สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: Level of loss

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
maoinvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: Level of loss

โพสต์ที่ 1

เชื่อว่านักลงทุนแต่ละท่านคงเคยประสบภาวะขาดทุน (loss) กันมาบ้าง นักลงทุนที่มีการวางแผนการลงทุนมาอย่างดี และมีวินัยในการลงทุน อาจไม่ค่อยเจอการขาดทุนครั้งใหญ่

แต่สำหรับนักลงทุนรายย่อยทั่วๆ ไป ที่ยังมีจิตใจไม่เข้มแข็งพอ ไม่ค่อยมีวินัยในการลงทุน ประกอบกับการไม่ค่อยมีเวลาศึกษาข้อมูลหุ้นแต่ละตัวโดยละเอียด อาจตัดสินใจที่จะถือหุ้นที่กำลังตกนั้นต่อไป โดยที่ประเมินไม่ถูกว่าก้นเหวของมันจะลงไปได้ลึกขนาดไหน พอรู้ตัวอีกทีก็พบว่า... ขาดทุนจนแทบแก้ไขอะไรไม่ทันแล้ว

ในทุกๆ ช่วงการขาดทุนนั้น สภาพจิตใจของนักลงทุนก็ค่อยๆ โดนกัดกร่อนไปด้วย อย่างที่ทราบกันว่าการลงทุนมีความเสี่ยง ก่อนการลงทุนใดๆ ก็ตาม เราควรสำรวจตัวเองว่ายอมรับความเสี่ยงได้มากน้อยเพียงใด และพยายามจำกัดความสูญเสียให้อยู่ภายในระดับความเสี่ยงที่ตนเองรับได้ แต่หากผิดพลาดขึ้นมา ก็อย่ามัวจมปลักกับความพ่ายแพ้ ต้องยอมรับความจริงและถือซะว่าใช้ประสบการณ์จากความผิดพลาดนั้นเป็นบทเรียน(ราคาแพง) สำหรับการลงทุนในครั้งต่อไปจ้า
ติดตามอ่านการ์ตูนหุ้น สารคดีชีวิตสัตว์โลก::แมลงเม่า ได้ตามลิงค์ข้างล่างจ้ะ
http://www.maoinvestor.com
http://www.facebook.com/maoinvestor
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: Level of loss

โพสต์ที่ 2

555555555555555555 ขอบคุณครับ
ชอบตอนศึกษาธรรมมะ อ่านแล้วขำ แล้วก็นึกถึงความเป็นจริง
คนเรามักจะหันหน้าเข้าหาธรรมะ เมื่อชีวิตพบกับความทุกข์ ความผิดหวัง ไอตอนสมหวังได้ดิบได้ดีก็หลงระเริง ในความเอร็ดอร่อยหอมหวานไปกับมัน
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

Re: สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: Level of loss

โพสต์ที่ 3

เยี่ยมมาก
สนุกมาก
ตลกมาก
Blueplanet
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

Like ครับ น่ารักดีครับ
Sorgios

โพสต์ที่ 5

เขียนได้น่ารักมากครับ
ชอบ "พญาปลวก"
CHIN UP, Do not give up !!!
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

สีหน้า อารมณ์ ของน้องเม่า
บอกได้คำเดียวว่า "ใช่เลย"

ชอบครับผม ^ ^
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Teerasak Boonrat

โพสต์ที่ 7

โดนครับ :D

ขนาดศึกษาธรรมะเลยครับ
Dekfaifah

โพสต์ที่ 8

สัจธรรมจริงๆสำหรับคนเล่นหุ้นเลยครับเนี่ย :D
โพสต์โพสต์