มือใหม่ถามเรื่องพาร์..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
_kami
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ถามเรื่องพาร์..

โพสต์ที่ 1

พึ่งสมัครได้ไม่นานอะครับ กําลังอยู่ในขั้นตอนศึกษาเลยอยากทราบว่า "พาร์" ของหุ้นคืออะไรเหรอครับ แล้ว "แตกพาร์" คืออะไรครับ?????
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: มือใหม่ถามเรื่องพาร์..

โพสต์ที่ 2

เอาง่ายๆ พาร์ คือหน่วยอย่างหนึ่ง เพื่อให้เวลาเราคุยกันแล้วเข้าใจตรงกัน ครับ

ยกตัวอย่างเช่น
ปี 2551 ผมซื้อหุ้น 1000 หุ้น หุ้นละ 100 บาท โดยพาร์ของหุ้นหุ้นละ 10 บาท
ปี 2552 (ก่อนแตกพาร์) ราคาหุ้นขึ้นเป็นหุ้นละ 1000 บาท บริษัทตัดสินใจแตกพาร์เป็นพาร์ละ 1 บาท

ปี 2553 ผมเจอเพื่อน เพื่อนผมโม้ว่าได้ซื้อหุ้นบริษัทนี้เมื่อเดือนที่แล้ว 5,000 หุ้น
ถามว่าถ้าเทียบกับเมื่อปี 2551 ถือว่าเพื่อนผมซื้อกี่หุ้น
ตอบ 500 หุ้นน่ะเอง

ถามต่ออีก ปี 2552 ในวินาทีหลังแตกพาร์ราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่และผมมีกี่หุ้น
ตอบ
ปี 2552 (หลังแตกพาร์) ผมจะมีหุ้นทั้งหมด 10,000 หุ้น หุ้นแต่ละตัวราคา 100 บาท แต่พาร์ของหุ้นจะเป็นหุ้นละ 1 บาท

สรุปง่ายๆพาร์ก็เหมือนหน่วยอย่างหนึ่งนั่นเอง เหมือนผมพูดว่าผมมีเงิน 50 ล้าน แต่ไม่บอกหน่วย ผมอาจจะมีเงิน 50 ล้านบาท หรือ 50 ล้านสตางค์ก็ได้ครับ มีไว้ให้เราแปลงกลับไปกลับมาได้โดยไม่งง
Connecting the dots
_kami

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ คุณ Samathi มากนะครับ
zeed

โพสต์ที่ 4

จะดูที่ไหนอ่ะครับ ว่าหุ้นตัวนั้นราคาตกหรือเกิดจากแตกพาร์
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ดูมาร์เกตแคปสิครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Samathi
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

อ่านจากรายงานประจำปีหรือ 56-1 จะมีบอกครับว่าหุ้นตัวนั้นเคยแตก พาร์ หรือเปล่าครับ
Connecting the dots
trap

โพสต์ที่ 7

ในสรุปข้อมูลบริษัทจดทะเบียน เช่น http://www.set.or.th/set/factsheet.do?s ... country=TH
จะมีรายละเอียเอยู่นะครับ
การเปลี่ยนแปลงพาร์ล่าสุด เก่า3.00 : ใหม่1.00 @ 11 ส.ค. 2548
"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
ภาพประจำตัวสมาชิก
vipnum

โพสต์ที่ 8

ขออภัยนะครับ

ขอทราบข้อดีข้อเสีย การการแตกพาร์ได้ใหมครับ ว่าบริษัทเข้าทำไปเพื่ออะไร ??

เช่นอย่าที่ยกตัวอย่างมานี้ ตอนแรกมันหุ้นละ 100 ใช้ใหมครับ

ถ้าซื้อหลักแตก พาร์แล้วก็ เท่ากับหุ้นละ บาท

หมายการแตกพาร์ แล้วนักลงทุนรายย่อสารมารถเข้ามาซื้อขายได้ง่ายขึ้นรึปล่าวครับ ??

ผมอยากทราบข้อดีข้อเสียว่าแตกพาร์ไปทำใหมหนะครับ

ขอบพระคุณครับ
"life is simple once you make a choice and you never look back"
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

vipnum เขียน:ขออภัยนะครับ

ขอทราบข้อดีข้อเสีย การการแตกพาร์ได้ใหมครับ ว่าบริษัทเข้าทำไปเพื่ออะไร ??

เช่นอย่าที่ยกตัวอย่างมานี้ ตอนแรกมันหุ้นละ 100 ใช้ใหมครับ

ถ้าซื้อหลักแตก พาร์แล้วก็ เท่ากับหุ้นละ บาท

หมายการแตกพาร์ แล้วนักลงทุนรายย่อสารมารถเข้ามาซื้อขายได้ง่ายขึ้นรึปล่าวครับ ??

ผมอยากทราบข้อดีข้อเสียว่าแตกพาร์ไปทำใหมหนะครับ

ขอบพระคุณครับ
ข้อดีคือช่วยเพิ่มสภาพคล่องครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Factor_9

โพสต์ที่ 10

แตกพาร์แล้วจะทำให้กำไรต่อหุ้นลดลงไหมครับ :?:
stay calm stay invest
snail

โพสต์ที่ 11

คงไม่ลดลงหรอกครับ..เวลาแตกพาร์จากพาร์10 เป็นพาร์1ต่อหุ้น เค้าก็ต้องแก้ตัวเลขผลประกอบการเป็นหาร10ต่อหุ้นหมด จากที่เคยแจ้งกำไร3บาทต่อหุ้น พอแตกพาร์ก็เพียงแก้ตัวเลขว่ากำไร0.30บาทต่อหุ้น....แต่เดิมที่เราเคยถือไว้1,000หุ้น หลังแตกพาร์เราก็จะมีเพิ่มเป็น10,000หุ้นโดยอัตโนมัติ... :D .....ลองเปิดดูประวัติการแตกพาร์ของSCCนะครับ classic มากที่สุด ถ้าเค้าไม่แตกพาร์เมื่อ 9ปีก่อนราคาหุ้น SCCปีพ.ศ.2555นี้จะเป็น 3,040.-บาท/หุ้น :shock: !!! ดูน่ากลัวไปไม๊ครับ..คงไม่ใครกล้าซื้อหุ้นนี้สภาพคล่องก็ไม่ดีใช่ไม๊ครับ
Factor_9

โพสต์ที่ 12

snail เขียน:คงไม่ลดลงหรอกครับ..เวลาแตกพาร์จากพาร์10 เป็นพาร์1ต่อหุ้น เค้าก็ต้องแก้ตัวเลขผลประกอบการเป็นหาร10ต่อหุ้นหมด จากที่เคยแจ้งกำไร3บาทต่อหุ้น พอแตกพาร์ก็เพียงแก้ตัวเลขว่ากำไร0.30บาทต่อหุ้น....แต่เดิมที่เราเคยถือไว้1,000หุ้น หลังแตกพาร์เราก็จะมีเพิ่มเป็น10,000หุ้นโดยอัตโนมัติ... :D .....ลองเปิดดูประวัติการแตกพาร์ของSCCนะครับ classic มากที่สุด ถ้าเค้าไม่แตกพาร์เมื่อ 9ปีก่อนราคาหุ้น SCCปีพ.ศ.2555นี้จะเป็น 3,040.-บาท/หุ้น :shock: !!! ดูน่ากลัวไปไม๊ครับ..คงไม่ใครกล้าซื้อหุ้นนี้สภาพคล่องก็ไม่ดีใช่ไม๊ครับ
ขอบคุณนะครับ :D
stay calm stay invest
โพสต์โพสต์