CPF กับการเทคโอเวอร์ CPP

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
forevervalue
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

CPF กับการเทคโอเวอร์ CPP

โพสต์ที่ 1

สวัสดีคับ ผมเป็นน้องใหม่ของ tvi ก็กำลังศึกษาแนวทางการเป็น vi แบบค่อยเป็นค่อยไป กระทู้นี้ผมอยากได้ความเห็นของพี่ๆ vi คับเกี่ยวกับหุ้น CPF ซึ่งตอนนี้มีข่าวว่าเข้าเทคโอเวอร์ CPP ที่ประเทศจีนตั้งแต่เมื่อปลายปีที่แล้ว ส่วนตัวผมให้ความสนใจกับหุ้นนี้เป็นพิเศษ เนื่องจากการเทคโอเวอร์เผื่อขยายธุรกิจ ซึ่งเป็นการทำตลาดในประเทศจีนซึ่งเป็นตลาดค่อนข้างใหญ่อีกทั้ง CPP ยังเป็นเจ้าของ CPV ตลาดการเกษตรครบวงจรที่เวียดนามเพื่อที่จะทำให้ตัวเองเป็น "ครัวของโลก" ซึ่งคาดว่าการเข้าเทคจะทำให้กำไรของ CPF หลังจากเข้าเทคสมบูรณ์แบบ เติบโตขึ้น 50% อีกทั้ง งบการเงินของ CPF ส่วนตัวผมมองว่ามีอัตราการเติบโตของกำไรเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ค่า PE ขึ้นไปสูงถึง 17 เท่า เลยยังทำให้ผมชั่งใจ คิดไม่ตก ว่าจะเข้าถือดีหรือไม่ ใครมีความคิดเห็นอย่างไร ช่วยแนะนำ สั่งสอนผมด้วยคับ
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: CPF กับการเทคโอเวอร์ CPP

โพสต์ที่ 2

กำไรไม่ได้โต50%หลังเทคนะครับ ที่โต50%คือยอดขาย ลองกลับไปอ่านรายละเอียดอีกรอบดูครับ ส่วนเรื่องราคาคงต้องตัดสินใจเองครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
panwasit

โพสต์ที่ 3

ไม่แน่ใจนะครับ แต่เหมือนกำไรจะขึ้น 20% หรือเปล่านะครับ จำไม่ค่อยได้
ปล ความเห็นส่วนตัว
ภาพประจำตัวสมาชิก
HARINLUX

โพสต์ที่ 4

น่าจะรอดูตอนรวมงบการเงินของ cpp ใน ไตรมาส 1/55 ก่อน ค่อยพิจารณาลงทุน จะดีกว่า

--------------------------
ความรู้ คู่คุณธรรม
canskate
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ยอดขาย54% กำไรสุทธิ24% กำไรต่อหุ้น 13% น่าะประมาณนี้น่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
goldrich

โพสต์ที่ 6

ถ้ายังไม่แน่ใจซื้อสัก 5% ของเงินก็ได้ครับ

ถ้าเข้าตอนนี้ก็ 36 กำลังสวย

เดียวไปขาย 40 หรือยาวๆก็ได้

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พอดีผมเองก็ทำงานอยู่ CP ตอนนี้ CPF จะรวมกับอีก 10 บริษัท ซึ่งมีบริษัทไรมั่งผมก็จำไม่ได้ แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น CPFTH ส่วนตัวผมคิดว่าตรงนี้น่าจะมีส่วนทำให้ยอดขาย กับ กำไรโตขึ้นอีก ก็เลยยิ่งทำให้ผมสนใจครับ

โพสต์ที่ 8

HARINLUX เขียน:น่าจะรอดูตอนรวมงบการเงินของ cpp ใน ไตรมาส 1/55 ก่อน ค่อยพิจารณาลงทุน จะดีกว่า

หุ้น cpp ในตลาดหุ้นไทยไม่มีหนิครับ หรือว่าต้องไปดูที่ไหนหรอครับ อันนี้ไม่รู้จิงๆ
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

forevervalue เขียน:
HARINLUX เขียน:น่าจะรอดูตอนรวมงบการเงินของ cpp ใน ไตรมาส 1/55 ก่อน ค่อยพิจารณาลงทุน จะดีกว่า

หุ้น cpp ในตลาดหุ้นไทยไม่มีหนิครับ หรือว่าต้องไปดูที่ไหนหรอครับ อันนี้ไม่รู้จิงๆ
cpp อยู่เวียดนามล่ะมั้งครับ

ลองหาข่าวเก่า ๆ อ่านคอนเฟิมดูอีกที
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 10

forevervalue เขียน:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พอดีผมเองก็ทำงานอยู่ CP ตอนนี้ CPF จะรวมกับอีก 10 บริษัท ซึ่งมีบริษัทไรมั่งผมก็จำไม่ได้ แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น CPFTH ส่วนตัวผมคิดว่าตรงนี้น่าจะมีส่วนทำให้ยอดขาย กับ กำไรโตขึ้นอีก ก็เลยยิ่งทำให้ผมสนใจครับ
CPF ไม่ได้จะไปรวมกับอีก 10 บริษัทนะครับ 10 บริษัทดังกล่าวเป็นบริษัทลูกของ CPF อยู่แล้ว และเพื่อให้เกิดความโปร่งใสและประสิทธิภาพ ทั้ง 10 บริษัทนั้นจึงมาควบรวมกันเป็น CPF (Thailand) ครับ การควบรวมไม่ได้ทำให้ยอดขายหรือกำไรเพิ่มขึ้นนะครับ ยังคงเท่าเดิมเหมือนกับก่อนควบรวม

สำหรับดีล CPP นั้น ผมแนะนำให้ดาวน์โหลด "ความเห็น IFA เรื่องการได้มาซึ่งสินทรัพย์และรายการที่เกี่ยวโยงกันเกี่ยวกับการเข้าซื้หลักทรัพย์ของ C.P. Pokphand Co., Ltd." ตามลิงค์ข้างล่างนะครับ รายงานดังกล่าวเปิดเผยต่อตลาดหลักทรัพย์วันที่ 30 ธ.ค. 2554

http://www.set.or.th/set/companynews.do ... country=TH

ผมคิดว่าน่าจะทำให้เข้าใจมากขึ้นนะครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
young_5432

โพสต์ที่ 11

canskate เขียน:ยอดขาย54% กำไรสุทธิ24% กำไรต่อหุ้น 13% น่าะประมาณนี้น่ะ
ทำไมยอดขายเพิ่มมาจิ้นถึงลดลงครับ รึว่าเป็นพวก farm ซะเยอะ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
canskate
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

มันพ่วงหนี้สินมาด้วยครับเลยทำให้กำไรสุทธิโตได้เพียง24เปอ
young_5432

โพสต์ที่ 13

canskate เขียน:มันพ่วงหนี้สินมาด้วยครับเลยทำให้กำไรสุทธิโตได้เพียง24เปอ
ช่วยอธิบายนิดนึงครับ งบกำไรขาดทุนเกี่ยวยังไงกับหนี้สินครับ การคิดกำไรสุทธิ ที่เกี่ยวน่าจะมีค่าเสื่อมที่มาตัดรึป่าวครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
โพสต์โพสต์