คำชี้แจงข่าวลือ SVOA-IT (ยืมที่ในส่วนนี้หน่อยนะครับ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
วรันศ์ บัฟเฟต
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำชี้แจงข่าวลือ SVOA-IT (ยืมที่ในส่วนนี้หน่อยนะครับ)

โพสต์ที่ 1

ทีม mod ย้ายหรือลบทิ้งทีหลังก็ได้นะครับ แต่อยากให้คนเห็นคำชี้แจงของ IR กัน นลท. บาดเจ็บ

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
IR SVOA1.png
IR SVOA.png

value trap
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: คำชี้แจงข่าวลือ SVOA-IT (ยืมที่ในส่วนนี้หน่อยนะครับ)

โพสต์ที่ 2

ข่าวจากที่ไหนครับพี่วรัน
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด

Re: คำชี้แจงข่าวลือ SVOA-IT (ยืมที่ในส่วนนี้หน่อยนะครับ)

โพสต์ที่ 3

เด่นแล้วเด่นเลย ฉายาเทียนทุกพรรษา ครับ

:rofl: :juju:
value trap
รูปภาพ
Paul Octopus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

พี่เด่นเค้าขั้น เทพ เลยนะ

ยิ่งตอนปิดงบไตรมาส พี่แกให้ตัวเลขผลประกอบการได้ก่อนตลาดหลักทรัพย์รู้ซะอีก
5 ตัว ถูก 4 ตัว แต่ไอ้ตัวที่ผิดเนี่ย ติดดอยกันสูงลิบเลย หลายคนที่รู้จักบอกเตือน แล้วไม่เชื่อ :drink:

รักเมืองไทยจริงๆ ปัญญานิ่มเมื่อไหร่ หมดตัวเมื่อนั้น :rofl:

โพสต์ที่ 5

มาตรา ๒๔๐ ห้ามมิให้ผู้ใดแพร่ข่าวอันเป็นความเท็จให้เลื่องลือจนอาจทำให้บุคคลอื่นเข้าใจว่าหลักทรัพย์ใดจะมีราคาสูงขึ้นหรือลดลง
value trap
รูปภาพ
^^

โพสต์ที่ 6

ผมกลับคิดว่าIR ไม่ฟันธงว่าจะจัดการถึงที่สุด ทั้งๆที่เกี่ยวกับบริษัทตัวเองโดยตรงในทางข่าวลือ

ส่วนคุณเด่น :roll: 555+

คุณวรันต์ ทำบ่อยๆครับ อิอิ ผมอยากทราบเหมือนกันคำชี้แจงIRแต่ละคน ว่าจะวางPositionตรงไหน รอปรึกษา, จัดการทันที, อันนี้ไม่ทราบ,ผู้ใหญ่ยังไม่บอกว่ามีUpdate
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ

โพสต์ที่ 7

^^ เขียน:ผมกลับคิดว่าIR ไม่ฟันธงว่าจะจัดการถึงที่สุด ทั้งๆที่เกี่ยวกับบริษัทตัวเองโดยตรงในทางข่าวลือ

ส่วนคุณเด่น :roll: 555+

คุณวรันต์ ทำบ่อยๆครับ อิอิ ผมอยากทราบเหมือนกันคำชี้แจงIRแต่ละคน ว่าจะวางPositionตรงไหน รอปรึกษา, จัดการทันที, อันนี้ไม่ทราบ,ผู้ใหญ่ยังไม่บอกว่ามีUpdate
ถูกครับ ผมคิดเหมือนคุณเช่นกันเรื่อง IR

แต่ไม่ได้พูดเพราะกลัวเดี๋ยวจะเป็นการชี้นำ

คุณก็รู้ว่าคนมันชอบคิดเข้าข้างตัวเอง เดี๋ยวจะมาแบบ "IR พูดอ้อมๆแบบนี้สงสัยแม่งจริงหวะ" etc etc

แต่ข้อดีคือผมก็แอบกั๊ก IR นิดนึง วัด corporate governance ไปเลย

ก้อนสุดท้ายที่คุณเขียนนี่เห็นด้วยเลยครับ
value trap
รูปภาพ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณ คุณ วรันศ์ บัฟเฟต สำหรับข้อมูล(ที่ผมคาดอยู่แล้ว ว่าเค้าน่าจะตอบกลับมาแบบนี้)

แต่แล้วเราจะอธิบายเหตุการณ์ข้างล่างนี้ได้อย่างไรครับ??
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 20300.html

รวมทั้งผมขอชี้แจงเรื่อง "การที่ผมเองเอาข้อมูลของคุณเด่นฯมาให้เพื่อนๆอ่านกัน(แบบเพลินๆ)หน่อยนะครับ
ดังนี้...

บางครั้ง...ผมอ่านแล้ว รู้สึกว่า "เออ...ครั้งนี้แต่งเรื่องเก่งจริงวุ้ย"
บางครั้ง...ผมอ่านแล้ว รู้สึกว่า "ขำ ก๊ากๆๆๆๆๆ จ้างให้ก็ไม่เชื่อหร้อก เพราะเป็นไปไม่ได้ เว่อร์เก๊น โม้แน่ ฟันธง 555+"
แต่บางครั้ง...ผมอ่านแล้ว รู้สึกว่า "มรึงรู้ข้อมูลก่อนตรูได้ยังไงฟร่ะ!!!"

สรุปว่า...
ถ้าผมอ่านแล้วไม่ตรง...ก็ถือว่า อ่านเอาเพลิน(แต่เรามีสติพอที่จะไม่เชื่อ)
แต่ถ้าผมอ่านแล้ว มันตรงเกินไป...ผมจะตั้งข้อสงสัย "เรื่อง Inside Trader" อ่ะนะครับ!!!

"การเชื่อใครหมดใจ...ย่อมไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องแน่ๆ
แต่การไม่เชื่อใครอย่างสนิทใจซะทีเดียวเลย...ก็อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเช่นกันนะครับ"

"เปิดหัวใจ ,รับและรู้จักกรองข้อมูลอย่างมีสติ และเรียกร้องความเท่าเทียมเพื่อนักลงทุนรายย่อย"...นี่คือความรู้สึกจริงๆของผมครับ
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับคุณ pak

ส่วนตัวผมตามคุณเด่นนะครับ หากแกบังเอิญมา cover หุ้นที่ผมถืออยู่จะได้เข้าใจถ้ามีการเคลื่อนไหวแปลกๆของราคาแต่ผมเห็นต่างกับคุณหมึกพอล ว่าแกจะถูก 1 ใน 5 เท่านั้น แต่หลายคนก็เชื่อแกหมดเปลือก ซึ่งน่ากลัวมาก

ประเด็น insider ผมคิดว่าเราก็รู้ๆกันว่าบริษัทพวกนี้รู้เรื่องบริหารราคาหุ้นอยู่แล้ว และ สื่อก็เป็นเครื่องมือที่ใช้ได้ผลที่สุดกับรายย่อย ไม่ว่าจะมาในรูปแบบไหน เช่นในห้องค้าหนักกว่าอีกครับ

และหลายครั้งการมีข่าวลือออกมา และ ผบห ออกมาปฏิเสธอย่างเป็นทางการ เสร็จแล้วเหตุการณ์นั้นก็เกิดขึ้นเราก็เคยเห็น แต่ผมก็พยายามไม่คิดมากนะครับ... แต่เรื่องธรรมภิบาลนี่ต้องกาหัวไว้ก่อน

:mrgreen:

ยังไงถ้าผมฝากข้อความจาก IR SVOA ให้คุณ pak ไปแพร่ให้ชาวสินธรได้รับทราบด้วยก็ดีครับ หลายๆคนจะได้มีข้อมูลตัดสินใจเพิ่มหากซื้อเพราะข่าวลือนี้ จะได้ไม่เจ็บตัวกัน

ขอบคุณครับ
value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 10

ส่วนเรื่องที่คุณเด่นผิดบ่อย มันก็ธรรมชาติครับ การเอาข้อมูล inside มาปล่อยทำกระแส พวกจะทำราคาต้องทำเนียนเหมือนผิดบ่อยๆและมีถูกบ้าง จะได้ไม่ตกเป็นที่สงสัย

แต่บางทีก็ไม่สามารถฟันธงได้ว่าทีม ผบห ไม่มีธรมภิบาล บางทีคนตัวใหญ่ๆไม่รู้เรือ่งเลยก็มี

พูดกันตามเนื้อผ้านะครับ พวกรู้งบก่อน ส่วนใหญ่รู้จัก auditor บริษัท

แต่เราตามต้นน้ำกันมันมาได้หลายแบบไม่มีประโชยน์

ถ้าเทียบกับรายอื่นในตลาดผมว่าคุณเด่นก็แค่เป็นเครื่องมือเล็กๆส่วนนึงเท่านั้นอะครับ

ผมเลิกพูดถึงแกดีกว่า เอาเป็นว่าจะเสพข้อมูลอะไรระวังกันด้วยนะครับ
value trap
รูปภาพ
^^

โพสต์ที่ 11

จริงๆ ผมพูดออกไปก็รู้ว่าถ้า IR เหนือเมฆมาอ่าน เขาก็ปรับวิธีใหม่ เพราะเขาสำรวจกระทู้ไว้หมดแล้วว่าใครคิดยังไง ก็ปรับไปตามเกมส์ แต่ที่บางครั้งต้องพูดออกมาตรงๆ เกรงว่ารายย่อยจะไม่รู้ว่าเราจะสื่ออะไร แล้วจะไม่มีภูมิคุ้มกัน

คุณPakน่าจะเสนออีกด้านด้วยนะครับ กรณีศึกษาควรมีสองด้าน
เพราะที่ไปอ่านตามลิ้ง มีแต่คนพูดว่า โห แม่นจริงซะส่วนใหญ่
มันเกิดImpressแล้วครับว่าน่าซื้อตามคนนี้

คนพวกนี้ไม่ต่างกับเจ้ามือไพ่ครับ หลอกให้ชนะหลายๆตา แล้วขอกินตาใหญ่ตาเดียวให้หมดตัว เหมือนกันคือ ให้เชื่อสักหลายครั้งหน่อยแล้วเมื่อเขาเชื่อหมดใจ ทุ่มเต็มที่ เราก็หลอกแด๊กเขา โดยเขาเต็มใจ ไม่ว่าคุณเด่นเลยสักคำ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
chukieat30

โพสต์ที่ 12

ผมได้ลองดูแล้วนะครับ ให้หุ้นวันละ3 ตัว

30วัน 90 ตัว

1ปี 1095 ตัว

หุ้นมีแค่ 400-500 ตัว

มันจะไม่ถูกบ้างเชียวเหรอครับ ยิ่งกว่าซื้อหวยยกกองสลากซะอีกครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 13

chukieat30 เขียน:ผมได้ลองดูแล้วนะครับ ให้หุ้นวันละ3 ตัว

30วัน 90 ตัว

1ปี 1095 ตัว

หุ้นมีแค่ 400-500 ตัว

มันจะไม่ถูกบ้างเชียวเหรอครับ ยิ่งกว่าซื้อหวยยกกองสลากซะอีกครับ
อ่อ ไม่ใ่ช่ครับ เสารอาทิตย์ ตลาดไม่เปิด

22วัน 66 ตัว

chukieat30

โพสต์ที่ 14

ทำให้ผมนึกถึงบทความของอาจารย์เรื่อง ศุลต่านในฮาเร็ม

ถ้าใครยังไม่อ่านก้ลองไปอ่านก่อนนะครับ อาจารย์ท่านเขียนได้ตรงและถูกต้องที่สุด

pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

^^ เขียน:คุณPakน่าจะเสนออีกด้านด้วยนะครับ กรณีศึกษาควรมีสองด้าน
เพราะที่ไปอ่านตามลิ้ง มีแต่คนพูดว่า โห แม่นจริงซะส่วนใหญ่
มันเกิดImpressแล้วครับว่าน่าซื้อตามคนนี้
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ ^^
ต้องยอมรับครับว่า...
การตั้งกระทู้นั้นของผมในพันทิพ ผมเองคากการณ์ Perception ของผู้อ่านผิดไปจริงๆครับ!!!
"แปลกใจ และตกใจมากๆเหมือนกัน" ครับ

ว่า...

"ฉันต้องการส่งสารด้านลบนะ ทำไมมันกลายเป็นบวกไปซะงั้นวุ้ย!!!(เล่นเอาคนเขียนกระทู้ มึนไปพักใหญ๋ครับ)"
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

โพสต์ที่ 16

แหม วันนี้ svoa จัดหนักเลยครับ :rofl:
value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 17

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:แหม วันนี้ svoa จัดหนักเลยครับ :rofl:
SVOA ชี้ราคาหุ้นวิ่ง เหตุนลท.มั่นใจอนาคตบริษัทแจ่ม รับนโยบายรัฐแจกแท็ปเล็ต ยันมีความพร้อมประมูลงาน

นายวีระ อิงค์ธเนศ กรรมการผู้จัดการบริษัท เอสวีโอเอ จำกัด (มหาชน) SVOA เปิดเผยกับ Hooninside.com ถึงกรณีที่ราคาหุ้นของบริษัทปรับตัวขึ้นแรงว่า น่าจะมาจากนักลงทุนเล็งเห็นอนาคตที่สดใสของบริษัท หลังประเทศไทยได้รัฐบาลชุดใหม่พบมีโครงการลงทุนเมกะโปรเจ็คที่เกี่ยวข้องกับวงการธุรกิจ IT ซึ่งมีเม็ดเงินลงทุนจำนวนมาก เช่นโครงการแจกแท็ปเล็ตให้แก่นักเรียน ซึ่งบริษัทเองก็มีความพร้อมในการเข้าไปประมูลงานของภาครัฐ

อย่างไรก็ดีคาดการณ์ว่างานประมูลต่างๆของภาครัฐส่วนใหญ่จะเข้ามาในต้นปีหน้า จึงทำให้คาดการณ์ว่าในปี 55 ตลาดธุรกิจ IT จะเติบโตได้ดี

"ผมมองว่านักลงทุนน่าจะเชื่อมั่นอนาคตของบริษัทมากขึ้น เนื่องจากรัฐบาลใหม่มีโครงการเมกะโปรเจ็คค่อนข้างเยอะ เช่นโครงการแจกแท็ปเล็ตให้แก่นักเรียน ซึ่งบริษัทมั่นใจว่าเรามีคุณภาพและคุณสมบัติเพียงพอที่จะเข้าไปประมูลงานของภาครัฐ " นายวีระ

ณ เวลา 12.05 น. ราคาหุ้น SVOA อยู่ที่ 1.49 บาท เพิ่มขึ้น 0.14 บาท หรือ 10.37% มูลค่าการซื้อขาย 104.02 ล้านบาท
value trap
รูปภาพ
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ขอโทษนะครับคุณเด่นนี่ใคร? ไม่ทราบจริงๆ

โพสต์ที่ 19

viim เขียน:ขอโทษนะครับคุณเด่นนี่ใคร? ไม่ทราบจริงๆ
คล้ายๆเด็กแนวครับ แต่อารมณ์โดยรวมเจตนาเหมือนจะออกไปทางปั่นหุ้นมากกว่า
value trap
รูปภาพ
viim

โพสต์ที่ 20

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:
viim เขียน:ขอโทษนะครับคุณเด่นนี่ใคร? ไม่ทราบจริงๆ
คล้ายๆเด็กแนวครับ แต่อารมณ์โดยรวมเจตนาเหมือนจะออกไปทางปั่นหุ้นมากกว่า
ไม่ใช่สมาชิกใน thaivi ใช่มั๊ย?

โพสต์ที่ 21

viim เขียน:
วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:
ไม่ใช่สมาชิกใน thaivi ใช่มั๊ย?
ถ้าใช้นามตามที่แกเป็นที่รู้จักก็ไม่มีอะครับ

แต่นามแฝงไม่ทราบครับ

เอ๊ะ คุณ viim จริงๆแล้วคือคุณเด่นหลอกถามผมป่าวเนี่ย??

:mrgreen: ล้อเล่นนะครับ
value trap
รูปภาพ
viim

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณครับ ไม่มีก็แล้วไป :)
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

น่าจะโดนจัดหนักบ้างนะ เล่นปล่อยข่าวมั่วแบบนี้คนไม่มีภูมิคุ้มกันนี่เสียหาย
chukieat30

โพสต์ที่ 24

ผมว่ามีครับ

ชอบเป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา แนวเขียน

แม้ไม่ใช่ แต่แนวคิดใช่เลย

leky

โพสต์ที่ 25

ผมรู้จักเค้าครั้งแรกเพราะตอนนั้นผมถือหุ้นพัดลมที่เคยเฟื่องฟูตัวหนึ่ง ซึ่งตอนนั้นราคาต่ำมากและนิ่งมาก อยู่ ๆ วันดีคืนดีหุ้นก็วิ่งขึ้น ผมทราบมาว่ามีคนโพสต์ข้อมูลเชิงบวกพร้อมกับแนะนำให้ซื้อในเว็บแห่งหนึ่ง แต่ข้อมูลที่ผมอ่านเทียบกับที่ผมรู้ ผมคิดว่าเกินความเป็นจริงไปมาก กำไรจากการขายที่ดินในข่าวของตลาดก็เขียนไว้ค่อนข้างชัด แต่เค้าจะเอาเรื่องหักค่าเสื่อมหมดมาพูดทำให้ดูเกินจริงมาก ยังไม่นับเรื่องธุรกิจใหม่ ตอนที่หุ้นขึ้นแรง ๆ บ.ต้องออกมาให้ข่าวทาง SET ปฏิเสธเรื่องธุรกิจถ่านหิน

ครั้งที่สอง หุ้นสิ่งพิมพ์ที่ผมถือมานานแล้วก็ราคาไม่ไปไหน วันดีคืนดีวิ่งขึ้นไปซิลลิ่งแล้วก็ไหลลง พอลองหาข่าวใน google ก็เป็นเขาอีกแล้ว แต่เนื้อข่าวคิดว่าไม่มีมูลความจริง ผลประกอบการที่บอกไว้เมื่อถึงเวลาก็ไม่ดีจริง

เท่าที่ผมตามดู

1) มักจะโพสต์ช่วงใกล้ ๆ งบการเงินออก และใช้สำนวนที่หวือหวา เช่น "รอช้าไม่ได้แล้ว" "ให้ซื้อที่ทุกระดับราคา โดยด่วน"
2) เป้าหมายราคามักจะสูงจนไม่น่าเชื่อ แต่เหมือนจะเป็นเอกลักษณ์ในการโพสต์ของเค้า
3) มักเป็นหุ้นตัวเล็ก ๆ บางตัวไม่ค่อยมีวอลุม
4) มักมีผลทำให้ราคา ATC ATO สูงกว่าปกติ เพราะชอบโพสต์ช่วงตลาดปิด
5) หลายตัวที่ราคาวิ่งขึ้นไป เข้าใจว่าเพราะคนที่อ่านเล่นกันเอง :)
6) แต่แปลกครับ คนที่เป็นแฟนขาประจำในเว็บ กลับไม่ค่อยมีใครด่าถึงแม้จะติดสูงหรือขาดทุน ผมคิดว่าเพราะเค้ายอมรับในกติกาว่าเป็นการเก็งกำไร เคยอ่านเจอถึงขนาดบอกว่าอย่าย้ายเว็บไปไหน อย่าทำให้คุณ...น้อยใจ บ้างก็ถึงขนาดอยากรู้วิธีการจะเล่นหุ้นของเค้า หรือแม้แต่ไม่ต้องการให้มีสมาชิกเข้ามามากกว่าเดิม ทำนองว่ากลัวโพยเด็ดรั่ว
7) เคยมีคนขู่จะส่งข้อมูลใก้กลต แต่สุดท้ายก็ยังเห็นโพสต์อยู่

สรุปไม่แนะนำครับ เพราะ "ข่าวเต้า" ซะเยอะ
"Become a risk taker, not a risk maker"
proxies

โพสต์ที่ 26

อ่อ นึกตั้งนาน พอจะรู้แล้วว่าใคร ต่อไปคงต้องระวังให้มากขึ้นแล้วสินะ...

ขอบคุณมากครับ :o
"New IBM"
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 27

proxies เขียน:อ่อ นึกตั้งนาน พอจะรู้แล้วว่าใคร ต่อไปคงต้องระวังให้มากขึ้นแล้วสินะ...

ขอบคุณมากครับ :o
โครครับ
นพพร

โพสต์ที่ 28

ใครอ่ะเด่น
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
เหยี่ยวเดือน9

โพสต์ที่ 29

pak เขียน:ขอบคุณ คุณ วรันศ์ บัฟเฟต สำหรับข้อมูล(ที่ผมคาดอยู่แล้ว ว่าเค้าน่าจะตอบกลับมาแบบนี้)

แต่แล้วเราจะอธิบายเหตุการณ์ข้างล่างนี้ได้อย่างไรครับ??
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 20300.html

(^_^)
พูดถึงการทาย eps.
หลายปีก่อน คุณสามัญชน เคยตั้งกระทู้ ให้เพื่อนๆลองคาดการณ์ eps. ของบริษัทอะไรก็ได้แล้วแต่จะเลือกมา
คนที่ทายได้ใกล้เคียงสุด จะได้รางวัล(รู้สึกว่าคุณสามัญชนจะออกค่าร่วมงานจิบเบียร์ให้)
ปรากฎว่า มีเพื่อนสมาชิกที่ทายถูกเป๊ะ ถึงขั้นทศนิยมหลักที่สองเลยนะครับ และไม่ใช่คนเดียวด้วย

โพสต์ที่ 30

เด่น แกpost หลายเวปเลยครับ ใช้ชื่อเปลี่ยนไปเรื่อยถ้ามีคนจับได้

แนว post เชียร์หุ้น จะเหมือนกันทุกเวป

เท่าที่สังเกตุ แกถูกนลท. ที่มีประสบการณ์ จับได้ทุกเวป

แต่จะมีนลท. หลายคนเชื่อและตามแก เสียหายไปหลายคนครับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
โพสต์โพสต์