วัวหายล้อมคอก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

วัวหายล้อมคอก

โพสต์ที่ 1

คือเรื่องที่ผ่านมา อย่าให้ผ่านไปโดยไม่ได้เรียนรู้ และมีมาตรการป้องกัน ไม่ให้เกิดอีก

มาว่ากันว่า วันนี้ และวันพรุ่งนี้ เว็บ thaivi.org

ของพวกเรา เราจะป้องกัน ไม่ให้เกิดเหตุการณ์ ซ้ำแล้วซ้ำอีก ได้อย่างไร

คือ ขอกระทู้นี้เป็นกระทู้แก้ปัญหานะ ถ้าจะด่า จะบ่น อะไร ก็เชิญกระทู้ ที่จัดเตรียมไว้ให้

สำหรับผมแล้ว

ก็ขอยืนยันว่า ทำให้สมดุลย์ คือ ข้อมูล ต้องมีทั้งสองทาง หากมีข้อมูลด้านเดียว มันก็เอียง

โดยการให้ รางวัลคนแย้งในทิศทางตรงกันข้าม เช่น ให้ รางวัลคิดต่างๆ ไรงี้

สัญญลักษณ์ เครื่องหมายคิดต่าง

คนที่แย้ง หากได้รับการตอบสนองบ้างก็จะกล้าแย้ง

ไม่งั้นก็จะรู้สึกว่า เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่งเอากระดูกมาแขวนคอ

คนที่คิดต่าง ไม่ควรโดนรุมโดยกลุ่มคนที่ถือหุ้นอยู่ เพราะคิดต่าง

ต่อให้โพสผิด ก็ควรได้รับการเคารพและแก้ไขว่า เข้าใจผิดเพราะอะไร

หรือเพื่อนๆมีวิธีแก้อะไรบ้างครับ

ตอนนี้ขอ focus แก้ปัญหา บ่นไปถ้าไม่วางแผนแก้ไขไว้ อนาคตอาจจะเจออีก

หมายเหตุ ผมไม่ได้ยอมรับว่าเว็บเป็นแหล่งปล่อยข่าว นะครับ

ส่วนเรื่องหนังสือพิมพ์อะไรนั่นเขียนอะไร ผมก็ไม่เคยอ่าน และไม่สนใจด้วยนะครับ

กลับมาเล่นหุ้นใหม่ๆเจอเลย หลังซึนามิ เช้ารุ่งขึ้น หนังสือพิมพ์ยักใหญ่ทางธุรกิจ ลงทันทีหุ้นที่ได้ประโยชน์ที่สุด คือ mcs

ซึ่งในความเป็นจริง เราก็เห็นว่าบ้านลอย เป็นบ้านชั้นเดียว ตึกสูงไม่ได้ถูกทำลายจากซึนามิ

เพราะฉะนั้นผมก็อ่านเล่นๆ ครับ หนังสือพิมพ์เหล่านั้น

เมืองไทยนี่ ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครเขาอยากเห็นเราเด่นเกิน

อีกหน่อย ใครในเว็บ รวยๆแล้ว กรุณา ไม่ต้องไปออกสื่อ ออกหนังสือพิมพ์ให้มากนะครับ

เวลาขายที เอาชื่อไปอ้างเฉยเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: วัวหายล้อมคอก

โพสต์ที่ 2

รอสงบกว่านี้ก่อนดีกว่าไหม?
ตอนนี้มีแต่คนสติหลุด...
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Jeng

โพสต์ที่ 3

ขอทางแก้ด้วยครับ เหล่าบรรดา vi ทั้งหลาย

กระทู้นี้ ถ้าใครเข้ามาบ่น mod ลบเลยนะ จะได้เหลือแต่ทางแก้ล้วนๆ
Jeng

โพสต์ที่ 4

densin เขียน:รอสงบกว่านี้ก่อนดีกว่าไหม?
ตอนนี้มีแต่คนสติหลุด...
อ๋อ ได้ครับ รอก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณที่เตือนสติ
Jeng

โพสต์ที่ 5

คิดออกแล้ว ช่วยคิดนิดนะ อย่าเพิ่งแย้ง เดี๋ยวสมองตัน คือเนื่องจากคนมีสองกลุ่ม กลุ่มผู้อ่านกับกลุ่มผู้โพส ซึ่งผู้โพสหลักๆที่ทำให้เว็บเติบโตคือ ผู้โพสด้านดี และด้านไม่ดีของหุ้น ทีนี้คนโพสกับคนอ่านควรดูแลกันเอง เพื่อลดการใช้ mod มาดูแล เนื่องจากจะพูดดีก็โดนหาว่าเชียร์ พูดไม่ดีก็โดนหาว่าทุบ เพราะฉะนั้นเสนอให้เปลี่ยนปุ่๋ม like dislike เป็นเชียร์ กับทุบ ใจเย็นๆนะช่วยคิดก่อน สมมุติหุ้นตัวหนึ่งผ่านไป 3 หน้าพูดแต่เรื่องดีตลอดไม่มีเสียเลย คนอ่านก็มีสิทธิ์ให้คะแนนว่าเชียร์ ส่วนคนมาแย้ง คนอ่านก็มีสิทธิ์ให้คะแนนว่าทุบ คนที่อ่านอย่างเดียวก็พิจารณาเองว่าจะตัดสินใจอย่างไร คนที่โพสก็กล้าโพสเพราะทุกคนโดนหมด คุณโพสดีคุณก็โดน โพสว่าไม่ดีคุณก็โดน โดนเหมือนๆกันหมด ปัจจุบันคนโพสก็หวาดผวาไม่กล้าโพส ทำให้คุณpicatos ต้องออกมาเรียกร้อง ลองคิดกันดีๆก่อนนะ ผมเชื่อว่า ถ้ามีแต่ด้านดีตลอด คนอ่านก็จะไม่เชื่อถือ และจะนำไปสู่การแลกเปลี่ยนสองทางครับ
gaup9

โพสต์ที่ 6

Jeng เขียน:คิดออกแล้ว ช่วยคิดนิดนะ อย่าเพิ่งแย้ง เดี๋ยวสมองตัน คือเนื่องจากคนมีสองกลุ่ม กลุ่มผู้อ่านกับกลุ่มผู้โพส ซึ่งผู้โพสหลักๆที่ทำให้เว็บเติบโตคือ ผู้โพสด้านดี และด้านไม่ดีของหุ้น ทีนี้คนโพสกับคนอ่านควรดูแลกันเอง เพื่อลดการใช้ mod มาดูแล เนื่องจากจะพูดดีก็โดนหาว่าเชียร์ พูดไม่ดีก็โดนหาว่าทุบ เพราะฉะนั้นเสนอให้เปลี่ยนปุ่๋ม like dislike เป็นเชียร์ กับทุบ ใจเย็นๆนะช่วยคิดก่อน สมมุติหุ้นตัวหนึ่งผ่านไป 3 หน้าพูดแต่เรื่องดีตลอดไม่มีเสียเลย คนอ่านก็มีสิทธิ์ให้คะแนนว่าเชียร์ ส่วนคนมาแย้ง คนอ่านก็มีสิทธิ์ให้คะแนนว่าทุบ คนที่อ่านอย่างเดียวก็พิจารณาเองว่าจะตัดสินใจอย่างไร คนที่โพสก็กล้าโพสเพราะทุกคนโดนหมด คุณโพสดีคุณก็โดน โพสว่าไม่ดีคุณก็โดน โดนเหมือนๆกันหมด ปัจจุบันคนโพสก็หวาดผวาไม่กล้าโพส ทำให้คุณpicatos ต้องออกมาเรียกร้อง ลองคิดกันดีๆก่อนนะ ผมเชื่อว่า ถ้ามีแต่ด้านดีตลอด คนอ่านก็จะไม่เชื่อถือ และจะนำไปสู่การแลกเปลี่ยนสองทางครับ
อยากจะให้ไปทางไหนรอคนโพสไปทางนั้น แล้วก็เรียกพวกมากดทางนั้น :8)
woodooshy

โพสต์ที่ 7

ผม ว่าเราอ่านดูเราก็รู้ ครับใครเชียร์ไม่เชียร์
เซียนนิสัยดีที่ไม่เชียร์ก็มีถมไป จนเค้าขี้เกียจโพสแล้ว :D
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
^^

โพสต์ที่ 8

--เชิงข้อมูลข่าวสาร การโพส--
เชิงปริมาณวัดผลยากเหมือนกันนะครับ เพราะเกิดการเบี่ยงเบนได้จากกลุ่มคนที่มีเยอะที่สุดและเห็นไปในทางเดียวกัน เช่นไม่ชอบคนนี้ หรือคนนี้ชอบมาก หรือถือหุ้นเหมือนกัน

เพราะแค่ทำโหวต ก็เบี่ยงเบนได้ครับ ไม่ได้บอกว่ามีคุณภาพเชิงข้อมูลไหม

หรือความเห็น แค่3ครั้งก็โดนลบแล้ว Viอาจไม่ได้ทำนะครับ แต่เป็นรายย่อยที่ไม่รู้อะไรเลยก็ได้ที่ต้องช่วยกันลบข่าวร้ายออก เพราะตัวเองถืออยู่

หุ้นขึ้นก็ช่วยกันหาข่าว
หุ้นลงก็หาข่าวดีมาปลอบใจ

เพราะผมอ่านร้อยคนร้อยหุ้นทุกวันนี้ ไม่มีใครเชียร์ขายกับหุ้นที่ตัวเองถือสักเท่าไหร่เลย
เอาจริงๆนะ มีแต่ข่าวดีซะส่วนใหญ่แอบงงว่าทำไมร้อยคนร้อยหุ้นมันดีทุกตัวขนาดนั้นเลยหรอ ขนาดเวบนี้ห้ามพูดเรื่องราคา แต่ผมเห็นว่าโพสกันบ่อยมาก ผมเพิ่งซื้อไปราคานี้ ราคานั้น โพสราคากันเลยทีเดียว ต่ำกว่ากี่บาทจะซื้ออีก แต่คนที่มาเตือนเรื่องราคาเพราะจะทำให้หุ้นลงกลับโดนลบ ที่นี่ไม่พูดเรื่องราคา อยากให้แก้ตรงอะไรไม่ดี หรือคำเตือนใครก็ได้ ไม่ว่าอะไรก็ตาม ก็ให้คงไว้ครับ

คนจะชั่งใจเอง จะได้ไม่มองโลกแง่ดีไปในทางเดียวเกินไป

แต่ปัญหาคือ คนเตือนจะมีมากพอไหม ถ้าปริมาณคนเตือนน้อย
เดี๋ยวก็เข้าใจกันอีกว่ามันยังดีอยู่ คนเตือน เปลืองตัวครับ หรือเตือนแล้วยังดื้อ ก็ไม่รู้จะยอมให้โดนด่าทำไม ถอยฉากออกมาดีกว่า

--เรื่องข่าวเอาจริงๆผมว่าแก้ยากเพราะคนนั้นเป็นอาจารย์เรา พร้อมจะเชื่อทันทีครับ

--ทางแก้ที่คิดออกคือValueรายใหญ่และมีชื่อเสียง ต้องระวังเรื่องการโพสครับ เน้นให้ความรู้มากกว่า แต่ไม่ให้ความหวังจะได้เป็นการProtectตัวเขาเองด้วยว่าไม่ได้เป็นคนให้ความหวังนะ เพราะจะมีทั้งแมงเม่าที่ไม่รู้อะไรเลย และViที่เพิ่งรู้เรื่องเบื้องต้นและยังไม่เข้าใจธุรกิจเชื่อเขาโดยสนิทใจ เพราะมันเกินความสามารถเขา ฉะนั้นต้องแก้ที่คนให้ข้อมูล ต้องระวังครับ แค่ให้ความรู้จะดีกว่าความหวัง จะโตกี่เท่าอะไรพวกนี้คงต้องระวังให้มาก

---ส่วนเรื่องการพัฒนาความรู้นักลงทุน---
จริงๆผมอยากให้เหมือนเกมอัจฉริยะ ตอบคำถามหุ้นตัวนั้นให้ได้ก่อน
ทีละข้อ โดยอาจเอาจาก56-1 งบการเงิน การคำนวณPEง่ายๆ หรือให้เอาตัวเลขแนวโน้มสินค้าคงเหลือ สินทรัพย์ หนี้สิน ยอดขาย อะไรมากรอก เพื่อจะได้เห็นแนวโน้มบริษัทด้วย
เพราะเม่าไม่ค่อยเข้า

เอาทั้งหมดนี้มาเป็นคำถาม จะได้เป็นความรู้เบื้องต้นและบังคับให้รายย่อยเข้าไปดูพวกนี้ด้วย เมื่อตอบถูกก็จะเข้าLog in ดูหุ้นตัวนั้นได้
ถ้าไม่ถูก แสดงว่าคุณอาจไม่พร้อม เพราะไม่ได้ศึกษาข้อมูลตัวนั้นมา

โดยก็มีรายชื่อหุ้นขึ้นแบบปกตินี่แหละครับ ที่เห็นๆประจำในร้อยคนร้อยหุ้น
แต่เมื่อกดคลิก ก็มีเป็นPop upทีละคำถาม เมื่อตอบผ่านหมด ก็เข้าไปดูได้

ถ้าให้เหนือชั้นต้องมีการUpdateคำถามบ้างอาจจะปีนึงครั้งนึง เพื่อให้รายย่อยติดตามบริษัทด้วย ไม่ใช่ซื้อแล้วถือลืมแล้วเข้ามารอดูอย่างเดียว

ส่วนจริงๆถ้าคนที่เข้าไปในนั้นได้ ผมว่าก็มีความรู้เรื่องหุ้นตัวนั้นบ้างแล้ว ฉะนั้นก็เป็นการสกรีนคน ไม่ใช่คนที่เก็งกำไร ดูแต่กราฟแล้วมาโพสเรื่องราคาอย่างเดียว คนนั้นก็มีความรู้ด้านนี้ด้วย

แต่ถึงแม้ทุกคนที่เข้าไปจะมีความรู้ คุณรายย่อยก็ไม่ควรปักใจเชื่ออยู่ดีนะครับ เพราะคุณก็ต้องทำการบ้านเอง ไม่งั้นก็อีหรอบเดิม

เอ่อ ยากไปไหม แต่คุณรายย่อยได้ความรู้จริงๆนะ และฝึกหาปลาเองก่อนด้วยการฝึกใช้Googleให้เป็นประโยชน์

เพราะเม่าก็คือเม่า ชอบง่ายเข้าว่า รู้แล้วไม่ตามรายละเอียดต่อ ชอบอ่านแต่พาดหัว
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ไหนๆก็นอนไม่ค่อยหลับละ ขอร่ายยาวหน่อยละกัน

คนเราเป็นสิ่งมีชีวิตที่แปลกนะครับ มีอีโก้ในตัวเองสูง ในประเทศไทยก็เห็นได้ชัดจากกีฬาสีการเมืองที่ผ่านๆมา
ถ้าเกิดอยู่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งแล้ว จะพูดให้เปลี่ยนฝ่ายเนี่ยแทบเป็นไปไม่ได้เลย

ในไทยวีไอนี่ก็เหมือนกัน หลายๆคนเชื่อว่าคนคุมบอร์ดลำเอียง ปั่นหุ้น .. พอเชื่ออย่างนี้แล้วจะเอาอะไรมายันก็บอกไม่เชื่ออยู่ดี
ผมดูกระทู้ JAS มาตลอด เพราะผมเองก็ซื้อมาตั้งแต่ต้น หลายๆคนบอกว่าข้อความเชียร์ขึ้นปลอยผ่าน ข้อความเชียร์ลงโดนลบ

กฎของเว็ปบอร์ดนี้ว่าไว้ว่า ห้ามพาดพิงตัวบุคคล และไม่สนับสนุนการใช้เทคนิคอล

ถ้าคุณโพสต์ว่า
"JAS ราคานี้ PE 20 เท่า ผมว่าการเติบโตไม่น่าไหวนะ"
"JAS เป็นหุ้นที่มีการใช้บัญชีมาร์จิ้นเยอะที่สุด"
"การเติบโตอาจจะไม่ได้ตามคาด เพราะ ......"

ไม่มีใครไปลบโพสต์คุณหรอกครับ

แต่ที่โดนลบเพราะอะไร
"ระวังผู้บริหารดีดี นิสัยไม่ดี ประวัติแย่"
"พวกคนคุมบอร์ดมันถือตัวนี้กันเยอะ มีอะไรแย่ๆมันก็ลบ"
"กราฟไม่สวยขายเถอะ"
"พวกเซียนปั่นไปขายรายย่อย"

พวกนี้โดนลบหมดเกลี้ยง ผิดกฎเว็ปบอร์ดชัดเจน

ลองไปไล่อ่านดูซิครับ โพสต์เตือนห้อง JAS ผมว่าเป็นห้องที่มีการโพสต์เตือนเยอะที่สุดเท่าที่เคยอ่านมานะครับ
ผมไปลองหาๆมาครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... start=4260
เขาเตือนๆกันแล้ว แต่คุณไม่ฟังกันเอง อย่างที่บอกครับ ธรรมชาติของมนุษย์จะรับฟังสิ่งที่อยากฟังเท่านั้น
เหมือนทำไมเอาภาพน่ากลัวๆไปติดบุหรี่แต่ยอดไม่เห็นลดลง เพราะว่าคนสูบเลือกที่จะไม่เสพย์ภาพเหล่านั้นด้วย

ประเด็นต่อมาทำไมขายแล้วไม่บอกในเว็ปบอร์ด
ผมละคิดไม่ออกเลย ถ้าวันไหนพี่ที่ถือเยอะๆ คนนับถือเยอะๆออกมาบอกว่า ผมขายหมดแล้วนะ วันนั้นหุ้นตัวนี้คงเละแหละครับ
แล้วคนที่ขายได้ทีหลังก็คงออกมาประนามว่า ไอคนนั้นมันจงใจทุบหุ้น เก็บของ ยิ่งถ้าต่อจากนั้นหุ้นขึ้นต่อนี่โหย สถานการณ์โป๊ะเช๊ะ

ถามหน่อยเหอะ หลังจากงบออกมาตั้งนาน หุ้นมันก็ค้างเติ่งอยู่ 3 บาทตั้งนาน พวก CI ทั้งหลายเขาก็เงียบกันหมด
ไม่ได้มาเชียร์เลย ทำไมตอนนั้นไม่ขายหละครับ ทำไมมารอขายตอน 2 บาท ?

ขอบคุณครับ
_________
เหยี่ยวเดือน9
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ตามที่คุณ Jeng เสนอว่าให้มีปุ่มเพื่อคนอ่านแสดงความเห็นว่า คนนี้ เชียร์หรือทุบนั้น
มีจุดอ่อนที่ควบคุมการโหวตไม่ได้ บางคนมีหลายล็อคอิน มีพวกมากก็ตามให้มาช่วยโหวต
สุดท้ายเดี๋ยวก็มีการตอบโต้กันอีก
ผมคิดว่า ถ้าจะทำอย่างนั้นจริง
ก็เปิดห้องสำหรับโพสต์ในด้านไม่ดี ขนานกันไปเลยดีมั้ยครับ
ประมาณว่า ห้องร้อยคนร้อยหุ้น (สำหรับคนชอร์ตหุ้น)
tech

โพสต์ที่ 11

^^ เขียน: -ทางแก้ที่คิดออกคือValueรายใหญ่และมีชื่อเสียง ต้องระวังเรื่องการโพสครับ เน้นให้ความรู้มากกว่า แต่ไม่ให้ความหวัง
เห็นด้วยครับ
บุคคลสาธารณะต้องระวังให้มาก โดยเฉพาะเรื่อง จริยธรรมและจรรยาบรรณ
KB

โพสต์ที่ 12

Jeng เขียน:คิดออกแล้ว ช่วยคิดนิดนะ อย่าเพิ่งแย้ง เดี๋ยวสมองตัน คือเนื่องจากคนมีสองกลุ่ม กลุ่มผู้อ่านกับกลุ่มผู้โพส ซึ่งผู้โพสหลักๆที่ทำให้เว็บเติบโตคือ ผู้โพสด้านดี และด้านไม่ดีของหุ้น ทีนี้คนโพสกับคนอ่านควรดูแลกันเอง เพื่อลดการใช้ mod มาดูแล เนื่องจากจะพูดดีก็โดนหาว่าเชียร์ พูดไม่ดีก็โดนหาว่าทุบ เพราะฉะนั้นเสนอให้เปลี่ยนปุ่๋ม like dislike เป็นเชียร์ กับทุบ ใจเย็นๆนะช่วยคิดก่อน สมมุติหุ้นตัวหนึ่งผ่านไป 3 หน้าพูดแต่เรื่องดีตลอดไม่มีเสียเลย คนอ่านก็มีสิทธิ์ให้คะแนนว่าเชียร์ ส่วนคนมาแย้ง คนอ่านก็มีสิทธิ์ให้คะแนนว่าทุบ คนที่อ่านอย่างเดียวก็พิจารณาเองว่าจะตัดสินใจอย่างไร คนที่โพสก็กล้าโพสเพราะทุกคนโดนหมด คุณโพสดีคุณก็โดน โพสว่าไม่ดีคุณก็โดน โดนเหมือนๆกันหมด ปัจจุบันคนโพสก็หวาดผวาไม่กล้าโพส ทำให้คุณpicatos ต้องออกมาเรียกร้อง ลองคิดกันดีๆก่อนนะ ผมเชื่อว่า ถ้ามีแต่ด้านดีตลอด คนอ่านก็จะไม่เชื่อถือ และจะนำไปสู่การแลกเปลี่ยนสองทางครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ควรให้สมาชิกผู้ใช้งานได้มีส่วนร่วมในการดูแลปกป้องเว็บจากการโพสข้อความเชียร์หุ้น เป็นการแบ่งเบาภาระของ mod ไปได้เยอะครับ
KB

โพสต์ที่ 13

เคยโพสแย้งใน brock ทีนึง โดนหาว่าไม่มีเงินไปเที่ยวไปพักโรงแรมที่ภูเก็ต lol
Jeng

โพสต์ที่ 14

KB เขียน:
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ควรให้สมาชิกผู้ใช้งานได้มีส่วนร่วมในการดูแลปกป้องเว็บจากการโพสข้อความเชียร์หุ้น เป็นการแบ่งเบาภาระของ mod ไปได้เยอะครับ
โอ มีคนเข้าใจด้วย นึกว่าจะไม่มีซะแล้ว คือเมื่อคืน ใช้ samsung galaxy เขียน กว่าจะเขียนได้อย่างด้านบน

ลองคิดดูกันดีๆนะครับ แล้วจะรู้เลยว่า ใครเชียร์กันแน่ ใครทุบกันแน่ และใครไม่เชียร์ แต่โดนกดว่าเชียร์ ใครไม่ทุบแต่โดนกดว่าทุบ คือ

ลองคิดดีๆครับ มันน่าสนุก และน่าจะเป็นมิติ ใหม่ ในวงการหุ้นเลยนะครับ

ภาพมันจะชัดนะครับ

เช่น นาย ก เก่งมาก มาโพสว่า หุ้น SAD ดีมาก ราคา .40 ดี โน่น นั่น นี่

แล้วก็หายไปเลย

สุดท้าย ต่อมา มีอีก 100 คน มาโพส ต่อเนื่อง ว่าดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ราคาหุ้นมา 40

พอราคาลงมา 20 จะได้ไม่ต้องไปว่า นาย ก

และจริงๆ ควรขอบคุณนาย ก ซะด้วย

ไม่งั้น อีกหน่อย เว็บบอร์ด ก็ไม่มีประโยชน์ รายย่อย ก็กลับไปนั่งเทรด ตามห้องค้า ตามมาร์เก็ตติ้ง และนักวิเคราะห์อย่างเดิม

ส่วนใครจะไปกล่าวหาใครว่าเชียร์หรือทุบ ไม่ต้องใช้การพิมพ์ คุณสามารถกดได้เลย เชียร์ ทุบ

ลองคิดดีๆนะครับ อาจจะดีก็ได้ ใครจะรู้ แต่ไม่ต้องรีบแก้นะ คิดกันให้ดีก่อน
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 15

ผมมีข้อเสนอแนะ ขอให้ทีมงานพิจารณาด้วยนะครับ หากข้อเสนอของผม ขัดใจใครก็ต้องขออภัยไว้ด้วย

ตามความคิดของผม ตอนเห็นมีห้องร้อยคนร้อยหุ้นขึ้นมา ผมถือว่าเป็นอะไรที่ชาญฉลาดมากครับ เพราะสามารถแลกเปลี่ยน ข้อมูลข่าวสารการวิเคราะห์ ได้เจาะลึกตรงประเด็นไปในหุ้นแต่ละตัว ผมเชื่อว่า ในเวลาที่ผ่านๆมา มีหลายๆคน ที่สามารถสร้างตัวสร้างฐานะ มาจากห้องร้อยคนร้อยหุ้นนี้กันพอสมควร ถือว่าเป็นขุมทรัพย์ แหล่งความรู้ ที่ขาดไม่ได้เลยทีเดียวครับ

แต่เวลาเปลี่ยนไป สถานการณ์เปลี่ยนแปลง พวกพี่ๆ ที่เป็นกำลังหลัก เคยให้ความรู้น้องๆ นักลงทุนใหม่ๆ ในไทยวีไอ ต่างต้องระมัดระวังตนเป็นพิเศษในการโพสแต่ละครั้ง หรือ หลายๆ คนก็เลิกโพสไปเลยดีกว่า พวกพี่ๆที่อาสาสมัคร มาทำเวป ก็ถูกต่อว่า ว่าไม่เป็นกลางบ้างหล่ะ หรือมีผลประโยชน์แอบแฝง บ้างหล่ะ หรือ การที่มีหลายเสียงบ่นว่า หากใครเตือนอะไรขึ้นมา ก็ถูกรุมสวด กันบ้างหล่ะ ผมว่าสถานการณ์แบบนี้ มันไม่ส่งผลดีต่ออนาคตของเวป เป็นแน่แท้ครับ

เนื่องจากสังคมนี้ใหญ่ขึ้น ผู้คนมากหน้าหลายตามากขึ้น ผมขอให้มีการจัดระเบียบสังคมกันใหม่ วิธีการที่ผ่านๆ มาอาจจะใช้ไม่ได้ผลแล้วมั้งครับ
หากคนในสังคมไม่ได้มีจิตสำนึก ไม่มีระเบียบวินัย การปล่อยอะไรอิสระเสรีกันเกินไป คนก็ทำกันตามใจ จะให้ Mod ไปวิ่งไล่จับ ที่ละรายๆ ก็คงไม่ทันการแล้วมั้งครับ Mod จะทำอะไร ก็หาว่าใช้ศาลเตี้ยกันอีก ผมเชื่อว่ามันต้องมี กฏเกณฑ์ ระเบียบวินัย และมีอะไรที่เข้มงวด กันมากกว่านี้สำหรับสังคมใหญ่ๆ แบบนี้

ยิ่งห้องร้อยคนร้อยหุ้นนั้น ผมว่ามันเป็นคุณ มหาศาล สำหรับคนที่มีหลักการของตนเองอยู่แล้ว แต่ในทางตรงข้ามมันก็มีโทษอันตราย ต่อนักลงทุนหน้าใหม่ ที่เพิ่งรู้จักตลาดหุ้น เดี๋ยวนี้ คนมากขึ้น เข้าใจว่าใครๆ ก็เข้าตรงไปที่ ร้อยคนร้อยหุ้น เลย ( ผมเข้าใจว่าอย่างนั้น ไม่รู้ข้อเท็จจริงเป็นอย่างนั้นหรือป่าว ลองเช็คดูนะครับ ) แทนที่จะมาพูดคุยหลักการ การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ก็ไปอ่านดูเลยว่าหุ้นตัวไหน กำลังแรง กำลังดัง ตัวไหน เซียนหุ้นกำลังโพส กำลังคุยกันอยู่ แทนที่จะศึกษาหลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่าให้ตกผลึก ไปๆ มาๆ ก็เลยมี แนว CI เกิดขึ้นกันเต็มไปหมด

ดังนั้นผมขอเสนอ ให้มีกฏเกณฑ์ ดังนี้ครับ

1. กำหนดไม่ให้ ทุกคนสามารถ เข้าไปอ่าน เข้าไปโพส ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ ง่ายๆ เมื่อสมัครเข้ามาใหม่ๆ แรกๆ ขอให้ยังไม่สามารถเข้าไปดูใน ร้อยคนร้อยหุ้นได้ เลยจนกว่า จะโพสในห้องอื่นๆ เช่น ห้องลงทุนเน้นคุณค่า ห้องมือใหม่ ห้องคลังกระทู้คุณค่า ก่อนจนกระทั่ง มียอดโพส สูงกว่า 200 - 300 โพส หรือแล้วแต่ ทีมงานกำหนด
2. หลังจาก User นั้นมียอดโพสสูงกว่า เกณฑ์ ที่กำหนดแล้ว ให้ MOD พิจารณาดูว่า นอกจาก user โพสด้วยปริมาณแล้วนั้น ได้โพสอะไรที่ก่อกวน ไม่สร้างสรร หรือไม่ ถ้าสแกนดูแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ก็ให้ Access เข้าไปใน ร้อยคนร้อยหุ้นได้
3. หาก มีเหตุการณ์ User ได้ทำผิดกฏ หลังจากตักเตือน กันพอสมควร หากยังมี ทำผิดกฏอีก ก็ให้ Ban User นั้นๆ ออกไปถึงจะกลับมาก็ต้องปฏิบัติตามกฏ user ใหม่ก่อน ตามข้อ 1. ก่อน
4. ขอให้ใช้กฏ 1-3 สำหรับ User เก่าๆ ด้วยเช่นกัน ดูว่าใคร โพสในห้องอื่นๆ ที่ไม่ใช่ ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ต่ำกว่าเกณฑ์ ที่กำหนด ก็ให้ยกเลิก สิทธิในการเข้า ไปดูในร้อยคนร้อยหุ้น ออกไป จะได้เท่าเทียมกัน จนกว่าจะทำได้ตามเกณฑ์ แล้ว จึงให้ Mod พิจารณาให้เข้าไปดู รอ้ยคนร้อยหุ้นได้

ที่ผมเสนอไปน่าจะมีข้อดีตามนี้
1.) ให้ นักลงทุนหน้าใหม่ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องหลักการ การลงทุนการเน้นคุณค่า จนมีความรู้ติดตัวก่อน และสามารถตกผลึกความคิดได้ซักหน่อย ก่อนที่จะตรงไปยัง ร้อยคนร้อยหุ้นเลย
2.) เป็นการเปิดโอกาสให้นักลงทุนหน้าเก่า ที่ไม่ค่อยโพส มาให้ประโยชน์ ความรู้ แก่นักลงทุนหน้าใหม่ บ้าง
3.) อย่างน้อยก็เป็นการคัดคนให้มีความรู้ความเข้าใจ ก่อนระดับหนึ่ง ที่จะสามารถเข้ามาดู ข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้นได้ น่าจะทำให้พวกพี่ๆ เก่าๆ สบายใจในการกลับมาโพสได้เหมือนเดิม และตัดปัญหา แมงเม่า ติดดอย ที่หลับหูหลับตาซื้อไปโดย เล่นตามเซียนอย่างเดียว
4.) ลดปัญหา ว่า Mod ลำเอียง ต่อตัวหุ้นตัวหนึ่งๆ เพราะ คนๆ นั้นจะถูกกันไว้ก่อน ที่จะมาคุยหุ้นรายตัว

ส่วนข้อเสีย ก็น่าจะมีดังนี้
1.) คนหายไปจากห้อง ร้อยคนร้อยหุ้นมาก เวปอาจจะไม่คึกคัก ดึงดูดนักลงทุนหน้าใหม่และขาจรอื่นๆ ได้น้อยลง
2.) คนที่ไม่เคยทำตัวมีปัญหา คนที่เก่งๆ หลายๆ คน อาจจะรู้สึกตัวว่า เค้าโดนหางเลขไปด้วย หากเค้ามียอดโพสไม่ได้ตามเกณฑ์

ผมเชื่อว่า หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่า เราควรเน้นที่หลักการ หลักวิชา วิธีการหาปลา คือ ข้อมูลในห้องลงทุนแบบเน้นคุณค่า ห้องมือใหม่ ห้องคลังกระทู้ ส่วนห้องที่มาปลามาโชว์ เอาปลามาขาย ไม่สำคัญเท่า วิธีการหาปลา เราควรหาทางให้ traffic จำนวนโพสในห้องหาปลา มากกว่าห้องขายปลานะครับ

ขอให้ทีมงาน กล้าๆ ลุยๆ เลยครับ แต่ต้องมี กฏเกณฑ์ หลักการ และ ระบบการตัดสินใจ ให้พร้อม ประกาศเป็นกติกามารยาท กันไป แบบมี system
จะได้ไม่ต้องคอยปวดหัวเป็นราย Case นะครับ

สู้ๆ นะครับ ขอบคุณทีมงานทุกท่านนะครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Green

โพสต์ที่ 16

ที่ผมเสนอไปนั้น ผมเชื่อว่า จะเป็นการคัดกรองคนที่ จริงจัง ต่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า มาครับ ใครจะมาฉาบฉวย ลอกหุ้นดูหุ้น ก็ไม่ใช่ว่าจะมาได้มากันง่ายๆ โพส 200 โพส หรือ 300 โพส ก่อนจึงจะเข้าร้อยคนร้อยหุ้นได้ ก็น่าจะถือว่าเป็นการแสดงความพยายามระดับหนึ่ง และยิ่งตั้งคำถาม ตอบคำถามมากขึ้นจะ ช่วยให้เราตกผลึกได้ดียิ่งขึ้น

เช่นกัน ก็จะกระตุ้นให้คนที่ อ่านอยู่เงียบๆ ออกมา โชว์เสียงบ้าง สังคมที่ดี ก็ควรมีทั้ง Give ทั้ง Take ใช่มั้ยครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Meeja

โพสต์ที่ 17

1. ในแต่ละหุ้นใน 100 คน 100 หุ้น อยากให้มี Vote ว่า Post นี้เชียร์มีประโยชน์ และ Post นี้ค้านมีประโยชน์ แล้วให้มี Link หรือค้างไว้หน้าแรกว่าเป็น Post แนะนำ (คล้ายๆ กระทู้แนะนำ Pantip แต่เป็น Post แนะนำแทน) เป็นการคัด Post ดีๆ ออกมาในหน้าหุ้นยอดนิยม และให้ทำระบบ Sort จากความมีประโยชน์ไว้ด้วย คนอ่านจะได้เริ่มอ่านจาก Post มีประโยชน์ ไม่ใช่อ่านไป 10 หน้าตาม Timeline แล้วมีแต่เชียร์หรือด่ากัน

2. Post ที่โดนลบ อยากให้คง Post นั้นไว้ (รวมถึงชื่อคน Post) แต่เปลี่ยนข้อความที่ Post ว่าโดนลบด้วยเหตุผลอะไร และเลือกลบเฉพาะข้อความที่เห็นว่าควรลบเท่านั้น

3. ห้องที่ร้อนๆ ก่อนเข้าห้องให้มีเตือนให้ Accept ก่อนอ่าน เช่น ท่านทราบดีว่าหุ้นตัวนี้ราคาขึ้นมา xx% จากต้นปี ปัจจุบัน มีค่า PE xx PB xx และการลงทุนมีความเสี่ยง โปรดใช้วิจารณญาณ อย่าโลภเกินความรู้ อย่าซื้อตามรายใหญ่ เขาเป็นนักลงทุน ไม่ใช่นักบุญ
MYBIZ

โพสต์ที่ 18

3. ห้องที่ร้อนๆ ก่อนเข้าห้องให้มีเตือนให้ Accept ก่อนอ่าน เช่น ท่านทราบดีว่าหุ้นตัวนี้ราคาขึ้นมา xx% จากต้นปี ปัจจุบัน มีค่า PE xx PB xx และการลงทุนมีความเสี่ยง โปรดใช้วิจารณญาณ อย่าโลภเกินความรู้ อย่าซื้อตามรายใหญ่ เขาเป็นนักลงทุน ไม่ใช่นักบุญ

จากข้อเสนอแนะข้างต้น ผมเห็นด้วยกับข้อเสนอแนะในส่วนนี้น่าจะครอบคลุมเกือบทั้งหมดคือการขึ้นหัว
"การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดใช้วิจารณญาณในการลงทุน" ขึ้นหัวเป็นตัววิ่งหรืออะไรก็ได้ที่มันเด่นชัดทุกหน้าที่เปิด
เหมือนกับก่อนท่านจะโอนเงินให้ใครในตู้ก็จะมีคำเตือนก่อนการโอนทุกครั้ง (ยกเว้นท่านที่โอนผ่านระบบในอินเตอร์เน็ตอาจจะไม่เคย
เห็นครับ) เพราะการเพิ่มบทบัญญัติหรือข้อกำหนดมากเกินควรมันปฏิบัติได้ยากมาก เนื่องจากสังคมหมู่มาก ความคิดหลากหลาย
อย่างที่ผมพิมพ์มานี้ก็อาจจะมีทั้งคนชอบและไม่ชอบ ผมเชื่อว่าการที่ท่านได้ตัดสินใจซื้อหุ้นตัวใดตัวหนึ่งเพราะท่านได้ตัดสินใจดีแล้ว
ไม่ว่าจะจากเพื่อน จากข้อมูลในเวปบอร์ด จากเซียนๆทั้งหลายหรือจากใครก็แล้วแต่ ผมเชื่อว่ามาจากการตัดสินใจขั้นสุดท้ายทั้งสิ้น
คือมาจากตัวท่านเอง ผมชอบจะอ่านความคิดของคนอื่นที่สื่อมา เพราะมันช่วยเติมเต็มในส่วนที่ผมยังไม่เคยได้รับข้อมูล ไม่ว่าจะด้านดี
ด้านเสีย จะเชียร์ จะทุบ ผมก็จะอ่านหมดแหล่ะครับ สุดท้ายคนที่จะกรองว่าจะลงทุนกับหุ้นตัวไหนคือตัวเราเองครับ ท้ายนี้ไม่มีอะไรมาก
"เงินของเรา ความฝันของเรา ความสำเร็จของเรา เราฝากคนอื่นทำให้ไม่ได้ครับ"
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
proxies

โพสต์ที่ 19

ใจจริงผมชอบแนวคิด minimalist มากกว่าครับ การที่เราสร้างกรอบอะไรขึ้นมามากมาย ข้อดีของมันก็คือควบคุมได้ง่าย แต่ข้อเสียของมันก็คือ จำกัดความคิดเกินไปครับ

เรื่องประเด็นที่มันเกิดขึ้น ถึงแม้ผมจะเป็นมือใหม่ แต่ก็ได้ศึกษามาหนักพอสมควร ผมคิดว่า เรื่องพวกนี้มันเป็นเรื่องธรรมดาที่ควบคุมได้ยากครับ

ถ้ามีใครบอกว่าสามารถควบคุม ความกลัว และความโลภ ของมนุษย์ในสังคมได้ ผมคิดว่าผมคงได้ตายไปจากโลกนี้แล้ว :D

ดังนั้น ต่อให้เราพยายามจะหาข้อกำหนดอะไรเพิ่มเติมเข้ามา แทนที่มันจะเป็นประโยชน์ มันอาจจะกลายเป็นโทษไปก็ได้ครับ ยกตัวอย่างเช่น

สมมติ มีข้อกำหนด ห้าม คนใหม่เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น...และบังเอิญผมเป็นคนใหม่ที่มีใจบริสุทธิ์อยากศึกษาหุ้นตัวหนึ่ง ผมเป็นคนมีมุมมองดีๆ อยากจะเอามาแชร์...

แต่น่าเสียดายผมโดนข้อกำหนดทำให้เข้าห้องนั้นไม่ได้ และเรื่องที่ผมน่าจะมีโอกาสได้แชร์ อาจจะเป็นประโยชน์ มหาศาลแก่เพื่อนๆที่สนใจหุ้นตัวเดียวกัน...อย่างนี้เป็นต้น

ทุกอย่างมันมีสองด้านเสมอ หากเรามั่นใจว่าเราทำในสิ่งที่ถูกต้อง ต่อให้ใครจะมองเรายังไง เราก็ควรจะมั่นคงไว้ครับ ผมอยากฝากข้อคิดเอาไว้ ข้อนึงที่ผมชอบมากครับ

"ทุกคนบนโลกอาจจะดูถูกเราได้ แต่เราห้ามดูถูกตัวเราเอง"
"New IBM"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 20

proxies เขียน:ใจจริงผมชอบแนวคิด minimalist มากกว่าครับ การที่เราสร้างกรอบอะไรขึ้นมามากมาย ข้อดีของมันก็คือควบคุมได้ง่าย แต่ข้อเสียของมันก็คือ จำกัดความคิดเกินไปครับ

เรื่องประเด็นที่มันเกิดขึ้น ถึงแม้ผมจะเป็นมือใหม่ แต่ก็ได้ศึกษามาหนักพอสมควร ผมคิดว่า เรื่องพวกนี้มันเป็นเรื่องธรรมดาที่ควบคุมได้ยากครับ

ถ้ามีใครบอกว่าสามารถควบคุม ความกลัว และความโลภ ของมนุษย์ในสังคมได้ ผมคิดว่าผมคงได้ตายไปจากโลกนี้แล้ว :D

ดังนั้น ต่อให้เราพยายามจะหาข้อกำหนดอะไรเพิ่มเติมเข้ามา แทนที่มันจะเป็นประโยชน์ มันอาจจะกลายเป็นโทษไปก็ได้ครับ ยกตัวอย่างเช่น

สมมติ มีข้อกำหนด ห้าม คนใหม่เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น...และบังเอิญผมเป็นคนใหม่ที่มีใจบริสุทธิ์อยากศึกษาหุ้นตัวหนึ่ง ผมเป็นคนมีมุมมองดีๆ อยากจะเอามาแชร์...

แต่น่าเสียดายผมโดนข้อกำหนดทำให้เข้าห้องนั้นไม่ได้ และเรื่องที่ผมน่าจะมีโอกาสได้แชร์ อาจจะเป็นประโยชน์ มหาศาลแก่เพื่อนๆที่สนใจหุ้นตัวเดียวกัน...อย่างนี้เป็นต้น

ทุกอย่างมันมีสองด้านเสมอ หากเรามั่นใจว่าเราทำในสิ่งที่ถูกต้อง ต่อให้ใครจะมองเรายังไง เราก็ควรจะมั่นคงไว้ครับ ผมอยากฝากข้อคิดเอาไว้ ข้อนึงที่ผมชอบมากครับ

"ทุกคนบนโลกอาจจะดูถูกเราได้ แต่เราห้ามดูถูกตัวเราเอง"
ถ้ามองทางด้านความบริสุทธิใจ อยากเข้าไปศึกษาจริงๆ หมือนการอยากยิงกระสุนปืนจิง ก็ควรผ่านกระสุนเทียมก่อน
หรือเมือนกันการเล่นเกมส์ ต้องผ่านด่านเบสิคก่อน แล้วค่อยผ่านด่านยากๆขึ้นไป
ปฏิบัติตามกฏ ก็ไม่ได้เป็นเรื่องยากอะไร ให้คำนึงถึงว่าเวปมีเจตนาดี อยากให้เราศึกษาหลักการอย่างถ่องแท้ก่อน

แต่เรื่องของระเบียบว่าต้องทำยังไงบ้าง อยากหรือง่ายเพียงใด แล้วแต่สมาชิก หรือ mod จะพิจารณา

ผมเห็นว่าเป็นวิธีการที่ดีไม่น้อยทีเดียว ที่จะส่งเสริมนักลงทุนเน้นคุณค่าจริงๆ ไม่เข้ามาง่ายๆเพื่อฉาบฉวย
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Green

โพสต์ที่ 21

หรือไม่ ก็ไม่ต้อง เลือกหน้าเก่าหน้าใหม่ ก็ได้นะครับ
เริ่มต้นใหม่ พร้อมๆ กันทุกๆ คน Fair ดี เดี๋ยวจะหาว่าเวปกีดกันข้อมูล

ใครอยากดูข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้น ก็ต้อง คืนกำไรให้สังคม ผ่านเกณฑ์ตามที่กำหนดก่อน

น้องใหม่ ก็ได้รับรู้ ความเห็นเพิ่มเติม ได้เข้ามาเรียนรู้หลักการ
พี่ๆ ที่เลิกโพสไป ถ้ามีเจตนาดีจริงๆ และคิดว่าเวปมีประโยชน์อยู่ ก็ต้องกลับมาโพสกันใหม่
ใครที่เคยอ่านเป็นหลัก ศึกษามาเยอะ ไม่เคยสร้างปัญหาสังคม ก็ได้มีเข้ามาแสดงความคิดเห็น ได้โอกาสคืนกำไรให้สังคม

ถ้าคนหวังดีกับเวปเยอะ มันก็จะดันให้เวป อยู่รอดได้
แต่ถ้าไม่มีคนสนใจ มาหาประโยชน์ ส่วนตนอย่างเดียว ไม่เสื่อมวันนี้ ก็เสื่อมวันหน้า

The Pizza

โพสต์ที่ 22

Green เขียน:หรือไม่ ก็ไม่ต้อง เลือกหน้าเก่าหน้าใหม่ ก็ได้นะครับ
เริ่มต้นใหม่ พร้อมๆ กันทุกๆ คน Fair ดี เดี๋ยวจะหาว่าเวปกีดกันข้อมูล

ใครอยากดูข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้น ก็ต้อง คืนกำไรให้สังคม ผ่านเกณฑ์ตามที่กำหนดก่อน
หมายความว่าต้องมาปั๊มป์กระทู้ถึงเข้า 100คน100หุ้น ได้หรือ :shock:

ถ้าอย่างนั้นจริง สมาชิกหายหลายคนแน่........ :evil:

อย่างผม....นอกจากเรื่อง อสังหา ก็ไม่รู้ว่าจะโพสท์อะไร ไม่มีทางเก็บ เลเวล เลื่อนขั้นแน่ๆ :wink:
update ข่าวสาร ความคืบหน้าก่อสร้าง ในวงการคอนโด
http://www.facebook.com/#!/profile.php? ... 88&sk=wall

สมาชิก ไม่กิติ มศักดิ์
wanidaja

โพสต์ที่ 23

ทุกคนควรยอมรับกติกา คนกดเข้ามาอ่านเอง คุณก็ใช้วิจารณญานของตนเอง ว่าควรเชื่อไม่ควรเชื่อ โตๆกันแล้ว อย่างที่ว่า มนุษย์มักเลือกเชื่อ ข้อมูลที่แนวโน้มเหมือนที่ตัวเองอยากเชื่อ แต่พอความจริงไม่เป็นอย่างที่เชื่อ ดันโทษผู้อื่น
เห็นด้วยว่า โขว์ข้อความก่อน ว่า นี่เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล กรุณราไตร่ตรองโดยรอบคอบ หุ้น ต่อให้ดีเลิศ ถ้าราคาเกินพื้นฐาน คุณก็ไม่มีทางทำกำไรจากมันได้อยู่ดี
ซื้อ camry ที่ 2 ล้าน แม้ว่าวิ่งฉิว ประหยัดน้ำมัน หรืออะไรก็ตาม ก็สู้ ซื้อ Brio ที่ ราคาแค่ 2 แสนไม่ได้
ไปให้สุดใจฝัน
tinfoil

โพสต์ที่ 24

The Pizza เขียน:
Green เขียน:หรือไม่ ก็ไม่ต้อง เลือกหน้าเก่าหน้าใหม่ ก็ได้นะครับ

หมายความว่าต้องมาปั๊มป์กระทู้ถึงเข้า 100คน100หุ้น ได้หรือ :shock:

ถ้าอย่างนั้นจริง สมาชิกหายหลายคนแน่........ :evil:

อย่างผม....นอกจากเรื่อง อสังหา ก็ไม่รู้ว่าจะโพสท์อะไร ไม่มีทางเก็บ เลเวล เลื่อนขั้นแน่ๆ :wink:

ถ้าเริ่มกฎนี้รับรองมีกระทู้ปั๊มยอดหรือโพสอีโมอย่างเดียวแน่ๆครับ

แต่ผมว่ากฎนี้น่าจะกรองได้ส่วนหนึ่งนะครับ โพสไม่ถึง200 เข้าร้อยคนร้อยหุ้นไม่ได้
Green

โพสต์ที่ 25

ผมเพียงแต่ คิดว่า ตอนเวปบอร์ด เริ่มต้นขึ้น ก็ไม่เห็นมีห้อง ร้อยคนร้อยหุ้น
เซียนแต่ละคนกว่าจะมีชื่อเสียง (จนเป็นเป้าโจมตี) ก็ไม่ได้ เติบโตมาจาก ร้อยคนร้อยหุ้น
แต่เป็นเพราะ ได้มาลับสมอง ได้มาตกผลึกโดยใช้หลักการ VI
เพชรมันต้องได้รับการเจียรไน ก็จึงจะส่งประกายได้ ครับ

ยิ่งถ้าคิดว่า เราไม่รู้เรื่องอะไร โน้นนี่ เยอะแยะ เราจะได้ตั้งคำถามไงครับ เราเจียรมุมนี้ เยอะแล้ว เราก็เจียรมุมอื่นบ้าง

พอโพส ได้ครบกำหนดตามเกณฑ์ ก็ต้องให้ Mod พิจารณา เอาแต่ปั๊มโพสหรือไม่ ก่อกวนหรือไม่ ไม่สร้างสรรหรือไม่ ถ้ายังไม่ได้ตามเกณฑ์ ก็ต้องมี Target ต่อไปว่าต้องทำไงต่ออีกเท่าไหร่

ต่อให้คุณมีเงินเป็น ร้อยล้าน พันล้าน ถ้าไม่ทำประโยชน์ อะไรให้เวป ก็อดเหมือนกันครับ

เข้าใจว่า วัตถุประสงค์ ของการทำเวป คือ การเผยแพร่แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการลงทุนแบบเน้นคุณค่า โดยเป็นโอกาสให้ทุกคนเท่าเทียมกัน มันน่าจะเป็นการเน้นวิธีจับปลา มากกว่าเน้นเรื่อง คุณสมบัติของปลาแต่ละตัว

วิธีนี้ อาจจะดูสุดโต่งไปก็ได้มั้งครับ แล้วแต่ทีมงานพิจารณา เลยครับ ผมก็แค่เอามาเสนอ เอามาตั้งให้บนโต๊ะเท่านั้น

จะทำสังคมให้ดี ก็ต้องช่วยกัน คนละไม่คนละมือครับ จริงมั้ย

chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

แก้ปัญหา 4 ข้อนี้ได้ ก้หมดปัญหาแล้วครับ

1.คนเดียวล็อคอินเดียว ส่งบัตรประจำตัวประชาชนยืนยันตัวตน

หมดปัญหา ล็อคอินผี ล็อคอินซ้ำซ้อน ร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา

2.แก้ปัญหาเรื่องก๊วนด้วยการออกกฎไปเลยว่า ก๊วนใดที่เข้ามาหาประโยชน์โดยการ

สร้างสตอรี่หรือโพสอวยกันในกลุ่ม ให้แบน ยกก๊วน

3.ให้สิทธิ์สมาชิกทุกคนเท่าเทียมกัน ไม่มีแบ่งแยกบิ๊กเนม ไม่มีเซเลปและ มือใหม่

4.ไม่พูดเรื่องราคาเป้าหมาย ให้ได้แต่ ตัวเลขเช่น พีอี พีอีฟอร์เวิด และอื่นๆเช่นข่าว

ผมว่า4ข้อนี้ สำคัญมาก เพราะปัญหาเกือบทุกเรื่องมาจาก4ข้อนี้
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Boyadvance

โพสต์ที่ 27

ผมไม่ได้ตามอ่านทุกอันจนจบนะครับ
แต่พอจับใจความว่าได้ มีความคิดเห็นที่ไม่ตรงกันเท่านั้นเองไม่ใช่เหรอครับ
ทำไมมันกลายเป็นเรื่องใหญ่ได้ล่ะครับ
เพราะสิ่งที่ทำให้ราคาหุ้นในตลาดขึ้นหรือลง ก็มาจากความคิดเห็นที่ต่างกันออกไป

แล้วความคิดที่จะมาจำกัดเรื่องจำนวนโพส ให้ถึงขั้นก่อนแล้วค่อยเข้าห้อง 100 คน 100 หุ้นได้นี้

โดยส่วนตัวแล้ว ผมเริ่มต้นเรียนรู้อะไรหลายอย่างจากห้องนั้นนะครับ
สำหรับคนที่ความรู้น้อยอย่างผมบางทีก็ไม่รู้จะโพสอะไร แต่ก็ใช่ว่าผมอ่านอะไรแล้วจะเชื่อตามนั้นไปส่ะทุกตัว มันขึ้นอยู่กับภูมิคุ้มกันและมุมมองแต่ละคน มีสิทธิ์จะเชื่อหรือไม่เชื่อในความคิดเห็นคนอื่นๆ

และที่สำคัญคือผมคิดว่าจุดประสงค์ที่แท้จริงของเว็บบอร์ดนี้ คือ การกระจายความรู้หรือแนวคิดด้านการลงทุนแบบ คิดก่อนซื้อ ซื้อหุ้นในราคาที่ถูกกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็น แก่บุคคลใดก็ได้ที่มีความสนใจใฝ่รู้ มิใช่เพื่อประโยชน์ของบุคคลกลุ่มใดกลุ่มนึง ถ้ามีการกีดกันแบบนั้นก็เท่ากับมีเพื่อคนกลุ่มที่มีโพสมากกว่า 200-300 โพสแล้วคนที่ความรู้น้อยจะเรียนรู้อะไร

และประโยชน์ของร้อยคนร้อยหุ้นสำหรับผมที่สำคัญที่ีสุดคือ ข้อมูลย้อนหลังที่มากกว่า ที่ตลาดหลักทรัพย์มีไว้ให้นะครับบางห้องมีมานานอ่านแล้วสามารถรู้เรื่องราวความเป็นมา แม้กระทั้งลักษณะของผู้บริหาร เรื่องพวกนี้สำหรับหน้าใหม่ๆ ที่เริ่มศึกษาล้วนแต่หาไม่ได้ง่ายๆหรืออาจจะหาไม่ได้เลยก็ว่าได้

ผมว่าใครที่ไปลอกหุ้นมาแล้วขาดทุนผมว่าไม่มีสิทธิ์มาจะเรียกร้องอะไรเลยด้วยซ้ำไป
เพราะที่นี้เป็นที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น พวกเค้าไม่ใช่ผู้บริหารที่จะสามารถคาดการณ์ทุกอย่างได้ถูกต้องทุกอย่าง และไม่เห็นอนาคตส่ะหน่อยนะครับ
ซื้อตามคนอื่นแต่ไม่ได้มีความคิดอ่านเท่าทันก็สมควรเป็นบทเรียนไปนะครับ
ว่าเราควรจะซื้อในบริษัทที่เราเข้าใจได้ด้วยตนเองจริงๆ ไม่ใช่เพราะว่ามีคนเก่งกว่าบอกว่ามันดี

ถ้าเค้าไม่ได้เรียนรู้อะไรจากวันนี้ ตอนไปอ่านข้อมูลที่ไหนมาก็ไม่รู้แล้วก็เชื่อไปส่ะทุกอย่างแบบนี้เว็บบอร์ดไหนก็ไม่รอดอ่ะครับ ต้องให้พวกเค้าอยู่ในโลกความจริงที่ว่าทุกอย่างที่โพสมาแล้วนั้นเป็นเพียงความคิดเห็นที่อาจจะถูกหรืออาจจะผิด
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 28

ผมมองว่าเราอย่ากลัวคนนินทาเลย เรามาช่วยกันโพสเตือนสตินลทหน้าใหม่ให้เข้าใจหลักVI
การซื้อและขายของเซียน ผมว่าเขาควรบอกเหตุผลด้วย ผมว่าถ้าเขาขายแล้วมาโพสบอกว่า
เขาขายทำกำไรเพราะต้นทุนต่ำมากหรือ
เขาขายเพราะผลประกอบการไม่เป็นไปตามคาดหรือ
เขาขายเพราะผบหไม่ทำตามที่บอกไว้
เหล่านี้ผมว่าพวกเราน่าจะรับได้ดีกว่าเงียบหายไปเฉยๆให้พวกเราด่าว่าครับ

:) :) :) :) :)
proxies

โพสต์ที่ 29

chukieat30 เขียน:แก้ปัญหา 4 ข้อนี้ได้ ก้หมดปัญหาแล้วครับ

1.คนเดียวล็อคอินเดียว ส่งบัตรประจำตัวประชาชนยืนยันตัวตน

หมดปัญหา ล็อคอินผี ล็อคอินซ้ำซ้อน ร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา

2.แก้ปัญหาเรื่องก๊วนด้วยการออกกฎไปเลยว่า ก๊วนใดที่เข้ามาหาประโยชน์โดยการ

สร้างสตอรี่หรือโพสอวยกันในกลุ่ม ให้แบน ยกก๊วน

3.ให้สิทธิ์สมาชิกทุกคนเท่าเทียมกัน ไม่มีแบ่งแยกบิ๊กเนม ไม่มีเซเลปและ มือใหม่

4.ไม่พูดเรื่องราคาเป้าหมาย ให้ได้แต่ ตัวเลขเช่น พีอี พีอีฟอร์เวิด และอื่นๆเช่นข่าว

ผมว่า4ข้อนี้ สำคัญมาก เพราะปัญหาเกือบทุกเรื่องมาจาก4ข้อนี้
ผมเห็นด้วยกับคุณ chukieat30 ครับ ส่งเอกสารยืนยันตัวตนก็เป็นวิธีที่ดีมากวิธีหนึ่งครับ สมาชิกจะเกิดการหวง user ตัวเองมากขึ้น ไม่กล้าทำอะไรผิดกฎ เพราะถ้าทำผิดกฎ โดนแบนแล้ว จะไม่สามารถสมัครใหม่ได้

โดยส่วนตัว เหตุผลที่เข้ามา Thaivi เพราะ search หาข้อมูล VI แล้วมาเจอห้อง คลังกระทู้คุณค่า ผมติดอยู่ในนั้นเป็นเดือนครับ เพราะมีเนื้อหาดีๆเยอะมากๆ

กว่าจะมารู้ว่ามีห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็ปาเข้าไปเป็นเดือนอยู่ครับ แต่ก็เคยแอบสงสัยว่า ทำไมเค้าอยากเข้าไปห้องร้อยคนร้อยหุ้นกันจัง ก็ในเมื่อมันเป็น Data ทั้งนั้น ไม่น่าจะใช่ Information ทุกวันนั้น 80% ผมก็ยังเข้าห้อง Value Investor ครับ ห้องร้อยคนร้อยหุ้นเอาไว้แชร์ หุ้นตัวที่เราสนใจแค่นั้น...

หากใครเอาข้อมูลในห้องนั้นแล้วไปซื้อหุ้นโดยไม่วิเคราะห์ต่อนี่ผมว่า ประหลาดคนนะครับ...

สรุปตัวผมเองคิดว่า การที่เค้าโวยวายกันนั้น ก็เปรียบเสมือน มีคนมาลอกข้อสอบ แต่บังเอิญลอกไปแล้วไม่สนใจว่ามันถูกหรือผิด(ในที่นี้หมายถึงช่วงเวลา) พอเฉลยออกมาแล้วมันผิดก็มาโวยวายคนให้ลอกว่า เป็นคนไม่ดี ทั้งๆที่ไม่ได้มองตัวเองเลยว่าเป็นคนลอกแท้ๆ

สุดท้ายนี้ สนับสนุนและให้กำลังใจ Mod ทำหน้าที่เสียสละนี้ต่อไปครับ หากจะให้มีการยืนยันตัวตนก็ยินดีเป็นอย่างมากครับ
"New IBM"
KB

โพสต์ที่ 30

yoko เขียน:ผมมองว่าเราอย่ากลัวคนนินทาเลย เรามาช่วยกันโพสเตือนสตินลทหน้าใหม่ให้เข้าใจหลักVI
การซื้อและขายของเซียน ผมว่าเขาควรบอกเหตุผลด้วย ผมว่าถ้าเขาขายแล้วมาโพสบอกว่า
เขาขายทำกำไรเพราะต้นทุนต่ำมากหรือ
เขาขายเพราะผลประกอบการไม่เป็นไปตามคาดหรือ
เขาขายเพราะผบหไม่ทำตามที่บอกไว้
เหล่านี้ผมว่าพวกเราน่าจะรับได้ดีกว่าเงียบหายไปเฉยๆให้พวกเราด่าว่าครับ

:) :) :) :) :)
แต่ถ้าโพสบอกแล้ววันรุ่งขึ้นหุ้นตกแรงก็จะโดนด่าอยู่ดีนะครับ
โพสต์โพสต์