ถ้าซื้อหุ้นตอนนี้จะผิดปกติไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vibuffet2010
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ถามเซียนหุ้นมาหลายคน
ผ่าน 900 จุด อย่าซื้อ น้ำท่วมหนัก งบจะออกมาแย่
ผ่าน 950 จุด อย่าซื้อ ยูโรกำลังจะแตก
ผ่าน 1000 จุด อย่าซื้อ ดอลล่าห์แข็ง บาทอ่อน ต่างชาติจะขายหุ้นทิ้ง แนวต้านสำคัญ
ผ่าน 1050 จุด อย่าซื้อ สูงมากแล้ว
ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อหุ้นเพิ่ม หุ้นที่มี ซื้อเอาปันผล 16 บาทต่อหุ้น ก็มาติดดอยอยู่
เล็งซื้อพวก พลังงาน ปิโตร แบงค์ อสังหา สื่อสารใน SET50 อย่างละ 20 %
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ถ้าซื้อหุ้นตอนนี้จะผิดปกติไหม

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวผมมีซื้อบ้างครับ
แต่ซื้อเฉพาะตัวที่เคยเล็งๆไว้
แล้วราคาลดลงแบบชั่วคราว

แต่ซื้อช่วงนี้ก็ต้องระวังนะครับ เพราะ SET 1000 กว่า
ราคาก็ค่อนข้างสูงครับ
MOS ก็น้องลงตามไปด้วย ความเสี่ยงก็มากขึ้น
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
pawattt
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถ้าซื้อหุ้นตอนนี้จะผิดปกติไหม

โพสต์ที่ 3

อาจตจะซื้อได้บางตัวครับที่ยังขึ้นมาไม่เยอะ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ไม่ผิด ถ้าเจอตัวที่ undervalue
Yaiba123

โพสต์ที่ 5

ผมว่าเซียนจริงๆ น้อยคนที่จะสนใจ set index นะ.....
สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...
KB

โพสต์ที่ 6

vibuffet2010 เขียน:ถ้าซื้อหุ้นตอนนี้จะผิดปกติไหม
ถามเซียนหุ้นมาหลายคน
ผ่าน 900 จุด อย่าซื้อ น้ำท่วมหนัก งบจะออกมาแย่
ผ่าน 950 จุด อย่าซื้อ ยูโรกำลังจะแตก
ผ่าน 1000 จุด อย่าซื้อ ดอลล่าห์แข็ง บาทอ่อน ต่างชาติจะขายหุ้นทิ้ง แนวต้านสำคัญ
ผ่าน 1050 จุด อย่าซื้อ สูงมากแล้ว
ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อหุ้นเพิ่ม หุ้นที่มี ซื้อเอาปันผล 16 บาทต่อหุ้น ก็มาติดดอยอยู่
เล็งซื้อพวก พลังงาน ปิโตร แบงค์ อสังหา สื่อสารใน SET50 อย่างละ 20 %
จะเล็งซื้อหุ้นเป็นตัวๆ ไป หรือจะซื้อดัชนี set index ละครับ
sipoonya

โพสต์ที่ 7

ซื้อได้ครับ ไม่ผิดปกติแต่อย่างใด ถ้าหาซื้อหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าที่เราหาได้ และมีความปลอดภัยพอสมควร
มานั่งรอ set อย่างเดียวจะเสีย "ค่าเสียโอกาส" มากกว่า เพราะไม่มีใครรู้อนาคตแน่นอน
แต่ซื้อเพราะเหตุอันใด ก็ขายเพราะเหตุอันนั้น พยายามรักษาวินัยและเหตุผล อย่าหวั่นไหวตามคนอื่นมาก
ผลตอบแทนของท่านจะแปรผันตามความรู้ อีกทั้งความรู้ช่วยลดความเสี่ยง นอนหลับสบายครับ :D
Sixth Sense Investor
preecha_w

โพสต์ที่ 8

ผมเองมีเงินสดติดพอร์ทไว้ 12-13 % เผื่อวันที่มีหุ้นถูกๆเต็มตลาดครับ
ฟังนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่ก็บอกว่าควรมีหุ้นสัก 20% ก็มี 50% ก็มี
แต่พวกนักวิเคราะห์ต้องเข้าใจว่าเขามีหน้าที่ให้ข้อมูลที่เขาวิเคราะห์อย่างเป็นระบบ
แต่เหตุมักถูกยกมาเอ่ย หลังจากผลได้เกิดขึ้นแล้ว เสมอๆ
ไม่มีใครรู้อนาคตจริงๆครับ หลังจากได้อ่านหนังสือเรื่อง "เศรษศาสตร์แห่งความจริง"
ก็อยากจะทำตรงข้ามกับแมส ถ้าคิดว่า แมสมักขาดทุนครับ
ครูใหญ่ ดร.นิเวศน์เคยบอกว่า ซื้อตอนที่ตลาดซบเซามากๆนี่ก็ดี
เพราะหลังจากหมีมาเยือนแล้ว ไม่นานกระทิงมักจะตามมา
ใครจะรู้ครับ ปีนี้เราอาจเห็น 1500 จุด หรือ 700 จุดก็ได้

หลักการลงทุนนี่มันละเอียดอ่อนจนสามารถเรียกได้ว่าเป็นศิลปะเลยครับ
คือล้านคนก็ล้านแบบ ไม่มีซ้ำ แต่ถ้าดูแก่นวีไอจริงๆ ก็คงต้องดูกิจการที่มีแนวโน้มเติบโตในอนาคต และราคามีความปลอดภัยที่จะเข้าซื้อ โอกาสขึ้นมากกว่าลง ว่างั้น

ใครทำงานประจำมีเงินเหลือจากค่าใช้จ่ายประจำก็ควรออมไว้นะครับ
พอร์ทจะได้ก้าวหน้าขึ้นอย่างมั่นคง
ผมเอง หลังจากส่งเด็กคนหนึ่งเรียนจนจบปริญญาตรีแล้ว
(ตอนนี้ ปีสามเทอมสอง) ก็คงพอเหลือมาลงเพิ่มได้ทุกเดือน
เพราะปีนึงมานี้แทบไม่ได้เพิ่มเข้าไปเลย มีแต่เอาปันผลมาเพิ่มกลับเข้าไป
noonnsn

โพสต์ที่ 9

ผมค่อยๆชื้อครับและโดยไมได้สนใจตลาดดูที่กิจการอย่างเดียวเพราะเราไม่มีทางรู้ว่าวันนี้จะเป็นอย่างไรรู้อย่างเดียวว่ากิจการเราขายดีขึ้นทุกๆวัน
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

ใครคือเซียน ?
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
koh

โพสต์ที่ 11

เซียนดัชนี :)
sakkaphan

โพสต์ที่ 12

คุณ vibuffet ครับ คุณตั้งชื่อ buffet แต่ดูเหมือนคุณยังไม่รู้เลยว่าแนวทางที่buffet ลงทุนอย่างไรจึงสำเร็จมาได้อย่างทุกวันนี้ ผมว่าคุณคงยังไม่ค่อยได้อ่านหนังสือแนว value investment แน่ๆ แนะนำให้ไปอ่านหนังสือเหล่านี้ครับ ของ buffet , peter lynch , ดร.นิเวศน์ หรือคนอื่นๆ ถ้าคุณไปอ่านหนังสือเหล่านี้จบ คุณคงไม่มาตั้งคำถามว่า set เท่านั้นเท่านี้ซื้อได้หรือยัง คุณจะรู้แนวทางลงทุนที่จะทำให้สำเร็จเหมือนbuffetนะครับ ขอให้โชคดี
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 13

vibuffet2010 เขียน:ถามเซียนหุ้นมาหลายคน
ข้างบนนี้ยังไม่เท่าไหร่ เพราะมีแต่เหตุผลไม่ดีมารองรับว่าหุ้นขึ้นมาเรื่อยๆเลยไม่ควรซื้อ

เดี๋ยวเมื่อไหร่ ถ้าเริ่มเอาเหตุผลดีๆว่าทำไมถึงควรซื้อออกมาบ้าง ตอนนั้นแหละตัวใครตัวมัน

เป็นอย่างนี้ทุกรอบแหละครับ ถ้าลองจดไว้ก็จะรู้ ถ้าแค่จำๆเดี๋ยวก็ลืม ที่เซียนๆยังหากินกันได้เรื่อยๆเพราะนิสัยเลือกจำแต่ไม่เลือกจดของเราๆท่านๆนี่แหละครับ
koon007

โพสต์ที่ 14

ไม่ผิดนะ แต่ตัวที่ผมสนใจพื้นฐานดี มันไม่ถูกนะซิ
thaloengsak

โพสต์ที่ 15

ลองศึกษาVIก่อน
แต่ไม่จำเป็นต้องเป็นVI
ลงทุนต่อยอดตามหลักตามแนวทางที่ตัวเองชื่มชอบเลยครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
Tsar

โพสต์ที่ 16

ถ้าซื้อวันนี้จะขายเมื่อไหร่
ตอบได้ค่อยซื้อ
:8)
lengmanutd

โพสต์ที่ 17

หุ้นที่ยังต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นก็มีอยู่ครับ เพียงแต่ว่าอย่างที่พี่ๆ ข้างบนบอกไป MOS ณ ราคาระดับนี้จะมีน้อยกว่าไปซื้อตอนที่ Index ยังอยู่แถวๆ 900 จุด ก็อยู่ที่ความเสี่ยงที่รับได้อะครับ ถ้าคิดว่ารับความเสี่ยง ณ จุดนี้ได้ก็โอเคครับ หรือไม่ก็ถ้าเรามั่นใจในผลประกอบการของบริษัทในระยะข้างหน้า อันนี้ก็ทำให้เรามีความมั่นใจที่จะซื้อได้ เพราะตลาดหุ้นเป็นเรื่องที่ไม่มีความแน่นอน การลงทุนมีความเสี่ยง แต่การไม่ลงทุนก็มีความเสี่ยงเช่นกัน :o
ลงทุนในบริษัทที่ดี ราคาหุ้นมี MOS (Downside = Limited) และแนวโน้มกำไรมี Growth (Upside = Infinity)
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 18

เมื่อวันก่อนผมเพิ่งซื้อเพิ่มเพราะเขาไม่ได้รับผลกระทบบจากน้องน้ำ
ผมมองว่าQ4ผลประอบการของเขายังดีอยู่และราคายังต่ำครับ
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

การลงทุนควรเริ่มจากการลงทุนกับความรู้ก่อนครับ การถามเซียนนั้นไม่ใช่การลงทุนที่ดีนะครับ :D :D :D
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
thaloengsak

โพสต์ที่ 20

สนใจอะไรมากกว่ากัน MOSSET หรือ MOSBussiness :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

ตอบไป เค้าก็คงไม่อ่านหรอก .... แล้วก็มาตั้งกระทู้แบบคราวก่อนเรื่อยๆ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=51021
stay calm, stay invest
โพสต์โพสต์