กรณีนี้ผู้ถือหุ้นต้องชดใช้ค่าเสียหายด้วยหรือครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
proxima
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กรณีนี้ผู้ถือหุ้นต้องชดใช้ค่าเสียหายด้วยหรือครับ

โพสต์ที่ 1

จาก http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... catid=1905
"ด้านนายสักกล่าวว่า ทางสภาทนายความยินดีให้ความช่วยเหลือและให้คำปรึกษาในการฟ้องร้องทั้งในคดีทางแพ่งและคดีอาญา ทั้งนี้ ทราบว่าบริษัทดังกล่าวมีคดีถูกฟ้องร้องล้มละลายอยู่ในชั้นศาลและรอศาลพิจารณาสั่งล้มละลายและฟื้นฟูกิจการใหม่ ขั้นตอนดำเนินงานจึงอาจล่าช้า แต่ทางสภาทนายความมีแนวทางสามารถหาช่องทางฟ้องร้อง เพื่อเรียกค่าเสียหายกับตัวผู้ถือหุ้นบริษัทได้ ซึ่งจะต้องศึกษาในรายละเอียดต่อไป" หมายความว่าผู้ถือหุ้นต้องรับผิดชอบค่าเสียหายด้วยหรือครับ
Plant

Re: กรณีนี้ผู้ถือหุ้นต้องชดใช้ค่าเสียหายด้วยหรือครับ

โพสต์ที่ 2

เท่าที่อ่านผมไม่รู้ว่าส่วนของผู้ถือหุ้นของบริษัทนี้เป็นยังไง ถ้ายังชำระไม่ครบทุนจดทะเบียนก็สามารถเรียกร้องให้ผู้ถือหุ้นจ่ายส่วนที่เหลือได้ครับ อันนี้เป็นข้อกฎหมายแต่การดำเนินการจริงผมไม่รู้เหมือนกันว่าเขาทำกันยังไงครับ...^^)

ปล.ของผมเสียค่าสมาชิกไป 2 ปครับ...T-T)
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

Re: กรณีนี้ผู้ถือหุ้นต้องชดใช้ค่าเสียหายด้วยหรือครับ

โพสต์ที่ 3

..บริษัทมหาชนจำกัด
ผู้ถือหุ้นมีความรับผิดจำกัด หากกิจการล้มละลาย หรือต้องปิดกิจการไป ผู้ถือหุ้นรับผิดชอบแค่สูญเสีย “เงินลงทุน” เท่านั้น..
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9A% ... A%E0%B8%99
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ตามกฎหมาย ไม่น่าเรียกร้องกับผู้ถือหุ้นได้ ผมคิดว่าเขาต้องการสื่อว่า เรียกร้องกับผู้บริหารได้มากกว่า เพียงแต่เขียนผิดเป็นผู้ถือหุ้น
Plant

โพสต์ที่ 5

สงสัยต้องยกข้อกฎหมายมาถกกันละครับงานนี้...^^)
ขอให้ลองไปอ่าน "ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา1120 ถึง มาตรา 1125"
ดูครับ(ลองหาในกูเกิลดูนะครับ)

ปล.อย่างที่เคยบอกครับว่านี่เป็นเพียงข้อกฎหมาย แต่ปฏิบัติจริงอันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ
...^^)
ภาพประจำตัวสมาชิก
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

1> หากเป็นบริษัทที่ยังชำระทุนจดทะเบียนไม่เต็ม สามารถบังคับให้ ผู้ถือหุ้นนำเงินมาชำระทุนจดทะเบียนให้เต็มเพื่อใช้หนี้ต่างๆได้ แต่ถ้าชำระเต็มแล้ว ผู้ถือหุ้นไม่มีภาระหน้าที่ใดๆ ที่จะต้องชำระแล้วครับ
2> หากมีการเอาผิด ทางกฎหมายต่างๆ เช่นคดีแบบมีคุก ต้องโดนค่าปรับ หรือ คดีที่ต้องรับผิดชอบต่อผู้อื่น ที่ไม่ได้เป็นไปตามการดำเนินงานปกติ คนที่จะโดนฟ้องคือกรรมการ ไม่ใช่ผู้ถือหุ้นครับ (สมมติทำโรงงาน แล้วโรงงานปล่อยน้ำเสีย ชาวบ้านเดือนร้อน เวลาฟ้อง ฟ้องบริษัท และกรรมการครับ ไม่สามารถตามไปฟ้องผู้ถือหุ้นได้)
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เห็นกระทู้นี้แล้ว นึกขึ้นได้เรามีหุ้นที่กำลังล้มละลาย แถมโดนฟ้องอีกบานเลย

เจ็บจี๊ดอีกแล้ว 555

ปล. ผิดพลาดครั้งนี้เพื่ออนาคตจะได้ผิดพลาดให้น้อยลงครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
Plant

โพสต์ที่ 8

หากอ่านข้อความของข่าวที่ผู้ตั้งกระทู้นำมา จะตีความได้ว่าสภาทนายความกำลังจะ
หาทางนำเงินของผู้ถือหุ้นมาชดใช้เจ้าทุกข์ครับ ดังนั้น
ประเด็น คือ บริษัทเรียกชำระเงินครบทุนจดทะเบียนแล้วหรือยัง
ถ้ายังเหลืออีกเท่าไร แล้วตัวเราถือหุ้นอยู่เท่าไร ถ้าไม่มากก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้ายังไม่เรียกเก็บอีกเยอะ แล้วเราถือหุ้นไว้มากๆก็....เหอๆ...^^)
navapon

โพสต์ที่ 9

อีกประเด็นที่อยากจะเสริมคือ คดีล้มละลาย เป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก แค่ยึดทรัพย์

แต่ถ้ามีหลักฐานชัดเจนว่า ผู้บริหารมีการฉ้อโกงจนบริษัทขาดทุนแล้วล้มละลาย หรือ ทำผิดกฎหมายบ้านเมือง อย่างนี้ คนที่บริหารต้องโดนคดีอาญาเพิ่มด้วย อาจติดคุกได้ครับ อันนี้ผู้ถือหุ้นรายย่อยจะไม่เกี่ยว และสินทรัพย์ที่พิสูจน์ได้ว่าฉ้อโกงไปจากบริษัทก็ต้องถูกยึดคืนบริษัทด้วย
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
kasam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

navapon เขียน:แต่ถ้ามีหลักฐานชัดเจนว่า ผู้บริหารมีการฉ้อโกงจนบริษัทขาดทุนแล้วล้มละลาย หรือ ทำผิดกฎหมายบ้านเมือง อย่างนี้ คนที่บริหารต้องโดนคดีอาญาเพิ่มด้วย อาจติดคุกได้ครับ อันนี้ผู้ถือหุ้นรายย่อยจะไม่เกี่ยว และสินทรัพย์ที่พิสูจน์ได้ว่าฉ้อโกงไปจากบริษัทก็ต้องถูกยึดคืนบริษัทด้วย
ผมเห็นอยู่ 3 บมจ. กลต. ยังทำอย่างที่ว่าไม่ได้เลยครับ คงต้องรอศาลท่านตัดสินครับ
สุดอาจจะเหมือน เอกยุ กับ F1ปิ่น....
โพสต์โพสต์