เชิญ มาแชร์ ประสบการณ์ แนะนำนักลงทุนหุ้นมือใหม่กัน นะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dr.boythaivi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เชิญ มาแชร์ ประสบการณ์ แนะนำนักลงทุนหุ้นมือใหม่กัน นะครับ

โพสต์ที่ 1

เชื่อว่านักลงทุนมือใหม่หลายท่าน ที่ศึกษาข้อมูลมานาน แต่ยังไม่ได้เปิดพอร์ต
หรือ เปิดพอร์ต แล้ว แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร ...

ถ้าเราเป็นส่วนหนึ่งที่เข้ามาแนะนำ แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ นักลงทุนมือใหม่ เติบโต สร้างความมั่งคั่งให้กับคนเหล่านนั้นได้ ผมว่า

คนไทยไม่แพ้ ชาติใด ในโลก.....
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

Re: เชิญ มาแชร์ ประสบการณ์ แนะนำนักลงทุนหุ้นมือใหม่กัน นะครั

โพสต์ที่ 2

ศึกษา และอ่านเยอะๆ เพื่อเพิ่มความรู้และเปลี่ยนทัศนคติให้เหมือนคนเก่งครับ ฟังดูมันแสลง แต่เป็นเรื่องจริง...

การที่เราหวังจะทำเงินหลักแสน หลักล้าน แต่ไม่หวังจะลงทุนความรู้เลย มันเป็นไปไม่ได้อ่ะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
wit163

Re: เชิญ มาแชร์ ประสบการณ์ แนะนำนักลงทุนหุ้นมือใหม่กัน นะครั

โพสต์ที่ 3

ลงไปผิดถูก จะได้เรียนรู้ แต่ลงน้อย
เหอๆ
การเรียนรู้ ช่างใช้เวลานัก
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
The Dark

โพสต์ที่ 4

ลงทุนในความรู้ก่อนครับ ความไม่รู้คือความเสี่ยงครับ
ร่วมกับลองเล่นพอร์ทจำลองใน click2win เพื่อให้เข้าใจระบบต่างๆก่อนก็ได้
แต่เงินปลอม การตัดสินใจจะต่างกับเงินจริงมากมายครับ :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
luangrit

โพสต์ที่ 5

พยายามศึกษาให้เข้าแก่นแท้ของการลงทุนในแนวทาง VI ให้ได้ก่อนครับ

แนวคิดของดร. จากบทความต่างๆของท่านก็ที่จะทำให้เราเข้าใจการลงทุนจริงๆ ได้อย่างมากแล้ว
เพราะภาษาในหนังสือของท่านเป็นภาษาไทยจริงๆที่เราใช้สื่อสารกันตามปกติ

จากนั้นเมื่อเริ่มเข้าใจก็ลองไปอ่านแนวคิดของนักลงทุนต่างประเทศ

ที่แนะนำอย่างนี้ก็เพราะถ้าเราเริ่มต้นอ่านจากหนังสือแปลของต่างประเทศก่อนจะทำให้เรามึนได้
เพราะด้วยศัพย์ที่ต่างกัน ลักษณะการใช้คำพูดที่แตกต่าง มันพาลจะทำให้เราเบื่อ และก็ไม่เข้าใจ

ศึกษาตัวธุรกิจจริงๆ พื้นฐานจริงๆ แล้วดูว่ามันสะท้อนออกมาเป็นมูลค่าได้อย่างไร
ซึ่งมันจะทำให้เราประเมินบริษัทได้อย่างมีประสิทธิภาพ มากกว่าที่จะมองทางด้านราคาบนกระดานก่อน
pakhakorn

โพสต์ที่ 6

เรียนรู้หลักการ วิธีการ ลงเงินให้น้อยๆก่อน แล้วฝึกถือหุ้นตัวใดตัวหนึ่งที่เลือก ดูมัันขึ้นๆ ดูมันลงๆ ดูลงๆขึ้นๆ แล้วสำรวจดูหัวใจและจิตใจตัวเองเปลี่ยนแปลงเช่นไร(ผมเรียกขั้นลงทุน...เพื่อเรียนรู้จิตใจตนเองก่อน เพื่อรู้จักเราตัวเอง แล้วค่อยๆเปลี่ยนไป หาหุ้นตัวอื่นๆดูทำแบบเดียวกัน ไปเรื่อยๆ แต่ช้าที่สุดเท่าที่ตัวเองทำได้ แล้วจะค้นพบอะไรในตัวเราเอง...โดยไม่ต้องรอคนอื่นบอกก็ได้ แต่เปลืองเวลา คนอื่นไปถึงไหนแล้วผมไม่รู้ แต่ผมกับยังอยู่ใกล้ที่เดิม แต่เย็นลง สงบลง)

เรียนรู้หลักการ วิธีการ แต่อย่ายึดติดผล+การกระทำของเจ้าตำหรับ (อย่าเชื่อว่าเดินตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัด) ให้วิเคราะห์ตามความสามารถที่ตัวเองมีก่อน ติดข้ดลองขึ้นเว็บถามเอา รอดูเขาถกในประเด็นคาใจเรา

ที่เหลือยังไม่รู้..... ผมกำลังทดสอบตัวเองอยู่ต่อไป :wink:
a4430410700

โพสต์ที่ 7

หาความรู้ก่อนครับ , ทั้งจากหนังสือ internet ให้เข้าใจหลักการลงทุน
จากนั้นก็จะเป็นเรื่องของจิตใจแล้วครับ ว่าเรามั่นคง/มีเหตุผลแค่ไหน ในการซื้อ/ขาย
a4430410700

โพสต์ที่ 8

หาความรู้ก่อนครับ , ทั้งจากหนังสือ internet ให้เข้าใจหลักการลงทุน
จากนั้นก็จะเป็นเรื่องของจิตใจแล้วครับ ว่าเรามั่นคง/มีเหตุผลแค่ไหน ในการซื้อ/ขาย
Rakkiat
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

ผมเริ่มจากพอร์ทจำลองของ settrade ครับ + หาหนังสือด้านการลงทุนมาอ่านเพิ่มเติม

พอควรแก่เวลาก็ลงสนามได่เลยครับ :P
Mr. Wealth

โพสต์ที่ 10

1. เริ่มลงทุนในความรู้ เรื่องการลงทุน ก่อนลงทุนซื้อหุ้น

+ เริ่มจาก หนังสือ ของกูรู VI อันดับ 1 ดร. นิเวศน์ เช่น ตีแตก และเล่มอื่นๆ อ่านได้ทุกเล่ม ยิ่งดี
+ หนังสือ แนะนำ ใน ร้อยคน ร้อยเล่ม
+ หาความเกี่ยวกับ การอ่านงบการเงิน
+ จิตวิทยาการเล่นหุ้น
+ ลองติดตามข่าวสารทางเศรษฐกิจ การเมืองแล้วดูว่ามีผลกระทบกับตลาดหุ้นยังไง กลุ่มไหน
+ ศึกษาการ ซื้อขาย-บนกระดาน

2. ควรเริ่มจากเงินจำนวนหลักหมื่น และต้องทำใจ อาจต้องมีค่าวิชากันบ้าง
3. เปิด พอร์ตได้เลย กับ โบรกเกอร์ที่ชอบ
4 . ลองหาหุ้นเพื่อศึกษา ติดตาม ที่คัดกรองมาแล้ว 5-10 ตัว
5. ประเมินมูลค่า ซื้อตัวที่ยังไม่แพงและคาดว่ามีโอกาสเติบโต เช่น ขยายสาขามากขึ้น ขายสินค้า
ที่ กำลังได้รับความนิยม และน่าจะได้รับ ความนิยมมากขึ้น
6. ก่อนตกลงปลงใจซื้อสักตัว ต้องเผื่อใจว่าหุ้นอาจราคา ตก เพราะฉะนั้น ต้องมองไป 3-5 ปี
ซึ่งจะทำให้รอบคอบขึ้น
7. พอร์ตเล็กควรมีหุ้นเพียง 3 - 5 ตัว(ความคิดเห็นส่วนตัว) มากกว่านี้ติดตามไม่ไหว
8. ติดตามผลประกอบการทุกไตรมาส ว่า ผู้บริหารทำได้ ตามแผนที่วางไว้
9. ระหว่างนี้กลับไปอ่านหนังสือ เล่มเก่าที่เคยอ่าน แต่ตอนแรกอาจจะยังไม่ซาบซึ้ง เมื่อเราลงทุนจริง
ได้อารมณ์ ความรุ้สึก ได้เงินจริง เสียเงินจริง จะทำให้เราปรับวิธีการเลือกหุ้นได้ดีขึ้น ครับ
10. เมื่อมั่นใจ ค่อยเพิ่มทุนเข้าพอร์ต ครับไม่ต้องรีบ ไม่ต้องกลัวเสียโอกาส
คุณค่า แข็งแกร่ง เติบโต ยั่งยืน
โพสต์โพสต์