หู้นที่คาดว่าจะเข้า set 50

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
taweepan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หู้นที่คาดว่าจะเข้า set 50

โพสต์ที่ 1

หุ้นที่จะเข้าเซ็ต 50 ถ้าเข้าได้แล้วบางกองทุนสามารถซื้อได้จะทำให้ราคาหุ้นขึ้นไปอีกใช่ไหมครับ แล้วมีบางหุ้นที่เข้าแล้วหุ้นไม่ขึ้นแต่กลับลงบ้างไหม ...
amornd
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หู้นที่คาดว่าจะเข้า set 50

โพสต์ที่ 2

ถ้ามีคนขายมากกว่าคนซื้อ ราคาน่าจะลงครับ
ถ้ากลับกัน ราคาก็น่าจะขึ้นครับ :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 89

Re: หู้นที่คาดว่าจะเข้า set 50

โพสต์ที่ 3

เคยอ่านบทวิเคราะห์ (น่าจะเป็นของ ASP) จากสถิติย้อนหลังเฉลี่ยกี่ครั้งก็จำบ่ได้

หุ้นที่ถูกเพิ่มเข้าคำนวณใน SET50 ในช่วง 1 เดือนก่อนหน้า (ซึ่งตลาดจะประกาศล่วงหน้าแล้ว) ราคาหุ้นจะขึ้นดีกว่าตลาด 5-10% (ไม่แน่ใจ)

แต่ที่สังเกตจากรอบล่าสุด BJC SPALI TPC ช่วงธันวาคมที่ผ่านมาชนะตลาดกระจุย ไปลองหาข้อมูลดูนะครับ
โพสต์โพสต์