ถ้าพอร์ทติดลบหนักๆ ทำไง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
simsonanelka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าพอร์ทติดลบหนักๆ ทำไง

โพสต์ที่ 1

ตอนหุ้นขึ้น หุ้นในพอร์ทไม่ขึ้น
พอลงก็ลงก่อน
Mr.maket ทุบหนัก
ข่าวร้ายทุกวัน
งบการเงินออกมาไม่สวย
พื้นฐานวิเคราะห์งูๆปลาๆ
ตอนนี้ปิดจอเลิกดู
รูปภาพ
mangmoom

Re: ถ้าพอร์ทติดลบหนักๆ ทำไง

โพสต์ที่ 2

ทำใจ
ทำใจคัดลอส ถ้าลงทุนผิด
ทำใจนิ่งๆ ถ้ามั่นใจว่าลงทุนถูกทาง
pawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมว่า อย่าปิด port เลยครับ มันจะเหมือนเราไม่ยอมรับความจริงนะ แล้วถ้าเราผิดทางจริง อาจจะเสียหายหนักขึ้นไปอีกได้
เราน่าจะมาดูข้อผิดพลาของเรามากกว่าครับว่าเป็นอย่างไร
ตอนที่เราซื้อซื้อด้วยเห็นผลใด
ที่ว่าผลประกอบการไม่ดี เป็นแค่ชั่วคราวหรือถาวรเนื่องจากพื้นฐานเปลี่ยนจิง ๆ
ลองสอบถามพี่ ๆ ใน board แต่ละตัวดูก็ได้ครับ

สำหรับผมก็ติดลบอยู่ ก็พยายามดูข้อผิดพลาดของตัวเอง
เรียนรู้ เพื่อไม่ให้เกิดขึ้นอีก เปิดจอ หรือปิดจอ ก็ ติดลบเท่ากันอยู่ดีครับ
แต่ที่สำคัญคือเราต้องมีสติในการตัดสินใจมากกว่า
อันนี้ผมสอนตัวเองด้วยนะ เพราะมือใหม่เหมือนกันครับ
เป้นกำลังใจให้ครับ :)
KB

โพสต์ที่ 4

เรียนรู้จากมันให้ได้ว่าเสียหายไปเพราะสาเหตุใด ไม่มีคำว่าสาย ขออย่าลงทุนแบบการพนันก็พอ ศึกษาธุรกิจที่จะลงทุนให้ดีขึ้น
ming1714

โพสต์ที่ 5

ปอดนี้ล้างไปแล้วรึยังครับ :)
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
panwasit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

แนะนำให้จำว่า ทำไมลงทุนไป ทำไมซื้อ แล้วอย่าทำอีก

นอกนั้น ก็ดูว่า บริษัทที่ซื้อไป จะดีขึ้นไม เพราะอะไร ในอนาคต แต่ถ้าตอบไม่ได้ ก็ขายซะ เพราะถือต่อก่็มีแต่เสียหายทั้งการเงินและจิตใจครับ
ปล ความเห็นส่วนตัว
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

อันนี้ขอยกประโยคจากนักลงทุนที่เคารพ (พี่ลูกอีสาน) มาละกันครับ :bow:

ส่วนเรื่องล้างพอร์ตผมเลิกคิดไปแล้ว เพราะกว่าผมจะล้างพอร์ตหมด ดัชนีคงลงมามากแล้ว ถ้าขืนล้างพอร์ตอีก ผมก็ต้องขายจนหุ้นลงไปอีก คิดแล้วไม่คุ้มกับการเสียโอกาสที่เราจะเจอวันดีๆ อย่าลืมว่าตามสถิตหุ้นจะขึ้นประมาณปีละ 10% นะครับ แน่นอนว่าเราอาจจะเจอวันแย่ๆ ที่พอร์ตเราอาจจะลบ 50-80% แต่นั้นเป็นสถาการณ์ผิดปกติ ไม่ช้าก็เร็วมันจะผ่านไป ขอให้เราอย่าดันไปขายตอนต่ำๆก็แล้วกัน ถ้าจะหาประโยชน์ตอนอยู่ในวิกฤิต อาจจะหาหุ้นที่มันจะพุ่งๆแรงๆตอนเป็นขาขึ้น หรืออาจจะมาร์จินครับ

ปล.การเลือกหุ้นสำคัญมากครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Boyadvance

โพสต์ที่ 8

โห ผมขอชม simsonanelka ก่อนเลยว่า อดทนได้เก่งมากครับ
ตอนหุ้นขึ้น หุ้นในพอร์ทไม่ขึ้น
พอลงก็ลงก่อน
Mr.maket ทุบหนัก
ข่าวร้ายทุกวัน
งบการเงินออกมาไม่สวย
พื้นฐานวิเคราะห์งูๆปลาๆ
ตอนนี้ปิดจอเลิกดู
จากอริยสัจ 4 แล้ว
ทุกข์ = กังวลใจที่พอร์ตติดลบ
สมุทัย = วิเคราะห์พื้นฐานงูๆปลาๆ เป็นเหตุให้ไม่มั่นใจว่าบริษัทที่ไปลงทุนนั้น ดีจริงหรือไม่
นิโรธ = พอร์ตไม่ติดลบและสบายใจที่จะถือหุ้น

จาก สาเหตุดังกล่าวที่ผมคิดเองนั้น
มรรคจึงมีแนวทาง ดังนี้ แก้ที่สมุทัยหรือเหตุปแห่งทุกข์
เริ่มศึกษาบริษัทที่ไปลงทุนอย่างจริงจังใหม่อีกครั้งแล้ว ถ้าบริษัทไหนมีแนวโน้มไม่แข็งแรงในวิกฤต ผมคิดว่า ตัดใจตอนนี้ดีกว่า จะขายทิ้งหรือลดสัดส่วนก็แล้วแต่
ให้เหลือแต่ที่มั่นใจแล้วเท่านั้นนะครับ
hariphunchai

โพสต์ที่ 9

ปอดของคุณ simsonanelka เหรอครับ

ช่างเหมือนกันจริงๆ แต่คนนี้เขาล้างปอดไปแล้วววว

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 82955.html
canuseeme

โพสต์ที่ 10

hariphunchai เขียน:ปอดของคุณ simsonanelka เหรอครับ

ช่างเหมือนกันจริงๆ แต่คนนี้เขาล้างปอดไปแล้วววว

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 82955.html

55555 VI ทมิด มีอีกระทู้ครับท่าน ยังไม่ ครบ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 82923.html

ตกลงคน เดียวกัน รึเป่า ครับ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
witoonsai

โพสต์ที่ 11

ถือหลายตัวเกินไปมันจะบริหารพอร์ทยากนะครับ เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ
ตลาดหุ้นตกเป็นเรื่องธรรมชาติเปรียบเหมือนฝนที่ต้องตกทุกปี...... By Peter Lynch
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 12

อย่างแรกขอชมจากใจจิงครับที่ทนถือมาได้ แสดงว่าใจแข็งพอที่จะเปนviได้ แต่คงต้องกลับมาทบทวนน่ะครับว่า"ทำไม"พอร์ตเราหน้าตาถึงออกมาเปนแบบนี้ เช่น เราอาจจะซื้อหรือเลือกหุ้นที่ดีอยู่แล้วแต่ซื้อแพงไป หรือเราดันไปเลือกหุ้นวัฎจักรที่กำลังเปนขาลง หรือ บลาๆๆๆ
ซึ่งถ้าเปนหุ้นคุณภาพสูงและมีการเติบโตเรื่อยๆ แบบนี้ยังพอทนครับ แต่ถ้าเปนเคสอื่นนี่เหนื่อยใจแทนครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 13

ถ้าเป็นคนเดียวกับพันทิพ ผมว่า หุ้นที่มีในพอร์ต ไม่ได้ศึกษาด้วยตัวเอง

เป็นผมผมจะลืมพอร์ตนี้ไปเลย แล้วเริ่มต้นใหม่ ไปฝึกฝนหาวิธีจับปลาด้วยตัวเองครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 14

hariphunchai เขียน:ปอดของคุณ simsonanelka เหรอครับ

เหมือนเป๊ะ รวมทั้งทศนิยม
Suysak

โพสต์ที่ 15

ถ้ายังอดทนนั่งดูความเป็นไปของมันต่อ ต่อไปก็เก่งครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
oatty

โพสต์ที่ 16

อ่านไว้ประดับความรู้ก็แล้วกันนะครับ
จะมาถามหรือมาตั้งกระทู้เพื่อให้ชาวบ้านถกกันไปมาตัวเองหายไปเลย

ขอปิดกระทู้แค่นี้ก่อน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ล็อคหัวข้อ