วิกฤติหนี้ยุโรป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kumpa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วิกฤติหนี้ยุโรป

โพสต์ที่ 1

อาจารย์ท่านอธิบายได้ชัดเจน เข้าใจง่ายมาก
http://www.youtube.com/watch?v=NPrZSbjp ... re=related
kumpa

Re: วิกฤติหนี้ยุโรป

โพสต์ที่ 2

คือกำลังหาคำตอบให้ตัวเองว่าถ้าวิกฤตถืงจุดไหนแล้ว เราควรออกจากตลาดหุ้นก่อน แล้วถือเงินสดเพื่อรอเก็บของถูกรอบใหม่ เพราะมองย้อนหลังไปวิกฤตปื 2540 และ วิกฤต subprime มีผลกระทบต่อตลาดหุ้นรุนแรง น่ากลัวมาก
***พี่ๆมีสัญญาณเตือนภัย สัญญาณบอกเหตุอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยน่ะค่ะ
torpongpak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 3

การเอาMacro economic มากำหนดการซื้อขายหุ้นจะทำให้เราเสียโอกาสมากๆครับ ควรมามองที่ตัวกิจการมากกว่าว่าวิกฤติกระทบกิจการหรือไม่ ถ้าไม่ก็ไม่ต้องตกใจ อย่างไรก็ตาม การสร้าง"สมดุล"ระหว่างเงินสดเเละจำนวนหุ้นที่ถืออยู่เป็นเรื่องจำเป็นมากๆ มันทำให้เรามีความสุขถ้าสัดส่วนนี้เหมาะสม

ส่วนตัวผมยอมรับว่ากลัววิกฤติยุโรปเพราะมีหุ้นบางบางตัวที่ถือเกี่ยวข้องกับยุโรป เเต่ผมมองว่าไม่ถึงกับทำให้พื้นฐานเปลี่ยน นอกจากนี้ ผมก็ถือเงินสดไว้ในระดับที่สบายใจถ้าเกิดมีGrand sale จะได้ขยับตัวได้

สรุปว่าอย่าคิดเเค่ว่าเป็นเราเจ้าของเงินลงทุนเเละหุ้นเป็นเเค่ตัวอักษร...เเต่เราเป็นเจ้าของกิจการครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
kumpa

โพสต์ที่ 4

นายกอบศักดิ์ ภูตระกูล ผู้ช่วยผู้จัดการใหญ่ ธนาคารกรุงเทพ เตือน นักลงทุนเตรียมพร้อมรับมือวิกฤตหนี้ยุโรป เชื่อใกล้ถึงจุดต่ำสุดแล้ว ชี้ลงทุนหุ้น หรือ ทองคำ ก็มีความเสี่ยงเท่ากัน
http://live.moneychannellive.com/?avg=3 ... 7-24&hr=13
ภาพประจำตัวสมาชิก
HorseVision
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ ได้ดูแล้วครับ ก็ดีนะครับ จะได้รู้ สู้วิกฤต อย่างมีสติ
Facts are better than opinions
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

วิกฤตคือโอกาส :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
โพสต์โพสต์