กฎ 4 ม. ที่ทำให้ เวป น่า อยู่ ขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

กฎ 4 ม. ที่ทำให้ เวป น่า อยู่ ขึ้น

โพสต์ที่ 1

วันก่อน คุยกับ สมาชิกเวปคนนึง เรื่องเวปไซต์ ว่า เขาไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไหร่
เพราะกลัวว่า โพสต์แล้วจะผิดกฎ โพสต์แล้วจะโดนลบ
ผมบอกเขาไปว่า จริงๆ แล้วกฎ มันไม่ได้เยอะมากเลย
เขาก็บอกว่า นั่นแหละ เดี๋ยวหาว่าเชียร์หุ้น หาว่า ทุบหุ้น ผมก็บอกว่า เฮ้ย คิดมากไปไหม
เขาก็บอกว่า กฎมันเยอะ จำไม่ได้ ....

คิดไปคิดมา เลยคิดกฎง่ายๆ ขึ้นมา เผื่อ จะได้ทำให้เข้าใจง่ายๆ
มีใครช่วยเสนอ ก็ยินดีนะครับ เผื่อจะได้ เอาไว้ ใช้ในการบอกสมาชิกใหม่ๆ ให้เข้าใจง่ายๆ และอย่ากลัวการโพสต์จนเกินไปนัก

1. อย่า เม่า

ในวงการเวปหุ้นนั้น ผมเชื่อว่า 80% เข้ามาอยากได้หุ้นไปเล่น หรือไม่ก็เข้ามาถามคนอื่นว่า ตัวนี้ ซื้อไปแล้วดีไหม (จริงๆ อาจจะอยากถามว่า ตัวนั้น ซื้อแล้วมันลง อ่ะ ถือต่อได้ไหม.. ?

จริงๆ ผมก็ระดับเม่าคนนึงเหมือนกันนะครับ แต่คิดว่า หากเป็นไปได้ ต้องช่วยๆกันลด นิสัย เม่าๆในการโพสต์
เช่น โพสต์ แบบ ใครเชียร์อะไรมา ก็ เฮด้วย แบบไม่มีสติ หรือ แม้กระทั่ง ซื้อตามแล้วออกมาราวี...
ดังนั้น การโพสต์เนื้อหาที่ดี หรือ โต้เถียงด้วยเหตุผล อย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย ล้วนเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆแน่นอนครับ

2. อย่า โม้

มีหลายคน พยายามอ้างตัวเองเป็นเซียน เพื่อ ล่อให้คนอื่นมาตามตัวเอง เช่น บอก ผลตอบแทนเทพๆ
ให้คนอื่นรู้ แต่ ถ้าไปถามเหตุผล อาจจะไม่ได้ ฟังเหตุผลที่มีที่ไปอย่างชัดเจน
เช่น ผลตอบแทน ประมาณ 300% ต่อปี แต่พอไปถามแล้วอาจจะงงๆได้ว่า หุ้นตัวนั้นมันขึ้นแค่ 100% หรือเปล่าเนี่ย

หรือ ไม่ก็ จับจังหวะ เล่นหุ้นได้เทพมากๆ วันนี้ พอตลาดปิดแดง บอกว่า ดีนะ ที่ขาย short ไปตั้งแต่ตอนเช้า
หรือพอตลาดรุ่งขึ้น บวก หลายๆ % ก็จะออกมาบอกว่า 55 เอาคืนมาท้ายตลาด... จนถ้าคุณลอง track record ดู
อาจจะงงๆ ว่า มันเทรดตลาดไหนฟะ.. ทำไม กำไรได้ตลอดเวลา

ผมเชื่อว่า คนเก่งจริง ไม่ค่อยโม้ ผมเห็นนักลงทุนชั้นเซียน พอร์ต 9-10 หลัก มาหลายคน
ส่วนใหญ่แล้ว มักจะเป็นนักฟังที่ดีมากกว่า นักพูดด้วยซ้ำไป

3. อย่า มั่ว

เคยเจอ พวกที่คุยเรื่องนึงกันอยู่ดีๆ แล้ว เจอ อีกคน เอาเหตุผลแบบขอไปที มาโต้แย้งไหมครับ
เช่น คนกลุ่มนึง กำลังเถียงกันเรื่อง กลยุทธการแข่งขัน หรือว่า แกะงบการเงินกันอยู่ อาจจะเจอพวกที่
โผล่มาแล้วบอกว่า เฮ้ย ตัวนี้ เจ้าแรงมาก เล่นไปได้ไง... ผมว่า หากมีการ discuss กันในประเด็นนั้นๆ
บ่อยครั้ง เราอาจจะไม่รู้ ว่า คุยเรื่องอะไร หาก ต้องการคุยต่อ ผมคิดว่า การย้อนไปอ่านสัก 2-3 หน้า ก่อนหน้านั้น
ถ้าไม่เข้าใจ ก็อาจจะลองถามดูได้ครับ ในนี้ ส่วนใหญ่ ค่อนข้างมีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ กับคนใหม่ๆ ที่ขยันทำการบ้านเสมอๆ

หรือ แบบ คุยพื้นฐานกันอยู่ว่า ตัวนี้ น่าสนใจ อย่างโง้นอย่างงี้ หากคุณไม่เห็นด้วย อาจจะคุยกับเขาว่า
ธุรกิจแบบนี้ มันจะมีคู่แข่งเข้ามาง่ายไหม และ เพราะอะไร ทำไมถึงคิดว่ามันจะกำไรแบบนั้นแบบนี้
มีความเสี่ยงอะไรบ้าง... มากกว่า จะไปบอกว่า เฮ้ย เล่นไปได้ไง กราฟมันตัดลงแล้วเฟ้ย...

4. อย่า เมค

ข้อมูลต่างๆ ที่จะโพสต์ ควรมีที่มาที่ไป ไม่ใช่ แบบ อยู่ๆโผล่มา บอกว่า ผมรู้ว่าราคานี้ โคตรถูกที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา
หรือ แบบ ผมว่า ปีนี้กำไร ถล่ม ทลาย เพราะ ผมคุยกับคนนั้นคนนี้มา
เวปเรา ไม่ต้องการข้อมูลฉาบฉวย เพราะ นักลงทุนแนววีไอที่ดี คือ เลือกหุ้นที่มีแนวโน้มการเติบโตหรือ
มีราคาหุ้นที่ค่อนข้างถูก เมื่อเทียบกับมูลค่าเหมาะสมในระยะกลางถึงยาว...

บางกรณี ยังมีการเมค แม้กระทั่ง กราฟ ราคาโภคภัณฑ์ บางอย่าง ซึ่งก็เกิดกรณี ดราม่า แบบที่พวกเราคุ้นเคยกันไปแล้ว

การโพสต์ต่างๆ หากให้ดี ฝากใส่ที่มาของข้อมูลสักนิดครับ
เพื่อให้ เครดิตกับ คนที่อุตส่าห์ทำข้อมูลแทบตายมาให้เราได้ดูด้วย

ร่วมกันสร้างสังคมที่น่าอยู่ครับ เพื่อสมาชิกของเรา และเพื่อ เวปของเราครับ

(ใครมี มากกว่า 4 ม. เชิญแจมตามสะดวกครับ)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
WEB
ผู้ติดตาม: 25

Re: กฎ 4 ม. ที่ทำให้ เวป น่า อยู่ ขึ้น

โพสต์ที่ 2

5. อย่า เมาตัวเองเป็นหลัก

อย่าเอาตัวเองเป็นหลัก (เห็นบอกให้ ม ก็เลยต้องเป็นอย่าเมาตัวเองเป็นหลัก อิ อิ) อย่าคิดว่าตัวเองเท่านั้นที่คิดถูก คนที่คิดไม่เหมือนเราคิดผิด ทุกคนคิดผิดพลาดได้ทั้งนั้น เราก็คิดผิดได้ อีกอย่าง การได้ฟังความคิดของคนอื่นจะทำให้เราเห็นมุมมองอื่นๆด้วย ซึ่งอาจทำให้เราคิดรอบด้านมากขึ้น
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
skyearth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: กฎ 4 ม. ที่ทำให้ เวป น่า อยู่ ขึ้น

โพสต์ที่ 3

ผมว่านะ ถ้าตั้งกฎให้เอารูปจริงมาแทน avatar ของตัวเอง แล้วล็อคเวปให้เฉพาะคนที่เป็นสมาชิกสามารถเห็นได้เมื่อไหร่
เมื่อนั้น 4ม อาจจะไม่จำเป็นก็ได้นะครับ
Undead
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ชอบมากครับ ขอบคุณนะครับ
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เห็นคล้อยตามความคิดของคุณหมอเคและพี่เว็บครับ แอบอ่านวิธีการโพสของหมอเค วิธีการตั้งคำถามในรายการมันนี่ทอล์ค ชอบวิธีการแย้งแบบมีเหตุผลครับ ให้มุมมองแบบสองด้านในหลายๆกระทู้ ดีครับ :) ปีนี้เริ่มเข้าปีที่สองของผมในการลงทุน และคงต้องฝึกต่อไปเรื่อยๆ คลำหาแนวทางตัวเองอยู่ แต่รู้สึกว่าตัวเองโพสน้อยเหมือนกันในปีนี้ พยายามจุดไฟอยู่ครับ เพราะถ้าโพสไม่เข้าท่า ก็อายเขา อิอิ
crazyrisk

โพสต์ที่ 6

viim เขียน:เห็นคล้อยตามความคิดของคุณหมอเคและพี่เว็บครับ แอบอ่านวิธีการโพสของหมอเค วิธีการตั้งคำถามในรายการมันนี่ทอล์ค ชอบวิธีการแย้งแบบมีเหตุผลครับ ให้มุมมองแบบสองด้านในหลายๆกระทู้ ดีครับ :) ปีนี้เริ่มเข้าปีที่สองของผมในการลงทุน และคงต้องฝึกต่อไปเรื่อยๆ คลำหาแนวทางตัวเองอยู่ แต่รู้สึกว่าตัวเองโพสน้อยเหมือนกันในปีนี้ พยายามจุดไฟอยู่ครับ เพราะถ้าโพสไม่เข้าท่า ก็อายเขา อิอิ

พี่ viim. ต้องหัดใช้ rexona บ้างแล้วครับ :B
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
viim

โพสต์ที่ 7

crazyrisk เขียน:
viim เขียน:เห็นคล้อยตามความคิดของคุณหมอเคและพี่เว็บครับ แอบอ่านวิธีการโพสของหมอเค วิธีการตั้งคำถามในรายการมันนี่ทอล์ค ชอบวิธีการแย้งแบบมีเหตุผลครับ ให้มุมมองแบบสองด้านในหลายๆกระทู้ ดีครับ :) ปีนี้เริ่มเข้าปีที่สองของผมในการลงทุน และคงต้องฝึกต่อไปเรื่อยๆ คลำหาแนวทางตัวเองอยู่ แต่รู้สึกว่าตัวเองโพสน้อยเหมือนกันในปีนี้ พยายามจุดไฟอยู่ครับ เพราะถ้าโพสไม่เข้าท่า ก็อายเขา อิอิ
พี่ viim. ต้องหัดใช้ rexona บ้างแล้วครับ :B
ใช้ของใกล้เคียงอยู่ครับ อิอิ เออ ว่าแต่ว่ามันเกี่ยวกันยังไงนะ :) คุณหมอเค น่านะมาสัญจรที่ขอนแก่นซักครั้งนะ พี่ปรัชญาก็อยู่ที่นี่ อาจจะเชิญพี่เขามาเล่าประสบการณ์ให้ฟังก็ได้นะ
crazyrisk

โพสต์ที่ 8

viim เขียน:
crazyrisk เขียน:
ใช้ของใกล้เคียงอยู่ครับ อิอิ เออ ว่าแต่ว่ามันเกี่ยวกันยังไงนะ :) คุณหมอเค น่านะมาสัญจรที่ขอนแก่นซักครั้งนะ พี่ปรัชญาก็อยู่ที่นี่ อาจจะเชิญพี่เขามาเล่าประสบการณ์ให้ฟังก็ได้นะ

Rexona ถ้ากล้าก้อชนะแล้ว concept ของไทยแลน กอตทาเลนครับ

ส่วนเรื่องสัญจรผมคิดว่า คงมีแน่ แต่ คงต้องรอให้ งาน สังสรรค์รอบนี้ผ่านไปก่อนครับ
superboy

โพสต์ที่ 9

เรื่องนี้น่าสนใจครับ. มาสร้างบรรทัดฐานให้ชัดเจน น่าจะมีคนเก่งกล้าโพสขึ้นเยอะ
หมอเคกับพี่เวบ ช่วยชี้ชัดแบบนี้ดีมากเลยครับ

อย่างผมเนี้ยน่าจะเข้ากฎทั้งนั้น หลังจากนี้ผมจะพยายาม 5 ม ครับ อิอิ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

เห็นด้วยกับหมอเคครับ

พวกเชียร์ ออกหน้าออกตาก้มีมาก บางคนไม่ได้ส่องดูถึงพื้นฐานก้เอาแต่เชียร์หุ้นแบบ

น่าเกลียด พอใครออกมาท้วงติง ก้โดนลบ

ควรจะหมดยุค 2 มาตรฐานก้ดีครับ

สังคม VI จะได้ ลอย ขึ้น
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

อีก ม คือ ไม่เรียกร้องอะไร เราเป็นสังคมแห่งการแบ่งปัน อย่าคิดแต่จะเอา จะได้อย่างเดียว

เพิ่ม ห ให้เยอะๆคือ ให้ สิ่งที่ดีแก่เวบ give before get.

สุดท้ายมอบ อ ให้แก่ทีมงานหรือคนที่ไม่อยากโพสต์ "อย่าน้อยใจ". เวลาโดนโพสต์ว่าเสียดสี เพราะเราห้ามคนว่าไม่ได้ แต่ผมว่าส่วนใหญ่เทใจให้พวกท่านนะ

ตอนนี้ผมขอกราบคารวะยกตำแหน่งผู้ให้อันยิ่งใหญ่แก่พี่ปรัชญาก่อน วันหยุดแท้ ๆ ยังมีเวลามาโพสต์ข่าวให้น้อง ๆ อ่านกัน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
chukieat30

โพสต์ที่ 12

oatty เขียน:อีก ม คือ ไม่เรียกร้องอะไร เราเป็นสังคมแห่งการแบ่งปัน อย่าคิดแต่จะเอา จะได้อย่างเดียว
เพิ่ม ห ให้เยอะๆคือ ให้ สิ่งที่ดีแก่เวบ give before get.
สุดท้ายมอบ อ ให้แก่ทีมงานหรือคนที่ไม่อยากโพสต์ "อย่าน้อยใจ". เวลาโดนโพสต์ว่าเสียดสี เพราะเราห้ามคนว่าไม่ได้ แต่ผมว่าส่วนใหญ่เทใจให้พวกท่านนะ
ตอนนี้ผมขอกราบคารวะยกตำแหน่งผู้ให้อันยิ่งใหญ่แก่พี่ปรัชญาก่อน วันหยุดแท้ ๆ ยังมีเวลามาโพสต์ข่าวให้น้อง ๆ อ่านกัน
+1 ครับ

give before get.

จงอย่าถามว่า เวป thaivi ให้อะไรแก่ท่าน แต่จงถามตัวท่านว่า วันนี้ ท่านทำอะไรเพื่อ

เวป Thaivi ของพวกเรา

งดเว้นสิ่งเหล่านี้

เชียร์โดยไม่ลืมหูลืมตา

เชื่อแค่เห็นว่าเค้าเป็นคนมีชื่อเสียง

กดลบ เมื่อเห็นความคิดไม่ตรงกับใจ

ถ้าบัฟเฟต หรือ ปีเตอร์ลินซ์ ไม่มีวงสวิงของเค้า ก้ไม่มีคนชื่อ วอเรนท์ บัฟเฟต

และปีเตอร์ ลินซ์

คุณจะเก่งขึ้นได้ ไม่ใช่แค่การ ลอกคนเก่ง แต่คุณต้อง เก่งด้วย วงสวิงของคุณ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ohiotour

โพสต์ที่ 13

มองว่าทุกคนคือเพื่อน ถ้าเรามองว่าทุกคนคือเพื่อนกันมีอะไรช่วยเหลือเกื่อกูลกัน ไม่ใช่คิดแต่ว่าจะต้องมาเอาผลประโยชน์กันอย่างเดียว

มองที่เจตนา ควรมองที่เจตนาของผู้ที่โพสเป็นหลัก ไม่ใช้เจตนาที่จะชี้ให้เห็นถึงความเสี่ยงกับมาหาว่าจะทุบหุ้น หรือ เจตนาจะมองถึงโอกาสกับมองว่าเชียรหุ้น

ของเพิ่มซัก 2 ม ครับ :D
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 14

มีน้ำใจ คืออย่ากดบวกหรือลบบ่อยนัก
ผมชอบอ่านทั้งพวกเชียร์และพวกแช่ง(ไม่ค่อยมี)
chukieat30

โพสต์ที่ 15

yoko เขียน:มีน้ำใจ คืออย่ากดบวกหรือลบบ่อยนัก
ผมชอบอ่านทั้งพวกเชียร์และพวกแช่ง(ไม่ค่อยมี)
+1ครับ ใครเล่น simi ลองเขียนคำว่า thaivi ดูครับ

มันตอบกลับมาได้เจ็บแสบ

ก้ลองคิดเอาเองแล้วกันว่า ถ้าเด็กรุ่นใหม่ไปถาม simi เค้าได้คำตอบแบบนี้ จะคิดยังไง

996gt3

โพสต์ที่ 16

อย่า"เม้ง" ประเภทหุ้นขึ้นก็บ่น หุ้นลงก็ด่า เข้าผิดตัว ขายหมู ตกรถไฟ อะไรประมาณนี้ครับ
เม้งแต่พองามผมว่าโอเคครับ เคยเจอพวกเม้งแตก ชวนให้รำคาญเหมือนกันครับ ก็แบบว่าตัดสินใจเองแล้วนี่ ไม่ได้ไปบังคับให้ซื้อหรือขายซักกะหน่อย
โพสต์โพสต์