ระวัง เมื่อผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นใหญ่สวนทางกับนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
godcube
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ระวัง เมื่อผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นใหญ่สวนทางกับนักลงทุน

โพสต์ที่ 1

ผมไม่รู้ผมคิดในแง่ร้ายเกินไปรึเปล่านะครับ แต่ถ้าเราดูเผื่อๆไว้ก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร

http://www.stupidstocktrader.com/2012/0 ... ution.html

เพราะผมว่าเดี๋ยวนี้บางกิจการได้มีการซอยย่อยออกมาเป็นหลายๆบริษัท บางบริษัทก็มีการตั้งบริษัทลูกออกมามากมาย บางอันอยู่ในตลาดบางอันก็ไม่ได้อยู่ และการถือหุ้นในแต่ละบริษัทบางทีก็สลับกันไปมา แล้วยิ่งหลายๆกิจการมีการทำธุรกิจร่วมกันหรือเกี่ยวข้องกันด้วยบางครั้งผลดำเนินการของบริษัทใดบริษัทหนึ่งที่ผู้ถือหุ้นใหญ่เป็นเจ้าของอาจไม่สำคัญเท่ากับผลกำไรโดยรวมของเขา

อย่างหุ้นล่าสุดที่กำลังจะเข้าตลาดผมว่าก็อาจจะเข้าข่ายนะครับ(อันนี้ผมไม่แน่ใจ) แต่ VGI ก็น่าจะต้องเช่าพื้นที่จาก BTS เพื่อไปให้เช่าโฆษณาและกินส่วนต่าง ถ้าจะทำจริงๆผู้ถือหุ้นใหญ่น่าจะสามารถโยกกำไรให้ไปอยู่ที่บริษัทอันไหนอันหนึ่งก็ได้ที่เขาต้องการ
LA-Z-BOY
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: ระวัง เมื่อผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นใหญ่สวนทางกับนักลงทุน

โพสต์ที่ 2

ใน blog ยกตัวอย่างได้เห็นภาพทีเดียว
บทความมีประโยชน์มาก ขอบคุณครับ
WorriedInvestor

Re: ระวัง เมื่อผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นใหญ่สวนทางกับนักลงทุน

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ ท่านgodcube มากครับ ได้จุดที่ควรระวังเพิ่มขึ้นมาอีกจุดนึง ซึ่งสำคัญมากครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
generalman

โพสต์ที่ 4

ได้จุดระวังที่ดีเลยครับ ขอบคุณครับ
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman

โพสต์ที่ 5

Awesome kub :mrgreen:
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
godcube
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ หวังว่าพอจะเป็นประโยชน์แก่นักลงทุนทุกท่านบ้างนะครับ
โพสต์โพสต์