กำไรสะสม ลดลงได้จากอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ZEII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

กำไรสะสม ลดลงได้จากอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่า กำไรสะสมสามารถลดลงได้จากอะไรบ้างครับ

เท่าที่ทราบมีสองทางคือ
1.จ่ายปันผล
2.ขาดทุน

ไม่ทราบว่ามีอะไรที่จะทำให้กำไรสะสมลดลงได้อีกไหมครับ
ขอบคุณครับ
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กำไรสะสม ลดลงได้จากอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

3.ลดทุน
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
navapon

Re: กำไรสะสม ลดลงได้จากอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ช่วยเดาต่อนะครับ
4.ซื้อหุ้นคืน
5.เอากำไรสะสมออกมาใช้ลงทุนต่อ เข่น ซื้ออาคาร ที่ดิน อุปกรณ์เพิ่ม (ไม่พึ่งการเพิ่มทุน หรือ กู้หนี้สิน)
แต่ เอ เอามาลงทุน แล้วกำไรสะสมมันลดลงหรือเปล่าครับ ไม่น่าเกี่ยวมั้ง คงต้องขาดทุนล่ะถึงจะเกี่ยว :roll:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
thalucoz

โพสต์ที่ 4

navapon เขียน:ช่วยเดาต่อนะครับ
5.เอากำไรสะสมออกมาใช้ลงทุนต่อ เข่น ซื้ออาคาร ที่ดิน อุปกรณ์เพิ่ม (ไม่พึ่งการเพิ่มทุน หรือ กู้หนี้สิน)
แต่ เอ เอามาลงทุน แล้วกำไรสะสมมันลดลงหรือเปล่าครับ ไม่น่าเกี่ยวมั้ง คงต้องขาดทุนล่ะถึงจะเกี่ยว :roll:
ขอแย้งตรงข้อ 5 นิดหนึ่งครับพี่ navapon เวลาที่บริษัทจะนำเงินไปลงทุนจะไม่เกี่ยวข้องกับส่วนของกำไรสะสมครับ โดยตรงส่วนนี้จะไม่ทำให้ส่วนของทุนเพิ่มโดยตรง แต่จะไปหักในฝั่งสินทรัพย์ หรือทำการย้ายประเภทจาก เงินสด---สินทรัพย์อื่น ๆ หรือกลายไปเป็นค่าใช้จ่าย หรือบางทีก็ไปเพิ่มที่ฝั่งหนี้สิน และสินทรัพย์ พร้อมกันไปเลยครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
ZEII
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

navapon เขียน:ช่วยเดาต่อนะครับ
ถ้าเอาไปลงทุนไม่ลดนะครับ
แต่ถ้าไปซื้อหุ้นคืนนี่น่าจะลด

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
navapon

โพสต์ที่ 6

thalucoz เขียน:
ขอแย้งตรงข้อ 5 นิดหนึ่งครับพี่ navapon เวลาที่บริษัทจะนำเงินไปลงทุนจะไม่เกี่ยวข้องกับส่วนของกำไรสะสมครับ โดยตรงส่วนนี้จะไม่ทำให้ส่วนของทุนเพิ่มโดยตรง แต่จะไปหักในฝั่งสินทรัพย์ หรือทำการย้ายประเภทจาก เงินสด---สินทรัพย์อื่น ๆ หรือกลายไปเป็นค่าใช้จ่าย หรือบางทีก็ไปเพิ่มที่ฝั่งหนี้สิน และสินทรัพย์ พร้อมกันไปเลยครับ
ขอบคุณครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
istyle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ลดทุนกำไรสะสมเพิ่มครับ
istyle

โพสต์ที่ 8

หมายความว่าล้างขาดทุนสะสม ที่บางบริษัททำเพื่อจ่ายปันผล
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ซื้อหุ้นคืนใช่หรือคับ นึกว่าไปลดจำนวนหุ้น แล้ว offset กับ ฝั่งขวาอีกที (ไม่รู้ treasuery stock หรือ cash)
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

งง แฮะ รอฟังเพิ่มดีกว่า
show me money.
guhungry

โพสต์ที่ 11

ลดทุนเพื่อล้างขาดทุนสะสม
กำไร/ขาดทุนสะสมจะเพิ่มขึ้น (จากลบกลายเป็น 0 หรือบวก)
ทุนจดทะเบียนชำระแล้ว จะลดลง (เพื่อเอาไปล้างขาดทุนสะสม)
ส่วนผู้ถือหุ้น เท่าเดิม
หนี้สิน เท่าเดิม
ทรัพย์สินเท่าเดิม
ทำได้โดยการลดพาร์ หรือ ตัดจำนวนหุ้นซื้อคืน (ถ้ามีเท่านั้น)

ส่วนลดทุนเพื่อคืนทุนให้ผู้ถือหุ้น
กำไรสะสม เท่าเดิม
ทุนจดทะเบียนลดลง
ส่วนผู้ถือหุ้นเท่าเดิม
หนี้สินเท่าเดิม
ทรัพย์สินลดลง
ทำโดยการตัดหุ้นซื้อคืนเท่านั้น
Financeseed

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
โพสต์โพสต์