เคยถูกโชว์ห่วยเอาเปรียบ จึงมาสนใจค้าปลีก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เคยถูกโชว์ห่วยเอาเปรียบ จึงมาสนใจค้าปลีก

โพสต์ที่ 1

คู่แข่งที่เด่นดีกว่า อนาคตย่อมมี
หากไม่มีค้าปลีก แบบ โชว์ห่วย เฮงซวย เอาเปรียบ ลูกค้าสารพัด ในตอนนั้น
ผม คงไม่สนใจ หุ้นค้าปลีก

วันเปิดเทอมวันนี้ คิดถึงสมัยเด็กๆ คิดถึงโชว์ห่วยร้านที่เจ๊งไปแล้วร้านนั้น
ที่ทำให้ผมเห็นในเวลาต่อมาว่า ค้าปลีกสมัยใหม่ ที่ลูกค้าไม่ถูกเอาเปรียบ จะน่าสนใจ ขนาดไหน
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: เคยถูกโชว์ห่วยเอาเปรียบ จึงมาสนใจค้าปลีก

โพสต์ที่ 2

teetotal เขียน:คู่แข่งที่เด่นดีกว่า อนาคตย่อมมี
หากไม่มีค้าปลีก แบบ โชว์ห่วย เฮงซวย เอาเปรียบ ลูกค้าสารพัด ในตอนนั้น
ผม คงไม่สนใจ หุ้นค้าปลีก

วันเปิดเทอมวันนี้ คิดถึงสมัยเด็กๆ คิดถึงโชว์ห่วยร้านที่เจ๊งไปแล้วร้านนั้น
ที่ทำให้ผมเห็นในเวลาต่อมาว่า ค้าปลีกสมัยใหม่ ที่ลูกค้าไม่ถูกเอาเปรียบ จะน่าสนใจ ขนาดไหน
ถ้าไดโนเสาร์ไม่สูญพันธ์ ก้คงไม่มีมนุษย์ในวันนี้

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ทุกสิ่งแปรเปลี่ยนเสมอ เช้า เที่ยง เย็น มืด ร้อน หนาว ฝน

สิ่งที่ทนไม่ได้ก้จะแตก ดับไป

สิ่งที่ทนได้ ก้จะยังอยู่

อนิจจัง ไม่แท้ ไม่เที่ยง ไม่แน่นอน

แม้เราจะลงทุนแล้ว แม้จะได้เป็นร้อยล้านพันล้าน แต่ความไม่เที่ยงก้เกิดอยู่ตลอดเวลา

ตั้งอยู่ความไม่ประมาท

ทุกวันนี้แม้จะมีความมั่งคั่งอยู่ แต่ก้ไม่ประมาทเลยว่า สิ่งเหล่านั้นสักวันก้อาจจะหายไป

ตื่นขึ้นมาตอนเช้า ก้ไม่ประมาทในลมหายใจ

ก่อนจะนอน ก้ไม่ประมาทในลมหายใจ

ทุกอย่าง มีจุดเริ่มก้ต้องมีจุดจบ มีแพ้ ชนะ เกิด และก้ ตายครับ

ยามเมื่อช้างประหารกัน แม้แต่มดบนดินก้จะพลอยเดือดร้อนทุกหย่อมยาก

ช้างอย่าง คาร์ฟูร์ก้ยังล้ม โชวห่วยล้มไม่แปลก

มันก้เฉกเช่นเดียวกับนักลงทุน VI เราๆท่านๆๆ วิกฤติเกิดที ก้มีบางคน

ก้าวขึ้นมาเป็น เซียน และมีบางคนต้องหายไปจากตลาด

การอยู่ให้รอดจนกว่า จะ ออก สำคัญพอๆๆกับการปีนขึ้นไปเพื่อให้มีอิสรภาพ

เมื่อมีแล้วทั้งทรัพย์ ที่พอเพียง จะมีเพิ่มอีกทำไมเมื่อ 100 ล้าน ก้สุขได้ 1000 ล้านก้สุขได้

หยุด และ หันหลังคืนฝั่ง ทำอะไรเพื่อคนรุ่นหลัง

เราลงทุนก้เหมือนเราศึกษาพุทธศาสนา คือ เราต้องการหลุดพ้นจาก เงิน

พุทธศาสนาก้ต้องการให้เราหลุดจาก กิเลสและทุกข์

ชีวิตหาใช่จะเที่ยง เจ็บป่วยเรื่องปกติ ตายก้ปกติ ปลงได้หรือเปล่า ถ้ามีอิสรภาพแล้ว

ตายไป จะปลงได้ไหม

สำหรับผม แค่หลับตาลง พวกนี้ก้เป็นความมืดแล้ว

ผมตั้งใจไว้ว่า หยุด เมื่อ หลุดพ้น

และไป บวช

โลกช่างวุ่นวายนัก มีแต่บาป ถ้าพ้นจาก เงิน ก้ต้องหาทางพ้นจาก กรรม

และทุกข์ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

Re: เคยถูกโชว์ห่วยเอาเปรียบ จึงมาสนใจค้าปลีก

โพสต์ที่ 3

ถ้าต้องอยู่เป็นคนที่มั่งคั่งแต่กลัวความมั่งคั่งจะหาย

ผมยอมทิ้งทรัพย์ให้คนข้างหลัง และ ปล่อย

อดีตผมฝักใฝ่แต่ เงิน เงิน และก้เงิน

แต่พอมีเงินแล้ว ก้สุข ก้ทุกข์

สุขที่ได้ใช้ ทุกข์ก้เมื่อมามองสิ่งที่ซื้อไป มันไร้สาระมาก

อย่างน้อยผมก้ดีใจ

ที่ไม่ต้องไปคิดได้ ตอนใกล้ลงโลง

ธรรมชาติก้แบบนี้ สัจธรรมก้แบบนี้ มนุษย์หนีอะไรก้หนีได้ แต่หนีความเป็นตัวตน

และธรรมชาติ รวมถึงจะชนะธรรมชาติคงไม่ได้

เพราะ มนุษย์เป็นแค่ ซัพเซท ของธรรมชาติ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
KGYF

โพสต์ที่ 4

พี่ทำให้ผม คิดถึง ธรรมบท นี้ครับ

:D :D :D
แนบไฟล์

" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
chukieat30

โพสต์ที่ 5

KGYF เขียน:พี่ทำให้ผม คิดถึง ธรรมบท นี้ครับ

+1ขอบคุณที่นำหลักธรรม มาแชร์ครับ

ผมขอแชร์เพิ่มอีกนิด

นักลงทุนเราๆ มักจะยึด กับ ตัวกูของกู ถ้าปล่อยวางบ้าง เติมน้ำให้เต็มแก้ว

เซียนก้จะพัฒนาเป็น โคตรเซียนได้ครับ

ฟัง และให้คนอื่นพูด มากกว่าที่เราจะพูดและให้คนอื่นฟัง

แล้วจะได้ผลึก ที่ไม่เคยได้ครับ แนวคิดคนอื่นใช่จะไม่ดี ถ้าใจเรามีตัวกูของกู

ก้จะมีแต่รุ่มร้อน ต่อให้แสวงหาทางออกเท่าไหร่ ก้จะหาไม่เจอ

ไฟนั้นก้จะเผาไหม้อยู่ในใจ

ถ้าปล่อยมันลง ไฟที่ไหม้ก้จะดับไป การทำให้ลืมไม่ช่วยทำให้ไฟ ดับไป

เพราะ เมื่อเรากลับมาเป็นเรา ตัวกู ของกู ก้จะกลับมาหาเรา

นอกจากจะต้องมั่งคั่ง เราต้องดู ใจ เราด้วยว่า บอบช้ำจากไฟ หรือไม่

koh
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ค้าปลีกสมัยใหม่ ที่ลูกค้าไม่ถูกเอาเปรียบ
:rofl:
KGYF

โพสต์ที่ 7

chukieat30 เขียน:
KGYF เขียน:พี่ทำให้ผม คิดถึง ธรรมบท นี้ครับ

+1ขอบคุณที่นำหลักธรรม มาแชร์ครับ

ผมขอแชร์เพิ่มอีกนิด

นักลงทุนเราๆ มักจะยึด กับ ตัวกูของกู ถ้าปล่อยวางบ้าง เติมน้ำให้เต็มแก้ว

เซียนก้จะพัฒนาเป็น โคตรเซียนได้ครับ

ฟัง และให้คนอื่นพูด มากกว่าที่เราจะพูดและให้คนอื่นฟัง

แล้วจะได้ผลึก ที่ไม่เคยได้ครับ แนวคิดคนอื่นใช่จะไม่ดี ถ้าใจเรามีตัวกูของกู

ก้จะมีแต่รุ่มร้อน ต่อให้แสวงหาทางออกเท่าไหร่ ก้จะหาไม่เจอ

ไฟนั้นก้จะเผาไหม้อยู่ในใจ

ถ้าปล่อยมันลง ไฟที่ไหม้ก้จะดับไป การทำให้ลืมไม่ช่วยทำให้ไฟ ดับไป

เพราะ เมื่อเรากลับมาเป็นเรา ตัวกู ของกู ก้จะกลับมาหาเรา

นอกจากจะต้องมั่งคั่ง เราต้องดู ใจ เราด้วยว่า บอบช้ำจากไฟ หรือไม่
ชอบครับ แชร์ ธรรมะ :D พระท่านสอนว่า "คนมีศีล เท่ากัน จึงคบกันได้"

"เปิดใจให้กว้างเราจะได้เป็นสุข ใจมีแต่ทุกข์ คือ คนใจคับ ใจแคบ ก็ลดตัวลงหน่อย มาจับเข่าคุยกัน จะโกรธกัน รักกัน ก็บอกกันตรง ๆ " จากเพลง น้าแอ๊ด :D :D :D

ถ้าไม่อยากให้ใจโดนเผา จนร้อนรุ่ม หรือใจมีแต่ความทุกข์ หรือเมื่อเจอทุกข์แล้วจะทำอย่างไร

ผมใช้ธรรมบทนี้ครับ

แนบไฟล์
อริยสัจ 4.jpg

" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
teetotal

โพสต์ที่ 8

ลูกค้าไม่ถูกเอาเปรียบ
เทียบกับ สมัยที่ผม ต้องซื้อ ของเก่าเก็บจากร้านโชว์ห่วย
การซื้อของ จาก ค้าปลีกสมัย ใหม่ ผมก็ เรียกว่า ไม่ถูกเอาเปรียบแล้วครับ
ของใหม่ เสียเปลี่ยนได้

ส่วน ฝั่งผู้ผลิต ที่ส่งของไปขาย อันนี้ ไม่เคยมีประสบการณ์
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
โพสต์โพสต์