เทคนิค [b] Arbitrage[/b] แบบบ้าน ๆ ในภาวะ[b] Cash Is King[

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
KGYF
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เทคนิค [b] Arbitrage[/b] แบบบ้าน ๆ ในภาวะ[b] Cash Is King[

โพสต์ที่ 1

เทคนิค Arbitrage แบบบ้าน ๆ ในภาวะ Cash Is King

เรื่องเกิดเมื่อไม่กี่วันมานี่เองครับ เล่าเป็นประสบการณ์ครับ เผื่อเป็นประโยชน์บ้าง ขอเล่าเป็นตัวละครแบบบ้าน ๆ นะครับ จะได้ตรงกับหัวข้อกระทู้
เพราะผมเล่าแบบวิชาการไม่ค่อยจะเป็นครับ และไม่ขอเอ่ยชื่อหุ้นนะครับ จะได้ไม่เป็นการชี้นำ

เริ่มเรื่อง.....ผมกับเพื่อน

เธอ : ขอยืมเงินหน่อยซิ
ผม : เท่าไหร่?
เธอ : สามแสนนิด ๆ
ผม : :shock: เอาไปทำอะไร
เธอ : ติด w3 หุ้น ..... อยู่ที่ 3.98 บาท ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 3.7 นิด ๆ (ขายตอนนี้ก็ขาดทุน แต่ต้องเคลียร์เงินกับทางโบรคก่อน)
ผม : ไม่มีเงินให้นะ(ขณะนี้ เต็มพอร์ต)
เธอ : ขายหุ้นช่วยหน่อยซิ
ผม : ห๊ะ ! :wall: (ไม่ใช่เรื่องของตรู จะให้ขายหุ้นเลยเรอะ(อันนี้คิดในใจ ไม่กล้าว่าเพือนที่แสนดี))
ไม่ขายอ่ะ เธอว์ หุ้นแต่ละตัว รักยิ่งกว่าลูกในไส้
เธอ : มีทองไหม?
ผม : มี จะทำไมรีเธอว์?
เธอ : เอาไปขายมาช่วยหน่อยซิ
ผม : เอ่ออ ! เอางั้นเลยรึ :roll:
เธอ : เอาน่าาาาาาา เดี๋ยวขายหุ้นเสร็จ เอามาคืนทั้งต้น ทั้งดอกเลย(ขายขาดทุน จะเอาดอกมาจากไหนเนี่ย)
ผม : :\/: ปู่ ย่า บอก "มีเงินเรียกน้อง มีทองเรียกพี่" ไม่ขายนะเธอ(คิดในใจ)
เดี๋ยวหาทางหาเงินมาให้ พรุ่งนี้ค่อยว่ากันนะ

.... ปิ๊งไอเดีย :kq: ... ผมไปดูพื้นฐานหุ้นตัวที่เธอซื้อ... อ๊ะ พื้นฐานดี ปันผลปีละประมาณ 60 สต. แต่ไตรมาสสี่ปีที่แล้วขาดทุนและราคาหุ้นก็ตกลงมาอยู่แถว 5 บาท และเริ่มไต่ขึ้น
ราคาปัจจุบัน(ตอนที่ผมตัดสินใจซื้อจากเพื่อน) อยู่ที่ประมาณ 7 บาทกว่า ซึ่งถ้าปันผลเท่าเดิมคงประมาณ 8% ถ้าหุ้นกลับมาทำกำไรเหมือนเดิมหลังน้ำท่วม

....

แต่เธอติดวอร์ กลับมาดูวอร์ซิ ราคาที่เธอซื้อคือ 3.98 นิวไฮของวันเลยครับ(เมพจริง ๆ ) ผมดูราคาย้อนหลังไปก่อนน้ำท่วมราคาอยู่ที่ประมาณ 5 บาทนิด ๆ เท่ากับผมเหลืออัพไซด์ประมาณ 20 %

.... วันต่อมาผมโทรหาเธอครับ

ผม : เป็นไงบ้างเธอว์ :-D
เธอ : สบายดี หาทางช่วยได้รึยัง
ผม : พอมีทางนะ เดี๋ยวผมโอนเงินให้ โอนหุ้นที่มีให้ผมก็แล้วกัน :wink:
เธอ : จริงรึ?
ผม : จริงซิ โอนมาเลยนะ เดี๋ยวโอนเงินไปให้ :roll:

......

หลายคนคงคิด มันเกี่ยวกับ Arbitrage ตรงไหนว่ะ :ohno:

...ผมจะเฉลยให้ฟังครับ เทคนิค Arbitrage ของผมคือ ผมเอาทองที่ผมมีไปจำนำครับ ซึ่งผมคิดความเสี่ยงและผลตอบแทนออกมาเป็น ดังนี้

- จำนำทอง เสียดอกเบี้ย 1.25% /ด = 15% / ปี(คำนวณเผื่อว่าไม่เป็นไปตามคาดการณ์ อาจได้ถือหุ้นยาวเป็นปี)
-ผมซื้อหุ้นตัวนี้ ราคา 3.98 บาท อัพไซด์ ที่ผมคาดการณ์ไว้ 20 % ซึ่งเท่ากับ 20-1.25 % = 18.75 %

... ณ เวลานี้ หุ้นตัวที่ผมซื้อ ราคาอยู่ที่ 4.8 บาท ซึ่งถ้าผมขาย ณ ตอนนี้ ผมก็จะได้กำไรทันที 18 % พร้อมนำเงินที่ได้จาการขายหุ้น ไปไถ่ทองกลับคือมาเป็นของตัวเอง
และกำไรจากหุ้น ก็นำไปลงทุนต่อไป

...จะเห็นว่า ตอนนี้ ผมได้เป็นทั้งพี่ ทั้งน้อง ในภาวะที่ Cash Is King :drink:

อ่าห์.... แล้วเทคนิค Arbitrage แบบบ้าน ๆ จะทำให้ นลท. ได้กำไรกันถ้วนหน้า

หรือเจ๊งไปตาม ๆ กัน พวกเธอว์วววว จงตามไปเสพย์(ทดลอง) ใช้เทคนิคนี้ โดยพลัน .....

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
simplelife

Re: เทคนิค [b] Arbitrage[/b] แบบบ้าน ๆ ในภาวะ[b] Cash Is K

โพสต์ที่ 2

พูดตรงๆนะครับ ว่า "ฟลุ๊ก" หวังว่าจะไม่โกรธกันนะครับ เพราะคุณผิดตั้งแต่เอาทองไป "จำนำ" แล้วครับ

ถ้าทองพวกนี้ไม่ได้มีความหมายทางใจกับคุณ เช่นเจ้าคุณปู่ให้มาเป็นมรดกตกทอด เป็นเข็มขัดทองที่คุณย่าทวดชอบใส่ อะไรประมาณนั้น คุณควรจะ"ขาย"ทิ้งไปครับ พวกสร้อยลายธรรมดา ซื้อเมื่อไรก็ได้ ได้เงินคืนมาเมื่อไร ไปซื้อคืนที่ร้านได้ง่ายๆ มานั่งจ่ายดอกอยู่ทำไมครับ

ถ้าหุ้นมันไม่ไปไหนซะปี ก็โดนดอกไปแล้ว 15% เท่านี้ยังไม่พอ ถ้าตอนคุณเอาทองไปจำ ทองบาทละ 27,000 พอเอาไปจำเขาหัก 15%(มั้ง?) จะได้ เงินสด 23,000 ณ วันนี้ทองเหลือแค่ 23,000 แต่คุณต้องเอาเงินต้น 23,000 ไปจ่าย เท่ากับว่าคุณเสียเงินไปฟรีๆ เพราะจ่ายไป 23,000 ได้ของมูลค่า 23,000 กลับมา โดนทั้งขึ้นทั้งล่องเลย สู้ขายไปแต่แรกเอาเงิน 27,000 หักไม่กี่ร้อยบาท ได้เงิน 26,000 มา วันนี้เอาไปซื้อทองยังเงินเหลืออีก 3,000 ดีกว่าเห็นๆครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
KGYF

Re: เทคนิค [b] Arbitrage[/b] แบบบ้าน ๆ ในภาวะ[b] Cash Is K

โพสต์ที่ 3

simplelife เขียน:พูดตรงๆนะครับ ว่า "ฟลุ๊ก" หวังว่าจะไม่โกรธกันนะครับ เพราะคุณผิดตั้งแต่เอาทองไป "จำนำ" แล้วครับ

ถ้าทองพวกนี้ไม่ได้มีความหมายทางใจกับคุณ เช่นเจ้าคุณปู่ให้มาเป็นมรดกตกทอด เป็นเข็มขัดทองที่คุณย่าทวดชอบใส่ อะไรประมาณนั้น คุณควรจะ"ขาย"ทิ้งไปครับ พวกสร้อยลายธรรมดา ซื้อเมื่อไรก็ได้ ได้เงินคืนมาเมื่อไร ไปซื้อคืนที่ร้านได้ง่ายๆ มานั่งจ่ายดอกอยู่ทำไมครับ

ถ้าหุ้นมันไม่ไปไหนซะปี ก็โดนดอกไปแล้ว 15% เท่านี้ยังไม่พอ ถ้าตอนคุณเอาทองไปจำ ทองบาทละ 27,000 พอเอาไปจำเขาหัก 15%(มั้ง?) จะได้ เงินสด 23,000 ณ วันนี้ทองเหลือแค่ 23,000 แต่คุณต้องเอาเงินต้น 23,000 ไปจ่าย เท่ากับว่าคุณเสียเงินไปฟรีๆ เพราะจ่ายไป 23,000 ได้ของมูลค่า 23,000 กลับมา โดนทั้งขึ้นทั้งล่องเลย สู้ขายไปแต่แรกเอาเงิน 27,000 หักไม่กี่ร้อยบาท ได้เงิน 26,000 มา วันนี้เอาไปซื้อทองยังเงินเหลืออีก 3,000 ดีกว่าเห็นๆครับ

ไม่โกรธแน่นอนครับ ผมกลับถือว่าเป็นอีกมุมให้เราได้ต่อยอดความคิดมากกว่าครับ ผมชอบอ่านความเห็นที่แตกต่าง เพื่อนำมาปรับปรุงมากกว่าจะมาโกรธกัน ซึ่งไม่ได้ประโยชน์อันใด

ขอบคุณในความคิดเห็นอีกมุมมองครับ

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
todsapon

โพสต์ที่ 4

KGYF เขียน:
simplelife เขียน:พูดตรงๆนะครับ ว่า "ฟลุ๊ก" หวังว่าจะไม่โกรธกันนะครับ เพราะคุณผิดตั้งแต่เอาทองไป "จำนำ" แล้วครับ

ไม่โกรธแน่นอนครับ ผมกลับถือว่าเป็นอีกมุมให้เราได้ต่อยอดความคิดมากกว่าครับ ผมชอบอ่านความเห็นที่แตกต่าง เพื่อนำมาปรับปรุงมากกว่าจะมาโกรธกัน ซึ่งไม่ได้ประโยชน์อันใด

ขอบคุณในความคิดเห็นอีกมุมมองครับ

อาบิจาทคือกำไรเมื่อซื้อไม่ใช่กำไรเมื่อขาย เช่น ขายของ ทุกวันนี้สมมุติว่าซื้อสินค้ามาราคาหนึ่งในราคา 500 บาท จะไปขายให้คน ๆ หนึ่งในราคา 600 บาท ซึ่งเรารู้ว่าเขาต้องการมันแน่ ๆ นั่นน่าจะเป็นอาบิจาทมากกว่าครับ กรณีของ SSC ก็เคยมีอาบิจาท แต่ผมไ่ม่ได้เล่นเพราะรู้สึกว่าได้น้อยไป ความจริงก็ได้ตั้ง 10% ลงทุนไม่กี่เดือน เสียดายมาก ๆ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

กรณีนี้ไม่ใช่ arbitrage นะครับ เป็นแค่การสวิตช์ asset ที่คุณ KGYF คำนวณออกมาแล้วว่า asset class ตัวไหนมี upside มากกว่า
ก็ขายตัวที่ upside น้อยกว่า หรือมี cost of fund ต่ำกว่ามาซื้อเท่านั้นเอง
todsapon

โพสต์ที่ 6

todsapon เขียน:
KGYF เขียน:

อาบิจาทคือกำไรเมื่อซื้อไม่ใช่กำไรเมื่อขาย เช่น ขายของ ทุกวันนี้สมมุติว่าซื้อสินค้ามาราคาหนึ่งในราคา 500 บาท จะไปขายให้คน ๆ หนึ่งในราคา 600 บาท ซึ่งเรารู้ว่าเขาต้องการมันแน่ ๆ นั่นน่าจะเป็นอาบิจาทมากกว่าครับ กรณีของ SSC ก็เคยมีอาบิจาท แต่ผมไ่ม่ได้เล่นเพราะรู้สึกว่าได้น้อยไป ความจริงก็ได้ตั้ง 10% ลงทุนไม่กี่เดือน เสียดายมาก ๆ
แล้วของผมนี่เรียกว่าอาบิจาทหรือเปล่าครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
โพสต์โพสต์