กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diamond Dust
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 181

อย่าเอามาคิดมากครับ... พิมพ์ผิดไปนิดนึง
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 182

Diamond Dust เขียน:อย่าเอามาคิดมากครับ... พิมพ์ผิดไปนิดนึง

ผมอ่านเอาขำมากกว่าครับ พี่ ซิกนัส
จริงๆ ถ้าลองชั่งดูว่า ใช้เวลาไปกับการอ่านกระทู้พวกนี้ กับเอาเวลาไปทำอย่างอื่น นี่
ผมว่าเทียบความคุ้มค่าได้อย่างชัดเจน

จิงๆถ้าไม่ไปอ่าน ก็ไม่รู้เลยครับ
แต่ต้องยกย่องคนฝั่งนู้นจริงๆ ขยันมาก
ถ้าเอาความขยันไปทำเรื่องที่มีคุณค่ามากกว่า
เช่นเอามาศึกษาเหตุผลที่เขาซื้อ
มากกว่ามานั่งบอกว่าปั่นๆๆๆๆ

ผมว่า ปัจจุบัน การปั่นหุ้นไม่น่าจะทำได้ง่ายๆ
สังเกตว่าหุ้นปั่นในอดีต ไม่เคยกลับมาอีก
ดังนั้น การเลือกซื้อหุ้น คือการดูว่า มันมี story อะไร
และมัน คุ้มค่า อย่างไรมากกว่าครับ

อีกเรื่องผมว่า. เวปบอร์ดบางเวบ ก้อมีนโยบายแปลกๆเหมือนกัน
ที่ให้คนมีเสรีภาพในการด่า พาดพิงกันแบบสุดๆ
วันนี้คุณอาจจะสื่อสิ่งดีๆ อีกวันคุณโดนด่าเละเทะ
สังเกตว่า เทพประจำเวป อยู่ไม่นานก้อหายไป

ว่าแต่
เราอยากอยู่ในที่แบบนั้นกันจริงๆเหรอครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 183

tradtrae เขียน:
Jeng เขียน:
murder_doll เขียน:
tradtrae เขียน:ผมหยุดโพสท์มานาน เพราะเคยเหยียบตาปลาพี่ท่านนึงในร้อยหุ้นฯ

ในครั้งนั้น ผมเห็นว่า พี่ท่านนั้น เขียนเชียร์หุ้นตัวนี้มากเหลือเกิน พอไม่มีข่าวอะไร พี่เขาก็โพสท์เรื่องไร้สาระ เข้าไป ทำให้ดูเหมือนกับหุ้นตัวนี้มีข่าวเคลื่อนไหว

ผมกระตุกไป กลายเป็นโดนรุมจากเหล่าสาวกที่ไม่มองสิ่งที่เกิดขึ้น แต่ยึดติดอยู่ที่ พี่เขาคือคนของข้า ใครอย่าแตะ

อยากให้พิจารณาครับว่า นี่คือ จุดเสื่อมเล็กๆ จุดนึงของ Thai VI หรือไม่
เห็นด้วยครับ กรณีแบบนี้เเหล่ะผมว่าน่ากลัวที่สุด :)
กรณีนี้ อยากถามว่า ตอนที่โดนรุม ไม่ทราบว่าได้แจ้งทีมงานละเปล่าครับ

เพราะถ้าไม่ได้แจ้ง ก็ไม่มีใครรู้นะครับ กระทู้มันเยอะ ห้องก็เยอะ

ทุกวันมีกระทู้ใหม่ และโพสใหม่ๆตลอดเวลา

สมมุติว่าไม่ได้แจ้ง ก็เป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆ

น้องๆสมาชิก หากคิดว่า อะไรไม่ถูกไม่ควร

ก็ควรจะแจ้งให้ทีมงานทราบนะครับ
ทาง Thai VI Mod ได้กรุณาลบความเห็นที่ผมตั้งไว้ เพราะเป็นชนวนของปัญหาในกระทู้หุ้นตัวนั้นแล้วครับ >> สำหรับผม ถือว่าเป็นความกรุณาของ Thai VI Mod เพื่อลดความขัดแย้ง

นอกจากลบความเห็นผมแล้ว ก็ได้กรุณาลดความเห็นที่ว่ากล่าวผมอย่างรุนแรงด้วย >> แสดงให้เห็นถึงการดำีรงความเป็นธรรม

เพียงแต่ การดำเนินการของพี่ท่านนั้น ยังคงปฏิบัติเช่นเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

ผมไม่ยักกะรู้เลยครับ
ตัวไหนเหรอครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
pot_c

โพสต์ที่ 184

มาเป็นกำลังใจให้ทางเว็บและทีมงานครับ. :D

ผมเชื่อว่าคนที่ได้ประโยชน์จากแนวคิดและหลักการดีๆจากเว็บนี้มีมากครับ. ผมก็ได้รู้จักการลงทุนที่ถูกต้องและมีเป้าหมายในการลงทุนก็เพราะหลักการดีๆจากที่นี่ครับ

ความเสื่อมน่าจะเกิดจากการไม่นำหลักการที่ถูกต้องไปใช้. นำแต่เปลือกนอกไปใช้มากกว่าครับ. เหมือนที่บัฟเฟตเคยบอกว่าเราเปิดเผยหลักการของเราตลอด. แต่คนสนใจแต่เพียงว่าเราจะซื้อหุ้นอะไรโดยไม่นำหลักการของเราไปใช้...
perfectackle

โพสต์ที่ 185

ผมว่าเราน่าจะตั้งกระทู้ใหม่มาซักอันนึง ให้กำลังใจทีมงานนะครับ :bow: :bow: :bow:
ว. วีไอ อดทน
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 186

ผมว่าหลงประเด็นไปกันแล้วหรือเปล่าครับ จริง ๆ มันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเว็บหรือทีมงานนี่ครับ

ทำไมไม่เปิดใจให้กว้างแล้วคิดดูว่าอะไรคือที่มาที่ไปครับ

ในส่วนของรายย่อย
ถ้ารายย่อยไม่เอาแต่ซื้อหุ้นตามคนดัง โดยไม่ดูอะไรเลย มันก็คงไม่มีปัญหา หรือถ้ายังอยากจะทำแบบนี้ ถ้าขาดทุน ก็จงอย่า "โวยวาย ตีโพยตีพาย" โทษคนอื่นครับ ถ้าคุณไม่อยากโดนติดปีกให้เป็นแมงเม่า ก่อนจะซื้อขายหุ้นตามคนดังก็คิดให้ดี ๆ ก่อนครับ ผมเชื่อว่าถ้ามี "สติ" ปัญหามันก็จะไม่เกิดครับ ถ้าใครยังอยากจะทำจนเกิดความเสียหาย ออกมาโวยวาย ก็อย่าไปสนเสียงนกเสียงกาเลยครับ เสียเวลาเปล่าครับ

ในส่วนของเซียน
ผมขอยกตัวอย่างแล้วกันนะครับ มันน่าจะทำให้เห็นภาพมากกว่า ในช่วง 10 กว่าปีที่ผ่านมา ท่านดร.นิเวศน์ เป็นคนบุกเบิกให้ความรู้แนว VI พอร์ตท่านระดับเป็นพันล้านแล้ว หลายครั้งมีคนพยายามเข้าไปดูว่าท่านถือหุ้นตัวไหนอยู่ บางคนซื้อตาม ซึ่งก็คงมีทั้งคนที่ได้กำไรและขาดทุน แต่ทำไมท่านไม่เคยโดนกล่าวหาว่าหาผลประโยชน์จากการเป็น VI ชื่อดัง ทั้ง ๆ ที่บุคคลระดับท่าน ผมเชื่อว่าถ้าพูดชื่อหุ้นออกมาผ่านสื่ออะไรก็แล้วแต่ คนจำนวนหนึ่งย่อมซื้อตามและส่งผลให้ราคาหุ้นมันขึ้นแน่ แต่ในความเป็นจริงท่านเลือกที่จะไม่พูดชื่อหุ้น ผมเชื่อว่าคนที่ซื้อหุ้นตามท่าน เพราะคนเหล่านั้นไปหาเองว่าท่านถือหุ้นอะไร ไม่ใช่เพราะท่านบอกครับ เพราะถ้าพูดชื่อหุ้นออกมาถึงแม้จะพยายามบอกกับคนฟังว่าไม่ได้มีเจตนาจะ "ใบ้หุ้น" แต่มันก็คงหนีข้อครหาไม่ได้ครับว่ามี "เจตนาแฝง" หรือเปล่า

มองอย่างเป็นกลางครับ แล้วจะไม่มีอคติครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
witoonsai

โพสต์ที่ 187

อย่าไปสนใจครับ เราคิดอะไร เราทำอะไร ตัวเรารู้ดีที่สุด ขอให้กำลังใจกับทีมงานทุกท่านด้วยนะครับ
ตลาดหุ้นตกเป็นเรื่องธรรมชาติเปรียบเหมือนฝนที่ต้องตกทุกปี...... By Peter Lynch
nonation

โพสต์ที่ 188

บ้านที่ไม่มีกระจกเงา คนในบ้านก็อาจมีสารรูปเป็นขอทานได้แบบไม่รู้ตัวก็ได้
yoyoeffect

โพสต์ที่ 189

leky เขียน:ผมว่าหลงประเด็นไปกันแล้วหรือเปล่าครับ จริง ๆ มันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเว็บหรือทีมงานนี่ครับ

ทำไมไม่เปิดใจให้กว้างแล้วคิดดูว่าอะไรคือที่มาที่ไปครับ

ในส่วนของรายย่อย
ถ้ารายย่อยไม่เอาแต่ซื้อหุ้นตามคนดัง โดยไม่ดูอะไรเลย มันก็คงไม่มีปัญหา หรือถ้ายังอยากจะทำแบบนี้ ถ้าขาดทุน ก็จงอย่า "โวยวาย ตีโพยตีพาย" โทษคนอื่นครับ ถ้าคุณไม่อยากโดนติดปีกให้เป็นแมงเม่า ก่อนจะซื้อขายหุ้นตามคนดังก็คิดให้ดี ๆ ก่อนครับ ผมเชื่อว่าถ้ามี "สติ" ปัญหามันก็จะไม่เกิดครับ ถ้าใครยังอยากจะทำจนเกิดความเสียหาย ออกมาโวยวาย ก็อย่าไปสนเสียงนกเสียงกาเลยครับ เสียเวลาเปล่าครับ

ในส่วนของเซียน
ผมขอยกตัวอย่างแล้วกันนะครับ มันน่าจะทำให้เห็นภาพมากกว่า ในช่วง 10 กว่าปีที่ผ่านมา ท่านดร.นิเวศน์ เป็นคนบุกเบิกให้ความรู้แนว VI พอร์ตท่านระดับเป็นพันล้านแล้ว หลายครั้งมีคนพยายามเข้าไปดูว่าท่านถือหุ้นตัวไหนอยู่ บางคนซื้อตาม ซึ่งก็คงมีทั้งคนที่ได้กำไรและขาดทุน แต่ทำไมท่านไม่เคยโดนกล่าวหาว่าหาผลประโยชน์จากการเป็น VI ชื่อดัง ทั้ง ๆ ที่บุคคลระดับท่าน ผมเชื่อว่าถ้าพูดชื่อหุ้นออกมาผ่านสื่ออะไรก็แล้วแต่ คนจำนวนหนึ่งย่อมซื้อตามและส่งผลให้ราคาหุ้นมันขึ้นแน่ แต่ในความเป็นจริงท่านเลือกที่จะไม่พูดชื่อหุ้น ผมเชื่อว่าคนที่ซื้อหุ้นตามท่าน เพราะคนเหล่านั้นไปหาเองว่าท่านถือหุ้นอะไร ไม่ใช่เพราะท่านบอกครับ เพราะถ้าพูดชื่อหุ้นออกมาถึงแม้จะพยายามบอกกับคนฟังว่าไม่ได้มีเจตนาจะ "ใบ้หุ้น" แต่มันก็คงหนีข้อครหาไม่ได้ครับว่ามี "เจตนาแฝง" หรือเปล่า

มองอย่างเป็นกลางครับ แล้วจะไม่มีอคติครับ
เห็นด้วย ครับ

- ดร.ลงทุนหุ้น ตามหลักการที่เขียนไว้ในหนังสือของตัวเอง เป็นส่วนใหญ่
ถือค่อนข้างนานในแต่ละบริษัท ระยะประมาณ 5ปี มีบ้างทีน้อยกว่านั้น อาจเป็นเพราะผลการดำเนินงานที่เปลี่ยนแปลง หรือมีหุ้นอื่นอื่นที่น่าสนใจกว่า เท่าที่สังเกตไม่ได้ซื้อหรือขายตามราคามากนัก เพราะหุ้นบางตัวที่ขึ้นมาเร็วหลายเด้ง ก็ยังไม่เห็นขาย เพราะกิจการยังดีอยู่ไปต่อได้อีกไกล

- หุ้นพื้นฐานดีตัวอื่นๆ ที่เป็นข่าวคาวดราม่าอดีตและปัจจุบัน ราคาขึ้นไปเร็วตามผู้เห็นแววก่อนคนแรก แล้วเกิดอาการแห่เข้าตาม ราคาไปไวมากเกินผลประกอบการจะตามทันหลายช่วงตัว แม้ว่ากิจการยังดีอยู่ แต่ก็ต้องขายเพราะดูราคาหุ้นแล้ว ต้องรอนานกว่าผลประกอบการจะตามทัน และ/หรือมีตัวอื่นน่าสนใจกว่า ขายต่อให้คนมาทีหลัง

มันเป็นสัจธรรมของตลาดทุน ครับ