหน่อย)

ทั้งที่เป็นหนังสือขาวดำ แค่ปกเท่านั้นที่เป็นสี
แต่ 2 เล่มนี้ ดูแล้วจะรับความรู้สึกได้ว่าคนทำตั้งใจทำแท้จริง
เพราะการจัดวางคอลัมน์ต่างๆ จะเป็นระบบระเบียบเรียบร้อย เป็น pattern มาตรฐาน

ตอนหลัง แม้ SE-ED จะเป็นรายใหญ่ของวงการพิพมพ์ ปกหลากหลายแขนงนอกไปจากจุดกำเนิด คือด้านการศึกษาวิทยาศาสตร์เทคโนโลยี ทุกวันนี้ เซมิคอนดัคเตอร์ อิเล็กทรอนิคส์ ที่คุณทนงและทีมงานบุกเบิกมา ก็ยังเป็นที่น่าสนใจของคนศึกษาด้านนี้อยู่

se-ed ที่คุณทนงก่อตั้งกันมา ไม่ได้สร้างคนทางวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีโดยตรง แต่เพิ่มโอกาสให้คนเริ่มเรียนรู้ เติบโตมาทุกวันนี้ได้ นอกจากยินดีแล้ว ขอคารวะด้วยครับ :bow:
(ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้รับการเพิ่มพูนโอกาส จากการเรียนรู้จากผลิตภัณฑ์ จากหนังสือจากทีมที่คุณทนงบุกเบิกมาด้วย)
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ผมเองก็เป็นหนี้บุญคุณหนังหนังสือดีๆในอดีตมากเหลือเกิน ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

kraikria เขียน:ผมเองก็เป็นหนี้บุญคุณหนังหนังสือดีๆในอดีตมากเหลือเกิน ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
อีกหนึ่งเสียงครับ ถ้าไม่ได้ ไมโครคอมพิวเตอร์ และ คอมพิวเตอร์ยูสเซอร์ ผมก็คงไม่มีความรู้ด้านไอทีแน่นอน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ebizmate

โพสต์ที่ 9

naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

เรียน อ.เด็กใหม่ไฟแรง ผมขอนำไป post ในห้อง se-ed นะครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 1#p1504541
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 12

ความจริงผมตั้งใจ post เรื่องนี้ในห้อง se-ed ครับ
แต่ กดผิด ครับ :oops:
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
neong

โพสต์ที่ 13

ยินดีด้วยครับ เมื่อก่อนตอนเรียนมัธยมผมก็ชอบอ่าน วารสาร "มิติที่ 4" ครับ
โดยส่วนที่ผมชอบอ่านตอนนั้นคือส่วนที่เป็นนิยายวิทยาศาสตร์ ครับ
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 14

นึกไปนึกมา

ตอนนี้เห็นจะหาหนังสือกะวารสาร ที่ส่งเสริมความคิด ความรู้ทางวิทยาศาสตร์
ให้เด็กไทยอ่าน ยากขึ้นทุกวัน
แต่ก่อนมี popular mechanics popular electronics
National geographic ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์
สารานุกรมวิทยาศาสตร์ฉบับเยาวชน
แม้แต่ต่วยตูน โดราเอมอน ก็ยังเสริมจินตนาการได้บ้าง
เดี๋ยวนี้จะเหลือสักกี่เล่มหนอ
หรือเมกาเทรนด์เป็นเด็กหญิง ไม่ค่อยสนใจเรื่องทางนี้

ลูกเราจะโง่ลงไปกว่านี้มั้ยเนี่ย
สื่อทางทีวี อินเตอร์เนตก็มักไปทางศิิลป์(จะเรียกกามตัณหาก็แรง)
มากกว่าศาสตร์(ความจริงทางวัตถุ)เสียมากกว่า
samatah
โพสต์โพสต์