สายไปไหมที่จะเริ่มเก็บหุ้นตอนนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ไซเคิลทาร์ม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สายไปไหมที่จะเริ่มเก็บหุ้นตอนนี้

โพสต์ที่ 1

หุ้นที่ผมจะซื้อ ตอนแรกตั้งใจว่าจะไม่ดู set เลย แต่จะเริ่มเก็บก่อนผลประกอบการไตรมาส 1/55 จะออก 100 %แต่เมื่อเริ่มซื้อหุ้น(ทยอยเก็บ)จำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ set ก็อยู่ที 1200 แต่ราคาหุ้นผมก็ไม่ขยับไปไหน เกิดความกลัวตาม ความรู้สึกของนักลงทุนมือใหม่ กลัวว่า set จะล่วง พลอยให้หุ้นเราราคาล่วงลงไปด้วย ทั้งปัจจัยข่าว ร้ายจากทั้งในและนอกประเทศ ช่วยผมหน่อยเถอะครับ ผมต้องทำอย่างงัยดี หยุดซื้อ ก่อน 100 % จะเต็ม หรือว่ารอดูจังหว่ะ setindex ก่อนจะไปทางไหน หรือว่าลุย ตามแผนที่ผมวางไว้.....
"ดีแล้วล่ะไม่มีใครแย่งซื้อ และก็ดีแล้วล่ะไม่มีใครแย่งขาย"
นพพร

Re: สายไปไหมที่จะเริ่มเก็บหุ้นตอนนี้

โพสต์ที่ 2

ต้องพิจารณาดูว่า margin of safty ที่เราเข้าไปซื้อ ณ. ตอนนี้เหลืออยู่เท่าไหร่ก่อนที่จะทำการซื้อ ในเมื่อซื้อมาแล้วก็เอามาพิจารณาได้ว่ามันสูงไปมากหรือไม่ ถึงแม้ว่าสูงจริงๆแล้วเราก็ค่อยรอไปเฉลี่ยตอนที่หุ้นมันตกลงมาต่ำกว่าที่เราคิดไว้ก็ได้ครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

Re: สายไปไหมที่จะเริ่มเก็บหุ้นตอนนี้

โพสต์ที่ 3

ต้องดูเป็นบริษัทๆไปครับ ถ้าคิดว่าแพง mosสำหรับสำหรับเราไม่พอ ก็รออยู่เฉยๆดีกว่า การลงทุนโอกาสมันมีมาตลอดครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
todsapon

โพสต์ที่ 4

ไม่สายครับ เริ่มแต่ตอนนี้ ยิ่งช้าจะยิ่งเสียเวลา ซื้อหุ้นที่คิดว่าได้ผลตอบแทนคุ้มค่ากับการลงทุนที่สุด ซื้อหุ้นเหมือนการลงทุนครับ โชคดีครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
firstee
ผู้ติดตาม: 260

โพสต์ที่ 5

ผมยังหาเจอเลยครับขนาด set 1200 ขึ้นไป แต่ไม่รู้จะวิเคราะห์ถูกหรือผิดต้องติดตามต่อไปครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
ไซเคิลทาร์ม

โพสต์ที่ 6

นพพร เขียน:ต้องพิจารณาดูว่า margin of safty ที่เราเข้าไปซื้อ ณ. ตอนนี้เหลืออยู่เท่าไหร่ก่อนที่จะทำการซื้อ ในเมื่อซื้อมาแล้วก็เอามาพิจารณาได้ว่ามันสูงไปมากหรือไม่ ถึงแม้ว่าสูงจริงๆแล้วเราก็ค่อยรอไปเฉลี่ยตอนที่หุ้นมันตกลงมาต่ำกว่าที่เราคิดไว้ก็ได้ครับ
เอาเป็นว่าผมชื่อพี่แล้วกัน ฮ่า....

อันที่จริงผมก็คิด คล้ายๆ กันนี้ล่ะ งั้น สัปดาห์ นี้ผมจัดเต็มแล้วกัน เพราะผมมองว่ามันมี margin of safty ณ.ราคานี้
"ดีแล้วล่ะไม่มีใครแย่งซื้อ และก็ดีแล้วล่ะไม่มีใครแย่งขาย"
ดำ
ผู้ติดตาม: 89

โพสต์ที่ 7

ถ้าจะซื้อราคาไหน ให้มอง downside เผื่อใจไว้ด้วยว่า ถ้าเกิดซื้อไปแล้วมีถูกกว่าจะรับมือยังไง
harlembeats

โพสต์ที่ 8

คิดถึง downside ก่อน upside นะครับ :wink:
ซากคน

โพสต์ที่ 9

ไซเคิลทาร์ม เขียน:เมื่อเริ่มซื้อหุ้น(ทยอยเก็บ)จำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ set ก็อยู่ที 1200 แต่ราคาหุ้นผมก็ไม่ขยับไปไหน เกิดความกลัวตาม ความรู้สึกของนักลงทุนมือใหม่ กลัวว่า set จะล่วง พลอยให้หุ้นเราราคาล่วงลงไปด้วย.....
เตรียมใจเอาไว้ได้เลยครับ มันเกิดขึ้นแน่ๆ คุณได้กลัวสมปรารถนาแน่

ของแบบนี้เกิดขึ้นทุกวันครับ เพียงแต่หลายๆตัวที่ไม่ขึ้น เราไม่ได้ถือ เราเลยทึกทักไปเองว่า
หุ้นเราก็ควรขึ้นตามดัชนีไปด้วย ทั้งที่สาระสำคัญที่หุ้นจะขึ้นไป ไม่ได้อยู่ตรงนั้นเป็นหลัก
แต่อยู่ที่ เรื่องราวของหุ้นที่เราถือ ชัดเจนไหม น่าดึงดูดไหม กำไรจะโตไหม :8)
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
ไซเคิลทาร์ม

โพสต์ที่ 10

ซากคน เขียน:
ไซเคิลทาร์ม เขียน:เมื่อเริ่มซื้อหุ้น(ทยอยเก็บ)จำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ set ก็อยู่ที 1200 แต่ราคาหุ้นผมก็ไม่ขยับไปไหน เกิดความกลัวตาม ความรู้สึกของนักลงทุนมือใหม่ กลัวว่า set จะล่วง พลอยให้หุ้นเราราคาล่วงลงไปด้วย.....
เตรียมใจเอาไว้ได้เลยครับ มันเกิดขึ้นแน่ๆ คุณได้กลัวสมปรารถนาแน่

ของแบบนี้เกิดขึ้นทุกวันครับ เพียงแต่หลายๆตัวที่ไม่ขึ้น เราไม่ได้ถือ เราเลยทึกทักไปเองว่า
หุ้นเราก็ควรขึ้นตามดัชนีไปด้วย ทั้งที่สาระสำคัญที่หุ้นจะขึ้นไป ไม่ได้อยู่ตรงนั้นเป็นหลัก
แต่อยู่ที่ เรื่องราวของหุ้นที่เราถือ ชัดเจนไหม น่าดึงดูดไหม กำไรจะโตไหม :8)

นับว่าเป็นคำแนะนำ ที่ผมอ่านแล้ว สะดุงเฮือก เลย !!! นี้ล่ะมั้งที่เขาเรียกว่ากินไม่ได้ คายไม่ออก ยอมรับว่าผมกลัว กลัวมาก ถ้ามันลงมากกว่านี้ คงได้แต่ปลอมใจตัวเอง....แต่ไม่รู้จะสรรหา คำปลอบใจมาบอกตัวเองด้วยวิธีไหน..แต่เรื่องตัดขาดทุน ตอนนี้ บอกตามตรง ใจไม่กล้า !!! คงต้องรอผลประกอบการ อย่างเดียวเท่านั้น ถ้าไม่เป็นอย่างที่คิด คงต้อง บ๊าย บาย... :juju:
ดำ
ผู้ติดตาม: 89

โพสต์ที่ 11

ที่จริงควรถือหุ้นต่อหรือไม่ มีคำแนะนำง่ายๆ แต่ทำตามยาก

ลองถามตัวเองว่า ถ้าตอนนี้ยังไม่มีหุ้นตัวนี้ จะสนใจซื้อที่ราคานี้มั้ย และจะซื้อซักกี่ % ของเงินลงทุน

แล้วก็ขายออกให้เหลือเท่านั้น... จบ
ไซเคิลทาร์ม

โพสต์ที่ 12

ดำ เขียน:ที่จริงควรถือหุ้นต่อหรือไม่ มีคำแนะนำง่ายๆ แต่ทำตามยาก

ลองถามตัวเองว่า ถ้าตอนนี้ยังไม่มีหุ้นตัวนี้ จะสนใจซื้อที่ราคานี้มั้ย และจะซื้อซักกี่ % ของเงินลงทุน

แล้วก็ขายออกให้เหลือเท่านั้น... จบ

ขอบคุณ สำหรับ คำแนะนำครับ ผมพอจะได้คำตอบแล้วล่ะ... :D
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ตลาดหุ้นให้โอกาสสำหรับคุณเสมอ
/ Peter Lynch ;Beating The Street

- อย่าลงทุนเพียงเพราะความรู้สึกกลัวตกรถ
- หลายครั้ง การส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ ยังได้ผลตอบแทนมากกว่า การจ้องจอ และกดซื้อ ขาย real time

ลงทุนในสิ่งที่คุณเข้าใจ ในราคาที่เหมาะสม(ตรงนี้คุณต้องตอบตัวเองให้ได้ครับ)

มีความสุขกับการลงทุนในสิ่งที่คุณเข้าใจนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
KGYF

โพสต์ที่ 14

ผมเคยคิดแบบ จขกท. นะ ตกขบวนไปเยอะเลย

ผมหยุดซื้อตั้งแต่ พันจุด เพราะ คิดว่าแพงแล้วเกือบทุกตัว

แต่ก็ยังมีหุ้นที่ไม่ได้ตามตลาดมากมาย และวิ่งสวนตลาดด้วยซ้ำ

เมื่อตลาดลง ก็ยังขึ้น ผมก็ไม่เข้าใจนายตลาดนะ

สุดท้ายผมต้องตัดสินใจซื้อครับ ตัวพื้นฐานดี ๆ ไม่ตามตลาดมาก

ตอนนี้ผมก็ยังทยอยเก็บ หุ้นกลุ่ม ร.พ. อยู่เลยครับ แต่บอกไว้ก่อนว่า

ไม่ใช่ตัวเป้ง ๆ ผมชอบหุ้น อินดี้มากกว่า

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
ไซเคิลทาร์ม

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ ทุกๆ คนครับ ราคาหุ้นลงที่ทำให้ผมกลัวแล้ว ยังไม่เท่า ผลประกอบการ ที่ออกมาไม่ดีอย่างที่ใจคิด กลับทำให้ผมกลัว มากยิ่งกว่า เหตุการนี้ คงสอนให้ผมรู้ว่า การมั่นใจที่เต็มเปี่ยม บางที มันก็คือ ความอวดดี นี้เอง ..... :wall: :wall: รอบนี้ผมแพ้ ในแง่ของผลประกอบการ ด้วยบางอย่างที่ผม คาดไม่ถึง เอ้าว่ะ ถอย ตั้งหลัก ก่อนดีกว่า

ปล. ที่ถอยไม่ใช่ราคาหุ้นลงครับ แต่ผลประกอบการแย่ มากกว่า :wall: :wall:
uthai.l

โพสต์ที่ 16

วานบ่ายดัชนีลงไปเยอะ ทำให้เห็นว่ายังมีโอกาสอีกมากในการเก็บหุ้นดีๆครับ หาตัวที่มี MOS ให้มากๆแล้วจัดไปครับ
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
young88

โพสต์ที่ 17

noooon010 เขียน:ตลาดหุ้นให้โอกาสสำหรับคุณเสมอ
/ Peter Lynch ;Beating The Street

- อย่าลงทุนเพียงเพราะความรู้สึกกลัวตกรถ
- หลายครั้ง การส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ ยังได้ผลตอบแทนมากกว่า การจ้องจอ และกดซื้อ ขาย real time

ลงทุนในสิ่งที่คุณเข้าใจ ในราคาที่เหมาะสม(ตรงนี้คุณต้องตอบตัวเองให้ได้ครับ)

มีความสุขกับการลงทุนในสิ่งที่คุณเข้าใจนะครับ
ใช่เลย.. เราต้องมีความเข้าใจในการลงทุน แล้วความสุขจะตามมาเอง :mrgreen:
navapon

โพสต์ที่ 18

ไซเคิลทาร์ม เขียน:ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ ทุกๆ คนครับ ราคาหุ้นลงที่ทำให้ผมกลัวแล้ว ยังไม่เท่า ผลประกอบการ ที่ออกมาไม่ดีอย่างที่ใจคิด กลับทำให้ผมกลัว มากยิ่งกว่า เหตุการนี้ คงสอนให้ผมรู้ว่า การมั่นใจที่เต็มเปี่ยม บางที มันก็คือ ความอวดดี นี้เอง ..... :wall: :wall: รอบนี้ผมแพ้ ในแง่ของผลประกอบการ ด้วยบางอย่างที่ผม คาดไม่ถึง เอ้าว่ะ ถอย ตั้งหลัก ก่อนดีกว่า

ปล. ที่ถอยไม่ใช่ราคาหุ้นลงครับ แต่ผลประกอบการแย่ มากกว่า :wall: :wall:
ขอมาทักทายด้วยครับ

ถ้าผลประกอบการแย่ชั่วคราว แต่ราคาหุ้นดันตกมาก อาจเป็นโอกาสในการซื้อหุ้น แทนที่จะขายนะครับ

ขึ้นอยู่กับว่าคุณมองว่าธุรกิจนี้ในระยะยาวจะดีแค่ไหน ในธุรกิจที่ดีจริงๆก็ยังมีไตรมาสแย่ๆเกิดขึ้นได้บางครั้ง แต่ในระยะยาวมันจะฟื้นและดีขึ้นเรื่อยๆ

สรุปก็คือพยายามดูให้ดีที่สุดก่อนซื้อ แล้วจะได้ไม่ต้องมากังวล เปลี่ยนใจซื้อๆขายๆบ่อยน่ะครับ
(ช่วยๆเตือนกันนะ ผมเองก็พยายามอยู่) :D :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ไม่ทราบครับ
คนที่จะทราบดีที่สุด ก็คือตัวคุณเองน่ะครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
luangrit

โพสต์ที่ 20

MOS ที่ดี ควรจะเป็น MOS จากกิจการนะครับ
ไม่ใช่ MOS จากราคา ณ ปัจจุบัน
ไซเคิลทาร์ม

โพสต์ที่ 21

navapon เขียน:
ไซเคิลทาร์ม เขียน:ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ ทุกๆ คนครับ ราคาหุ้นลงที่ทำให้ผมกลัวแล้ว ยังไม่เท่า ผลประกอบการ ที่ออกมาไม่ดีอย่างที่ใจคิด กลับทำให้ผมกลัว มากยิ่งกว่า เหตุการนี้ คงสอนให้ผมรู้ว่า การมั่นใจที่เต็มเปี่ยม บางที มันก็คือ ความอวดดี นี้เอง ..... :wall: :wall: รอบนี้ผมแพ้ ในแง่ของผลประกอบการ ด้วยบางอย่างที่ผม คาดไม่ถึง เอ้าว่ะ ถอย ตั้งหลัก ก่อนดีกว่า

ขอมาทักทายด้วยครับ

ถ้าผลประกอบการแย่ชั่วคราว แต่ราคาหุ้นดันตกมาก อาจเป็นโอกาสในการซื้อหุ้น แทนที่จะขายนะครับ

ขึ้นอยู่กับว่าคุณมองว่าธุรกิจนี้ในระยะยาวจะดีแค่ไหน ในธุรกิจที่ดีจริงๆก็ยังมีไตรมาสแย่ๆเกิดขึ้นได้บางครั้ง แต่ในระยะยาวมันจะฟื้นและดีขึ้นเรื่อยๆ

สรุปก็คือพยายามดูให้ดีที่สุดก่อนซื้อ แล้วจะได้ไม่ต้องมากังวล เปลี่ยนใจซื้อๆขายๆบ่อยน่ะครับ
(ช่วยๆเตือนกันนะ ผมเองก็พยายามอยู่) :D :D :D

อืมน่าคิดครับ อาจจะมีคนอย่างผมเยอะ ผลประกอบการไม่ดี เลยขาย (ซึ่งผมก็ขายหมดเลย ขายทุกราคาขออย่างเดียวหายให้หมด มีคนช่วยขายเยอะ ตอนนี้ราคาหุ้นมันเลยลงเยอะ) แต่พอมาอ่าน ความคิดเห็น คุณ navapon เลยถามตัวเองว่า ก่อนที่ผมจะซื้อตอนแรก ซื้อเพราะอะไร ผมก็ได้คำตอบ....ขอบคุณครับที่ช่วยเตือน
ไซเคิลทาร์ม

โพสต์ที่ 22

luangrit เขียน:MOS ที่ดี ควรจะเป็น MOS จากกิจการนะครับ
ไม่ใช่ MOS จากราคา ณ ปัจจุบัน

ขอบคุณ ครับ ก่อนหน้านี้ผมอาจจะมอง ราคาหุ้นมากเกินไป...ผมต้องใช้เวลาศึกษา การลงทุนผมมากขึ้นกว่าเดิมแล้วล่ะ
xavi

โพสต์ที่ 23

ส่วนตัวผมนะครับ ถ้าหุ้นนั้นไม่ขึ้นแต่ผมมั่นใจในกิจการว่าในอนาคตน่าจะดี หุ้นไม่ขึ้นหรืออาจจะลงไปบ้างผมซื้อเพิ่ม

แต่ถ้าผมไม่มั่นใจ อาจเป็นเพราะว่าวิเคราะห์ไม่ดี แต่ทนเห็นราคาไม่ได้แล้วซื้อ หรือซื้อตามคนอื่นๆ ถ้าลงผมก็ยอมขาย Cut Loss ครับ :wall:

แต่ปัจจุบันตั้งแต่ศึกษาแนวทาง VI ก็ไม่ค่อยซื้อตามใครแล้วครับ เน้นวิเคราะห์ให้มั่นใจล้วนๆ
teesmile

โพสต์ที่ 24

ในตลาดหุ้นที่เเพงก็ยังมีของดีๆหลายตัวอยู่ครับ กำหนด MOS ให้เหมาะๆครับ :)
Suysak

โพสต์ที่ 25

ถ้าซื้อหุ้นดี มีปันผล ในระยะที่ยาวมว้ากกกกกก ก็ไม่ต้องซีกระมังครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
pat4310

โพสต์ที่ 26

ธุรกิจมีขึ้นมีลงครับ มันมีเหตุปัจจัยของมัน จะให้ดีตามใจเราสั่งคงไม่ได้
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
โพสต์โพสต์