แจ้งข่าว การตัดสิทธิ์การเข้าใช้ Settrade Online ของลูกค้าที่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แจ้งข่าว การตัดสิทธิ์การเข้าใช้ Settrade Online ของลูกค้าที่

โพสต์ที่ 1

เนื่องจาก Set เกิดมีแนวโน้มพักตัว ผมเลยมองว่า Port การลงทุนระยะยาว เริ่มน่าสนใจ วันนี้จึงทำการ Login เข้าไปดู Port ดังกล่าว

ผลคือ ไม่สามารถทำการ Login เข้าไปได้ จึงทำการโทรสอบถาม Brocker พบว่า เป็นกฎใหม่ของทางตลาดหลักทรัพย์ ที่จะตัดการเข้าใช้งานของ บัญชีที่ไม่มีการซื้อขายในระยะเวลา 6 เดือน แต่หากจะทำการใช้งานต้องให้ Brocker ทำการปลดล๊อค ให้ ซึ่งการปลดทุกครั้งจะให้งานได้ 1 อาทิตย์

โดยทางแก้ไข คือ ให้ทำการซื้อกหุ้นอะไรก็ได้ 1 ครั้ง (เสียค่าธรรมเนียม)

ปัญหาคือ การลงทุนระยะยาวมันอาจไม่ได้ซื้อขาย เลยทั้งปีก็ได้หากยังไม่พบหุ้นดีๆ ที่ต้องการซื้อเก็บไว้ นั้นคือ ต่อไปนี้ตลาดหลักทรัพย์ของไทย จะไม่สมับสนุนการลงทุนประเภทระยะยาวอีกต่อไป นั้นคือ ต้องมีการซื้อขายบ่อยๆ
ใช่หรือไม่

เพื่อนๆ เห็นว่าอย่างไร
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: แจ้งข่าว การตัดสิทธิ์การเข้าใช้ Settrade Online ของลูกค้

โพสต์ที่ 2

เป็นเพราะว่าไม่ค่อยได้ login หรือเปล่าครับ
ปกติผมก็ไม่ค่อยได้ซื้อขาย แต่จะ login เข้าไปดูราคาเกือบทุกวันครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
sipoonya

Re: แจ้งข่าว การตัดสิทธิ์การเข้าใช้ Settrade Online ของลูกค้

โพสต์ที่ 3

ในแง่ของการใช้ทรัพยากรก็น่าจะถูกแล้วนะครับ
เรื่องการปิดบริการ เมื่อไม่มีการซื้อขายนานๆ
ในฐานะลูกค้า เราอาจจะไม่พอใจก็ได้

วิธีแก้ ผมเผื่อไว้อย่างนี้
1 ซื้อหุ้นที่อยากซื้อ/ขาย ในจำนวนที่อยากซื้อ ภายใน 6 เดือน
2 ซื้อหุ้นที่อยากซื้อ/ขาย ในปริมาณน้อยที่สุด ภายใน 6 เดือน
3 ซื้อหุ้นที่อยากได้รายงานประจำปี ในปริมาณน้อยที่สุด ภายใน 6 เดือน
4 ซื้อหุ้นที่ราคาต่ำที่สุดในตลาด ในปริมาณน้อยที่สุด ภายใน 6 เดือน
ค่าเสียหายก็ประมาณ ขั้นต่ำต่อวัน + ราคาหุ้น จะได้ ใช้โปรแกรมเข้าไปอีก 6 เดือน
(แต่ปกติจะไม่นานขนาดนั้น เพราะปันผลในปีๆหรือไม่ก็โอกาสในการซื้อ มันจะมาก่อน หกเดือน ฮะ)
Sixth Sense Investor
podrbu

โพสต์ที่ 4

ผมก็เคยเป็นครับ เลยแซวมาร์ไปว่าเดี๋ยวซื้อn-park. 100หุ้น
path2544

โพสต์ที่ 5

ไม่เกี่ยวกับระยะเวลาการ Login (เพราะผมเข้า Port นี้ 2-3 วันครั้งอยู่แล้ว) แต่ไม่ได้เข้าแบบแช่ไว้

ผมเห็นด้วยในแง่การใช้ทรัพยากรนะ แต่ในกรณีที่ไม่มีหุ้นใน Port นะ เพราะนั้นคือ การที่ต้องมีค่ารักษาบัญชี แต่หากผมมีหุ้นใน Port นั้นคือ ผมจ่ายค่าธรรมเนียน (ค่านายหน้า) ไปแล้ว ซึ่งนั้นหมายถึงผมมีสิทธิ์ที่จะทำการขายได้ หรือซื้อเพิ่มได้ (แบบนี้เราจะมั่นใจได้ไง ว่า หุ้นหรือเงินที่เราลงไปยังอยู่ไม่หายไป หรือไม่ถูกใคร Hack เอาเงินไป เพราะเราเข้าไปดูมันไม่ได้) แล้วเราก็จะมีความเสี่ยงหากเราพร้อมจะขายในเวลานั้น ใครจะรับผิดชอบ หากผมเข้าไปขายไม่ทันเวลา หรือซื้อเพิ่ม (ต้องของแจ้งปลดล๊อค)

1 ซื้อหุ้นที่อยากซื้อ/ขาย ในจำนวนที่อยากซื้อ ภายใน 6 เดือน
- ถ้าผมไม่เจอตัวที่มั่นใจ ผมจะไม่ซื้อ(เพราะ Port นีไม่ใช้ Daytrade) และไม่เคยคิดที่จะขายออกไปก่อนเวลาอันควร (หุ้น
เกินมูลค่าที่วางไว้)
2 ซื้อหุ้นที่อยากซื้อ/ขาย ในปริมาณน้อยที่สุด ภายใน 6 เดือน
- อันนี้จะทำให้ต้นทุน สูงเกินจำเป็น
3 ซื้อหุ้นที่อยากได้รายงานประจำปี ในปริมาณน้อยที่สุด ภายใน 6 เดือน
- ผมไม่เคยเก็บรายงานประจำปีเป็นเล่มหรือ CD มาหลายปีแล้ว เพราะ Load เก็บไว้ ต้นทุนการเก็บรักษาถูกกว่า และนำ
มาวิเคราะห์ต่อไม่ได้
4 ซื้อหุ้นที่ราคาต่ำที่สุดในตลาด ในปริมาณน้อยที่สุด ภายใน 6 เดือน
ค่าเสียหายก็ประมาณ ขั้นต่ำต่อวัน + ราคาหุ้น จะได้ ใช้โปรแกรมเข้าไปอีก 6 เดือน
- ซื้อแบบนั้น ขายก็โดนอีกเด็ง ไม่ดีมั่ง
(แต่ปกติจะไม่นานขนาดนั้น เพราะปันผลในปีๆหรือไม่ก็โอกาสในการซื้อ มันจะมาก่อน หกเดือน ฮะ)
โดยปกติไม่นะสำหรับ Port นี้ เพราะผมไม่เคยขอหุ้นระยะยาวจากใคร หากไม่วิเคราะห์เองจะไม่ซื้อ ซึ่งอาจเป็น 3 เดือนหน หรือ 1-2 ปีหนก็ได้ แต่ Port เก็งกำไรนั้นซื้อขายทุกวัน ฮ่าๆๆ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
1154
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ตอน subPrime ผมก็เจอปัญหานี้ทีนึง เพราะปิดจอไปนานเลยทีเดียว
ก็ loginไม่ได้ เลย ตั้งใจจะแก้ปัญหาด้วยการซื้อ 100 หุ้น
แต่พบว่า เอ้ย ของที่อยากได้อย่างเพียบ โชคดีตอนนั้นพ้นก้นมาแล้ว
Fresh Extra

โพสต์ที่ 7

คือมันต้องแยกกันครับ

คุณเข้า streaming ไม่ได้ ไม่ได้หมายความว่าคุณซื้อขายไม่ได้
คุณยังส่งคำสั่งซื้อขายได้อยู่ โดยส่งจากหน้าเว็บโบรคเกอร์เองเลย หรือถ้าเข้า settrade ก็ส่งคำสั่งจากแถบ order ด้านซ้ายมือได้ โดยไม่ต้อง login เข้า streaming

ทีนี้ถ้าอยากจะดู realtime ตอนซื้อขาย [ซึ่งจริงๆมันคงไม่สำคัญเท่าไหร่ถ้าคุณเป็นนักลงทุนระยะยาวจริงๆ ซื้อหุ้นที่มี MOS สูงจริงๆ]
มันก็พอมีทางแก้ครับ
1. คุณก็ซื้อหุ้นบ้าๆบอๆ ไปซัก 6 เดือนครั้งนึง เสียค่าคอมก็ขั้นต่ำครั้งละ 50 บาท สองครั้งต่อปีก็ตกปีละร้อยเดียว ถือซะว่าช่วยโบรคเกอร์ ที่ต้องจ่ายเงินค่าโปรแกรมให้คุณใช้

2. ถ้าคุณงกค่าคอมปีละ 100 บาทจริงๆ คุณก็ต้องย้ายโบรค ไปเลือกหาโบรคเกอร์ที่มีโปรแกรมRealTime เป็นของตัวเอง ไม่ต้องใช้ Streaming เช่น KIMENG มี KE-Trade อะไรทำนองนี้ คุณจะโดนตัดสิทธิใช้งานเฉพาะ streaming pro แต่โปรแกรมตัวอื่นๆมันไม่โดนด้วยครับ
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ยังสั่งซื้อ/ขายจากหน้าเว็บได้ใช่มั้ยครับ....ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
เช็คยอดเงินก็เช็คจากหน้าเว็บโบรกได้ครับ ไม่ต้องใช้ Settrade เลย
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

มีระบบสำรองครับ แต่ไม่ real time พอซื้อปุ๊ป ก็ใช้งานได้ทันที
ตอนระบบนี้เริ่มใหม่ๆ ผมซื้อหุ้นปุ๊ป Acc โดนล๊อกเลย โทรไปโวยทีหนึ่ง
มันตั้งค่าผิดหรือเปล่าอะไรแบบนี้
path2544

โพสต์ที่ 10

ซุนเซ็ก เขียน:ยังสั่งซื้อ/ขายจากหน้าเว็บได้ใช่มั้ยครับ....ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
เช็คยอดเงินก็เช็คจากหน้าเว็บโบรกได้ครับ ไม่ต้องใช้ Settrade เลย

ไม่ได้เพราะจะ Login เข้า Online ไม่ได้เลย
Fresh Extra

โพสต์ที่ 11

path2544 เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:ยังสั่งซื้อ/ขายจากหน้าเว็บได้ใช่มั้ยครับ....ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ไม่ได้เพราะจะ Login เข้า Online ไม่ได้เลย
ใช้โบรคอะไรครับ
Login เข้าหน้าเว็บไซต์โบรคเกอร์ได้รึเปล่าครับ
หรือว่า Login เข้าหน้าเว็บไซต์ Settrade ได้รึเปล่า

คือ Streaming Pro ปกติ จะใช้ไม่ได้อยู่แล้ว แต่จะ Login เข้าเว็บ 2 เว็บข้างต้นได้นะครับ แล้วใช้วิธีส่งคำสั่งโดยไม่ผ่าน Streaming เอา
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ปกติถ้าไม่มีการซื้อขายเกินหกเดือน settrade จะเข้าไม่ได้ แต่เวบโบรกเกอร์เข้าได้ปกติ ผมก็เคยเป็นใช้บริการ Kimeng แต่ไม่เคยเจอแบบที่ว่าเข้าทั้ง settrade และโบรกเกอร์ไม่ได้ ลองติดต่อ มาร์ดูครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
path2544

โพสต์ที่ 13

ไม่เอาล่ะครับ จัดเต็มง่ายกว่า ฮ่าๆๆ

ผมจัดการวิเคราะห์ แบบเร่งด่วนได้มา 4 ตัว เลือกมา 1 ตัว

ไม่เสียเล็ก เสียน้อย ไม่เสียหลักการณ์ ไม่เสียแนวทาง และความตั้งใจ

เคาะขวาทันทีได้มาแล้ว และมันก็ทำท่าจะกลับ ฮ่าๆๆ
Vassili Zaitsev

โพสต์ที่ 14

podrbu เขียน:ผมก็เคยเป็นครับ เลยแซวมาร์ไปว่าเดี๋ยวซื้อn-park. 100หุ้น
ถ้าใช้โบรกที่มีขั้นต่ำ ค่าคอมฯจะทำให้ได้ราคาแพงกว่าค่าหุ้นอีกนะครับ :mrgreen:
ในที่สุด ราคาจะวิ่งเข้าหา มูลค่าที่แท้จริง
โพสต์โพสต์