อยากได้คำแนะนำระหว่างถือหุ้นกินปันผลไปเรื่อยๆกับขายหุ้นที่ได

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Synspeed
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากได้คำแนะนำระหว่างถือหุ้นกินปันผลไปเรื่อยๆกับขายหุ้นที่ได

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากว่าได้ถือหุ้นตัวนึงมาเป็นระยะเวลาเกือบจะ 10 ปีแล้วและได้ผลตอบแทนเป็นเงินปันผลเมื่อเทียบกับเงินลงทุน 19.2 เปอร์เซ็นต์ต่อปี เนื่องจากว่าหุ้นตัวนี้กำไรเพิ่มทุกปีแต่จ่ายเงินปันผลนิดเดียวเมื่อเทียบกับกำไรที่ทำได้ แต่ถ้าตัดสินใจขายหุ้นตัวนี้จะได้ผลตอบแทนทันทีประมาณ 1700 เปอร์เซ็นต์
ก็เลยอยากได้คำแนะนำว่าเราควรจะขายหุ้นตัวนี้ซะแล้วนำส่วนต่างที่ได้ไปลงทุนให้ปันผลมันงอกต่อหรือเราไม่ควรทำอะไรเลยถือกินปันผลไปพร้อมๆกับราคาที่เพิ่มขึ้น
sipoonya

Re: อยากได้คำแนะนำระหว่างถือหุ้นกินปันผลไปเรื่อยๆกับขายหุ้นท

โพสต์ที่ 2

นึกถึง berkshire hathaway ของปู่เลย ไม่เคยปันผล แต่มูลค่าทบต้นไปเรื่อยๆ
ถ้าถือหุ้นของปู่อยู่ เวลาต้องการใช้เงินก็ต้องขายหุ้นออกมาใช้
หรืออาจจะขายหมดเลย ถ้ามีการลงทุนที่น่าสนใจมากกว่า
ส่วนคำแนะนำ เดี๋ยวก็มีพี่ๆ เพื่อนๆมาแนะนำครับ โชคดีฮะ :mrgreen:
Sixth Sense Investor
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: อยากได้คำแนะนำระหว่างถือหุ้นกินปันผลไปเรื่อยๆกับขายหุ้นท

โพสต์ที่ 3

เข้ามาแชร์ประสบการณ์ โดยส่วนตัวผมมักจะจัดสรรพอร์ทให้มีทั้ง
หุ้นเติบโต+แข่งแกร่ง
หุ้นปันผล
หุ้นฟื้นตัวหรือก้นบุหรี่ในบางโอกาส
เคส จขกท อาจจะไม่จำเป็นต้องเลือกถือหรือขายหมดก็ได้ครับ
ลองจัดสรรพอร์ทดูตามความเสี่ยงของเราที่รับได้ก็น่าจะโอเค :D
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
wanchai_jjj

โพสต์ที่ 4

ถือต่อครับ ผลตอบแทน 19%/ปี เยอะมากแล้วครับ
buglife

โพสต์ที่ 5

ขายครับ เอากำไร 1700 เปอร์เซนต์มาสักครึ่งหนึ่ง
ซื้อหุ้นผลตอบแทน 5% ก็ได้ผลตอบแทนรวมมากกว่า 20% มั้ง
(คร่าวๆ เป็นไอเดียเท่านั้น เอาวิธีแลกหุ้นพี่เสี่ย ค. มาใช้)

แต่คงต้องดู growth ประกอบด้วย บอกไปเลยครับ หุ้นอะไร
(จะได้ให้ท่านอื่นๆ ช่วยดูปัจจัย growth ได้)
เพราะเทียบตัวแลกต้องดูปัจจัยประกอบเพิ่มด้วย
buglife

โพสต์ที่ 6

เดาว่าหุ้นไก่ หรือเครือไก่มั้งครับ หรือหนมปัง??? :shock:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

ผมว่าขึ้นอยู่กับมีหุ้นตัวใหม่ที่มั่นใจว่ามี upside เยอะกว่าตัวเก่าหรือเปล่าครับ

ถ้ามีก็ swap ถ้าไม่มี ก็ถือต่อครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Synspeed

โพสต์ที่ 8

หุ้น ram ค่ะ ไม่แน่ใจด้วยว่าในอนาคตจะยังมี growth ต่อหรือไม่เนื่องจากว่า ram กำไรเติบโตมาต่อเนื่องทุกปีและมองไม่เห็นว่าบริษัทจะทำอย่างไรให้เติบโตไปได้ทุกๆปีและเท่าที่ติดตามดูบริษัทได้นำเงินไปลงทุนในบริษัทที่ไม่เกี่ยวเนื่องกับธุรกิจเลยเช่น mcs,ihl ก็เลยไม่แน่ใจค่ะว่าควรจะถือต่อดีหรือขายทำกำไรเลยเพราะได้กำเงินแน่นอน
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 9

ปันผล ต้องถูกหักภาษี 10% ถ้าไม่จ่ายแล้วทบต้นไปเรื่อยๆ วันไหนอยากใช้เงินก็ขายหุ้นไปบางส่วน

แบบนี้ไม่ต้องเสียภาษีด้วย แต่ก็ต้องระวังกิจการที่ไม่ปันผล จะต้องเป็นกิจการที่มีธรรมาภิบาลสูง คือ

ไม่มีการแต่งงบเพื่อปันหุ้น
sorawitch

โพสต์ที่ 10

ปีที่ 1 100 (ทุน)
ปีที่ 2 137.8715712
ปีที่ 3 190.0857016
ปีที่ 4 262.0741434
ปีที่ 5 361.3257393
ปีที่ 6 498.1654741
ปีที่ 7 686.8285665
ปีที่ 8 946.9413364
ปีที่ 9 1305.562899
ปีที่ 10 1800.000082 (กำไร 1700)

เท่ากับอัตราผลตอบแทนทบต้น 38% ต่อปี :shock:
ปัจจุบันได้ปันผล 19 % ต่อปี :shock: :shock:

เป็นผมจะกอดแน่นๆและไม่ทำอะไร จนกว่าจะเห็นว่าพื้นฐานบริษัทเปลี่ยนจนมีนัยสำคัญ
ระหว่างนี้ก็พยายามหาตัวอื่นๆที่คิดว่าน่าจะมี growth ไปอีก 10 ปี อย่างที่ท่านเคยเจอ ram นั่นแหละครับ
จริงๆผมน่าจะถามท่านมากกว่าว่า หาหุ้นแบบนี้เจอยังไง (ก่อนคนอื่น) :pray: :pray:
เราจะรวยแร้วววววววววว
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 11

sorawitch เขียน:ปีที่ 1 100 (ทุน)
ปีที่ 2 137.8715712
ปีที่ 3 190.0857016
ปีที่ 4 262.0741434
ปีที่ 5 361.3257393
ปีที่ 6 498.1654741
ปีที่ 7 686.8285665
ปีที่ 8 946.9413364
ปีที่ 9 1305.562899
ปีที่ 10 1800.000082 (กำไร 1700)

เท่ากับอัตราผลตอบแทนทบต้น 38% ต่อปี :shock:
ปัจจุบันได้ปันผล 19 % ต่อปี :shock: :shock:

เป็นผมจะกอดแน่นๆและไม่ทำอะไร จนกว่าจะเห็นว่าพื้นฐานบริษัทเปลี่ยนจนมีนัยสำคัญ
ระหว่างนี้ก็พยายามหาตัวอื่นๆที่คิดว่าน่าจะมี growth ไปอีก 10 ปี อย่างที่ท่านเคยเจอ ram นั่นแหละครับ
จริงๆผมน่าจะถามท่านมากกว่าว่า หาหุ้นแบบนี้เจอยังไง (ก่อนคนอื่น) :pray: :pray:
เห็นด้วยว่า ท่าทางจะต้องขอความรู้จากคุณ Synspeed มากกว่าครับ :P :P
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 12

ก่อนอื่น ผมอยากจะแนะนำว่า หลังจากเราจ่ายเงินซื้อหุ้นไปแล้ว ควรจะลืมราคาทุนที่เราซื้อไปซะ หรือเราก็ไม่ควรที่จะนำปัจจัยเรื่องราคาทุนมามีส่วนในการตัดสินใจว่า เราควรจะถือหุ้นต่อ หรือ เราควรที่จะขายหุ้น

เพราะเหตุผลที่เหมาะสมในการพิจารณาว่าจะขายหุ้นหรือไม่

1. เราวิเคราะห์บริษัทผิดพลาด

2. ราคาตลาดขึ้นสูงเกินกว่าราคาพื้นฐาน

3. เรามีทางเลือกในการลงทุนที่ดีกว่า

4. ปัจจัยพื้นฐานของบริษัทเปลี่ยนไปในทิศทางที่แย่ลง

จากปัจจัยที่ผมกล่าวมา จะเห็นได้ว่า เราต้องมีความรู้พื้นฐานของบริษัทมากๆ รวมทั้งสามารถทำการประเมินมูลค่าพื้นฐานของบริษัทได้ด้วย

ทำไมผมถึงพูดเช่นนั้น

เงินปันผลเมื่อเทียบกับราคาตลาดในปัจจุบัน ไม่ได้บ่งบอกเลยว่าอนาคตของบริษัทนั้นจะดีขึ้น ทรงตัว หรือจะแย่ลง

ส่วนราคาทุนที่นักวิเคราะห์ชอบถามเวลามีคนโทรศัพท์ไปขอคำแนะนำ ยิ่งไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการตัดสินใจ

นาย A ซื้อหุ้น บริษัท BANANA มาตั้งนานในราคา 10 บาท ราคาตลาด 30 บาท

ส่วนอีกคน นางสาว B เพิ่งซื้อหุ้น BANANA เช่นกันที่ราคา 35 บาท

ผมคิดว่าคำแนะนำสำหรับทั้งสองคนน่าจะเหมือนกัน

ปัจจัยต้นทุนของแต่ละคนไม่น่าจะเกี่ยว

ปัจจัยสำคัญก็คือ เปรียบเทียบ ราคาพื้นฐาน กับ ราคาตลาด
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Synspeed

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำค่ะ โดยเฉพาะคำแนะนำของคุณ Chatchai ทำให้ได้คำตอบเลยค่ะ
the_matrix

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณพี่ Chatchai มากครับ ได้ความรู้เพิ่มมาอีก :D
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
โพสต์โพสต์