อยากทราบความเห็นของพี่ IH เกี่ยวกับดำรงชีวิตหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
maxdesign
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบความเห็นของพี่ IH เกี่ยวกับดำรงชีวิตหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความเห็นของพี่ IH เกี่ยวกับดำรงชีวิตหน่อยครับ (คัดลอกจากเว็บกระทิงเขียว)
(ขอบคุณ คุณ ichbinpao มากนะครับที่ตั้งกระทู้ให้พวกเราได้อ่านกัน)

##ichbinpao ถาม

คือ อยากถามมุมมองพี่ของ IH เกี่ยวกับการลงทุนกับการใช้ชีวิตครับ คือตอนนี้ทำเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ซึ่งตอนนี้ผมคิดว่าอยากจะออกมาจากวงจรมนุษย์เงินเดือนให้เร็วที่สุด ซึ่งก็คิดว่ามี 2 วิธีคือเจ้าของกิจการกับนักลงทุน คำถามผมคือ
1. ถ้าต้องการออกจากวงจรมนุษย์เงินเดือนจะต้องเป็นนักลงทุนสไตล์ไหนครับ ถ้าเงินต้นประมาณ 1 ล้านบาทแต่ต้องการออกจากมนุษย์เงินเดือนภายใน 10 ปีครับ
(สไตล์คือ vi แบบไหนงะครับ คือลาออกจากงานและทุ่มชีวิตกับการลงทุน หรือว่าทำมนุษย์เงินเดือนควบคู่กับการลงทุนไปด้วย)
2. และนักลงทุนแบบพี่ IH , พี่โจลูกอีสาน หรือ พี่หมอบำรุง ต้องหาข้อมูลเกี่ยวกับห้นในแต่ละวันเยอะขนาดไหนครับ (กี่ชมต่อวันครับ)
3. ผมลองคำนวณผลตอบแทนต่อปี ถ้าเงินต้นน้อยประมาณ 1 ล้านบาทจะต้องลงทุนได้ผลตอบแทนเกิน 30 % ต่อปีซึ่งมีความเป็นไปได้มากน้อยขนาดไหนครับ เพราะผมคิดว่า 15 % ต่อปีก็ยากมากแล้วนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

----------------------------------------------
##Invisible_hand ตอบ

1. ถ้าต้องการออกจากวงจรมนุษย์เงินเดือนจะต้องเป็นนักลงทุนสไตล์ไหนครับ ถ้าเงินต้นประมาณ 1 ล้านบาทแต่ต้องการออกจากมนุษย์เงินเดือนภายใน 10 ปีครับ
(สไตล์คือ vi แบบไหนงะครับ คือลาออกจากงานและทุ่มชีวิตกับการลงทุน หรือว่าทำมนุษย์เงินเดือนควบคู่กับการลงทุนไปด้วย)

- การลาออกจากงานแล้วลงทุนอย่างเดียวก็ควรจะมีเงินลงทุนก้อนหนึ่งที่มากพอที่เราจะนำเงินปันผลมาใช้จ่ายได้ การคาดหวังว่าจะนำกำไรหรือ capital gain มาใช้จ่ายนั้นจะทำไม่ได้ในปีที่ผลตอบแทนติดลบ และทำให้เราเกิดความกดดันและความเครียดมากเกินไปแล้วส่งผลต่อทั้งสุขภาพและประสิทธิภาพการตัดสินใจได้ครับ ดังนั้นหลักคำนวณง่ายๆ คือ เงินปันผลที่คาดว่าจะได้รับเช่น 4-5% ต่อปีนั้นควรจะเพียงพอกับรายจ่ายของครอบครัวเราครับ และควรจะมากกว่าในระดับหนึ่งเผื่อในช่วงที่เศรษฐกิจไม่ดีแล้วเงินปันผลอาจจะลดลงด้วยครับ ดังนั้น ถ้าจะถามว่าต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงจะลาออกจากงานประจำมาเป็นนักลงทุนเต็มตัว คำตอบก็คือ ไม่มีจำนวนเงินที่ตายตัวครับขึ้นอยู่กับรายจ่ายและ lifestyle ของเราครับ

อนึ่ง ผมคิดว่าคนที่เหมาะกับทางเลือกในการที่จะออกจากงานประจำมาเป็นนักลงทุนเต็มตัวนั้นน่าจะเป็นนักลงทุนที่อาจจะไม่ค่อยมีความสุขกับงานประจำ งานที่ทำมีความเครียดและความกดดันสูง ไม่สามารถหางานที่ทำแล้วมีความสุขหรือสนุกกับงานได้ ซึ่งจะว่าไปงานที่ทำแล้วสนุกและมีความสุขแบบที่ว่านี้ก็เริ่มหายากขึ้นทุกทีภายใต้สังคมและระบบเศรษฐกิจที่มีการแข่งขันสูง แต่สำหรับคนที่โชคดีที่รักและมีความสุขกับงานที่ทำในระดับหนึ่ง รวมถึงมีความสุขกับสังคมที่ทำงาน รวมถึงการลงทุนไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพการทำงานลดลง คนที่โชคดีเหล่านี้ผมคิดว่าแม้มีเงินลงทุนเท่าไหร่ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นจะต้องลาออกจากงานประจำมาลงทุนอย่างเดียวนะครับ

2. และนักลงทุนแบบพี่ IH , พี่โจลูกอีสาน หรือ พี่หมอบำรุง ต้องหาข้อมูลเกี่ยวกับห้นในแต่ละวันเยอะขนาดไหนครับ (กี่ชมต่อวันครับ)

- สำหรับตัวผมนั้นไม่ได้บังคับตัวเองว่าแต่ละวันต้องอ่านอะไรบ้างหรืออย่างน้อยวันละกี่ชั่วโมงนะครับ นอกจากนี้ ปัจจุบันผมเองไม่ได้ถึงกับลงทุนเป็น full time เนื่องจากรับเป็นที่ปรึกษาให้กับโรงเรียนแห่งหนึ่งโดยที่ไม่ได้รับเงินเดือน ซึ่งประเด็นนี้ผมมองว่าเป็นข้อดีอย่างหนึ่งของการมีอิสรภาพทางการเงิน การมีอิสระทางการเงินในความหมายของผมนั้น ผมมองว่าการมีอิสระทางการเงินไม่ได้หมายถึงการที่จะไม่ต้องทำงานเสมอไป แต่หมายรวมถึงการที่แม้เราจะมีอิสรภาพทางการเงิน เราก็ยังทำงานประจำต่อไป หรือทำงาน part-time อะไรก็ได้ ที่เราสามารถเลือกทำงานในสิ่งที่เรารัก โดยที่ไม่จำเป็นจะต้องให้เงินเดือนหรือผลตอบแทนเป็นปัจจัยหลักในการเลือกงานอีกต่อไป การมีอิสรภาพทางการเงินทำให้ เราไม่จำเป็นจะต้องสิ่งที่เราไม่ชอบ หรือทำสิ่งที่ฝืนกับความรู้สึกตัวเอง หรืออดทนกับสิ่งที่ไม่น่าจะต้องอดทนในการทำงาน เพียงด้วยเหตุผลว่ากลัวจะต้องตกงานครับ

ถ้าตอบคำถามนี้ ผมพยายามให้การลงทุนมาเป็นส่วนหนึ่งของการใช้ชีวิตครับ เวลาขับรถ เดินห้าง หรือพูดคุยกับเพื่อนๆ หรือคุยงาน ผมพยายามจะสังเกตและวิเคราะห์สิ่งต่างๆ เพื่อดูว่าสิ่งที่ผมได้เห็น ได้ฟังในแต่ละวันนั้นมันมีอะไรที่เกี่ยวข้องและเป็นประโยชน์กับการลงทุนบ้าง แต่สิ่งที่จำเป็นที่สุดอย่างหนึ่งก็คือการอ่านข้อมูล ความรู้ต่างๆ ทั้งในหนังสือพิมพ์และทาง website ต่างๆ ครับ

3 ผมลองคำนวณผลตอบแทนต่อปี ถ้าเงินต้นน้อยประมาณ 1 ล้านบาทจะต้องลงทุนได้ผลตอบแทนเกิน 30 % ต่อปีซึ่งมีความเป็นไปได้มากน้อยขนาดไหนครับ เพราะผมคิดว่า 15 % ต่อปีก็ยากมากแล้วนะครับ

- ทุกอย่างมีความเป็นไปได้ครับ แต่การลงทุนให้ได้ผลตอบแทน 30% ต่อปีติดต่อกัน 10 ปีก็คงไม่ใช่เรื่องง่าย ยิ่งพอร์ตใหญ่ขึ้นก็จะยิ่งทำยากขึ้นเพราะจำนวนหุ้นที่สามารถซื้อได้ก็จะลดลง และการลงทุนเมื่อพอร์ตเล็กหน่อยก็อาจจะสามารถ focus คือ ลงทุนในหุ้น 2-3 ตัวได้ แต่เมื่อพอร์ตใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ก็อาจจะต้องกระจายการลงทุนในหุ้นมากตัวขึ้น หรือไม่สามารถซื้อหุ้นตัวเล็กๆ ที่คาดว่าจะให้ผลตอบแทนสูงแต่ สภาพคล่องไม่มากนักได้ แม้แต่ในช่วง 5 ปีแรก การทำผลตอบแทนในบางปีให้ได้ 30% คงจะไม่ใช่เรื่องยากเกินไปนัก แต่การทำผลตอบแทน “ เฉลี่ย “ ให้ได้ 30% ต่อปีนั้นก็ไม่ง่าย เพราะคำว่า “ เฉลี่ย “ นั้นรวมถึงผลตอบแทนในปีที่ไม่ดีด้วย ดังนั้นถ้ามีปีที่ผลตอบแทนติดลบก็เท่ากับว่าในปีต่อๆ ไปผลตอบแทนก็ต้องทำให้ได้สูงกว่า 30% ไปพอสมควรครับ ส่วนการที่จะให้ผลตอบแทนสูงนั้นก็คงต้องถือหลัก ฟิสิกส์ที่ว่า action = reaction ครับ คือ ออกแรงเท่าไหร่ผลที่ได้รับกลับมาก็ตามที่ได้ลงแรงไปครับ ไม่มีสูตรลัดหรือสูตรสำเร็จสำหรับการลงทุนครับทุกอย่างจะต้องได้มาด้วยความพยายามครับ

สำหรับคนที่ทำงานหนักจนถึงอายุ 40 กว่าหรือ 50 กว่าแล้วมีอิสรภาพทางการเงินถ้าจะออกมาลงทุน พักผ่อน ใช้เวลาทีเหลือหาความสุขให้กับชีวิตให้คุ้มค่ากับที่ได้ทำงานหนักมาผมคิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ที่ผมเป็นห่วงคือปัจจุบันนักลงทุนที่มีฝีมือจำนวนไม่น้อยมีอิสรภาพทางการเงินตั้งแต่อายุ 20 กว่าๆ หรือ 30 กว่าๆ ซึ่งผมคิดว่าเป็นวัยที่เร็วเกินไปที่จะไม่ต้องทำงานครับ เพราะยังเหลือเวลาในชีวิตอีกมาก และยังมีกำลังเหลือที่จะทำอะไรให้กับโลกหรือประเทศไทยเรานี้อีกมากเช่นกัน บางทีพอร์ตที่ใหญ่โตก็ไม่ได้รับประกันว่าชีวิตจะต้องมีความสุขเสมอไปและมีสิ่งต่างๆ ในโลกนี้อีกมากที่เงินซื้อไม่ได้ และผมมองว่าการทำงานไม่ว่าจะเป็นงานประจำหรืองานอิสระต่างๆ ก็เป็นการฝึกตัวเราเองหลายๆ อย่างและทำให้ชีวิตเรามีคุณค่ามากขึ้นด้วยครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ :D
ผลตอบแทนขึ้นอยู่กับความพยายาม
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

Re: อยากทราบความเห็นของพี่ IH เกี่ยวกับดำรงชีวิตหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากมากครับสำหรับบทความดีดี :D
Small Details Make a Big Difference
tournoi

Re: อยากทราบความเห็นของพี่ IH เกี่ยวกับดำรงชีวิตหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
wyn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมมากครับ ขอบคุณครับ
1154
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
woodooshy

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณคร้าบ :D
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ :D
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

เป็นประโยชน์มากๆ
ขอบคุณทั้งคนถาม คนตอบ และคนเอามาโพสนะครับ
:mrgreen:
Dekfaifah

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากๆเลยครับ
per

โพสต์ที่ 10

ยอดเยี่ยมมากครับ
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ
xylemoo

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ
:-)
Rakkiat
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 14

เป็นคำถามที่เป็นประโยชน์มากครับ คิดว่าใครหลายคนคงพยายามที่จะเดินในเส้นทางนี้อยู่

เป็นกำลังใจให้สู้ๆครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

คุณ IH เป็น idol ที่ดีคนนึงครับ
tuaa05

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ
Delux

โพสต์ที่ 17

แล้วมีของคุณ ลูกอีสาน กับ คุณหมอ บำรุง ไหมครับ ฟังแล้วดีมากเลยครับ
โพสต์โพสต์