ขอวิธีการซื้อสะสมหุ้นนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ANDREPETER
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สมมติราคาเริ่มแรกที่ต้องการซื้อคือ10 บาทนะครับ มีทุนอยู่ 10ล้าน ซื้อกันยังไงครับ
Read Read Read
navapon

Re: ขอวิธีการซื้อสะสมหุ้นนะครับ

โพสต์ที่ 2

ถามคล้ายๆจะซื้อแค่ตัวเดียว ขอแนะนิดนึง ถ้าเป็น"มือใหม่"กระจายความเสี่ยงอย่างน้อย 3-4 ตัวก็จะดีนะครับ และอย่าเพิ่งลงเงินทีเดียวจนหมด เผื่อเราประเมินพลาด

สำหรับส่วนตัวผม ถ้าราคาในใจที่ซื้อได้คือ 10 บาท จะทยอยซื้อครับ ถ้าได้ราคาตํากว่านี้ ซื้อจะเพิ่ม (ถ้าพื้นฐานกิจการไม่เปลี่ยน) จนเก็บได้ครบตามเป้า เช่น 2-3 ล้านก็ว่ากันไป ไม่ทุ่มลงตัวเดียวหมดโดยไม่จำกัดวงเงินเอาไว้

สรุป ผมซื้อเฉลี่ยขาลงแบบมีลิมิต และซื้อหลายตัว
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
RS

Re: ขอวิธีการซื้อสะสมหุ้นนะครับ

โพสต์ที่ 3

มีอีกแนวคิดคือ ถ้าหุ้นที่ซื้อ เป็น growth stock คือมีการเติบโตอย่างต่อเนื่อง เช่น cpall, global hmpro, bigc robins ฯลฯ แบบนี้ ทะยอยซื้อทุกเดือน แบบ dca - dollar cost averaging ก็เป็นวิธีที่ดีนะครับ
โพสต์โพสต์