ไพ่บริด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
fgfgfg
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไพ่บริด

โพสต์ที่ 1

อยากรู้ว่าเล่นกันอย่างไร เพื่อไว้เล่นฝึกสมอง
Nattapol_SSP
ผู้ติดตาม: 2

Re: ไพ่บริด

โพสต์ที่ 2

ไพ่บริดจ์เป็นกีฬาชนิดหนึ่งครับ เล่นกัน 4 คนรอบโต๊ะ เราเป็นทีมเดียวกันกับคนตรงข้าม แจกไพ่ให้แต่ละคนทีละใบจนไพ่หมด แต่ละคนก็จะมีไพ่ 13 ใบ หลังจากนั้นก็ใช้ภาษาบริดจ์สื่อสารไพ่ จำนวนแต้มของไพ่ (ไปศึกษาต่อเอานะ) เพื่อรวมกันและกำหนดไพ่หน้าใหญ่ "Trump" และะกำหนดจำนวนกองที่กะว่าจะกินได้

วิธีเล่นย่อๆ แบ่งเป็นสองช่วง
1).ช่วงประมูล หลักๆก็คือแข่งกันประมูลเพื่อกำหนดคนที่ได้เล่น, จำนวนกองที่ผู้ได้เล่นและไพ่หน้าใหญ่ในตอนเล่นจริง

2).ช่วงเล่นจริง หลักการจะเหมือนกับการเล่นไพ่ Heart คือ คนแรกลงไพ่หน้าอะไร อีก 3 คนต้องลงตาม พอลงครบทั้ง 4 คน ก็ดูกันว่าไพ่ใครใหญ่ที่สุดในวง (Ace ใหญ่สุด) ถือเป็นการชนะ 1 เทิร์น คนชนะก็เป็นคนลงไพ่ใบแรกของเทิร์นที่สอง ทุกคนก็ต้องลงหน้าไพ่ตามคนลงคนแรกไปเรื่อยๆ จนครบ 13 รอบ

แต่มีข้อแม้ว่าในกรณีที่มือใดไม่มีหน้า(จิก เหลี่ยม แดง ดำ) ที่คนแรกในเทรินนั้นลงมา ก็สามารถลงไพ่หน้าใหญ่"Trump" ก็สามารถชนะเทิร์นนั้นได้ เป็นผลมาจากการประมูลกำหนดไพ่หน้า Trump ในช่วงแรก

หลังจากนั้นก็นับดูว่าฝ่ายที่ได้เดิน (ประมูลชนะ) กินได้กี่กอง ถ้ากินได้มากกว่าที่ประมูลไว้ก็ได้แต้มไป
เช่นผู้ที่ได้เดินประมูลว่าทีมตัวเองจะกิน 10 กอง แต่เล่นจริงแล้วกินได้ 9 กอง จาก 13 กอง ก็ถือว่าโดนหักแต้มไป ผิดกับคนที่ประมูลว่าจะกินแค่กิน 9 กอง

ซึ่งในกติกา และวิธีเล่นนั้น ศึกษากันเองครับ แนะนำให้เข้าชมรมที่มหาลัยท่านครับ หลังจากจบบางมดมา3ปี ก็แทบไม่ได้เล่นบริดจ์เลย
ลองดูเอาในเวปนี้ครับ
http://seefah2008.multiply.com/journal/item/1
เน็ตบริษัทผมมันบลอค ไม่ได้เข้านานแล้ว ไม่รู้ยังใช้ได้อยู่มั้ย ลองดูเอาครับ
ถ้าอยากเล่นก็ลองหา Play Bridge online หรือชมรมบริดจ์สีฟ้า ในพี่ Google เอาครับ
Nattapol_SSP
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ปกติผมเล่นในโปรแกรม Bridgebaseonline อะครับ
Nattapol_SSP เขียน:ไพ่บริดจ์เป็นกีฬาชนิดหนึ่งครับ เล่นกัน 4 คนรอบโต๊ะ เราเป็นทีมเดียวกันกับคนตรงข้าม แจกไพ่ให้แต่ละคนทีละใบจนไพ่หมด แต่ละคนก็จะมีไพ่ 13 ใบ หลังจากนั้นก็ใช้ภาษาบริดจ์สื่อสารไพ่ จำนวนแต้มของไพ่ (ไปศึกษาต่อเอานะ) เพื่อรวมกันและกำหนดไพ่หน้าใหญ่ "Trump" และะกำหนดจำนวนกองที่กะว่าจะกินได้

วิธีเล่นย่อๆ แบ่งเป็นสองช่วง
1).ช่วงประมูล หลักๆก็คือแข่งกันประมูลเพื่อกำหนดคนที่ได้เล่น, จำนวนกองที่ผู้ได้เล่นและไพ่หน้าใหญ่ในตอนเล่นจริง

2).ช่วงเล่นจริง หลักการจะเหมือนกับการเล่นไพ่ Heart คือ คนแรกลงไพ่หน้าอะไร อีก 3 คนต้องลงตาม พอลงครบทั้ง 4 คน ก็ดูกันว่าไพ่ใครใหญ่ที่สุดในวง (Ace ใหญ่สุด) ถือเป็นการชนะ 1 เทิร์น คนชนะก็เป็นคนลงไพ่ใบแรกของเทิร์นที่สอง ทุกคนก็ต้องลงหน้าไพ่ตามคนลงคนแรกไปเรื่อยๆ จนครบ 13 รอบ

แต่มีข้อแม้ว่าในกรณีที่มือใดไม่มีหน้า(จิก เหลี่ยม แดง ดำ) ที่คนแรกในเทรินนั้นลงมา ก็สามารถลงไพ่หน้าใหญ่"Trump" ก็สามารถชนะเทิร์นนั้นได้ เป็นผลมาจากการประมูลกำหนดไพ่หน้า Trump ในช่วงแรก

หลังจากนั้นก็นับดูว่าฝ่ายที่ได้เดิน (ประมูลชนะ) กินได้กี่กอง ถ้ากินได้มากกว่าที่ประมูลไว้ก็ได้แต้มไป
เช่นผู้ที่ได้เดินประมูลว่าทีมตัวเองจะกิน 10 กอง แต่เล่นจริงแล้วกินได้ 9 กอง จาก 13 กอง ก็ถือว่าโดนหักแต้มไป ผิดกับคนที่ประมูลว่าจะกินแค่กิน 9 กอง

ซึ่งในกติกา และวิธีเล่นนั้น ศึกษากันเองครับ แนะนำให้เข้าชมรมที่มหาลัยท่านครับ หลังจากจบบางมดมา3ปี ก็แทบไม่ได้เล่นบริดจ์เลย
ลองดูเอาในเวปนี้ครับ
http://seefah2008.multiply.com/journal/item/1
เน็ตบริษัทผมมันบลอค ไม่ได้เข้านานแล้ว ไม่รู้ยังใช้ได้อยู่มั้ย ลองดูเอาครับ
ถ้าอยากเล่นก็ลองหา Play Bridge online หรือชมรมบริดจ์สีฟ้า ในพี่ Google เอาครับ
fgfgfg

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณหลาย อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ
แต่ดูแล้วคงสนุก ถ้าเทียบแล้วเล่นยากกว่าไพ่นกกระจอกไหม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman

โพสต์ที่ 5

ผมเคยลงเรียนตอน ปี2

ยากมากๆ

แต่เพื่อนบอกไม่ยาก (เพื่อนเป็นแล้ว)

มันต้องจำระบบบางอย่าง ที่ใช้ส่งสัญญาณระหว่างคุณกับพาร์ทเนอร์
เล่นเกมละ 4 คน ฝั่งละ2 คน
ใครส่งสัญญาณได้ดีกว่า เข้าใจกัันมากกว่า ก็จะได้เปรียบ
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

contract bridge น่าจะเป็นกีฬาไพ่เดียวที่ได้รับการยอมรับระดับอินเตอร์
กีฬานี้มีคนเล่นน้อย หาคนเล่นด้วยยากต้องการผู้เล่น 4 คน มีรายละเอียดที่ต้องทำความเข้าใจ ต้องการการฝึกฝนทำความเข้าใจกับคู่ขาที่นั่งอยู่ตรงข้าม
กีฬานี้สนุกตอนประมูล เพราะว่าเราไม่รู้ว่าคู่ขาเราถือไพ่อะไร คู่แข่งถือไพ่อะไร แต่ต้องประมูลว่าจะกินได้กี่กอง
อยากรู้จริง ต้องลงเล่นเลยดีกว่าครับ
prapon

โพสต์ที่ 7

เล่นสนุกจริงๆครับ ได้ฝึกสมองมากๆ ได้ฝึกการวางแผนกลยุทธ์ในการเดินไพ่ หรือหากเป็นฝ่ายป้องกันก็ได้ฝึกกลยุทธ์ในการ defense ผมเคยเล่นเมื่อเรียนมหาวิทยาลัย และเคยเป็นนักกีฬาเข้าแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยด้วย ตอนนี้ยังจำได้ถึงแม้ไม่ได้เล่นมามากกว่า 15 ปีแล้ว ยังอยากเล่นอยู่เลยครับ แต่คงหาคนเล่นด้วยไม่ได้แล้วเพราะเพื่อนๆที่เล่นด้วยกันต่างแยกย้ายกันทำงานทำการไปนานแล้วครับ ถ้าน้องๆคนไหนมีโอกาสก็สามารถเข้าชมรมในมหาวิทยาลัยได้ครับ แนะนำเลยครับ
การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดคือ การลงทุนในความรู้
นพพร

โพสต์ที่ 8

สนุกดีครับ วันก่อนมีสี่ จั่วได้สี่อีกใบ ป๊อกแปดสองเด้งครับ เจ้าหงายเงิบ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
trap

โพสต์ที่ 9

สนุกดีครับ ไม่ได้เล่นนานแล้วตั้งแต่ตอนเรียน เพราะเป็น"กีฬา"ที่ไม่ค่อยมีคนส่งเสริมให้เล่นเท่าไหร่ ดูภายนอกอาจจะเหมือนใช้ดวงแต่จริงๆแล้วใช้ความเข้าใจกันในทีมมากกว่า บางทีรู้ไพ่กันตั้งแต่ตอนประมูลแล้วครับ
"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
otakung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

Guiman เขียน:ผมเคยลงเรียนตอน ปี2

ยากมากๆ

แต่เพื่อนบอกไม่ยาก (เพื่อนเป็นแล้ว)

มันต้องจำระบบบางอย่าง ที่ใช้ส่งสัญญาณระหว่างคุณกับพาร์ทเนอร์
เล่นเกมละ 4 คน ฝั่งละ2 คน
ใครส่งสัญญาณได้ดีกว่า เข้าใจกัันมากกว่า ก็จะได้เปรียบ
จำได้ว่าระบบที่ว่าเนี่ยมีหลายระบบครับ แต่ละการแข่งขันจะต้องระบุว่าจะใช้ระบบไหน แ้ล้วถึงทีมของเราจะแม่นมากแต่คู่ต่อสู้เล่นมั่ว ไม่ตามระบบ ก็ทำให้ทีมเราเขวได้เหมือนกัน เคยเล่นในชมรมนิด ๆ หน่อย ๆ ยังไมู่รู้มากแต่เข้าใจว่าต้องใช้ความจำ (เพื่อส่งสัญญาณ) อย่างมากเลยทีเดียว
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมใช้ภาษา SAY C ครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
miss_virgo

โพสต์ที่ 12

เคยเล่นสมัยมหาวิทยาลัย ตอนนี้แอบไปเล่นใน Bridgebase บ้างค่ะ หวังว่าซักวันอาจจะเจอปู่บัฟ ใครอยากเล่นลองไปตามชมรมของมหาวิทยาลัยต่างๆนะค่ะ น้องๆพี่ๆเค้าใจดี ยิดีช่วยสอนค่ะ
โพสต์โพสต์