เคยเป็นกันไหมครับ ไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี มันราคาแพงไปหมด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Richman3025
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เคยเป็นกันไหมครับ ไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี มันราคาแพงไปหมด

โพสต์ที่ 1

ผมเลือกซื้อหุ้นเมื่อปลายปีและทยอยสะสมเรื่อยมา เพิ่งเริ่มทยอยขายตัวที่คิดว่าพอใจและคาดว่าไม่น่าจะไปต่อได้. ช่วงที่ SET ปรับตัวขึ้น ตอนนี้เหลืออยู่ 3 ตัวที่ถืออยู่คิดว่าน่าจะไปต่อ อยากหาซื้อตัวใหม่เพิ่มแต่หาเท่าไรก็ยังไม่เจอ อาจเป็นเพราะผมไม่เก่งพอ ดูมันแพงไปหมด เคยเป็นกันไหมครับ ตอนนี้ได้แต่ทยอยซื้อตัวที่มีอยู่ตอนย่อตัวลงเข้ามาเรื่อยๆ ต้นทุนก็ถัวสูงขึ้นเรื่อยๆ เคยเป็นกันไหมครับ คิดแล้วเศร้า ตอนนี้รู้สึกเฉาๆไปเลย มีเงินซื้อแต่ไม่รู้จะซื้อตัวไหน
บนถนนแห่งนี้ไม่มีอะไรที่แน่นอนดังคาด มีสติและขวนขวายจึงจะอยู่รอด
tum_H

Re: เคยเป็นกันไหมครับ ไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี มันราคาแพงไปหมด

โพสต์ที่ 2

ถ้ามองมุมกลับกันล่ะครับ หากซื้อแล้วหุ้นที่ถือเกิดราคาร่วง
เราก็จะมีความรู้สึกว่าไม่น่าซื้อเลย อยู่เฉยๆก็ดี

สำหรับผมเสียดาย ดีกว่าเสียใจครับ

โอกาสดีๆมักมีมาเรื่อยๆไม่รู้จบ หากยังหาตัวซื้อไม่ได้ก็รอไปเรื่อยๆ
เงินสดก็ยังคงอยู่ไม่หดหายไปไหน

รอไป 3 ปีจนตัวที่รอ มีมูลค่าที่เหมาะสมกับที่เราตั้งไว้ค่อยซื้อก็ไม่สาย
ซึ่งผมเชื่อว่า 3 ปีนั้นจะให้ผลตอบแทนที่ทำให้เรามีอิสระภาพทางการเงิน
ได้อย่างฉับพลัน

โอกาสที่ดีเลิศเพียงแค่ครั้งเดียว ก็สามารถทำให้เราบรรลุเป้าหมายได้ครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
gripen

Re: เคยเป็นกันไหมครับ ไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี มันราคาแพงไปหมด

โพสต์ที่ 3

ไม่รู้สิครับ ผมไม่สนใจราคาสักเท่าไร ก้อรู้น่ะครับว่าราคาตอนนี้ค่อนข้างสูงทุกตัว แต่ผมมองว่าผมเป็นส่วนหนึ่งของกิจการ และผมจะอยู่กับมันยาวนานมาก 15-25 ปี ดังนั้น ราคาระดับดัชนีแถวๆ 1200 จุด ผมว่าอีกสัก 15 ปี ดัชนีแถวนี้จะอยู่ที่ตีนดอยอ่ะครับ แล้วเมื่อถึงเวลานั้น ผมคิดว่า นักลงทุนนั้นอยากจะรอแล้วก้อรอที่จะซื้อที่ดัชนีต่ำๆที่ 1200 จุดก้อเป็นได้
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
Petey

โพสต์ที่ 4

gripen เขียน:ไม่รู้สิครับ ผมไม่สนใจราคาสักเท่าไร ก้อรู้น่ะครับว่าราคาตอนนี้ค่อนข้างสูงทุกตัว แต่ผมมองว่าผมเป็นส่วนหนึ่งของกิจการ และผมจะอยู่กับมันยาวนานมาก 15-25 ปี ดังนั้น ราคาระดับดัชนีแถวๆ 1200 จุด ผมว่าอีกสัก 15 ปี ดัชนีแถวนี้จะอยู่ที่ตีนดอยอ่ะครับ แล้วเมื่อถึงเวลานั้น ผมคิดว่า นักลงทุนนั้นอยากจะรอแล้วก้อรอที่จะซื้อที่ดัชนีต่ำๆที่ 1200 จุดก้อเป็นได้
คิดแบบนี้เหมือนกันครัีบ แต่ไปอ่านเจอเรื่อง Nifty 50 + กลับมานั่งอ่าน Bible (Intelligent Investor ซึ่งน่าเบื่อมากกกว่าจะจบบท -_-") ต้องกลับมาทบทวนวิธีลงทุนของตัวเองอีกที :wink:
If you only think of things that you haven't got...
You could have it all and still never have enough...
So don't worry, be happy...
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ปล่อยให้พอร์ตอยู่เฉยๆ
แล้วไปหาอะไรที่ชอบ ทำ
สักเดือนสองเดือน
ค่อยกลับมาดูใหม่ครับ

ปล.
ช่วงที่เคยเซ็งจัดๆ ของผม
คือหยิบนิยายกำลังภายในมาอ่านครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ปีที่แล้วผมเป็นนะ รู้ว่าแพงแต่ละโมภเกินความรู้ความสามารถ
แล้วก็ได้รับบทเรียนไปอย่างสาสม ด้วยตัวแดงเจ็ดหลัก
หลังจากนั้น ผมคิดแค่อย่างเดียวอยู่ให้นานสุด
survive first,profit later
ถ้าอยากจริงๆ ผมจะถามตัวเองว่าสบายใจจะถือเป็นเงินเท่าไหร่
ผมเข้าใจนะ บางทีเห็นหุ้นที่รู้สึกดีแล้วมันอดคันไม่ได้
show me money.
pullmeunder

โพสต์ที่ 7

Know when not to do anything
Richman3025

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ ที่ผ่านมาผมก็ทำหน้าที่เหมือนเดิมคือนั่งดูงบตัวที่สนใจและราคายังไม่ไปไกล แล้วก็จัดการไปแล้วเต็มที่เลย. 1 ตัว พูดง่ายๆว่าหายคันเลย หวังว่าจะเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องนะครับ ตัวที่ถืออยู่ก็ค่อยๆปรับขึ้นตามตลาด ผมว่าผมเป็นโรคจิตอย่างนึงเห็นเงินอยู่เฉยๆไม่ได้ ที่ผ่านมานั่งอ่านแต่งบจนภรรยาจะไปฟ้องศาลที่อินเดียละ ^_^. คลายเครียดนะครับ.

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกๆคำแนะนำ ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จจากการลงทุนปี มังกร
บนถนนแห่งนี้ไม่มีอะไรที่แน่นอนดังคาด มีสติและขวนขวายจึงจะอยู่รอด
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

ถ้าเริ่มตัน ไม่รู้จะซื้ออะไร ลองบอกมาร์ครับว่าที่โบร้กไปวิสิทบริษัทไหนขอไปด้วย
โหลด 56-1 ของบริษัทที่ยังไม่รู้ว่าประกอบกิจการอะไรมาอ่านวันละ สองแห่ง
หาเพื่อนเป็นกลุ่มนัดกินข้าวแชร์ไอเดียกัน
(แนะนำว่าในกลุ่มควรมี คนจากหลายสายอาชีพ วิศวะ หมอ ทนาย นักบัญชี นักธุรกิจ และอื่นๆ เพื่อให้ได้มุมมองรอบด้านต่อธุรกิจนั้นๆ)
ถึงไม่ได้หุ้นใหม่ๆให้ซื้อ แต่ทั้งหมดนี้จะทำให้เข้าใจกลไกเศรษฐกิจ และรู้ว่าอะไรเกิดขึ้น กิจการไหนจะได้ประโยชน์
และรู้ว่า จะมองเห็นขาขึ้นขาลงของธุรกิจแต่ละกลุ่มได้อย่างไร

ลองดูครับ ขอให้ประสบความสำเร็จและมีความสุขกับการลงทุน
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
โพสต์โพสต์