ถามเรื่อง SCC หน่อยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
rafael
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่อง SCC หน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 1

SCC เป็นบรษัท Holding Company มีธุรกิจอยู่ 6 ธุรกิจ รบกวนผู้รู้บอกผมหน่อยว่าชื่อย่อของแต่ละบริษัทมีออะไรบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก๊วยเจ๋ง

Re: ถามเรื่อง SCC หน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 2

บริษัทย่อย(business unit)เช่นscg chemicals, scg paper, scg cement ไม่ได้จดทะเบียนในตลาดนะครับ เลยไม่มีชื่อย่อครับ
風林火山
tawitin9

โพสต์ที่ 3

มีในตลาดบางตัวเช่น qcon, tpc
rafael

โพสต์ที่ 4

ว่าเเล้วทำไมหาไม่เจอ ขอบคุณมากครับ
ก๊วยเจ๋ง

โพสต์ที่ 5

tawitin9 เขียน:มีในตลาดบางตัวเช่น qcon, tpc
อย่างqcon tpc จะเปนบริษัทลูกในแต่ละbuครับ เช่น tpc เปนลูกของ scg chemicals ครับ
風林火山
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 6

ทำไมไม่ลองหาอ่านดูจาก แบบ56-1 หรือว่า website ของ siam cement เองละครับ ผมว่าข้อมูลลักษณะนี้มันหาไม่ยากนะ

รูปภาพ
tawitin9

โพสต์ที่ 7

ก๊วยเจ๋ง เขียน:
tawitin9 เขียน:มีในตลาดบางตัวเช่น qcon, tpc
อย่างqcon tpc จะเปนบริษัทลูกในแต่ละbuครับ เช่น tpc เปนลูกของ scg chemicals ครับ
ใช่ครับ แนะนำเผื่อเค้าอยากลงทุนบ.ของscg
rafael

โพสต์ที่ 8

Quantum of Solace เขียน:ทำไมไม่ลองหาอ่านดูจาก แบบ56-1 หรือว่า website ของ siam cement เองละครับ ผมว่าข้อมูลลักษณะนี้มันหาไม่ยากนะ

รูปภาพ
อ๋อ 56-1 ผมอ่านมาเรียบร้อยเเล้วครับ แต่ 56-1 บอกเเค่ว่ามีธุกิจหลักเเค่ 6 ธุรกิจ เเละแบ่งย่อยออกไปเป็น ร้อยธุรกิจครับแต่ใน 56-1 ไม่ได้บอกชื่อย่อนะครับ และผมหาในตลาดก็เจอแค่ 3 ตัว Q-CON , TPC , TCP ผมเลยอยากรู้ข้อมูลที่เหลือน่ะครับ ถ้าบริษัทลูกอีก 3 บริษัทไม่ได้จดทะเบียนจริงคงจะตรวจงบการเงินลำบากอ่าครับ เพราะว่ามีแต่งบรวมที่บริษัทแม่ทำมาให้อ่าครับ
ความเสี่ยงที่สุดคือไม่รู้สิ่งที่เราลงทุนอยู่
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

อ่านในรายงานประจำปีได้ครับ มีครบทุกบริษัท
rafael

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากๆนะครับทุกความคิดเห็น
โพสต์โพสต์