โพล: จะไม่ลงทุนกลุ่มใดเด็ดขาดในภาวะนี้ครับ เอาปืนมาจี้ก็ไม่!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

จะไม่ลงทุนกลุ่มใดเด็ดขาดเอาปืนมาจี้ก็ไม่!

AGRO - ลานินย่าตั้งแต่ต้นปี หนาวมา เจอน้ำ
11
7%
Consump - PE สูงมากอันตราย ขอดูอย่างเดียว
23
14%
FINCIAL - หนี้ ยูโร จะกระทบบ้านเรา แน่ ๆ
37
22%
INDUS - อุตสาหกรรมจะไปรอดเร้อ ค่าแรงจ่อจะขึ้นอยู่
15
9%
PROPCON - ปกติหน้าฝนเค้าก็ไม่ก่อสร้าง นี่มาน้ำอีก
12
7%
RESOURC - น้ำมันดิ่ง ฮวบ ฮวบ ๆ ๆ เฮ้อ
19
11%
SERVICE - ใครมันจามาเที่ยว
12
7%
TECH - Nasdaq ลง ฮวบ ๆ
21
12%
SET - ขายทิ้งทุกราคาครับพี่ ปีนี้ไม่เหมาะลงทุน
19
11%

โหวตทั้งหมด: 169

ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

โพล: จะไม่ลงทุนกลุ่มใดเด็ดขาดในภาวะนี้ครับ เอาปืนมาจี้ก็ไม่!

โพสต์ที่ 1

ในภาวะวิกฤติยูโร เช่นตอนนี้ หุ้นกลุ่มไหนเพื่อน ๆ จะไม่ลงทุนเด็ดขาด

เอาปืนมาจี้ก็ไม่ยอมเพราะมันน่ากลัวมาก

หากมีหุ้นอยู่พร้อมจะขายทิ้งทุกตัวทุกราคา โดยไม่ต้องคิด

เพราะมันอันตรายและมีความเสี่ยงสูงมาก ๆ

โบรกให้บทวิเคราะห์ ขาย

หรือ อื่น ๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
My House
ผู้ติดตาม: 9

Re: โพล: จะไม่ลงทุนกลุ่มใดเด็ดขาดในภาวะนี้ครับ เอาปืนมาจี้ก็

โพสต์ที่ 2

ผมขอเลือกtechละกันครับพี่แต่เหตผลคือเทคโนโลยีมันเปลื่ยนเร็วผมตามไม่ทันคร้าบ เคยแหย่ขาเข้าไปและชักกลับอย่างไวเพราะไม่เข้าใจจริงๆ เลยไม่เจ็บตัวครับ
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: โพล: จะไม่ลงทุนกลุ่มใดเด็ดขาดในภาวะนี้ครับ เอาปืนมาจี้ก็

โพสต์ที่ 3

อยากโหวตหุ้นโภคภัณฑ์ มันอยู่กลุ่มไหนครับ หุ้นเหล็กอะไรแบบนี้มากกกกกก
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
beaeaebe
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ลืมกลุ่ม ลีสซิ่งเป่าคับ น้ำท่วมนี่ รถหายรถพังเพียบ รถเป็นasset บริษัทนะครับ ลุกหนี้ก็เละเพราะน้ำท่วม หนี้สุญตัดขาดทุนนี่ท่าจะเยอะมากนะครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

consumpครับ
peสูงมากๆ ปกติเกิน20ผมก๊เมินแล้ว
Jaturont
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 6

มีแต่แบบ ปกติไม่ลงทุน แต่ถ้าเอาปืนมาจี้คงจะลงทุนบ้างน่ะครับ กลัว
My way, or the highway
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

ไม่ลงทุนในกลุ่มที่ผมไม่เข้าใจเท่านั้นครับ นอกนั้น สภาวะเศรษฐกิจอย่างไร ผมก็ลงทุนตลอด
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 8

อะไรที่ liquidty น้อยไปครับ

หลายตัว กว่าราคาจะขึ้นมาได้ ซื้อขายกันเป็นหลายร้อยล้าน

ซื้อขายไม่กี่สิบ กลับไปที่เดิม โดนน้ำท่วมซ้ำอีก

ตอนนี้ fund ไหลกลับเข้าแต่หุ้นใหญ่ครับ ภายในประเทศยัง panic เรื่องน้ำท่วมกันอยู่

ส่วนใหญ่ที่โดนก็หุ้นเล็กๆ... โดนซ้ำซ้อน คงต้องรอไปซักพัก

และพวกโดนน้ำท่วมกระทบครับขอยอมรับว่าผมประเมินไม่ออกเลยว่ามันจะเลวร้ายมากกว่านี้ได้ขนาดไหน บริษัทที่ผมถืออยู่ก็โดนน้ำท่วมกระทบ ถ้ามันกลายเป็นอะไรที่ recurring แล้วอาการหนักแบบนี้สงสัยถ้าจะลงทุนเราคงต้องถึงขั้นพยากรณ์อากาศกันทีเดียว

ยังไงขอเป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยทุกคนครับ
value trap
รูปภาพ
Suysak

โพสต์ที่ 9

ลงมันทุกกลุ่ม เพราะถ้าไม่ซื้อตอนถูกๆ จะให้ซื้อตอนแพงๆหรืออย่างไร

ก่อกวนก่อนปกครองทีหลัง ยิ่งยุ่งเหยิงยิ่งต้องรุกคืบ

(แต่เลือก บริษัท นะ)
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 10

หลังVoteแล้วอย่าลืมอ่านกระทู้นี้นะครับ...จะได้ดูว่าเราคิดตรงกับข้อมูลที่มีฝรั่งเคยเขียนไว้ไหม

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 43#p922943
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=50074
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
CHOOKY

โพสต์ที่ 11

beaeaebe เขียน:ลืมกลุ่ม ลีสซิ่งเป่าคับ น้ำท่วมนี่ รถหายรถพังเพียบ รถเป็นasset บริษัทนะครับ ลุกหนี้ก็เละเพราะน้ำท่วม หนี้สุญตัดขาดทุนนี่ท่าจะเยอะมากนะครับ
เห็นด้วยครับ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
โพสต์โพสต์