อย่างนี้จะเรียกว่าเป็นเทรดหรอเปล่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
firefox
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อย่างนี้จะเรียกว่าเป็นเทรดหรอเปล่า

โพสต์ที่ 1

ไม่รู้ว่านี้จะเรียกว่าเป็นเทรดหรือเปล่า
ที่ทำงานตอนนี้มีคนที่ทำงานลาออกไปหลายคนแล้ว

ซึ่งทุกคนจะกลับบ้านไปเป็นเกษตรกร
บางคนก็มีสวนยาง ต้นยางอายุครบถึงเวลาที่จะกรีดได้(ภาคอีสาน)
บางคนก็ไปทำนา (จำนำราคา 15000 บาท)

ที่ทำงานผมจัดว่ามั่นคงนะ เพราะเป็นหน่วยงานของรัฐ
คุยกับคนที่ลาออกเค้าบอกว่าเบื่อ แล้วกลับไปรายได้ก็ยังมากกว่าทำงานอยู่ที่กรุงเทพอีก
ค่าครองชีพก็ถูกกว่า และยังมีเงินเหลือเก็บอีกด้วย

ที่ทำงานของเพื่อนๆท่านใดมีกรณีแบบนี้บางครับ
ถ้ามันเป็นแบบนี้ในหลายๆที่ก็น่าคิดนะครับ :?:
จะได้มาปรับใช้ในการลงทุนกัน
"ถึงจะช้า ถ้าไม่ถอย ไกลแค่ไหนก็ไปถึง"
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: อย่างนี้จะเรียกว่าเป็นเทรดหรอเปล่า

โพสต์ที่ 2

เทรด หรือ เทรน ไม่เข้าใจ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
firefox

Re: อย่างนี้จะเรียกว่าเป็นเทรดหรอเปล่า

โพสต์ที่ 3

เทรน ครับ
โทษทีครับพิมพ์ผิด ไม่รู้จะแก้อย่างไร
ขอโทษด้วยครับ :wall:
ใครรู้ช่วยบอกด้วย
"ถึงจะช้า ถ้าไม่ถอย ไกลแค่ไหนก็ไปถึง"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

ข้าราชการแถวอิสาน ส่วนใหญ่มักจะมีที่ดิน ที่ไร่ ที่นาอยู่แล้ว ช่วง 15-20 ที่ผ่านมา
มีการส่งเสริมการทำสวนยางอย่างแพร่หลายในเขตอิสาน ข้าราชการที่มีที่ดินอยู่แล้ว
เขาไม่มีเวลาที่จะไปปลูกพืชล้มลุกทุกปี ก็เลยปลูกยางพารา ปลูกไม้สัก หรือ ไม่ก็ปลูกยูคาลิปตัส

มาตอนนี้ พอจังหวะได้เก็บเกี่ยว และ ราคายางเป็นเหตุจูงใจ ชาวสวนยางกลายเป็นเศรฐีไปแล้วครับ

สนใจเรื่องราวของยางพารา ติดตามได้ในเวปนี้ครับ
http://www.rubberthai.com/
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่ามันเป็นแทรนด์ครับ
เพราะผมเชื่อว่า"คนย่อมเลือกทางเลือกที่ดีกว่าและเหมาะกับตนเอง(ถ้าทำได้)"ครับ

สมัยก่อนการจ้างงานมีน้อย คนไม่ค่อยมีรายได้ เมื่อมีงานที่เป็นหลักแหล่ง และมีรายได้ที่ดีกว่าการปลูกผัก/หาปลาคนก็ไปทำครับ
สมัยนี้เมื่อเค้าคิดว่าเค้าทำสวนแล้วสบายและรวยกว่าการเป็นลูกจ้างเค้าก็ไปอีกครับ
อนาคตถ้าเค้ามองว่าเค้ามีทางเลือกอะไรที่สบายกว่าการทำสวน
ผมเชื่อว่าเค้าก็คงเลือกทางที่ดีที่สุดของเค้าอีกเหมือนกันครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
yoyoeffect

โพสต์ที่ 6

ผมว่า คนส่วนมากก็ชอบที่จะเป็นนายของตัวเองมากกว่าที่จะเป็นลูกจ้างคนอื่น

และหลายคนก็ต้องการที่จะมีทรัพย์สินเพียงพอที่เรียกกันว่า "มีอิสรภาพทางการเงิน"
เพื่อที่จะได้เป็นนายตัวเอง จะทำงานหรือจะไม่ทำงาน ก็สุดแล้วแต่

และการลงทุน ก็เป็นส่วนหนึ่ง ในการสู่เป้าหมายนั้น
awesomekid

โพสต์ที่ 7

คนทำงานก็เพื่อเงิน คนลงทุนก็เพื่อเงิน คนย้ายถิ่นกลับบ้าน ทำเกษตร ก็เพื่อเงิน

อะไรทำเงินได้เยอะกว่า และ เหลือเงินเก็บเยอะกว่า คนก็ไหลไปทางนั้น เป็นธรรมชาติครับ...
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
โพสต์โพสต์