ขอถามเกี่ยวกับการรับรู้รายได้ของกลุ่มรับเหมา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mood
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเกี่ยวกับการรับรู้รายได้ของกลุ่มรับเหมา

โพสต์ที่ 1

1. ผมได้ยินมาว่าพวกบ.รับเหมาเวลาได้งานมาจะไม่ได้รับรู้รายได้แบบ เท่าๆกันทุกไตรมาส แต่จะเป็นแบบกราฟรูปตัว s ยกตัวอย่างเช่น งานมูลค่า 100 ล้าน กำหนดเวลา 1 ปี รายได้ที่รับรู้ในแต่ละไตรมาสก็จะไม่เท่ากัน (ไม่ใช่ 25*4) แต่ช่วงแรกๆจะรับรู้น้อยแต่หลังๆจะมากขึ้นเรื่อยๆ เช่น 15>25>30>30 ประมาณแนวๆนี้ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าครับ

2. ในงานเดียวกัน มาร์จิ้นในแต่ละไตรมาสจะแตกต่างกันได้มากน้อยแค่ไหนครับ เช่น ช่วงแรกๆถมดินปรับพื้นที่ ก็จะมาร์จิ้นต่ำ พอช่วงกลางๆเริ่มทำงานที่ใช้เทคนิคสูงขึ้น ก็จะมาร์จิ้นมากขึ้น แบบนี้หรือป่าวครับ หรือว่ามาร์จิ้นในแต่ละช่วงเกี่ยวข้องกับพวกต้นทุนค่าแรง ค่าวัสดุ เป็นหลักเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับลักษณะงานแต่ละช่วง

3. ถ้าบ.ทำงานไม่ทันต้องเสียค่าปรับจะบันทึกบัญชีค่าปรับยังไงครับ บันทึกหลังจากที่ครบกำหนดเวลาก่อสร้างใช่ไหมครับ

4. วิธีการบันทึกบัญชีรายได้/ต้นทุน ของแต่ละบ.ในกลุ่มนี้จะคล้ายๆกันหรือต่างกันไปครับ

ปล.ถามรวมๆทั้งรับเหมาก่อสร้าง วางท่อก๊าซ สร้างโรงไฟฟ้า ต่อเรือ ฯลฯ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากๆ
o-bo-ja-ma

Re: ขอถามเกี่ยวกับการรับรู้รายได้ของกลุ่มรับเหมา

โพสต์ที่ 2

ลองดูใน google ไหมครับ ผมลอง search ดู ได้ประมาณนี้ http://www.thaicontractors.com/content/ ... 24/50.html
mood

Re: ขอถามเกี่ยวกับการรับรู้รายได้ของกลุ่มรับเหมา

โพสต์ที่ 3

อ่อขอบคุณครับ พอดีตอนผมเชิจกูเกิ้ล ผมใส่คำว่าหุ้นเข้าไปด้วย เลยไม่ค่อยได้ข้อมูล :o
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เข้าใจว่า ส่ง Invoice ตาม Approved Percentage of Completion
รับรู้รายได้ตาม Invoice ครับ

ส่วนเรื่องของ S-curve นั้นสะท้อน cumulative (earned) value of work ครับ
คือช่วงต้น activity น้อยเช่นงาน mobilization งานฐานราก ทำให้ earn น้อย slope จะขึ้นช้า
ช่วงกลาง activity เยอะและซ้ำ เช่นงานในส่วนซ้ำๆกันเช่น structure, m&e ของแต่ละชั้นไล่ไป ทำให้ earn เร็ว slope จะขึ้นเร็ว
ช่างปลาย activity น้อยหรือช้าลงและ parallel ได้ไม่มาก เช่น งาน finishing และงานเก็บ ทำให้กลับมาน้อย earn น้อย slope จะขึ้นช้าลงอีกครั้ง
"Hope is not a strategy"
Financeseed

โพสต์ที่ 5

มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Muffin

โพสต์ที่ 6

ธุรกิจอสังหสริมทรัพย์และรับเหมาก่อสร้างเป็นคนละธุรกิจกันและรับรู้รายได้ไม่เหมือนกัน แต่การที่ตลาดหลักทรัพย์จัดไว้หมวดเดียวกัน อจทำให้เข้าใจผิดได้ครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

Muffin เขียน:ธุรกิจอสังหสริมทรัพย์และรับเหมาก่อสร้างเป็นคนละธุรกิจกันและรับรู้รายได้ไม่เหมือนกัน แต่การที่ตลาดหลักทรัพย์จัดไว้หมวดเดียวกัน อจทำให้เข้าใจผิดได้ครับ
คอนโด บ้าน นิคม รับรู้เมือ่โอนไม่ใช่เหรอคับ
show me money.
Muffin

โพสต์ที่ 8

บ้าน หรือคอนโด เป็นธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ เช่น ap ps lh lpn รับรู้เมื่อโอน
รับเหมา เช่น ck itd เป็น สัญญาจ้างของ รับรู้ตาม percentage of completion ไม่เกมือนกับอสังหาริมทรัพย์ครับ
Muffin

โพสต์ที่ 9

ดีนะมี iPad อยู่กับตัว เจอแล้วประมาณนี้ครับสำหรับรับเหมา http://www.bu.ac.th/knowledgecenter/epa ... 09-116.pdf
mood

โพสต์ที่ 10

ได้ความรู้เยอะเลยขอบคุณมากกกกกๆๆครับ :D
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ :D
x_adirek

โพสต์ที่ 12

Muffin เขียน:ดีนะมี iPad อยู่กับตัว เจอแล้วประมาณนี้ครับสำหรับรับเหมา http://www.bu.ac.th/knowledgecenter/epa ... 09-116.pdf
ขอบคุณครับพี่แบงค์ :D
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

Muffin เขียน:บ้าน หรือคอนโด เป็นธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ เช่น ap ps lh lpn รับรู้เมื่อโอน
รับเหมา เช่น ck itd เป็น สัญญาจ้างของ รับรู้ตาม percentage of completion ไม่เกมือนกับอสังหาริมทรัพย์ครับ
ขอโทษคับอ่านผิด ตาลาย อ่านเป็นรับรู้รายได้เหมือนกัน
show me money.
โพสต์โพสต์