รบกวนถามหุ้นที่ขึ้น XD หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
bart
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามหุ้นที่ขึ้น XD หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าหุ้นขึ้น XD แปลว่าถ้าคนซื้อจะไม่ได้ปันผล แต่คนที่ขายหุ้นที่กำลังขึ้นXD จะเป็นคนได้ปันผลใช่มั๊ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

Re: รบกวนถามหุ้นที่ขึ้น XD หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

bart เขียน:ถ้าหุ้นขึ้น XD แปลว่าถ้าคนซื้อจะไม่ได้ปันผล แต่คนที่ขายหุ้นที่กำลังขึ้นXD จะเป็นคนได้ปันผลใช่มั๊ยครับ
ถ้าหุ้นขึ้น XD แปลว่าถ้าคนซื้อจะไม่ได้ปันผล

แต่คนที่ขายหุ้นที่กำลังขึ้นXD จะเป็นคนได้ปันผลใช่มั๊ยครับ อันนี้ไม่แน่ จับหลักคือ

ถ้าหุ้นขึ้น XD แปลว่าถ้าคนซื้อจะไม่ได้ปันผล
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
jmb2511

Re: รบกวนถามหุ้นที่ขึ้น XD หน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าจําไม่ผิด ได้ครับ หมายถึงคนขายได้นะครับ
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
todsapon

โพสต์ที่ 4

jmb2511 เขียน:ถ้าจําไม่ผิด ได้ครับ หมายถึงคนขายได้นะครับ
ไม่ได้ครับถ้าคนขายคนนั้น ซื้อตอนขึ้น XD
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
bart

โพสต์ที่ 5

แล้วเงินปันผลของหุ้นที่ซื้อขาย ช่วงที่มี XD ใครเป็นคนได้ไปครับ. เพราะยังไงเงินปันผลก็ต้องจ่ายตามจำนวนหุ้นที่มีทั้งหมดของบริษัทใช่มั๊ยครับ
meditate
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ทุกคนที่ถือหุ้นจนขึ้นXD เป็นคนได้ปันผลครับ พอขึ้นXD แล้วไม่ว่าซื้อมาขายหรือซื้อมาถือก็ไม่ได้ปันผลทั้งนั้นครับ
สุดท้ายคือ"ไม่มี"
aitim

โพสต์ที่ 7

ตามความเข้าใจของผม

สมมุติ หุ้นA ผมซื้อมา 100 หุ้น ณ วันที่ 1 ถือไปจนถึงวันที่หุ้นAนั้นขึ้น XD คราวนี้ วันถัดมาผมก็ขายไปให้กับบัฟเฟตต์ไปหมดเลย ต่อมาบัฟเฟตต์ก็ขายต่อไปอีกเรื่อยๆไม่รู้กี่คนต่อกี่คน แต่พอวันจ่ายปันผลหุ้นA ครั้งนั้นผมจะได้ปันผลหุ้นA ไป แต่รอบต่อไปๆ จะไม่ได้แล้วเพราะไม่ได้ถือหุ้นA ใน ณ หุ้นA กลับไปขึ้น XD รอบที่สอง คนที่จะได้รับปันผลรอบสองก็คือคนที่ถือหุ้นA ก่อน XD ขึ้นรอบสอง

รบกวนช่วยบอกหน่อยครับว่าผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ
ความรัก สามารถทำให้คนที่เลวอย่างหาดีไม่ได้กลายมาเป็นคนดีที่สุดประเสริฐได้ และทำให้คนดีที่ไม่มีที่ติกลายเป็นคนเลวที่ไม่มีใครเทียม
tum_H

โพสต์ที่ 8

aitim เขียน:ตามความเข้าใจของผม

สมมุติ หุ้นA ผมซื้อมา 100 หุ้น ณ วันที่ 1 ถือไปจนถึงวันที่หุ้นAนั้นขึ้น XD คราวนี้ วันถัดมาผมก็ขายไปให้กับบัฟเฟตต์ไปหมดเลย ต่อมาบัฟเฟตต์ก็ขายต่อไปอีกเรื่อยๆไม่รู้กี่คนต่อกี่คน แต่พอวันจ่ายปันผลหุ้นA ครั้งนั้นผมจะได้ปันผลหุ้นA ไป แต่รอบต่อไปๆ จะไม่ได้แล้วเพราะไม่ได้ถือหุ้นA ใน ณ หุ้นA กลับไปขึ้น XD รอบที่สอง คนที่จะได้รับปันผลรอบสองก็คือคนที่ถือหุ้นA ก่อน XD ขึ้นรอบสอง

รบกวนช่วยบอกหน่อยครับว่าผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ
Record Date
Record Date คือ วันที่ผู้ถือหุ้นที่มีชื่อปรากฏในทะเบียนผู้ถือหุ้น ณ วันนั้น เป็นผู้รับสิทธิใด ๆ เช่น สิทธิเข้าร่วมประชุม สิทธิรับเงินปันผล สิทธิรับซื้อหุ้นเพิ่มทุน เป็นต้น คณะกรรมการบริษัทจะเป็นผู้พิจารณากำหนดวัน Record Date เพื่อให้ผู้ถือหุ้นที่มีชื่ออยู่ ณ สิ้นวัน Record Date นั้น ๆ เป็นผู้ได้รับสิทธิในการดำเนินการใด ๆ ของบริษัท โดยจะปิดสมุดทะเบียนพักการโอนหุ้นหลังวัน Record Date เพียง 1 วันเท่านั้น การใช้เกณฑ์
Record Dateนอกจากจะเป็นการดำเนินการที่สอดคล้องกับมาตรฐานสากลแล้ว ระยะเวลาปิดสมุดทะเบียนที่ลดลงดังกล่าวถือเป็นการลดระยะเวลาการรอคอย สำหรับผู้ถือหุ้นที่ต้องการโอนหุ้นด้วย นอกจากนี้ การใช้เกณฑ์ Record Date ในการจัดประชุมผู้ถือหุ้นจะช่วยให้บริษัทจดทะเบียนมีเวลาเตรียมการเพื่อจัดประชุมผู้ถือหุ้นได้นานขึ้น เนื่องจากคณะกรรมการสามารถกำหนดวันดังกล่าวได้ล่วงหน้าไม่เกิน 2 เดือนก่อนวันประชุม อีกทั้งผู้ถือหุ้นมีเวลาเพิ่มขึ้นสูงสุด 40 วัน ในการศึกษาข้อมูลก่อนเข้าร่วมประชุม

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
โพสต์โพสต์