ธุรกิจที่คุณพิพัฒน์เคยบอกว่าดีกว่ามาม่า และฟาร์มเฮ้าส์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ธุรกิจที่คุณพิพัฒน์เคยบอกว่าดีกว่ามาม่า และฟาร์มเฮ้าส์

โพสต์ที่ 1

http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... anguage=th

ในที่ประชุมผู้ถือหุ้นสามัญประจำปีของพีบี
ท่านประธานกรรมการเคยบอกใบ้ไว้ว่า
ฟาร์มเฮ้าส์อนาคตดีกว่ามาม่า
แต่ยังสู้อีกตัวไม่ได้
วันนี้คำตอบได้เฉลยออกมาแล้วว่า
ในความเห็นของคุณพิพัฒน์ พะเนียงเวทย์มันคือ

อาหารพร้อมรับประทาน

ฟาร์มเฮ้าส์กำลังจะต่อยอดธุรกิจอาหารเข้าไปยังตัวนี้
โดยได้รับบัตรส่งเสริมการลงทุน
คุณจรัญคงจะดีใจมากกว่าผม
เพราะถือไว้เกือบหนึ่งแสนหุ้น
(เคยบอกผมไว้เมื่อประมาณสองเดือนก่อน
ตอนที่เจอกันในคาร์ฟูร์ ฟิวเจอร์พาร์คบางแค)
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ข้าวกล่องแบบเอสแอนพี หรือครับเฮีย
ผมยังนึกหน้าตาไม่ออกอยู่ดี
รอเขาเปิดตัวดีกว่า
คลายเครียด

โพสต์ที่ 3

ถ้าจะให้เดา
ผมว่าเขาต้องทำต่อยอดจากขนมปังฟาร์มเฮ้าส์
หรือผมเดาผิด อาจจะเป็นการ
เอาข้าวจากเพรสซิเด้นซ์อกริฟูดส์มาต่อยอดแทนพีอาร์
ตามนโยบายโตแล้วแตก แตกแล้วโตของสหพัฒน์
นักดูดาว

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็นแซนด์วิช เค้ามีกู๊ดมอร์นิ่งฟาร์มเฮ้าส์แล้วนะครับ ต่อไปหากทำเป็นแบบสำเร็จรูปเหมือนศิริวัฒน์คงไม่เลว หากเป็นข้าวคงเป็นเหมือนที่เฮียว่าครับ

ผู้ถือหุ้น PB นี่ไม่ค่อยปล่อยหุ้นเลยนะครับ ถือกันแน่นทุกท่าน สงสัยต้องมีการเพิ่มทุน แตกพาร์ แจกวอร์แรนต์ กระมัง :D
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

มีหุ้นอยู่ไม่กี่ตัวที่คุณ NDD ไม่กล้าเชียร์ขายนะครับ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าอาหารพร้อมกิน น่าจะไปได้อีกไกลนะครับ ตอนนี้ยี่ห้อที่ออกๆ กันมา ผมคิดว่าราคามันแพงไปซักหน่อยนะ รสชาติก็ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง แล้วแต่รส กับยี่ห้อ

ที่อเมริกามีอาหารพร้อมกิน ขายหลายยี่ห้อไปหมดเลย ยี่ห้อ uncle jack อร่อยมาก ซื้อมาแค่ 7$ เข้า microwave ก็กินได้อร่อยเหาะแล้ว เทียบแล้ว7$ มันถือว่าไม่แพงนะครับ เพราะไปกินอาหารตามสั่งใน อเมริกา มื้อนึงก็ประมาณนี้แล้ว

แต่ของเมืองไทยผมคิดว่าติดที่ราคา น่าจะลดมาอีกซักหน่อย แล้วก็เรื่องรสชาติต้องปรับปรุงอีกเยอะด้วย
คลายเครียด

โพสต์ที่ 7

คุณนักดูดาว
เซียนการตลาดระดับคุณพิพัฒน์
คงไม่ทำอะไรตามคนอื่น
ที่น่าสังเกต
ทำไมต้องขอบีโอไอ
นำเข้าผู้เชี่ยวชาญจากต่างประเทศด้วย
คอยลุ้นกันดู
อะไรจะดีกว่ามาม่า และฟาร์มเฮ้าส์
ผมขอเดาเพิ่มว่า
ต้องเป็นอาหารที่เอาใส่ไมโครเวฟก่อนกิน
และอาจจะมีแบรนด์เนมจากสหรัฐเข้ามาเกี่ยวข้อง
อย่างที่คุณ guest ว่าไว้

มาพูดเรื่องประกันคุ้มภัยกันนิด
ไม่รู้บริษัทเริ่มซื้อคืนหรือยัง
ไม่เห็นแจ้งตลาดฯทราบเลย
ผมมีความเห็นว่า
เขารอไตรมาสสองออกมาไม่ดี ?
ให้คนขายหนักๆ แล้วค่อยรวบยอดซื้อถูกๆ
เดาเอานะ
แต่ไม่ว่าไตรมาสสองออกมาอย่างไร
ผมก็ไมขาย ฮาๆๆๆๆ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 8

ผมรอดูผลงานคุณพิพัฒน์ด้วยใจจดจ่อครับเฮีย PB เป็นหุ้นที่ไม่กล้าเชียร์ขายจริงๆเพราะขายไปก็คงเอาคืนไม่ได้แน่นอน ต้องเพิ่มจำนวนหุ้นหมุนเวียนในตลาดให้มากกว่านี้สักหน่อย ถ้าจะเชียร์ก็อยากให้บริษัทในเครือสหพัฒน์ปล่อยหุ้นออกมาบ้าง คิดซะว่าโตแล้วแบ่งกันรวยก็แล้วกันนะ อย่าอมไว้รวยคนเดียวเลย

ประกันคุ้มภัยนี่เงียบไปเลยครับ ไม่รู้ว่าลืมหรือเปล่า :)
รอดูผลงาน Q2 เหมือนกันครับ ปีที่แล้วกำไรเพิ่มจากปันผล ปีนี้ไม่รู้ว่าประกันภัยใหม่ๆจะช่วยเพิ่มรายได้หรือเปล่า ผมก็คงถือไว้ล่ะครับ ขายไปก็ไม่รู้จะหาหุ้นตัวไหนที่ซื้อแล้วสบายใจดี
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
big

โพสต์ที่ 9

พี่ๆเคยกินอาหารของสุรพลหรือเปล่า ที่บ้านซื้อกินประจำอร่อยดี
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 10

ได้BOI แสดงว่าต้องส่งออกเกิน70%ใช่เปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO

โพสต์ที่ 11

อย่างไรก็อย่าใส่ผงชูรสนะครับ
และก็ติดป้ายไว้ด้วย

ขนาดนายกยังต้องสั่งห้ามใส่ผงชูรสในอาหารตอนประชุม CEO summit
แล้วคนไทยเราๆท่านๆ ไม่มีใครสนใจเลยหรือ

ลองดูอาหารบะหมี่สิครับ
บางซองผมเห็นว่าใส่ผงชูรส 1.4 % จะบ้าตาย
แต่ใส่ผงหมู 0.35 %

เอ็อ แล้วโฆษณาว่าใส่หมู
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

เดี่ยวนี้เขาไม่ใส่ผงชูรส(MSG) แต่ใส่นิวคลีโอไทด์ (IMP ,GMP)
ลองดูที่ฉลากของ มาม่า ยำยำ ซอสภูเขาทอง สแนคต่างๆ ฯลฯ

แต่ถ้าเอาอาหารไปวิเคราะห์ ก็หนีไม่พ้นเจอ กลูตาเมต
เพราะมันมีในธรรมชาติ ไม่ว่าผัก เนื้อ มะเขือเทศ ฯลฯ

กินอะไรก็พอเหมาะพอควร ลดการปรุงแต่งบ้าง
ขาดการปรุงแต่งเลย ชีวิตก็จืดชืด
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 13

สินค้าที่ว่านั้นมันออกมายังครับ เฮียคลายเคลียด พักหลังหูตาฟ่าฟางไปเยอะ
adi

โพสต์ที่ 14

ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ เพรซิเดนส์อกริ

ข้าวค้างสต็อกของรัฐบาลไทย คุณภาพต่ำเกินไปที่จะทำ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 15

ม้าเฉียว เขียน:สินค้าที่ว่านั้นมันออกมายังครับ เฮียคลายเคลียด พักหลังหูตาฟ่าฟางไปเยอะ
คนที่หูตาฟ่าฟางนี่ผมนะครับเฮีย กลัวเฮียจะเข้าใจผิด เลยต้องรีบแก้
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 16

adi เขียน:ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ เพรซิเดนส์อกริ

ข้าวค้างสต็อกของรัฐบาลไทย คุณภาพต่ำเกินไปที่จะทำ
ไม่เกี่ยวหรอกครับ เพรซิเดนส์อกริ ไม่เกี่ยวอะไรกับ PR แล้ว
CK

โพสต์ที่ 17

ม้าเฉียว เขียน: คนที่หูตาฟ่าฟางนี่ผมนะครับเฮีย กลัวเฮียจะเข้าใจผิด เลยต้องรีบแก้
ฮั่นแน่ แก้ตัวเป็นพัลวัน
คลายเครียด

โพสต์ที่ 18

ขอโทษคุณม้าเฉียวด้วยครับ  พึ่งจะได้เข้ามาอ่าน
แรกๆ ผมก็งง
เพราะไม่ได้ตั้งกระทู้อะไรไว้เลยนี่นา

ที่แท้เป็นกระทู้เมื่อสองปีกว่ามาแล้ว
เวลามันติดปีกบินจริงๆ
ยิ่งอายุมากขึ้น
ยิ่งรู้สึกว่า เวลาเดินเร็วขึ้นเรื่อยๆ
มีใครที่รู้สึกอย่างนี้บ้างครับ
ไอ้ตาฝ้าฟาง ผมเป็นมานานแล้วครับ
จะดูรูปสวยๆ เป็นธรรมชาติของสิ่งมีชีวิตจากเวป
บางทีต้องใช้แว่นขยายเสริมแว่นสายตาอีกที
ภาพบางภาพ มันเล็กเหลือเกิน

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:

สำหรับเรื่องการขยายธุรกิจของฟาร์มเฮ้าส์
เท่าที่ผมรู้จากข่าวของตลาด
(ปีนี้ไม่ได้ไปประชุมผู้ถือหุ้น)

เป็นการเพิ่มสายพานการผลิต
ของธุรกิจเดิมครับ
ไม่ใช่การขยายไปยังธุรกิจใหม่

อาจจะเป็นเพราะเอ็มดีเขาแน่ใจว่า
สังคมคนเมืองยังขยายตัวได้อีกมาก
หนมปังเป็นอาหารแด็กส์ด่วนกว่ามาม่า
ไม่ต้องเติมน้ำร้อนก็กินได้เลย

สรุปแล้ว  
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า
ธุรกิจที่ว่าเหนือกว่าเบเกอรี่
ในความเห็นของคุณพิพัฒน์คืออะไร

แต่เท่าที่รู้

เหนือมาม่ามีฟาร์มเฮ้าส์  
เหนือฟาร์มเฮ้าส์จะมีอะไร ?

แต่ที่เห็นกับตา  เหนือฟาร์มเฮ้าส์คือแยมเบสท์ฟู๊ดส์

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:

ผู้พันซิกกี้  เตรียมตอบคำถามไว้บ้างนะครับ
ไม่แน่นะ  โพสต์ทูเดย์อาจจะขอสัมภาษณ์ในฐานะ
นักลงทุนแนว  vsop  ก็ได้
ผมได้เสนอชื่อเสี่ยคัดท้าย กับผู้พันซิกกี้เข้าประกวด

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

จากกระทู้นี้
พอลองเจาะเวลาหาอดีต
ดูข้อความที่ผมตอบคุณนักดูดาวเอาไว้

"มาพูดเรื่องประกันคุ้มภัยกันนิด
ไม่รู้บริษัทเริ่มซื้อคืนหรือยัง
ไม่เห็นแจ้งตลาดฯทราบเลย
ผมมีความเห็นว่า
เขารอไตรมาสสองออกมาไม่ดี ?
ให้คนขายหนักๆ แล้วค่อยรวบยอดซื้อถูกๆ
เดาเอานะ
แต่ไม่ว่าไตรมาสสองออกมาอย่างไร
ผมก็ไมขาย ฮาๆๆๆๆ"

โอ้โฮ  ผมทนถือต่อมาอีกตั้งเกือบสองปี

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
CK

โพสต์ที่ 19

[quote="คลายเครียด"]โอ้โฮ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 20

[quote="CK

ส่วนเรื่องสัมภาษณ์...

ก็ดีครับ

จะได้เป็นประสบการณ์ที่"นักลงทุนไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง"

:rofl:[/quote]

เล่นมุกนี้  คงต้องรออ่านจากโพสต์ทูมอร์โรว์แหงๆ

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
khun_parinya

โพสต์ที่ 21

เฮียคลายเครียดภักดีต่อฟาร์มเฮ้าส์มาก ผ่านมาสี่ปีแล้ว ก็ยังพูดถึงฟาร์มเฮ้าสท์อยู่

ว่าแต่ หุ้นมันสภาพคล่องต่ำมาก ๆ เลยครับ
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 22

วันนี้เห็นพนักงานฟาร์มเฮ้าส์เริ่มขนย้ายข้าวของแล้ว สงสัยจะไปอยู่สำนักงานใหม่ละมั้ง

รอดูว่าสายการผลิตขนมปังแช่แข็งจะไปได้ดีแค่ไหน

ส่วนเรื่องหุ้นสภาพคล่องน้อย
ฝรั่งเขามีคำพูดว่า เงินดีไล่เงินเลว

เพราะย้อยไปสมัยที่เงินเป็นเงินจริงๆ หรือเป็นทองคำจริงๆ ใช้ไปนานๆเข้านำ้หนักมันจะพร่อง คนก็มักจะเก็บเงินเหรียญที่น้ำ้หนักเต็มเอาไว้ที่บ้าน เอาเงินเหรียญเก่าๆที่น้ำหนักพร่องออกไปจับจ่ายใช้สอย เงินที่หมุนเวียนอยู่เลยมีแต่เงินเลว

จากนั้นฝรั่งหัวใส (ที่ได้โนเบลด้วย) ก็อธิบายเรื่อง Lemon Maket และโยงใยไปถึง แอดเวิร์ส ซีเล็คชั่น ...

ฟังแล้วก็อดคิดไม่ได้ว่า

หุ้นเลวไล่หุ้นดี

หุ้นดีๆก็เก็บเอาไว้ หุ้นเลวๆก็เอาไปขายล้างนำ้ซะ 555
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 23

บางช่วงก็แอบพยายามจะเอาอย่างผู้พัน ผันจะเป็น VSOP แต่ไอ้เรามันเบาปัญญา เลยไม่สำเร็จเหมือนผู้พัน

น่าจับเอาไปสัมภาษณ์จริงๆ 555
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 24

ส่วนท่านคัดท้าย ต้องขอแซวซะหน่อย ว่าถ้าเขียน System ดีๆเจ๋ง ก็เอามาฝากกันบ้างนะขอรับ 555
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

เจ๋งครับ
เมื่อไหร่รวมเล่มพิมพ์ขายครับ
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 26

สวัสดีครับคนเรือแปด ไม่เจอกันนานเลยครับ ร้านอาหารเป็นยังไงบ้างครับ (จะได้เป็นข้อมูลไปประกอบการซื้อหุ้นร้านอาหาร 555)
เอสปรานาดใกล้เปิดแล้วนะครับ ไม่รู้จะเป็นไง
CK

โพสต์ที่ 27

ม้าเฉียว เขียน:สวัสดีครับคนเรือแปด ไม่เจอกันนานเลยครับ ร้านอาหารเป็นยังไงบ้างครับ (จะได้เป็นข้อมูลไปประกอบการซื้อหุ้นร้านอาหาร 555)
เอสปรานาดใกล้เปิดแล้วนะครับ ไม่รู้จะเป็นไง
หกมังครับ :lol:
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 28

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 29

Why not 7?
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 30

7 ไม่เอาครับท่านแม่ทัพ โลตัสขาดทุนบานเบอะ แต่ยังใจสู้กันอยู่ แหม่ใจเด็ดจริงๆ
รอดเรื่อง Put option ไปหวุดหวิด แต่นี่ต้องออก LOU อีก 555

ขออย่างเดียวว่าอย่าดุดุนเอาเฮ้าส์แบรนด์มาเบียดหนมปังของผมก็พอ 555
โพสต์โพสต์