กระทู้แนะนำตัว + คำถามครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
maxipime
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กระทู้แนะนำตัว + คำถามครับ

โพสต์ที่ 1

ผมชื่อ Max อายุ 27 ทำงานรับราชการ สถานะการเงิน รายได้ค่อนข้างมั่นคง แต่จะไปเรียนต่อปีหน้ารายได้ก้อจะลดลงครับ อยากเป็นอิสระทางการเงิน และเวลา เลยสนใจ หันเห และเอนเอียงมาทางการเล่นหุ้น หนังสือเล่มแรกที่อ่านเป็นหนังสือเกี่ยวกับการดูกราฟ หุ้นเทคนิคหุ้น ประมาณนี้ ต่อมาหัดทดลองเล่นหุ้นออนไลน์ผ่าน streaming pro broker ธนชาติ ถือหุ้น DTAC ได้กำไรพอสมควรครับ (กำไรสมมุติ) และได้เข้ามารู้จัก Board VI โดยบังเอิญ และติดตาม ต่อ ๆ มาอย่างตั้งใจ ตอนนี้อยากลงทุนเป็นเงิน จริงๆ แล้ว อยากเริ่มต้นที่ 100000 บาท ก่อน เลยอยากถามว่าควรถือหุ้นกี่ตัว ยอมรับความเสี่ยงได้ปานกลาง ครับต้องเข้ามาดูหุ้นบ่อยแค่ไหน ( งานค่อนข้างยุ่ง ) ปล ปกติซื้อ LTF ไว้ลดหย่อนภาษี ปีละ 100000 ครับ
ปล 2 ผมสมัครผ่าน True ได้แล้วนะคับแม้ว่า Board จะบอกสมัครผ่าน AIS หรือ DTAC
ภาพประจำตัวสมาชิก
pporkha

Re: กระทู้แนะนำตัว + คำถามครับ

โพสต์ที่ 2

คุณ Max ครับผมว่าอย่าเพิ่งซื้อทั้งหมดเลยครับ ลองหาหนังสือมาอ่านให้เยอะก่อนดีกว่าครับ เมื่ออ่านเข้าใจแล้วค่อยทะยอยซื้ออาจจะประมาณเดือนละ 5000 ดูก่อน ซึ่งน่าจะปลอดภัยกว่า ลำพังการเลือกหุ้นในเกมส์แล้วได้กำไร อาจจะไม่ใช่คำตอบว่าคุณสามารถซื้อ-ขายของจริงแล้วครับ ข้อสำคัญ คือ หุ้นที่คุณเลือกจะต้องไม่ทำให้คุณขาดทุนครับ

ผมแนะนำหนังสือเล่มนี้นะครับ
http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... 6167061818
เล่มนี้จะสอนให้รู้ถึงกลไกของตลาดหุ้นหลังจากอ่านเล่มนี้จบแล้ว
ต้องเล่มนี้ครับ "ตีแตก"
http://www.se-ed.com/eShop/Products/Det ... 9742126810
และหนังสือของอาจารย์นิเวศน์ทุกเล่มครับ รวมถึงหนังสือเกี่ยวกับบัญชีด้วยครับ ค่อย ๆ อ่านไปอย่าเพิ่งใจร้อน เพราะมันเป็นเงินจากหยาดเหงื่อของเรานะครับ ผมเองก็อ่านหนังสือเกี่ยวกับหุ้นประมาณ 40 เล่ม ยังไม่รวมหนังสือเกี่ยวกับบัญชีและเศรษฐศาสตร์อีกหลายเล่ม และเข้าฟังสัมมนาด้วย รวม ๆ แล้วก็ประมาณ 2 ปี ก่อนจะลองของจริง ตอนนี้ยังพบว่ายังอ่อนเรื่อง บริหารธุรกิจกับบัญชี อยู่เลยครับ

ปล.ผมก็มือใหม่เหมือนกัน
If tomorrow never come.
pporkha

Re: กระทู้แนะนำตัว + คำถามครับ

โพสต์ที่ 3

ลองอ่านนี่ดูก่อนนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 48786.html
If tomorrow never come.
pantar
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

หนังสือแนะนำ
1. บทความ อ.นิเวศน์ ที่เขียนทั้งหมดในนี้ และ ตีแตก
2. Buffetology
3. The essential of Buffet
4. How buffet does it
5. Intelligent investor especially 8 , 20

เดาว่าน่าจะเป็นว่าที่ dent ดูกราฟไป เทรนไปธาตุไฟจะเข้าแทรกเอานะครับ
pantar

โพสต์ที่ 5

อ้อ มี financial interpretion ; Mary Buffet
ละก้อพื้นฐานบัญชีอีกซักเล่มด้วยอะนะ อันไหนก้อได้ที่เข้าใจง่ายๆ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

ตอบกันเยอะ แต่คนถามหายไป

ลองแบบนี้ซิ คุณอยากเป็นเจ้าของกิจการแบบไหน

และกิจการนั้นๆ มีในตลาดหุ้นมั๊ย

เริ่มจาก การอยากเป็นเจ้าของกิจการ

แล้วค่อย หาตำรามาอ่าน
a4430410700

โพสต์ที่ 7

แบ่งเอาเงิน 100000 บาท มาลงทุนในความรู้ก่อนครับ
ทั้งหนังสือที่แนะนำด้านบน ในกระทู้ห้องมือใหม่ , ห้อง value investing , ห้องคุณค่า
มีพี่ๆใน TVI บอกไว้ครับ ความไม่รู้คือความเสี่ยง

อ่านจนเข้าใจ concept มีความรู้ระดับนึงแล้วค่อยทยอยลงทุน
ผมว่ายังไม่สายจนเกินไปนะครับ

มือใหม่เหมือนกันครับ

:) :) :)
maxipime

โพสต์ที่ 8

คือผมเป็นเป็นหนังสือของ ดร นิเวศน์ มีประมาณ 4 ถ้าจำไม่ผิด เรื่องตีแตกมีแล้วมัน แล้วก้อมีนังสือกลยุทหุ้นห่านทองคำสองเล่ม ส่วนเล่มอื่นๆเด๋วจะลองศึกษาเพิ่มดูครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
rabbitz

โพสต์ที่ 9

อย่าลืม หนังสือเหนือกว่าวอลสตรีท อีกเล่มนะครับ
"Stay Hungry Stay Foolish"
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

100,000 บาท ผมว่าลงอย่างมากไม่เกิน 3 ตัวครับ
ถ้าอ่านหนังสือที่หลายๆ คนแนะนำด้านบนจนเข้าใจ ก็ลงไปตัวเดียวเลยครับ
(อย่าลืมอ่าน 56-1 กับ ประมาณกำไรต่อไปคร่าวๆอย่างน้อยซักสามปีข้างหน้าให้ได้ก่อนลงทุนนะครับ)
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
chitadisai

โพสต์ที่ 11

อย่าพึ่งรีบลงเงินเยอะครับ
เริ่มจากเงินน้อยๆก่อน เดือนละ5000อย่าที่พี่เค้าบอกก็ได้
ศึกษามากๆ เมื่อเวลาผ่านไป เราก็จะรู้ตัวเราเอง ว่าควรลงเยอะๆรึยัง
และ รับความเสี่ยงได้
วางแผนให้ดีๆ และต้องมีวินัยในการลงทุนครับ
โพสต์โพสต์