ท่านไหนมีความรู้ด้านกำไรของหุ้นค้าปลีก รบกวนช่วยอธิบายทีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Ideal Trader
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ท่านไหนมีความรู้ด้านกำไรของหุ้นค้าปลีก รบกวนช่วยอธิบายทีครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมกำลังศึกษาหุ้น BIGC

พอศึกษาลงไปเกี่ยวกับด้าน NPM กลับสงสัยว่าทำไมหุ้นค้าปลีกอย่าง BIGC

ทำไมรายได้ Q4 ถึงได้สูงกว่า Q2-Q3 อย่างมีนัยสำคัญครับ ท่านใดที่คลุกคลีหรือเป็น Supplier ของ BIGC

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่าเพราะอะไร หรือว่าทาง Supplier มีส่วนลดพิเศษให้ช่วงสิ้นปีครับ ขอบคุณมากครับ
แนบไฟล์
BIGC_Revenue 2011-12. R1.JPG

Re: ท่านไหนมีความรู้ด้านกำไรของหุ้นค้าปลีก รบกวนช่วยอธิบายที

โพสต์ที่ 2

ผมหมายถึง % Gross Profit Margin ของ Q4 นะครับ

เพราะว่า Q4/11 มี % Gross Profit Margin สูงเกือบ 17%

แต่ไตรมาสปกติไม่เท่าไหร่อะครับ ก็เลยสงสัยครับ

ก็เลยกำลังคิดว่า Q4/12 มีแนวโน้มที่ %กำไรจะสูงประมาณนั้นหรือไม่

แต่ส่วนตัวคาดหวังแค่ 16% ก็ดีใจแล้วครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับทุก ๆ ความคิดเห็นนะครับ
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

Re: ท่านไหนมีความรู้ด้านกำไรของหุ้นค้าปลีก รบกวนช่วยอธิบายที

โพสต์ที่ 3

Q4 ปี 2011 น้ำท่วม คนแห่ไปซื้อสินค้ามาตุนไว้ที่บ้านครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Simply
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

Q4นี่ตรงกับช่วงปีใหม่หรือยังครับ บางบริษัทจัดรอบไตรมาสไม่ตรงอย่างที่เราเข้าใจกัน ตอนแรกกะจะตอบว่า น่าจะเกี่ยวกับช่วงปลายปีเดือนสุดท้ายที่มีการจับจ่ายซื้อของกันสนั่น เพราะรูปแบบมันซ้ำกันให้เห็น แต่ไม่แน่ใจ ผมก็รอฟังท่านอื่น
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 5

ผมว่า Q4 มันเป็น Peak Season ของสินค้าหลายประเภทครับ ทำให้ supplier แต่ละเจ้าจะมี promotion ต่างๆมากมาย อีกอย่างคือเพื่อปิดยอดปี และผมเข้าใจว่ากิจการค้าปลีกได้ประโยชน์ตรงนี้ เนื่องจาก supplier จ่ายเงินเข้ามาเพื่อทำ promotion ต่างๆครับ

โพสต์ที่ 6

Q4 ของหุ้น BIGC

คือ เดือนตุลาคม - ธันวาคม ครับ

ผมเคยได้ยินว่าช่วงสิ้นปี supplier จะลดราคาให้พิเศษ ทำให้กำไรใน Q4 จะ peak ที่สุด

ก็เลยอยากได้ผู้ที่มีข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณทุก่ท่านนะครับ ที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นครับ
ReRedrum
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

สำหรับพวกค้าปลีก Q4 จะเป็น Q ที่ดีที่สุดเพราะกำลังซื้อของคนค่อนข้างเยอะ
จากทั้ง bonus และการใช้จ่ายในช่วงปีใหม่

ปล. การประมาณผลกำไร ควรใช้ค่าเฉลี่ยจากหลายๆปีมาคำนวณนะครับ
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

ลองเอาไปเปรียบเทียบรายไตรมาสกับปีก่อนหน้ารึยังครับ

มีข้อสังเกตว่าดูคร่าวๆ อีกตัวปลายทางของทั้งปี สังเกตว่า NPM ของปี 2554 ก็สูงอย่างมีนัยสำคัญ เมื่อเปรียบเทียบ กับ 2553 2552 จากไม่ถึง 4% ไป 6.5%

http://www.set.or.th/set/companyhighlig ... country=TH

แต่ทราบมาว่าเบี้ยประกันน้ำท่วมก็มีมาผสมโรงด้วย แต่ก็อาจไม่ทำให้กระโดดได้แบบนี้ถ้าไม่มีเหตุการณ์พิเศษ
อย่าลืมปีนี้เป็นปีแรก ที่เป็นตัวเลขรวมกับการได้คาร์ฟูร์มา อาจมีผลทำให้ตัวเลขทั้งหลายเปลี่ยนไปกระโดดบวกกับขยายสาขาทั้งสาขาใหญ่สาขาเล็ก (มินิบิ๊กซี) อำนาจต่อรองกับ supplier ก็มากตาม ได้ economies of scale

ต้องไปถามว่าการ clear บัญชีทั้งหลาย มีอะไรมากองอยู่ไตรมาสนี้หรือไม่
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

Ii'8N เขียน: ต้องไปถามว่าการ clear บัญชีทั้งหลาย มีอะไรมากองอยู่ไตรมาสนี้หรือไม่
ขยายความนิดนะครับ หมายถึงไตรมาสแรกๆ อาจยังเรื่องยังค้างอยู่สะสางบัญชีกันอยู่ เลยลงบัญชีไม่ได้ (หรือกั๊กไว้ยังไม่ได้ลง) ตัวเลขเลยงั้นๆ

แต่ไตรมาสสุดท้ายแล้วต้องเร่งมือ อะไรที่ลงปีนี้ได้แล้วดูดีกว่า ลงปีนี้เลยรีบๆ ซะ

แต่อะไรที่จะลงปีหน้าไตรมาส 1 ปีหน้าแล้วทำให้ดูดีกว่าหรือทำให้ดูแย่น้อยลง ก็พยายามเลื่อนไป

พูดตรงไปป่ะเนี่ยะ :twisted:
โพสต์โพสต์