ข้อสงสัยและคำชี้แจง เรื่องสมาคมฯ และการรับสมัครสมาชิก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
guaycheng
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ข้อสงสัยและคำชี้แจง เรื่องสมาคมฯ และการรับสมัครสมาชิก

โพสต์ที่ 31

พรุ่งนี้จะไปสมัครเป็นสมาชิกครับ ขอให้พี่ๆ สมาคมทุกคนมีความมั่นใจที่จะทำงานต่อไป มีปัญหาอะไรก็ต้องปรับแก้กันไปเพราะเข้าใจว่าสมาคมอยู่ในช่วงบุกร้างถางพง อยากจะช่วยเหมือนกันแต่ผมมีเรื่องส่วนตัวที่เป็นภาระมาก แต่ผมมอบความไว้ใจให้พี่ๆ ทุกท่าน เชื่อว่าทุกคนมีความสุจริตใจ กินคนเดียวไม่อร่อยๆ ต้องแบ่งๆ กันเฉลี่ยมากน้อยตามกำลังแต่ละคนกันไป ขอให้ก้าวแรกนี้มีแต่ความมั่นคงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ข้อสงสัยและคำชี้แจง เรื่องสมาคมฯ และการรับสมัครสมาชิก

โพสต์ที่ 32

ส่งแรงใจไปช่วยทีมงาน
แทนแรงกายครับผม :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
doikham

โพสต์ที่ 33

ขอ copy พุทธสุภาษิตมาให้กำลังใจคณะกรรมการและทีมงานของสมาคมทุกคนค่ะ

นตฺถิ โลเก  อนินฺทิโต คนไม่ถูกนินทา ไม่มีในโลก

ยํ เว หิตญฺจ สาธุญฺจ ตํ เว ปรมทุกฺกรํ กรรมที่เป็นประโยชน์และดีทำได้ยากยิ่ง
Lionel

Re: ข้อสงสัยและคำชี้แจง

โพสต์ที่ 34

multipleceilings เขียน: จากที่ผมได้เห็นบาง post ผมคิดว่าถ้าส่วน member ส่วนนึงอยากให้ทีมงานเข้าใจหัวอกตัวเอง และทีมงานก็อยากให้ member เข้าใจหัวอกตัวเอง ผมว่าทีมงานน่าจะเป็นผู้เสียสละนะครับ (คหสต) ตาม "ธรรมชาติ" เรื่องขอบเขตของการเสียสละนั้นต้องมีอยู่แล้ว แต่ผมคิดว่าด้วยวุฒิภาวะ (สะกดไงหว่า 55) ของพี่ๆทีมงานน่าจะตอบข้อสงสัยหรือแม้แต่คำบ่นด้วยโทนที่เป็นกลางมากที่สุด

และอย่าลืมว่า member บางคนอาจจะคิดว่า กำลังจะเสียตังค์ให้ ดังนั้น ทีมงานต้อง serve goo, ทีมงานก็คิดว่า goo ก็ไม่จำเป็นต้องมาทำแบบนี้ นี่คือการเสียสละ .... ถูกแล้วหละครับ พี่ๆทีมงานทุกคนถ้าได้ตัดสินใจแล้วว่าจะเสียสละ ก็คงจะต้องจัดเต็มครับ

ผมเห็นการปะทะกันด้วยคำพูดบาง post ผมว่ามันมากไป แต่พี่ทีมงานก็แรงงงไม่แพ้กัน แต่คงเป็นเรื่องที่หลีกไม่ได้
ตรงนี้ไม่เห็นด้วยครับ พี่ๆคณะกรรมการทุกคน (ผมไม่รู้จักใครเป็นการส่วนตัวสักคนเดียว แม้จะเอารูปมาให้ดู ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าเป็นใคร) บางคนน่าจะเป็นผู้ก่อตั้งเวป ผู้ดูแลระบบ ผู้เสียค่าใช้จ่ายต่างๆที่ทำให้เวปยังอยู่ได้ และส่วนใหญ่ได้ให้ความรู้กับพี่ๆน้องทุกคนที่เข้ามาอ่านในห้องต่างๆ เรียกว่าเป็นครูของพวกเราทุกคน ออกความเห็นได้ครับ แต่ไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะไปว่ากล่าวหรือใส่อารมณ์กับพี่ๆทุกคนครับ การทำแบบนั้นทำให้เสียกำลังใจมากนะครับ อยากให้คิดถึงใจเค้าใจเรากันบ้างครับ

ปล. คนที่เสียสละจำเป็นด้วยเหรอครับที่ต้องเสียสละต่อไปเรื่อยๆ แล้วคนที่รับเคยคิดกันบ้างมั้ยครับว่าเรียกร้องมากๆเข้า จะไม่มีใครมาเสียสละให้อีก
There's someone I'm in love with...
Although I can't be with her now...
I'm still in love with her...
Frioniel

โพสต์ที่ 35

บ้านมีกฏบ้าน เมืองมีกฏหมาย เป็นเรื่องที่เป็นพื้นฐาน มีกฏหมายออกมา เราก็ทำตาม
ถ้าไม่พอใจก็ค่อยสมัครมาเป็นคณะกรรมการ จะได้แก้กฏหมายได้
หรือถ้ากฏหมายใช้ไปแล้วไม่ดี เดี๋ยวคณะกรรมการเขาก็แก้กันเองนั่นแหละ
ยังไม่ได้ใช้ก็บอกว่าได้ดีแล้ว คณะกรรมการเขาก็ถอยให้ก้าวนึงแล้ว

อันที่จริงผมเห็นด้วยกับหลายๆ ความเห็นที่จะให้มีสมาชิกแบบ Free Access แต่ต้องยืนยันตัวตนก่อน
แต่อย่างไรก็ตาม เป็นเพียงข้อเสนอแนะจากคนที่จะสมัครเป็นสมาชิกอย่างแน่นอนคนนึงเท่านั้น
ผมเห็นว่าคณะกรรมการชุดนี้เป็นผู้ที่มีความรอบรู้ และจิตใจที่เปิดกว้างอยู่แล้วครับ
เพราะฉะนั้นคณะกรรมการจะพิจารณาอย่างไร ก็แล้วแต่ท่านจะเห็นสมควร และผมสนับสนุนอย่างเต็มที่ครับ
zz99
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 36

ผมอาจจะไม่ได้อ่านครบทุกความเห็น ไม่แน่ใจว่ามีใครโพสต์ไปก่อนหน้านี้แล้วหรือป่าว แต่อยากทราบว่าได้มีการสอบถามสมาชิกมาล่วงหน้าบ้างหรือไม่ครับ ถ้าได้ทำแล้ว รบกวนบอกผลหน่อยครับว่าเป็นอย่างไร ไม่ใช่เพื่อนับคะแนน แต่เพื่อจะได้ทราบความเห็นส่วนรวมและเหตุผลของแต่ละฝ่าย เราจะได้ข้อสรุปที่ทุกคนมีส่วนร่วม
ถ้ายังไม่เคยสอบถามกันมาก่อน แล้วใช้ใครตัดสิน ทำไมเพื่อนๆ ในห้องถึงไม่ทราบกันมาก่อนรวมถึงตัวผมเองด้วย ผมเชื่อว่าเพื่อนๆ หลายๆคนคงไม่มีปัญหาอะไรพิเศษกับการจัดตั้งเป็นสมาคม แต่ทุกๆ คนคงอยากมีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็น มีส่วนรับรู้ และมีส่วนในการตัดสินใจร่วมกันไปด้วย และที่สำคัญ ความเป็น thaivi ไม่ได้เปลี่ยนไปสำหรับผมถึงแม้จะเปลี่ยนรูปแบบเป็นสมาคมแล้วก็ตาม ส่วนผู้ที่ทำงานหนักเพื่อเว็บมาตลอด ทุกๆ คนก็ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้มาตลอดนะครับ
The miracle of compounding,
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 37

Frioniel เขียน:บ้านมีกฏบ้าน เมืองมีกฏหมาย เป็นเรื่องที่เป็นพื้นฐาน มีกฏหมายออกมา เราก็ทำตาม
ถ้าไม่พอใจก็ค่อยสมัครมาเป็นคณะกรรมการ จะได้แก้กฏหมายได้
หรือถ้ากฏหมายใช้ไปแล้วไม่ดี เดี๋ยวคณะกรรมการเขาก็แก้กันเองนั่นแหละ
ยังไม่ได้ใช้ก็บอกว่าได้ดีแล้ว คณะกรรมการเขาก็ถอยให้ก้าวนึงแล้ว

อันที่จริงผมเห็นด้วยกับหลายๆ ความเห็นที่จะให้มีสมาชิกแบบ Free Access แต่ต้องยืนยันตัวตนก่อน
แต่อย่างไรก็ตาม เป็นเพียงข้อเสนอแนะจากคนที่จะสมัครเป็นสมาชิกอย่างแน่นอนคนนึงเท่านั้น
ผมเห็นว่าคณะกรรมการชุดนี้เป็นผู้ที่มีความรอบรู้ และจิตใจที่เปิดกว้างอยู่แล้วครับ
เพราะฉะนั้นคณะกรรมการจะพิจารณาอย่างไร ก็แล้วแต่ท่านจะเห็นสมควร และผมสนับสนุนอย่างเต็มที่ครับ
รหัส 2004 โพส 12 โห นักอ่านจริงๆ
charat_k
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 38

ผมเป็นคนนึงที่เป็นนักอ่านครับ ขอส่งแรงใจและสมัครสมาชิคช่วยทีมงานครับ
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 39

กาลเวลาพิสูจน์คน.. เชื่อว่าทุกท่านเป็นนักลงทุนเน้นคุณค่า เมื่อถึงเวลาที่คุณค่าของสมาคมฉายแสง สมาชิกตัวจริงคงไม่มีใครตำหนิหรอกครับ
Invincible MOS is knowing what you're doing
ลูกหมู
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 40

รบกวนหน่อยครับ ผมจะสมัครด้วยคน ดาวน์โหลดใบสมัครที่ไหนครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 41

ลูกหมู เขียน:รบกวนหน่อยครับ ผมจะสมัครด้วยคน ดาวน์โหลดใบสมัครที่ไหนครับ
รายละเอียดอยู่ที่นี่ครับ :D
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52567
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
ลูกหมู
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

sorawut เขียน:
ลูกหมู เขียน:รบกวนหน่อยครับ ผมจะสมัครด้วยคน ดาวน์โหลดใบสมัครที่ไหนครับ
รายละเอียดอยู่ที่นี่ครับ :D
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52567
ขอบคุณมากๆนะครับ
f.escape

โพสต์ที่ 43

ทดสอบสถานะสมาชิก
Z

โพสต์ที่ 44

เงิน500ผมพร้อมจ่ายและสมัครสมาชิกครับ
แต่ไม่เห็นด้วยที่จะปิดกั้นคนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคมในการเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น
คุณจะไม่เปิดโอกาสให้คนรุ่นใหม่ๆทึ่ยังไม่ค่อยมีเงินได้เข้ามาแชร์ความรู้ในห้องนี้บ้างเลยเหรอครับ
เงิน500มันน้อยสำหรับคุณแต่อาจจะมากสำหรับบางคน
เป็นอย่างนี้ต่อไปก็จะมีแต่คนหน้าเก่าๆ เขียนกันเองอ่านกันเอง
ห้องร้อยคนร้อยหุ้นคงไม่มีอะไรที่หลากหลายเหมือนเมื่อก่อน
ขาจรทึ่เข้ามาแชร์ความรู้ก็มีเยอะแยะ
คนอ่านก็ใช้วิจารณญานในการอ่านอยู่แล้ว
อย่าคิดว่าเป็นเทวดาแล้วไม่อยากมาเกลือกกลั้วกับคนที่ยังจนอยู่ซิครับ
ให้โอกาสกับคนที่เพิ่งเริ่มต้นแต่ยังไม่มีทุนทรัพย์ได้รับความรู้ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นบ้างเถอะครับ......
dome@perth

โพสต์ที่ 45

อยากเข้ามาอ่านก็อ่านได้สำหรับข้อมูลในอดีตจนถึง 30 กันยา 55
หลังจากนั้นต้องแสดงตัวตน โดยใช้สมัครสมาชิกใช้บัตร ปปช ประกอบ
เงิน. 500 ถือเป็นการซื้อหลังสือ และความรู้ ในการลงทุนครับ

กรรมการสมาคมชุดนี้มีนโยบายที่จะเก็บค่าสมาชิก
เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายประจำสำนักงานและจะสรรค์สร้างกิจกรรม
และให้ความรู้แก่สมาชิก เพื่อเป็นประโยชน์คืนสู่สมาชิกครับผม

เก็บงานค่าแรงขั้นต่ำ 2 วันก็พอแล้วครับไม่แพงเลยกับความรู้ที่จะได้ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
leksystem

โพสต์ที่ 46

Q10 : หากสมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯ จะเป็นอย่างไร

A :ทางสมาคมได้นำความคิดเห็นต่างๆมาพิจารณาแล้ว ทางสมาคมยินดีที่จะแจ้งให้ทราบว่า เมื่อถึงวันที่ 1 ตุลาคม สมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะต่ออายุทางสมาคมฯ จะยังรักษา login ไว้เช่นเดิมและัยังสามารถอ่านข้อมูลที่มีอยู่ก่อนหน้าวันที่ 1 ตุลาคม 2555 ของทุกห้องรวมทั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ตลอดไป แต่จะไม่สามารถ และกด + และ - ได้ ส่วนสมาชิกที่สมัครเป็นสมาชิกสมาคมถูกต้อง จะได้สามารถใช้งานได้ตามปกติตลอดอายุการเป็นสมาชิก

สุดท้ายก็เอาห้อง"ร้อยคนร้อยหุ้น"เป็นตัวประกัน คนที่ไม่สมัครสมาชิกไม่สามารถอ่านข้อมูลในห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่โพสต์ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 ได้ อ่านได้แต่ความเห็นเก่าๆ

สมมุติว่ามีห้อง(หุ้น)ใหม่เกิดในห้องร้อยคนร้อยหุ้นตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป แล้วคนที่เพิ่งเข้ามาเว็บthaiVI เข้ามาดู ก็จะไม่เห็นข้อมูลอะไรเลย ถ้าอยากจะเห็นข้อมูล ก็ต้องสมัครสมาชิกก่อน เท่ากับว่าทางสมาคมฯ คิดค่าบริการจัดหาข้อมูล ทั้งๆที่ข้อมูลเหล่านั้น เกิดจากการโพสต์ของเหล่าสมาชิกเอง

ฝากกรรมการทบทวนเรื่องนี้อีกครั้งครับ ผมเข้าใจว่ามีอีกหลายท่านที่กังวลเรื่องนี้ ถ้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นมันแย่ลงกว่าเดิม จะสมัครสมาชิกสมาคมฯดีมั้ย
ekkitsu

โพสต์ที่ 47

ผมเองเพิ่งทราบแนวทางดำเนินการของเวบจากกระทู้ที่วิจารณ์ในห้องสินธร
เมื่ออ่านความเห็นหลายๆท่านแล้ว รู้สึกได้เลยว่าสมาชิกทุกท่านยังคงน่าคบหา
พูดง่ายๆ คือ เก็บค่าสมาชิกไม่ว่ากัน ยินดีสนับสนุน แต่เกรงว่าจะไม่ได้แบ่งปันข้อมูล และมุมมองที่ดีๆ
ความเห็นส่วนตัวของผม คือ ช่วยกันรีบสมัครทันที ให้มีงบดำเนินการเพียงพอทั้งการบริหาร และบริการสังคม
จากนั้นสมาชิกก็ขอเสนอให้ลงมติเพื่อเปิดเวบแบ่งปันกันเช่นเดิมครับ คิดแนววิน-วิน-วิน :D
toonth

โพสต์ที่ 48

ekkitsu เขียน:ผมเองเพิ่งทราบแนวทางดำเนินการของเวบจากกระทู้ที่วิจารณ์ในห้องสินธร
เมื่ออ่านความเห็นหลายๆท่านแล้ว รู้สึกได้เลยว่าสมาชิกทุกท่านยังคงน่าคบหา
พูดง่ายๆ คือ เก็บค่าสมาชิกไม่ว่ากัน ยินดีสนับสนุน แต่เกรงว่าจะไม่ได้แบ่งปันข้อมูล และมุมมองที่ดีๆ
ความเห็นส่วนตัวของผม คือ ช่วยกันรีบสมัครทันที ให้มีงบดำเนินการเพียงพอทั้งการบริหาร และบริการสังคม
จากนั้นสมาชิกก็ขอเสนอให้ลงมติเพื่อเปิดเวบแบ่งปันกันเช่นเดิมครับ คิดแนววิน-วิน-วิน :D
เห็นด้วยครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้แต่ใช้ประโยชน์ แทบไม่ได้แชร์ข้อมูลอะไรเลย
แต่ไม่รู้ว่าจะมีสมาชิกปัจจุบันและในอนาคตที่รายได้ประจำน้อยหรือไม่มีเลยอย่างผม อิ อิ มีมากน้อยแค่ไหน ที่พร้อมจะแชร์ข้อมูล จะขาดโอกาศ และกลัวว่า ร้อยคนร้อยหุ้น คุณภาพจะลดลง และเงียบเหงาครับ ทุกวันนี้ผมก็รู้สึกว่าบางหุ้นก็เงียบเหงาและไม่อัพเดทอยู่แล้วครับ (ความรู้สึกส่วนตัวครับ)
แต่ถ้ามีวิธีที่หวังว่าห้องจะมีคุณภาพหรือคึกคักขึ้น อัพเดทข้อมูลเร็วขึ้นก็เห็นด้วยครับ(แต่ผมคงหวังมากไป อิ อิ)
เห็นว่าบางท่านที่ยังไม่ได้เป็นสมาชิกและมีใจที่จะแชร์ข้อมูลในอนาคตก็คงมีอีกมาก กลัวว่าจะเป็นการตัดโอกาศของท่านเหล่านี้ครับ รบกวนหาวิธีลดปัญหานี้ที่อาจเกิดขึ้นด้วยครับ(ทราบว่าไม่ง่ายครับ)
ผมคงเป็นอีกคนที่อยู่ต่างจังหวัด สุขภาพไม่อำนวยคงไม่ได้ไปร่วมกิจกรรม แต่เห็นด้วยกับการที่ทางสมาคมที่ทำสาธารณะประโยชน์ครับ สนับสนุนครับ ตามอัฐภาพ อิ อิ
adrenaline

โพสต์ที่ 49

ผมเป็นสมาชิกเวป TVI ครับ สมาชิกเว็บบอร์ด TVI
แต่ไม่ได้โพสต์ห้องใหญ่ จะเข้าไปแลกเปลี่ยนเฉพาะร้อยคนร้อยหุ้นที่สนใจครับ

ขอพื้นที่เล็กๆ ตรงนี้แสดงความเห็นครั้งแรกในห้องใหญ่
และคงเป็นครั้งสุดท้าย ตราบเท่าที่ยังไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกชมรมฯ

ขอขอบคุณ TVI ที่ให้ช่องทางการสื่อสาร สำหรับคนที่รักในหุ้นคุณค่า
ชอบในหุ้นตัวเดียวกันให้มีโอกาสได้สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลซึ่งกันและกัน

เงินค่าสมัคร 500 บาท/ปี ไม่ได้มากมายนัก เปรียบเทียบกับประโยชน์ที่จะได้
ทั้งปัจจุบัน และ อนาคต (ถ้ามี)

แต่ทั้งนี้ สถานะปัจจุบัน ผมยังมิได้ ตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิก และคิดว่าจะยังไม่สมัคร
ขอเป็น 1 ความเห็นที่แสดงตัวว่า ไม่เห็นด้วยในหลักการ และ มติของสมาคม ในการจัดการ
กับสมาชิกดั้งเดิม (เหมือน บริษัทใหม่ เข้า takeover โดยความเห็นชอบของอำนาจเก่า แล้ว
ไล่พนักงานเดิมที่ไม่ยอมเซ็น สมัครงานเข้าในชื่อบริษัทใหม่ออก ยังไงยังงั้น พอไม่ยอมก็สั่ง
พักงานไม่มีกำหนด)

ทั้งนี้ สมาคมฯ ถูกจัดตั้งขึ้นทีหลังกว่า สมาชิกเดิมในเว็บบอร์ด ในทางที่ชอบธรรม
อย่างน้อยสมาชิกเดิมควรมีโอกาสในการอ่าน แต่ไม่ได้แสดงความเห็น(ไม่ใช่ยุติแค่ 1 ต.ค.)

หรือถ้า สมาคมเล็งเห็นประโยชน์ของสมาชิกเดิมบ้าง
อย่างดี อาจเพิ่มเติมให้แสดงความเห็นด้วย แต่มีการควบคุม และ การจำกัด มากขึ้น เช่น สามารถ
ถูกกดลบด้วยสมาชิกถาวร และ สามารถโพสต์ได้ โดยอาจมีข้อความสถานะว่า (ไม่ใช่สมาชิก)

หวังว่าข้อความนี้จะได้รับการพิจารณา ผ่านหูผ่านตา จากผู้มีอำนาจของบอร์ด และ ชมรมฯ
แต่ทว่า แม้นจะไม่ได้รับความเห็นชอบ ก็ถือว่า ผมได้ทำหน้าที่แทนสมาชิกท่านอื่น ที่เห็นแบบเดียว
กับผมแต่ไม่มีโอกาสได้แสดง
"กาละฟ้า ชัยภูมิดิน ประชาเกื้อหนุน"
Timing - Fundamental - Capital
from "THE RAVAGES OF TIME"
dome@perth

โพสต์ที่ 50

เราพูดคุยกันมาพอสมควรแล้วครับเรื่องการจดตั้งสมาคม และการให้สิทธิประโยชน์กับสมาชิก
ผมไม่เห็นเหตุผลใดที่จะไม่สมัครสมาชิก หากเรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่
น้องรุ่นใหม่ที่จะเข้ามาศึกษาน่าจะเป็นนักเรียนนักศึกษา
ก็ใช้สิทธิค่าสมาชิกแค่ 200 บาท

ผมเลยอยากให้มองอีกมุมหนึงครับ เรามีอคติอะไรไหม กับการจัดตั้งสมาคม และ จะต้องประฎิบัติตามระเบียบ

ผมชอบคอมเม้นของ โยโย่มากๆ ข้างล่างนี้ครับ

yoyo Posted: Fri Jun 29, 2012 3:22 pm เขียน:ไม่ได้ post มานานพอสมควร แต่อ่านกระทู้ช่วงนี้แล้วมันคันครับ อยากมาแชร์มุมมองความเห็นบ้าง

ไม่รู้ว่ามีใครได้ชี้แจงประเด็นเหล่านี้แล้วรึยัง พอดีผมไม่ได้อ่านย้อนทุกอัน (เยอะเหลือเกิน )
ผมในฐานะ mod คนหนึ่ง ที่ไม่ได้ค่อยได้ active ไม่ค่อยได้ช่วยงานเวปซักเท่าไหร่ (พอดีเพิ่งมีลูกครับ เลี้ยงเอง 2 คนผัวเมีย แทบจะไม่เหลือเวลาทำอะไรแล้ว) ผิดถูกอย่าว่าอะไรผมเลยนะ หลังๆเค้าประชุมเวปกันผมก็แทบไม่เคยไป แต่เล่าเท่าที่เคยรู้จุดประสงค์หลักที่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงของ thaivi ครั้งนี้

อย่างแรกต้องเริ่มก่อนว่า ทำไมต้องเป็นสมาคม อยู่แบบเดิมไม่ได้เหรอ....

อยู่แบบเดิมก็ได้ครับ แต่มันมีปัญหาเยอะ เช่น
- เวปเป็นของใคร มันก็ต้องมีคนคนนึงมาจดทะเบียนเป็นเจ้าของเวป ทีนี้แรกๆเวปเราเล็กๆ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่พอเวปเราใหญ่ขึ้นๆ ตัวเวปมันมีมูลค่ามากขึ้น ถ้าผมจำไม่ผิดหลายปีก่อนมีคนเคยมาขอซื้อ thaivi ในราคาหลักล้าน ทีนี้พอเวปมันมูลค่าเยอะ การจะให้ใครคนนึงเป็นเจ้าของเวป มันก็ดูไม่โปรงใส เกิดผมเป็นเจ้าของเวป แอบเอาไปขายฮุบเงินเข้ากระเป๋าตัวเองก็ได้ การตั้งสมาคมก็จะช่วยตรงนี้ได้

- ปัญหาเรื่องเงิน แต่ก่อนเงินบริจาค รายได้จากงานสัมมนา งานจิบเบียร์ ก็เก็บๆกันเอง ใช้ชื่อ mod กันเองนี่แหละไปเปิดบัญชี อาศัยความเชื่อใจกันเอง มันก็เป็นเรื่องความโปร่งใสอีกละครับ พลาดไปเชิดเงินไปดื้อๆใครจะรับผิดชอบได้ ถ้าเกิดเหตุการณ์นั้นจิง ทีมงานก็คงโดนด่าอีกเช่นเคย ว่าปล่อยให้เรื่องแบบนี้เกิดได้ยังไง ก็เลยอยากตั้งสมาคม

- ทีนี้พอมีจัดสัมมนาครับ จัดเสร็จแล้วก็ได้รายได้เข้ามา เกิดมีปัญหาขึ้นมาอีก เพราะ thaivi ดังพอสมควร งานสัมมนาเงินที่ได้มาก็ไม่น้อยครับ เกิดรายได้ก็ต้องเสียภาษี อ้าว... ทีนี้ใครจะเสียละครับเนี่ย ประธานเหรอ mod เหรอ เหรัญญิกเหรอ ทำงานฟรีๆ ต้องมาเสียภาษีให้เวปอีกเหรอเนี่ย โหยแค่คิดก็แหยงแล้ว

- เราเห็นแต่ข้างหน้า ไม่รู้หรอกครับว่าเบื้องหลังเค้าเตรียมอะไรกันไว้ให้.... ที่ผ่านมามีการจัดทำบทความพิเศษจากเซียนหลายๆท่าน เซียนบางท่านเขียนหนังสือออกมาให้เวปโดยเฉพาะ หวังว่าจะเป็นรายได้ทางนึงให้เวป เขียนกันไว้เยอะแล้วครับ แต่ไม่ทำซะที เพราะอะไรครับ.... เรื่องเดิมครับ เกิดรายได้ก็ต้องเกิดภาษี ก็เลยพักเอาไว้กะว่าตั้งสมาคมให้เสร็จก่อน จะได้ทำอะไรพวกนี้ซะที

- งานอบรมนี่พี่ web เตรียมไว้ให้เป็นกระบุง เขียนเป็นหลักสูตรกันเลยทีเดียว หาวิทยากรเทพๆในเวปนี้แหละหลายท่านมาให้ความรู้กัน ซึ่งแต่ละคนก็ตามตัวยากกันเหลือเกิน ผมเห็นแล้วยังอยากไปแย่งเรียนเองเลยด้วยซ้ำ เรียกว่าถ้าพี่แกไม่เป็นกรรมการ แยกไปเปิด course อบรมสูตรที่ว่าเอง.. เก็บผม course ละ แสน ผมก็ยอมจ่าย พี่แกรวยไม่รู้เรื่อง.. แต่แกเสียสละทำให้เวป... แต่ยังทำให้ไม่ได้ เพราะยังไม่เป็นสมาคม

- ติดต่อ company visit พี่ภาและเพื่อนๆอีกมากมายเป็นธุระให้ครับ แต่เนื่องด้วยเราก็ติดต่อกันไปเอง บอกว่า เวป thaivi บางบริษัทรู้จัก บางบริษัทก็ไม่รู้จัก ก็ให้ โควต้ามาน้อย ไปทีได้ 15 คน 20 คนก็เก่งแล้ว แล้วทีนี้คนที่เค้าติดต่อไปเค้าอยากไปเองมั๊ยครับ เค้าก็อยากไปฟังเองอยู่แล้วถึงได้ติดต่อ เค้าก็ต้องกันที่ไว้สำหรับตัวเอง สำหรับเพื่อนเค้าที่สนิท หลายคนบ่นบอกว่า com visit ก็กันไว้ให้พวกกันเอง เหลือให้จองในเวปไม่กี่ที่ ... ก็เพราะเค้าติดต่อเค้าเองครับ ไม่ใช่นามสมาคม เค้าควรมีสิทธิจะชวนใครก็ได้ป่าวครับ อุตส่าเป็นธุรกิจติดต่อบริษัทด้วยตัวเอง จิงๆเค้าเอาที่มาแบ่งในเวปก็ถือว่าเป็นบุญแล้ว ทีนี้ถ้ามีสมาคม มีพนักงานสมาคมแล้ว เราก็ยกหน้าที่นี้ให้เค้า จัดตารางไปเลย แล้วก็มาประกาศในเวปแบบแฟร์ๆ แบบนี้ดีกว่ามั๊ยครับ

ฯลฯ ... ให้ร่าย 3 วันก็ยังไม่จบ... (ผมพิมพ์ช้าครับ วันนึงได้ 1 ย่อหน้า )

มาประเด็นเรื่องเก็บเงินก่อนครับ ทำไมต้องเก็บเงิน?

- พอเป็นสมาคมค่าใช้จ่ายมันเยอะขึ้นจริงๆครับ ต้องมีค่าเช่า server ค่าเช่าสถานที่ ค่าจ้างพนักงาน ฯลฯ ปีนึงก็หลายตังอยู่ ลำพังเงินที่มีอยู่ตอนนี้ อยู่ไม่ได้ครับ จิบเบียร์เก็บเงินมาได้เยอะ ค่าใช้จ่ายก็ไม่น้อยนะครับ ค่า buffett ต่อหัวเดี๋ยวนี้ถูกที่ไหน เหลือเงินเข้าเวปจิงไม่กี่หมื่น แค่ค่าเช่าสถานที่ก็หมดแล้ว รายได้จากพวกโฆษณา ได้น้อยมากครับอย่าคิดว่าคนเข้าเยอะแล้วได้เยอะนะครับ พวก vi นี่ใช้เงินกันประหยัดครับ ได้เงินเท่าไหร่ก็เก็บไว้ลงทุน เคยมีคนเค้ามาโฆษณา ก็ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ ก็เลยไม่ค่อยมีใครจะจ่ายเท่าไหร่

- ความเห็นส่วนตัวผมเลยนะครับ ผมไม่อยากให้เก็บเงินเท่าไหร่ ผมคิดว่าเวปน่าจะหารายได้จากทางอื่นได้อีก ถ้าพยายามกว่านี้ แต่เสียงส่วนใหญ่เค้าประชุมกันออกมาว่าต้องเก็บเงิน ผมก็ว่าตามนั้น

- ทีนี้ทำไมต้องปีละ 500 เพราะสิ่งที่ประเมินได้คือค่าใช้จ่ายครับ ประเมินได้คร่าวๆ แต่จำนวนสมาชิกนี่ประเมินยากครับว่าจะสมัครกันเท่าไหร่ เวปเรามีคนลงเป็นหมื่นคนก็จิง แต่ active อยู่กี่คนไม่รู้ มีหลายคนใช้หลายชื่อ... ผมว่าจากหลายหมื่นคัดต่อหัวที active ออกมาอาจจะเหลือแค่หลักพันก็ได้... ทีนี้ก็เก็บไปแล้วไม่พอ ทำไงครับ มาเก็บใหม่อีกรอบก็โดนด่าอีกรอบ ... เก็บตังแบบ margin of safety ไปเลยดีกว่า.. สมมติเก็บได้พอดีๆ ก็ดีไป เกินได้น้อยคงยากเพราะเผื่อไว้บ้างแล้ว ถ้าเก็บได้เกิน เวปก็จะได้มีทุนไปทำอะไรอีกหลายอย่างให้มันพัฒนากว่านี้... สมมติเก็บเงินมาเกินค่าใช้จ่ายเยอะ... ใครจะรู้ครับ หนังสือรวมบทความเทพๆทั้งหลายอาจจะมาแจกฟรีให้สมาชิกก็ได้.. สัมมนาที่จะมีแทนทีจะเก็บค่าใช้จ่ายให้ cover ต้นทุนการจัด อาจจะจัดราคาถูกกว่าทุนคืน bonus ให้สมาชิกก็ได้ มันมีอะไรอีกหลายอย่างที่สามารถทำคืนให้สมาชิกได้อีกเยอะ ถ้ามีทุนเพียงพอ ... แต่วันนี้ทุนมันจำกัด option มันก็เลยจำกัดด้วย

- แล้วพอมามองนึกย้อนจริงๆ ว่าทำไมต้องเก็บเงิน ผมก็เข้าใจแล้วละครับ ผมในฐานะ mod ที่ไม่ค่อยได้ช่วยงานเวปเท่าไหร่ (อายอีกรอบ) รวมถึงสมาชิกเวปที่อาจจะไม่เห็นด้วยกับการเก็บเงิน ก็พูดได้ครับว่า เวปน่าจะหาเงินจากทางอื่นได้ ทาง banner บ้างละ จากสัมมนาบ้างละ จากจิบเบียร์บ้างละ หรือจะมีกิจกรรมหลายอย่างหาเงิน.... พูดนะมันง่ายครับ แต่ทำเองอ่ะมันเหนื่อย ผมไม่ค่อยช่วยงานเค้า ผมก็เลยไม่รู้สึกเหนื่อยอะไร เลยไม่อยากให้เก็บเงิน แต่ลองมาคิดเล่นๆว่าถ้าตัวเองเป็นกรรมการ เป็นคนทำงานจิงๆจังๆ ผมคงเห็นด้วยกันการเก็บเงินเป็นอย่างยิ่ง เพราะผมเสียสละมาแล้วตังก็ไม่ได้... ทำไมต้องเหนื่อยขนาดนั้นด้วย ตอนไม่เป็นสมาคมก็เหนื่อยจะแย่อยู่แล้ว เป็นสมาคมค่าใช้จ่ายพุ่ง นี่ตรูต้องมานั่งหาทางหาตังให้เวปอีก.. ลาออกดีกว่า (กรรมการหลายๆท่านคงคิดแบบนี้อยู่กันทั้งนั้นนะครับ)

- การเก็บเงินสมาชิกก็เลยเป็นทางออกที่สะดวกที่สุดสำหรับคนทำงาน เหมือนกับการยกภาระอันหนักอึ้งที่แบกไว้บนกรรมการเพียงไม่กี่คน กระจายออกมาเป็นค่าใช้จ่ายให้สมาชิกเป็นพันเป็นหมื่น ช่วยแชร์ภาระตรงนี้บ้าง คนละนิดละหน่อย น่าจะดีกว่าให้คนไม่กี่คนแบกเอาไว้

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นของผม ไม่เกี่ยวอะไรกับทีมงานทั้งสิ้นครับ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ท่านอื่นๆได้เห็นใจคนทำงานด้วยครับ (ผมไม่ได้ทำ ไม่ต้องเห็นใจผม )

ผมไม่เห็นด้วยกับการจ่ายเงินแต่แรก .. แต่ผมก็ยินดีที่จะสมัครสมาชิก 5 ปี เพื่อเป็นสมาชิกของสังคมที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้
"
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 51

Q5 : หากไม่เป็นสมาชิกแล้วจะเป็นอย่า​งไร

A : การเป็นสมาชิกสมาคมนั้นมีสิทธิป​ระโยชน์ในการอ่าน แสดงความคิดเห็น ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น สิทธิการเข้าร่วมในกิจกรรมเยี่ย​มชมบริษัท ส่วนลด 10% ในกิจกรรมที่มีค่าใช้จ่ายของสมา​คม และสิทธิในการเข้าร่วมกิจกรรม Money Talk @SET โดยไม่ต้องสำรองที่นั่งล่วงหน้า​หากมาในเวลาที่กำหนด สำหรับผู้ที่ไม่ได้เป็นสมาชิกขอ​งสมาคมฯ ยังสามารถเข้าอ่านข้อมูลห้องอื่​นได้ทุกห้องตามปกติ
สรุปว่า ถ้าไม่เป็นสมาชิก สามารถอ่านทุกห้องได้ตามปกติ (รวมทั้งห้องหลายร้อยหุ้น) แต่แสดงคห.ไม่ได้เลยทุกห้อง หรือว่าเฉพาะห้องหลายร้อยหุ้นครับ ตรงนี้น่าจะเขียนให้ชัดเจนไปเลย
kk480019

โพสต์ที่ 52

ขอโทษนะครับ

ผมเป็น IR ของบริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) ครับ มิทราบว่า
มีเงื่อนไขในการสมัครใช้ชื่อ หรือสมัครสมาชิกเป็นพิเศษ หรือไม่?

รบกวนโทรแจ้งด้วยนะครับ
ขอบพระคุณครับ
Only love is say "Try or walkaway"
NAPEE

โพสต์ที่ 53

test
peeting

โพสต์ที่ 54

ปีแรกสมัครใจ ปีต่อๆไปเอาจริง ดีมั๊ยคับ compromise ดี
The few, the proud, the value investor
MJ_family

โพสต์ที่ 55

Test
MJ_family

โพสต์ที่ 56

ทำไมผมสมัครต้ังนานแล้ว ได้ e-mail ตอบรับ แต่ยังไม่ขึ้นสถานะสมาชิกเลยครับ
masmaxR

โพสต์ที่ 57

ผมว่าการจำกัดสมาชิก จะเป็นการจำกัดความหลากหลายของความคิดไปด้วยครับ
BLACK-NINJA

โพสต์ที่ 58

มีสมาชิกบางท่าน พยายามใช้ user name ที่ผมใช้อยู่เพื่อสมัครสมาชิก thai vi ครับ ผมขอความกรุณา thaivi officer ช่วยดูแลด้วยครับ จักขอบคุณอย่างยิ่งครับ
Life Inc,
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 59

ขอทดสอบนะครับ ขอบคุณครับ
pattanat

โพสต์ที่ 60

Test