คิดแบบ VI/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: คิดแบบ VI/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 31

ขอบพระคุณบทความนี้ เปรียบเสมือนหลวงพ่อคูณ เอาไม้มาเข้กกระโหลก...โป๊ก...โป๊ก จำไว้ให้ดี.......สาธุ
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
Nek
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: คิดแบบ VI/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 32

ผมดีใจที่ชีวิตนี้ได้พบอาจารย์ครับ

ผมไม่หลงทางแล้วครับ
ไปดีมาดี
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

little wing เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

โลกในมุมมองของ Value Investor               20 พฤศจิกายน 54
ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

แต่เราลืมคิดไปว่า  คนที่เราคุยด้วยนั้น  ก็มีสถานะทางเศรษฐกิจและสังคมคล้าย ๆ  กับเรา  เขาเองก็มีความลำเอียง  ถ้าเราไปคุยกับคนที่มีฐานะทางเศรษฐกิจที่ต่ำกว่าเรา  เราอาจจะได้ภาพอีกภาพหนึ่งที่ตรงกันข้าม  นั่นคือ  “ห้างหลังดีกว่าห้างแรก”  อย่างไรก็ตาม  น้อยครั้งที่เราจะได้คุยกับคนที่มีฐานะทางเศรษฐกิจและสังคมที่ต่างกับเรามากถ้าคุณไม่ตั้งใจจริง ๆ 

ผมชอบท่อนนี้จัง ตบหน้าตัวเองให้ตื่นดีมาก
per
Verified User

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณครับอาจารย์ ที่ช่วยเตือนสติ
boats26

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณมากครับ อาจารย์
blackninja

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณครับ
arwut
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 37

"นุ่มๆ แต่แหลมคม" จริงๆครับ
khaolad

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณครับ