ข้อคิดที่ได้จากการลงทุน ของคนเขลาๆคนหนึ่ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ข้อคิดที่ได้จากการลงทุน ของคนเขลาๆคนหนึ่ง

โพสต์ที่ 31

คลายเครียด เขียน::cool: :cool: :cool: :cool: :cool:
:cool: :cool: :cool: :cool: :cool:
:cool: :cool: :cool: :cool: :cool:
ข้าน้อยขอคารวะท่านจ้าวสำนักครับ :oops:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
KGYF
ผู้ติดตาม: 0

Re: ข้อคิดที่ได้จากการลงทุน ของคนเขลาๆคนหนึ่ง

โพสต์ที่ 32

เยี่ยมครับ

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
นพพร

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณที่แชร์ไอเดียดีๆครับผม :B
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
kraikria
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 34

เตือนสติหลายๆคนได้ดีครับ. รวมทั้งผมด้วย
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
picklife

โพสต์ที่ 35

ake3004 เขียน:คน(ไม่)ธรรมดาก้บเเนวคิดไม่ธรรมดา

ซูฮกค้บ
ขอเติมหน่อยครับ^^
ขอบคุณพี่noooon010 มากครับที่ช่วยแชร์
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 36

surachaichia เขียน:ความรู้สึกกับการลงทุนแยกกันยาก
ผมคิดว่าอะไรที่เขียนจากประสบการณ์นี่ดีกว่าการคำนวณเป็นไหนๆครับ
การคำนวณทำให้เรารู้ภาพรวมกว้างๆนะครับพี่
ผมเชื่อว่าเหตุผลในการไม่ดูตลาด หากเราคำนวนดีๆ เราอาจจะเจอเหตุผลก็ได้นะครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
n_milkka

โพสต์ที่ 37

:P
ทำสิ่งดีๆเถิด อย่าทำสิ่งที่ไม่ดีเลย
เพราะ....ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก
หลายคนใช้ชีวิตอย่างประมาท
หลายคนหาอะไรมาฆ่าเวลา
จนลืมไปว่า "ค่าของเวลาเป็นเช่นไร" คติของพี่ที่เคารพ ^^
แงซาย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

noooon010 เขียน: ปล.สิ่งหนึ่งที่ทำให้สติของเราเสียได้ นั่นคือการจ้องตัวเลขที่วิ่งๆกัน
หลายครั้ง ปรมาจารย์จึงบอกว่า หยุดดูราคาหุ้น real time ซะบ้างก็ดีนะ

หลายครั้งมันทำยาก แต่ต้องทำ
เพราะไม่เช่นนั้น เซียนหุ้น ก็คงทำผลตอบแทนได้แพ้เด็กประถม หรือ ซื้อหุ้นตามการปาเป้าของลิงครับ

ผมได้รับบทเรียนนี้มาแล้วหลายครั้งครับ ^^
ถ้าดูราคาหุ้นreal time จ้องตัวเลขวิ่งขึ้น วิ่งลง แล้วจิตหวั่นไหว ...........

แล้วเลยคิดว่า ปิดจอหนี เราไม่ดูจอดีกว่า ............

คงไม่ต่างอะไรกับพระหรือคนที่ไปนั่งหลับตา นั่งสมาธิในป่า ตั้งสติ ทําสมาธิทําได้ .................

แต่พอมาอยู่ในชีวิตจริง สิ่งแวดล้อมจริง ในชีวิตประจําวัน แล้วสติแตก ธาตุไฟแตกซ่าน ............

เคยมีคนบอกว่า " การทํางานคือการปฎิบัติธรรม " ..................

แต่ผมก็คิดเหมือนกันว่า " การจ้องดูจอ ดูตัวเลขวิ่งขึ้น วิ่งลง ก็เป็นการฝึกปฎิบัติธรรม " ได้เช่นกันครับ ............

ดูก็ได้ ไม่ดูก็ได้ ดูก็ดูด้วยสติ ด้วยจิต ที่ไม่หวั่นไหววูบวาบไปตามตัวเลขที่วิ่งขึ้นวิ่งลง ................
Free your life , Fly your love
แงซาย

โพสต์ที่ 39

" เมื่อไม่เรียนแล้วใยเล่าเจ้าจะรู้ เมื่อไม่ดูแล้วใยเล่าเจ้าจะเห็น เมื่อไม่ทำแล้วใยเล่าเจ้าจะเป็น "

เมื่อไม่ดูแล้วจะเห็น " โอกาส " ที่เกิดขึ้นได้อย่างไร ..................

" โอกาส " อันเกิดจากการที่ใครทําอะไรโง่ๆ .................

ทั้งไล่ซื้อแบบโง่ๆจนราคาแพงเกินมาก หรือ ขายแบบโง่ๆจนราคาถูกแบกะดิน .............

แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องเฝ้าจอตลอดแบบตาไม่กระพริบ ..................

ถ้าเฝ้าจอแล้วกลัวว่าจะซื้อไม่ทัน ขายไม่ทัน จนไม่กล้าไปขี้ไปเยี่ยว หรือ ทําภาระกิจที่จําเป็นอื่นๆ .............

ก็อย่าไปดูมันเลยครับ ...................
Free your life , Fly your love
whiteknight_p

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านที่มาแชร์

ผมเป็นคนนึงที่เพิ่งเริ่มแนวทาง VI และก็ชอบอ่านบทความคือแนวคิด ข้อเตือนใจแบบนี้ ซึ่งมันทำให้เราได้สติขึ้นมา
ที่สำคัญ ได้เรียนรู้ผ่านประสบการณ์ของพี่ๆ ที่พบมาแล้วมาสอนต่อ เหมือนพี่สอนน้องครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
pat4310
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 41

แงซาย เขียน:
noooon010 เขียน: ปล.สิ่งหนึ่งที่ทำให้สติของเราเสียได้ นั่นคือการจ้องตัวเลขที่วิ่งๆกัน
หลายครั้ง ปรมาจารย์จึงบอกว่า หยุดดูราคาหุ้น real time ซะบ้างก็ดีนะ

หลายครั้งมันทำยาก แต่ต้องทำ
เพราะไม่เช่นนั้น เซียนหุ้น ก็คงทำผลตอบแทนได้แพ้เด็กประถม หรือ ซื้อหุ้นตามการปาเป้าของลิงครับ

ผมได้รับบทเรียนนี้มาแล้วหลายครั้งครับ ^^
ถ้าดูราคาหุ้นreal time จ้องตัวเลขวิ่งขึ้น วิ่งลง แล้วจิตหวั่นไหว ...........

แล้วเลยคิดว่า ปิดจอหนี เราไม่ดูจอดีกว่า ............

คงไม่ต่างอะไรกับพระหรือคนที่ไปนั่งหลับตา นั่งสมาธิในป่า ตั้งสติ ทําสมาธิทําได้ .................

แต่พอมาอยู่ในชีวิตจริง สิ่งแวดล้อมจริง ในชีวิตประจําวัน แล้วสติแตก ธาตุไฟแตกซ่าน ............

เคยมีคนบอกว่า " การทํางานคือการปฎิบัติธรรม " ..................

แต่ผมก็คิดเหมือนกันว่า " การจ้องดูจอ ดูตัวเลขวิ่งขึ้น วิ่งลง ก็เป็นการฝึกปฎิบัติธรรม " ได้เช่นกันครับ ............

ดูก็ได้ ไม่ดูก็ได้ ดูก็ดูด้วยสติ ด้วยจิต ที่ไม่หวั่นไหววูบวาบไปตามตัวเลขที่วิ่งขึ้นวิ่งลง ................
ต้องเป็นสมาธิชนิดจิตตั้งมั่นเป็นผู้รู้ผู้ดูด้วยความเป็นกลางจะเห็นจิตทำงานเป็นไตรลักษณ์เปลี่ยนแปลงตามเหตุปัจจัยมีเหตุก็เกิดหมดเหตุก็ดับ บังคับไม่ได้

ยึดมั่นว่าหุ้นเป็นของเรา(ซื้อหุ้นเป็นส่วนของทุนบริษัทนี้ก็เป็นของเราตามกฎหมาย)=>ราคาหุ้นวิ่งขึ้นลง(สิ่งกระทบ)=>ผัสสะ(จิตที่ไปรู้สิ่งกระทบ)=>เวทนา(สุข ทุกข์ เฉยๆ)=>กิเลศ(โลภอยากได้กำไรเยอะ โทสะหุ้นลงแล้วเครียด โมหะหลงฟุ้งซ่าน)
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
livermore

โพสต์ที่ 42

Thank
hsrb89nui

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณมากสำหรับข้อคิดดีๆ ค่ะ