เงียบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

เงียบ

โพสต์ที่ 1

เงียบ เงียบแบบนี้มาชวนกันคุย

ระยะนี้ ก่อนประกาศผลประกอบการไตรมาส3

บรรยากาศเงียบ ซึมๆ
น่าจะมาจากหลายสาเหตุ สำหรับนักลงทุนที่นั่งมองตลาด

ดัชนีทำลายสถิติใหม่
บรรดานักวิเคราะห์ ก็ออกมาสะกิดต่อมความคิดคิวอี3
(มันน่ากลัวจริงน่ากลัวจัง)
แอบคิดว่าทำไม นักวิเคราะห์ ไม่เคยบอกถึงหุ้นกลุ่มบริษัทฯ
ที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับซีกยุโรป ที่ไม่มีผลกระทบ
ให้เป็นทางเลือกให้นักลงทุน ได้ซื้อและถือหุ้นเพื่อการลงทุน
ผลการดำเนินงาน เลือกหุ้นที่ยังขยายตัว เพิ่มยอดขาย เพิ่มโอกาส

ตลาดหุ้นนิวไฮ บริษทต่างๆเห็นบรรยากาศแบบนี้เหมือนทุกรอบ
คือจ้องเพิ่มทุน
ตอนนี้ก็เพิ่มทุนไปหลายๆบริษัทแล้ว

เพิ่มบริษัทจดทะเบียนใหม่ขายไอพีโอ
เป็นทางเลือกของการลงทุน
และในทางเดียวกัน เหมือนเอาหุ้นใหม่เข้าไปดันดัชนี และเพิ่มมูลค่าของตลาด

เงียบ เงียบ แบบนี้

ปตท กำลังจะเพิ่มทุน
3จี จะแท้งหรือเปล่า ( มาเลเซียใช้ไป4-5ปีแล้ว ยุโรปกำลังทดลอง5จี)
กลุ่มยูโรโซน กำลังเป๋ไปเป๋มา
หุ้นของเราที่เลือกถือ น่าจะดีขึ้นเพราะเราเลือหุ้นภายใน aecก็ น่าจะส่งผลดี

คุณสุนันทร์ก็แนะนำว่าให้ขายตั้งแต่ดัชนี900จนถึง1300
ทั้งฟังทั้งอ่าน

บริษัทที่เราเลือกลงทุนถือปีนี้ให้ผลประกอบการโตสัก15-20เปอร์เซ็นต์ก็น่าจะดีแล้ว
พอมีความหวัง แล้วพี่ๆน้องๆยังคิดกันยังไงเอ่ย
Champa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: เงียบ

โพสต์ที่ 2

....................
.......
...

.........................................................

การณ์ทุกอย่าง สำเร็จได้ เพราะความคิด
Factor_9

โพสต์ที่ 3

ติดตามสถานะการณ์ต่างๆบ้างครับ

ลงทุนในบริษัทที่ตัวเองสามารถติดตาม-เข้าถึง-ใช้บริการได้

และคิดว่าเป็นกระแสที่จะมีอนาคตที่ดีต่อไป...พยามมองแบบยาวๆครับ

ส่วนนึงก็แบ่งเงินเก็บบางส่วนไว้รอตลาดตกมากๆจะได้ไม่เสียโอกาสครับ :D
stay calm stay invest
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

ทำเหมือนเดิมครับ
คือรอผลQ3
หุ้นบางตัวที่เขาขึ้นสูงไปมากๆๆๆก็ขายไปแล้ว
หุ้นที่เหลือก๊คาดหวังว่าผลQ3จะออกมาดี

:D :D :D :D :D
pakhakorn

โพสต์ที่ 5

พี่ปรัชญา ขึ้นหัวกระทู้ " เงียบ " มันก็ดูเงียบจริงๆ เสียด้วย

ช่วงนี้ มันช่างต่างกับปีที่แล้ว ที่ขุดเอากระทู้เก่า " หุ้นตก " ของพี่ปรัชญาขึ้นมาเขย่า ให้คนจับไข้

หรือพี่ปรัชญา ขึ้นกระทู้นี้ กระตุ้นอารมณ์ให้ก่อน ก่อนที่จะมีเรื่องให้ตื่นเต้นใหญ่

แล้วท่าทางเหมือน จะได้เข้า บททดสอบใหม่อีกแล้ว แต่ไม่รู้ทางไหน ขึ้นหรือลง ดี :D :D :D
อ่อนซ่อนศิลป์

โพสต์ที่ 6

ตัวไหนที่ผมมั่นใจมากๆ ว่าเติบโตไปได้ต่อ กับตัวที่เป็นห่านทองคำ ผมยังถือต่อ(คิดเป็น 70-80% ของพอร์ต) ส่วนตัวที่ลูกผีลูกคนถ้ามีอะไรผิดคาดผมขายทันทีครับ
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
dorotee

โพสต์ที่ 7

ถือหุ้นอยู่ 100% แต่ก็ยังมองหาโอกาสไปเรื่อยๆ และพยายามสงบสติไม่ให้ฟุ้งซ่านกับปัจจัยภายนอกที่เราควบคุมไม่ได้
รู้ตัวว่าทำอะไร รู้ตัวว่าลงทุนอะไร
untrataro25
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 8

ไม่มีใครรู้ว่ารักจะจบลงเมื่อใร ไม่มีใครรู้ว่ารักจะจืดจางเมื่อใด
แต่ที่รู้ก็คือ "วันนี้รักเธอ" อยากจะทำเวลาที่มีให้งดงาม
ไม่มีใครรู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นเช่นไร
ไม่มีใครรู้ว่ารักจะเปลี่ยนไปเมื่อใด
อาจจะต้องเจ็บปวด หรือรักมากมาย
ก็อยู่ที่ใจสองใจ จะเติมใจให้กัน ต่อไป

เธอในที่นี่ หมายถึงหุ้นที่ถืออยู่นะครับ :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
SamuelYeD

โพสต์ที่ 9

New Normal ???
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

sale on fact หรือ จะเจอะเจอ ข่าวดีแล้วไม่ไปไหน เำพราะยังเก็บไม่เสร็จ
งานนี้ต้องรอดูละ
:)
:)
blizzard78

โพสต์ที่ 11

ลงทุนมาสองปีกว่า ผมไม่เคยถือเงินสดเยอะเท่านี้มาก่อนเลย
ทั้งทั้งที่ตัวเองเป็นสไตล์ลงทุนหุ้น 100% ตลอดเวลา
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ศึกษาบริษัทไปเรื่อยๆ อ่านรายงานประจำปี เพิ่มขอบข่ายความรู้ ติดตามหุ้นที่อยู่ในพอร์ต เงินสดประมาณ 35% พอร์ตออมหุ้นระยะยาวก็ถือไปเรื่อยๆแบบ DCA พอร์ตนี้สบายใจมาก ไม่ว่าภาวะตลาดจะเป็นแบบใด ส่วนพอร์ตที่ลงทุนระยะสั้นก็ยังถืออยู่ เพราะราคาเป้าหมายยังไม่ถึง แต่ถ้ามีเหตุการณ์ไม่ดีเกิดขึ้น ก็ต้องมาดูอีกที ว่าจะทำยังไง ยึดหลักความยืดหยุ่นและความสบายใจครับ
CHAI_YO

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
เงียบจริงๆ
chitadisai

โพสต์ที่ 14

รองบออกอย่างเดียวเลยครับ ผมตอนนี้
prichar s.

โพสต์ที่ 15

ถ้าเงียบเพราะไม่มีข่าวร้าย น่าจะถือเป็นเรื่องดีนะ

จริง ๆ คิดว่าที่ช่วงนี้ดูเงียบ ๆ น่าจะเงียบเฉพาะการลงทุนแนวยึดปัจจัยพื้นฐานของกิจการ
ซี่งเป็นภาวะปกติเมื่อตลาดปรับตัวขึ้น ราคาหุ้นจำนวนมากปรับตัวสูงขึ้น ตัวเลขพอร์ตทำสูงใหม่เป็นว่าเล่น
คนทั่วไปก็จะให้ความสำคัญกับปัจจัยพื้นฐานน้อยลง (เพราะจิ้มตัวไหนก็ขึ้นพรวด)
และหันไปหาหุ้นเก็งกำไรหุ้นโพยหุ้นเซียนบอกหุ้นผีบอกมากขึ้น ซึ่งนั่นทำให้ช่วงนี้การเก็ง
กำไรรายวันรายสัปดาห์อยู่ในภาวะคึกคัก และน่าจะคึกคักไปอีกสักระยะ
ถือเป็นช่วงเวลานาทีทองของเทรดเดอร์

ส่วนเรื่องปัจจัยพื้นฐาน น่าจะรอผลประกอบการq3 จากนั้นนักลงทุนบางส่วน
อาจมีการปรับพอร์ตค้นหาหุ้นสำหรับปี 56 ก็น่าจะทำให้สภาวะแวดล้อมดูคึกคักขึ้น

อีกเรื่องที่คึกคักคือช่วงนี้หน้าใหม่เรียงแถวเข้าตลาดหุ้นเยอะมาก
การอบรม สอน สัมนา ทั้งฟรีและเสียเงิน คนตรึม
ส่วนใหญ่มักเริ่มจากการเป็นนักเก็งกำไร หรือลงทุนระยะสั้น อย่างไรก็ตาม
หวังว่ากระแสviที่ไหลแรงช่วงนี้จะช่วงชิง
และสามารถสร้างนักลงทุนคุณภาพเพิ่มได้
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

คุณสุนันท์คือใครครับพี่ปรัชญา :bow:
ลงทุนเพื่อชีวิต
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 17

น่าจะเป็นสุนันท์ ศรีจันทราครับ ลองหาในgoogleดูนะครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 18

การวางแผนการลงทุน
ของหลายท่าน การจัดพอท์ต(อยากจะเรียกว่า จัดลำดับความหวัง)
การคิดไว้เตรียมตัวเป็นเรื่องดีครับเป็นเรื่องไม่ประมาท

ก็ขอให้ทุกท่านสมหวังนะครับ

ประคับประคอง อดทน ระยะทางยังยาวไกล
อย่าพึ่งหมดกำลังใจ สู้ๆครับ

คนบางคนบอกหุ้นขึ้นมาไกลไม่กล้าซื้อและถือลงทุน คุณอาจมองพลาดก็ได้50/50
อยากซื้อลงทุนก็แบ่งซื้อบ้างถือเงินสดไว้บ้าง อย่างน้องๆข้างบนว่าไว้น่ะครับ
จะได้ผิดหวังหรือสมหวังแบบ50/50

ไม่มีใครรู้จริงหรอกครับว่า หุ้นมันจะไปถึง17xxจุดแบบสูงสุดของตลาดหุ้นไทย
แต่จะให้ลงไป200หรือ400คงหมดหวัง เพราะหุ้นใหม่เข้ามาเสริมดัชนีเป็นระยะ

เลยอยากจะคุยกันแลกเปลี่ยนกันครับ
อย่าไปเล่นดัชนี หาหุ้นลงทุนเป็นตัวๆไปครับ

รอให้ผ่านไปเพียง3-4เดือนก็จะมีการจ่ายปันผลแล้ว โชคดีนะครับ
(ผมก็ชวนบ่นกันไปยามว่างนะครับ อย่าคิดมาก)
pakhakorn

โพสต์ที่ 19

ผมสงสัยอยู่ว่า set ของเรา ชอบเทศกาลกินเจ หรือเปล่า?

เพราะปีที่แล้ว set อารมณ์เสียอย่างรุนแรงช่วงนี้ ทิ้งดิ่งเลย

แต่พอออก เทศกาลกินเจ ก็ +50 กว่าจุดเลย ถ้าจำไม่ผิด

ขอมองแบบไม่ใช่ vi พอขำๆ หน่อย นะ ครับ

พี่ปรัชญา มากน้ำใจ คอยระวังหลังให้น้องประจำ ขอบคุณมาก ครับ :D
leksystem

โพสต์ที่ 20

ปีที่แล้วช่วงปลายปี เจอวิกฤตน้ำท่วมครับ หลายบริษัทได้รับผลกระทบครับ
twentyfour

โพสต์ที่ 21

ในทุกเวลา จะมีโอกาสของธุรกิจเกิดขึ้นอยู่ ตลอดเวลา

พี่ปรัชญาสังเกตเหมือนผมไหมครับ :8)
dojii

โพสต์ที่ 22

จะเงียบ ไม่เงียบ ก็ยังคงทำเหมือนเดิมครับ
หาหุ้นสำหรับเฝ้ามองต่อไปเรื่อยๆ
ตัวที่อยู่ในพอร์ตก็รองบ Q3
ช่วงประกาศงบก็ทำงานหนักหน่อย
เพราะอาจต้องตัดสินใจทำอะไรบางอย่าง
จะเงียบ ไม่เงียบ ก็ยังทำเหมือนเดิม
ปรัชญา

โพสต์ที่ 23

twentyfour เขียน:ในทุกเวลา จะมีโอกาสของธุรกิจเกิดขึ้นอยู่ ตลอดเวลา

พี่ปรัชญาสังเกตเหมือนผมไหมครับ :8)

ใช่ครับ
ช่วงเวลา จังหว่ะ โอกาส มีมาเรื่อยๆ ตามสถานการณ์วันเวลาที่หมุนไป
เพียงแต่ว่า เราจะรู้ก่อน รู้พร้อมกันกับคนหลายๆคน หรือรู้เป็นคนสุดท้าย

อยากจะพูดว่า ใครอยู่ได้นานที่สุดในตลาดหุ้น ก็จะได้เห็นพัฒนาการของตลาด
ซึ่งไม่มีวันหยุดนิ่ง มองๆดูเป็นทางที่ดีขึ้นมากกว่าจะแย่ลงหลากหลายธุรกิจ
หากรู้หรือเห็นอะไรดีดี ก็นำมาฝากส่วนรวมได้เข้าร่วมเหตุการณ์ของช่วงเวลา
บันทึกไว้ในประสพการณ์ครับ

มีเหตุผล เป็นที่ตั้งบนความหวังของการลงทุน มุ่งสู่เป้าหมายที่ปลายทาง
โพสต์โพสต์