ใครยังไม่เข้าใจเรื่องเครดิตภาษี เข้ามาดูกันได้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครยังไม่เข้าใจเรื่องเครดิตภาษี เข้ามาดูกันได้ครับ

โพสต์ที่ 1

http://yumyai.myreadyweb.com/article/topic-7450.html
ลองมาอ่านกันดูนะครับ แล้วคุณจะเข้าใจเรื่องของการเครดิตภาษีมากขึ้น ไม่รู้ว่าสอนจระเข้ว่ายน้ำหรือเปล่า มาดูกันได้ครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
นพพร

Re: ใครยังไม่เข้าใจเรื่องเครดิตภาษี เข้ามาดูกันได้ครับ

โพสต์ที่ 2

ต้องลองลงหรือกรอกเองครับ ก่อนหน้านี้ก็ไม่เข้าใจ อ่านที่ไหนก็งงๆ จนต้องทำเครดิตภาษีคืนเองนั่นแหล่ะ ถึงได้เข้าใจว่าต้องลงหรือกรอกอย่างไร
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Montri M.
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ใครยังไม่เข้าใจเรื่องเครดิตภาษี เข้ามาดูกันได้ครับ

โพสต์ที่ 3

ลองเอาโปรแกรมไปคำนวนครับ

http://www.set.in.th/excel/xd/
- จงใช้ชีวิตในแต่ละวันของคุณ ดุจดังว่ามันเป็นวันสุดท้ายของชีวิต
- อย่าเสียเวลาเพื่อเติมเต็มชีวิตผู้อื่น อย่าติดกับดักของกฎเกณฑ์ที่ไม่มีข้อพิสูจน์ ซึ่งขึ้นอยู่กับผลของความคิดของคนอื่น
- จงกล้าที่จะทำตามหัวใจและสัญชาติญาณของคุณ

สตีฟ จ็อบส์ (Steve Jobs)
KB

โพสต์ที่ 4

ดีครับ ขอบคุณที่เอามาลง ถ้าปีนี้ได้ปันผลเยอะก็จะได้ใช้เครดิตภาษีซักที แต่ยังกลัวๆ ว่าสรรพากรเค้าจะมาตามสืบรึเปล่าครับว่าเอาเงินจากไหนมาลงหุ้น ถ้าเราลงทุนในหุ้นเยอะแต่รายได้ต่อเดือนน้อย
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ต้องยื่นทุกตัวเลยเหรอครับ?
ถ้าผมเลือกยื่นเฉพาะตัว3/7จะไม่ได้เหรอ (รายได้สูง ถ้ายื่นที่เรตอื่นอาจจะเสียเพิ่ม)
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
todsapon

โพสต์ที่ 6

KB เขียน:ดีครับ ขอบคุณที่เอามาลง ถ้าปีนี้ได้ปันผลเยอะก็จะได้ใช้เครดิตภาษีซักที แต่ยังกลัวๆ ว่าสรรพากรเค้าจะมาตามสืบรึเปล่าครับว่าเอาเงินจากไหนมาลงหุ้น ถ้าเราลงทุนในหุ้นเยอะแต่รายได้ต่อเดือนน้อย
นั่นเลยครับคือสิ่งที่ผมกังวล ผมเลยตัดสินใจไม่เครดิตภาษีให้แม่ของผม เดี๋ยวมันจะได้ไม่คุ้มเสีย
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
todsapon

โพสต์ที่ 7

todsapon เขียน:
KB เขียน:ดีครับ ขอบคุณที่เอามาลง ถ้าปีนี้ได้ปันผลเยอะก็จะได้ใช้เครดิตภาษีซักที แต่ยังกลัวๆ ว่าสรรพากรเค้าจะมาตามสืบรึเปล่าครับว่าเอาเงินจากไหนมาลงหุ้น ถ้าเราลงทุนในหุ้นเยอะแต่รายได้ต่อเดือนน้อย
นั่นเลยครับคือสิ่งที่ผมกังวล ผมเลยตัดสินใจไม่เครดิตภาษีให้แม่ของผม เดี๋ยวมันจะได้ไม่คุ้มเสีย
ผมบอกตามตรง โชว์ห่วยทุก ๆ ที่ ๆ แหมะเลขกันมาท้งนั้นแหละครับ ใครบ้าที่ไหนจะทำยอดตามจริง ยุ่งตายชัก ถึงเวลาแม่ของผมไปเสียภาษีที ก็นั่งยิ้มหวานให้สรรพกรไป สรรพากรก็ถามนู้นถามนี่อะไรนิดหน่อย มีบ้านให้คนเช่าไหม กิจการเป็นอย่างไรบ้าง ดูยอดซื้อยอดขายที่ตกแต่งกันมา สุดท้ายก็เสียภาษีไปสองสามพัน แต่เดี๋ยวนี้ไม่เสียแล้วตั้งแต่แม่ผมอายุเลย 65 ปี เหมือนจะมีรายการลดหย่อน
นึกภาพไม่ออกเลยถ้าไปขอเครดิต ได้เงินคืนภาษีสรรพากรจะทำอย่างไรมีหวัง มันสอบภามหาผู้สอบบัญชียุ่งตายชัก เครดิตก็ได้ไม่ถึงหมื่น ไม่คุ้มค่าความยุ่งยากที่จะเกิดขึ้น การเรียกภาษีย้อนหลัง

แต่ถ้าตนเองไม่มีรายได้อะไรจริง ๆ นอกจากเงินปันผล เงินค่าเช่า เงินเดือน อะไรทำนองนี้ ถ้าเครดิตแล้วได้เงินมากขึ้นก็ทำเถอะครับ เพราะสามารถแสดงหลักฐานที่มาของรายได้ได้อย่างชัดเจน
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ต้องยื่นทุกตัวเลยเหรอครับ?
ถ้าผมเลือกยื่นเฉพาะตัว3/7จะไม่ได้เหรอ (รายได้สูง ถ้ายื่นที่เรตอื่นอาจจะเสียเพิ่ม)
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
jek ae

โพสต์ที่ 9

chowbe76 เขียน:ต้องยื่นทุกตัวเลยเหรอครับ?

ถ้าเลือกขอคืนภาษีแล้วต้องยื่นทุกตัวครับ ไม่ว่าจะเครดิต 30 25 20 หรือไม่ได้รับเครดิต ต้องยื่นรวมแล้วคำนวนจากยอดทั้งหมดครับ
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
todsapon

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ website ของสรรพากรใช้ได้หรือยังครับ การขอเครดิตภาษียื่นได้หรือยังครับ มีตรงไหนเสียอีกหรือเปล่า เห็นคนบ่นกันว่าเสียนี่ครับ
dan007

โพสต์ที่ 11

jek ae เขียน:
chowbe76 เขียน:ต้องยื่นทุกตัวเลยเหรอครับ?

ถ้าเลือกขอคืนภาษีแล้วต้องยื่นทุกตัวครับ ไม่ว่าจะเครดิต 30 25 20 หรือไม่ได้รับเครดิต ต้องยื่นรวมแล้วคำนวนจากยอดทั้งหมดครับ

ถ้าเป็นคนละบริษัทหรือคนละใบกัน มันเลือกเอาได้นี่ครับ ถ้าในใบเดียวกันมีปันผล เเบบ 30 25 20 นี่ ต้องคิดทั้งหมดครับ
ขอบพระคุณครับที่กรุณากระผมเป็นอย่างสูง
todsapon

โพสต์ที่ 12

dan007 เขียน:
jek ae เขียน:

ถ้าเป็นคนละบริษัทหรือคนละใบกัน มันเลือกเอาได้นี่ครับ ถ้าในใบเดียวกันมีปันผล เเบบ 30 25 20 นี่ ต้องคิดทั้งหมดครับ
ต้องเลือกทั้งหมดนะครับ ลองอ่านดูดี ๆ สิครับ ขนาดขอคืนภาษีจากดอกเบี้ยเงินฝากยังต้องแจ้งขอคืนภาษีทุก ๆ เงินฝากเลยนะครับ
โพสต์โพสต์