อยากรู้ครับว่านักลงทุนแนว VI ดูกราฟกันด้วยรึเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
findingnumo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อยากรู้ครับว่านักลงทุนแนว VI ดูกราฟกันด้วยรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

นอกจากจะเลือกพื้นฐานที่ดีของหุ้นแล้ว อยากจะรู้จักว่านักลงทุนแบบ VI มีการใช้กราฟมาช่วยตัดสินใจต่างๆด้วยมั้ยครับ
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: อยากรู้ครับว่านักลงทุนแนว VI ดูกราฟกันด้วยรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 2

อย่าไปกำหนดครับ

อะไรที่ใช้แล้วเห็นผล และสามารถทำซ้ำได้โดยไม่เกิดผลลัพธ์โดยบังเอิญ

ใช้ๆไปเถอะครับ

ถ้าผมขูดต้นไม้หารอยสมบัติแล้วผมทำ 100 ครั้ง ได้หุ้นหลายเด้ง เกิน 90 ครั้ง ผมคงทำครับ

(เผลอๆ ไม่น้อยกว่า 80 ก็ทำแล้ว)

แต่ก็ต้องดูต่อไปว่า พอทำไป 200 ที โอกาสสำเร็จเปลี่ยนหรือไม่

...ลงทุนจนตายครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
ภาพประจำตัวสมาชิก
The Dark

Re: อยากรู้ครับว่านักลงทุนแนว VI ดูกราฟกันด้วยรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็น VI จริงๆ ไม่จำเป็นต้องดูครับ ประเมิน intrinsic value แล้วก็ซื้อครับ
แต่สำหรับผม ใช้ดูประกอบ เอาไว้ช่วยในช่วงการเข้าซื้อ และขายครับ :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด

โพสต์ที่ 4

The Dark เขียน:ถ้าเป็น VI จริงๆ ไม่จำเป็นต้องดูครับ ประเมิน intrinsic value แล้วก็ซื้อครับ
แต่สำหรับผม ใช้ดูประกอบ เอาไว้ช่วยในช่วงการเข้าซื้อ และขายครับ :B :B :B
^^ ขออภัยถ้าผมมองต่างนะครับ อาจจะเป็นประเด็น wording ของคุณ ผมไม่รู้นะแต่ผมว่าที่คุณบอกว่า VI จริงอะไรนี่ผมว่าไปกำหนดมันเกิน

VI จริงไม่จริง คิดกันไปเอง กำหนดเอง สร้างขึ้นมาในสมองตัวเอง ทั้งนั้น

ผมอยากให้นักลงทุนเข้าใจว่าหลักการคือสิ่งสำคัญ

value investing ไม่ใช่ "ศาสตร์ตายตัว" ทำได้เท่าที่มี... แค่ถ้าคุณมองมันเป็น ศาสตร์ตายตัว ชนิดนึงมันก็จะเป็นเช่นนั้น

value investing คือ generic term

คุณเห็น value ในสิ่งไหน คุณหยิบมาใช้ได้หมด คนไม่เข้าใจเท่านั้นที่ยึดติด

ผมคิดว่าสิ่งที่คุณกำลังจะพยายามพูดไม่ใช่ VI แต่มันคือ pure business fundamental based investor

ผมไม่เขียน attack คุณหรืออะไรนะครับ แต่เขียนรวมๆเผื่อให้คนอื่นที่ยังยึดติดไปได้เข้าใจด้วย

ผมคิดว่าคนยังไม่เข้าใจ concept ของ value หรือ คุณค่า อย่างถูกต้อง

ผมบอกเลยนะครับผมคิดแบบนี้และผมก็นับถือ ben graham เป็นอาจารย์เบอร์แรกๆ

ส่วนต่อไปขออนุญาติเป็นอังกฤษนะครับ ไม่ชินมือ รู้สึกเขียนไทยแล้วอธิบายได้ไม่ดีเท่า

According to the father of value investing, benjamin graham himself, he never OPPOSED using technical analysis nor did he forbid anyone from using it. He only gave comments based on the aggregate information in his brain as to why investors shouldn't waste time on it.

basically, I would say, in essence, he opposed technical analysis that DOESNT MAKE SENSE. if anything, ANY KIND of analysis that DOESNT MAKE SENSE. To a greater extent, he opposed lack of understanding towards what MATTERS and being BLINDLY influenced by the market quote

this is what he said
"The one principal that applies to nearly all these so-called 'technical approaches' is that one should buy because a stock or the market has gone up and one should sell because it has declined. This is the exact opposite of sound business sense everywhere else, and it is most unlikely that it can lead to lasting success in Wall Street. In our own stock-market experience and observation, extending over 50 years, we have not known a single person who has consistently or lastingly made money by thus "following the market." We do not hesitate to declare that this approach is as fallacious as it is popular".
Look at the main context when Ben refers to technicals, we all know charts have other more meaningful implications than that , of course, depending on the USER'S SKILLS

We can live without charts, definitely. It's just another tool.

Remember, Graham himself, i repeat, the father of value investing, named his book INTELLIGENT INVESTOR.

anything INTELLIGENT can be put to use......

I think u already know what as well, but in case you didnt, i hope you know better now :D
D isclipine
^^

โพสต์ที่ 5

Nice :D
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
aonzzung

โพสต์ที่ 6

เป็นจอมยุทธ กระบี่ต้องอยู่ที่ใจ
แม้ดอกหญ้าก็นำมาฟาดฟันได้

อย่าไปยึดติดมากครับว่า VI ต้องทำนู้นนี้ ไม่ทำนู้นนี้
อย่างผม ผมไม่ยึดติด เปิดกว้างหมด กราฟผมก็ดูนะ แต่ผมเอาไว้ดู trend
ดูแนวโน้มหลังจากวิเคราะห์กิจการมาแล้ว เพื่อที่จะหาโอกาสเข้าซื้อที่ดีที่สุดที่จะทำได้

ถ้าคุณมีความสามารถซื้อหวยแล้วถูก...แม่มง...เกือบทุกงวด
คุณไปเล่นหวยเถอะ คุณมีพรสวรรค์ด้านนี้
นักลงทุนที่ดีต้องเปิดใจกว้าง รับสิ่งใหม่
ความรู้ไหนดีมีเหตุผล ทดลองแล้วใช้งานได้จิงอย่างต่อเนื่อง ก็ใช้ไปครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 7

ผมเป็น VI รึเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมดูเกือบทุกวันนะ แม้ว่าจะไม่ได้ซื้อขายอะไรก็ตาม
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
wk0966

โพสต์ที่ 8

ผมเป็นเก็งกำไร VI ครับแหะๆเล่นทั้งกราฟทั้งพื้นฐาน
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
birth_pianist

โพสต์ที่ 9

มันเป็นแก่น ซึ่งผมยังไม่สามารถเป็นได้แม้จะเป็นสมาชิก thaivi ก็เถอะ
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
Mp808

โพสต์ที่ 10

You can look at it, but you can't talk about it here. 555
Winter is coming...
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 11

ผมดูกราฟไทยเซ็ทแต่ตอนนนี้มันดูไม่ได้แล้ว

:( :( :(
ilekis
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ดูครับ แต่ดูไม่รู้เรื่อง เอาไปทำอะไรไม่เป็นอยู่ดี 55
How much can you know about yourself, you've never been in a fight?
Tyler Durden
Hisoka

โพสต์ที่ 13

ilekis เขียน:ดูครับ แต่ดูไม่รู้เรื่อง เอาไปทำอะไรไม่เป็นอยู่ดี 55
:juju: :juju: :juju: ผมก็เหมือนกัน
Warantact

โพสต์ที่ 14

สายคลาสสิคจริงๆไม่ดูครับ
navapon

โพสต์ที่ 15

ผมก็ดูไม่เป็นซักนิดเดียวเลยครับ
และยังไม่คิดจะหัด เอาแค่ดูฟันดิเมนทอลยังไม่เก่งเลย กลัวผสมสายเทคนิคอลเข้าไปอีก แล้วลมปรานแตกซ่าน เลือดออกทวารทั้งเจ็ด จนเลือดผมหมด
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
kasei

โพสต์ที่ 16

ยิ่งรอบรู้ยิ่งดีครับ ไม่เสียหายอยู่ที่ความถนัดของแต่ล:คนครับ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 17

Warantact เขียน:สายคลาสสิคจริงๆไม่ดูครับ

เมื่อสองปีก่อน ผมเคยเจอนักลงทุนวีไอสายคลาดสิค
ในที่ประชุมสามัญประจำปีของ nncl
ท่านยอมรับเองว่า เวลาซื้อขายหุ้นที่เล่นสนุกๆ เพื่อเก็งกำไร
ก็ต้องดูกราฟไว้บ้างครับ
เท่าที่จำได้ ท่านพูดถึงการซื้อขายหุ้นบางจาก
ด้วยการดูกราฟประกอบผลประกอบการ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ZEII

โพสต์ที่ 18

ผมดูนะครับ

แต่ก็เป็นเหมือนหลายๆ คนครับ
คือ ดูไม่รู้เรื่อง
เลยได้แต่ดูแค่ว่า ดอยเดิม เหวเดิมมันอยู่ตรงไหนแค่นั้น
แต่ส่วนใหญ่ดูแบบ เป็นแนวโน้มเฉยๆ ครับ
ไม่ได้เป๊ะๆ แบบพวกที่เก่งๆเทคนิคเค้าดูกันน่ะครับ
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
simplelife

โพสต์ที่ 19

มีแต่คนเข้ามาบอกว่า ดูกราฟ ไม่น่าเชื่อว่าเว็บ VI ทำไมมีแต่คนดูกราฟนะ ไหนลองผมตอบต่างจากคนอื่นหน่อยสิ

ทฤษฏีกราฟ หลักๆแล้วมันมีเรื่องการจับเทรนด์ของกลุ่มตัวอย่าง (ส่วนใหญ่แล้วคือราคา) ว่ากำลังเคลื่อนที่ไปในทิศทางไหน โดยใช้ค่าทางสถิติ เช่นราคาลดลงมานาน แต่เริ่มลดด้วยอัตราเร่งที่ช้าลงมากๆ จนกระทั่งราคาจะกลับมาเพิ่มขึ้น พอราคากลับมาเพิ่มขึ้นในระดับนึง กราฟก็จะเริ่มกลับตัว แสดงเป็นสัญญาณให้ "ซื้อ" ถามว่าซื้อตามกราฟ แล้วซื้อได้ราคาที่ถูกที่สุดหรือเปล่า คำตอบก็คือไม่ใช่ เพราะกว่ากราฟจะกลับตัว ราคามันต้องขึ้นมาบ้างแล้ว

มันขัดกับ VI นิดๆตรงว่า ถ้าราคาหัก MOS เราไปแล้ว มันถึงราคาที่เราจะซื้อแล้ว แต่กราฟมันบอกว่ายังสิ อย่าเพิ่งซื้อ คุณจะทำยังไง กว่ากราฟมันจะตัด ราคามันเกิน MOS เราไปแล้ว จะทำยังไง

คุณ multipleceilings ผมอ่านยังไง ก็ได้ความว่า Graham บอกว่าการซื้อตามแนว ‘technical approaches’ มันตรงผิดธรรมชาติของการทำธุรกิจ ที่อยากซื้อถูกขายแพง และเขาเคยได้ยินว่ามีใครประสบความสำเร็จจากวิธีนี้มาก่อนเลย ผมไม่เข้าใจว่าคุณเข้าใจยังไง ที่อุตส่าห์บอกว่าขนาด Graham ยังบอกว่าควรใช้กราฟช่วย งงมาก
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld

โพสต์ที่ 20

ผมว่าอ่านที่ผมเขียนใหม่อีกทีเถอะครับ ไม่ได้กวนหรืออะไรคุณนะครับ

และสิ่งที่คุณพูดมันไม่ผิดหรอกถ้าจะมองในมุมของคุณ เพราะท้ายที่สุดมันขึ้นอยู่กับมุมมอง + limit ของความเข้าใจและการนำไปใช้ที่คุณมีต่อ technical ด้วย ดังนั้น comment คุณผมคิดว่า subjective. ไม่มีถูกผิด ซึ่งผมพูดไว้แล้ว
Look at the main context when Ben refers to technicals, we all know charts have other more meaningful implications than that , of course, depending on the USER'S SKILLS
graham เค้าไม่โง่ครับ เค้าเป็นนักอธิบายที่ดีด้วย ใน context ที่ graham ให้เกี่ยวกับ techicals นั้นมันเลยตกในช่อง open to interpretations ครับ ถ้า graham จะเขียน disapprove technicals อย่างจริงจังเข้าต้องมี supporting ideas ครบ 360 มากกว่านี้ครับ เพราะในทางเดียวกันการเขียน approve principles ของเค้าตัวเองนั้นมี supporting ideas เยอะมาก

ลองอ่านดูว่ามันมี context สวมมานะครับ

และผมก็พูดไว้แล้วว่า
basically, I would say, in essence, he opposed technical analysis that DOESNT MAKE SENSE. if anything, ANY KIND of analysis that DOESNT MAKE SENSE. To a greater extent, he opposed lack of understanding towards what MATTERS and being BLINDLY influenced by the market quote
ในเมื่อ graham เป็นอาจารย์แห่งหลักการ ไม่ใช่วิธีการ ผมมั่นใจว่า สิ่งที่ผมพูดไปไม่คลาดเคลื่อน
D isclipine

โพสต์ที่ 21

simplelife เขียน:มีแต่คนเข้ามาบอกว่า ดูกราฟ ไม่น่าเชื่อว่าเว็บ VI ทำไมมีแต่คนดูกราฟนะ ไหนลองผมตอบต่างจากคนอื่นหน่อยสิ

ทฤษฏีกราฟ หลักๆแล้วมันมีเรื่องการจับเทรนด์ของกลุ่มตัวอย่าง (ส่วนใหญ่แล้วคือราคา) ว่ากำลังเคลื่อนที่ไปในทิศทางไหน โดยใช้ค่าทางสถิติ เช่นราคาลดลงมานาน แต่เริ่มลดด้วยอัตราเร่งที่ช้าลงมากๆ จนกระทั่งราคาจะกลับมาเพิ่มขึ้น พอราคากลับมาเพิ่มขึ้นในระดับนึง กราฟก็จะเริ่มกลับตัว แสดงเป็นสัญญาณให้ "ซื้อ" ถามว่าซื้อตามกราฟ แล้วซื้อได้ราคาที่ถูกที่สุดหรือเปล่า คำตอบก็คือไม่ใช่ เพราะกว่ากราฟจะกลับตัว ราคามันต้องขึ้นมาบ้างแล้ว

มันขัดกับ VI นิดๆตรงว่า ถ้าราคาหัก MOS เราไปแล้ว มันถึงราคาที่เราจะซื้อแล้ว แต่กราฟมันบอกว่ายังสิ อย่าเพิ่งซื้อ คุณจะทำยังไง กว่ากราฟมันจะตัด ราคามันเกิน MOS เราไปแล้ว จะทำยังไง

คุณ multipleceilings ผมอ่านยังไง ก็ได้ความว่า Graham บอกว่าการซื้อตามแนว ‘technical approaches’ มันตรงผิดธรรมชาติของการทำธุรกิจ ที่อยากซื้อถูกขายแพง และเขาเคยได้ยินว่ามีใครประสบความสำเร็จจากวิธีนี้มาก่อนเลย ผมไม่เข้าใจว่าคุณเข้าใจยังไง ที่อุตส่าห์บอกว่าขนาด Graham ยังบอกว่าควรใช้กราฟช่วย งงมาก
ผมใช้ technical แต่ความเข้าใจและหลักการของผมต่างกับคุณสิ้นเชิง

ผมใช้ technical เพื่อเป็น visual + graphical representation ของ behavioral finance

เห็นไม๊ครับ

ผมเชื่อว่าความหมายของทุกอย่างทั้ง value, fundamentals, technicals ของทุกคนก็ไม่เหมือนกันในบางส่วนและเหมือนกันในบางส่วน

ทุกอย่างล้วนมี common และ unique charactersitics ทั้งนั้น

ที่ผมเขียนมาทั้งหมด argument ของผมมันไม่ใช่ประเด็นว่า VI ก็ใช้ graph เหมือนกันเลยแม้แต่นิด

ถ้าอ่านดีๆสิ่งที่ผม disapprove จริงๆคือการไปยึดติด กำหนดอะไรตายตัวและทำอะไรที่ไม่ rational
D isclipine

โพสต์ที่ 22

และผมไม่ได้บอกเลยครับว่า graham ให้ใช้ technical ครับ

graham บอกว่าอย่าใช้ technical หากคุณมอง technical เหมือน graham มอง!

อีกนัยนึงแปลได้ว่า graham ไม่ได้บอกว่าห้าม technical หากคุณมอง principles และ application ของ technical คนละแบบ

ความเข้าใจของ technical ระหว่าง soros และ graham ก้ต่างกันครับ ผมก็ระบุไว้แล้ว

ถามว่า soros value investing ไม๊? แน่นอนครับ เค้ามี framework หา value ของเค้า

หวังว่าคงเคลียร์ความเข้าใจได้ดีขึ้นนะครับ
D isclipine
simplelife

โพสต์ที่ 23

Maybe my Thai isn't good enough. Let's try this again in English!!

First of all... Sorry, I never want to reply this and start an argument like that. But let me ask this again WHERE did you derive this from? To me, you quoted Graham and then put your own words into his mouth. I have no problem of anyone to like or dislike technical analysis. Be that as it may. But you don't try to support your own belief by quote someone and then put your own idea into it.

Let me first translate to Thai All he said from what you've quoted is
"The one principal that applies to nearly all these so-called 'technical approaches' is that one should buy because a stock or the market has gone up and one should sell because it has declined. This is the exact opposite of sound business sense everywhere else, and it is most unlikely that it can lead to lasting success in Wall Street. In our own stock-market experience and observation, extending over 50 years, we have not known a single person who has consistently or lastingly made money by thus "following the market." We do not hesitate to declare that this approach is as fallacious as it is popular".
หลักการที่ใช้ในแทบจะทุกกรณีของทฤษฎีที่เรียกว่า 'technical approaches' คือ การที่ควรจะซื้อเมื่อหุ้นหรือตลาดได้ปรับตัวขึ้น และควรจะขายเมื่อหุ้นหรือตลาดได้ปรับตัวลง การทำแบบนี้ตรงกันข้ามกับวิธีคิดทางธุรกิจที่ถูกต้องโดยทั่วไป และมันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่นำไปสู่ความสำเร็จอย่างยั่งยืนใน Wall Street จากประสบการณ์และการสังเกตุการณ์จากตลาดหุ้นในระยะเวลากว่า 50 ปีของเรา เราไม่เคยรู้จักใครซักคนที่สามารถสร้างผลกำไรได้อย่างสม่ำเสมอ และอย่างยั่งยืนโดยการ "ทำตามตลาด" สรุปก็คือเราจะไม่ลังเลเลยที่จะสรุปว่าวิธีการลงทุนแบบนี้ มันเป็นการหลอกลวง (fallacious) หรือแม้แต่ความเข้าใจผิด ถึงแม้ว่ามันจะใช้กันอย่างแพร่หลายก็ตาม
Where did you said "he opposed technical analysis that DOESNT MAKE SENSE"? If you have a better quote from him, please do use that instead of this. But with what you've quoted form him, I don't think he was fond of the 'technical approaches' idea very much.

And I now don't want to start an argument on 'technical analysis.' I think we know full well how it will turn out.
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 24

findingnumo เขียน:นอกจากจะเลือกพื้นฐานที่ดีของหุ้นแล้ว อยากจะรู้จักว่านักลงทุนแบบ VI มีการใช้กราฟมาช่วยตัดสินใจต่างๆด้วยมั้ยครับ
ไม่ได้ใช้ครับ

หากยึดตามหลักการ ปู่ บัพเพ่ต์ เค้าก็จะบอกว่า ให้หากิจการที่มี

1. ความได้เปรียบในการแข่งขันอย่างยั่งยืน ครับ หรือที่เรียกว่า Durable Competitive Advantage จะทำให้ทิ้งห่างคู่แข่งไปเรื่อยๆ (มีคูเมืองที่กว้างขึ้น ลึกขึ้น ) คู่แข่งปัจจุบันโจมตีไม่ได้ คู่แข่งหน้าใหม่ก็ทำอะไรลำบาก มีอะไรบางอย่างที่ทำให้ลูกค้าเลือกเรา ไม่สามารถเปลี่ยนใจไปหาคู่แข่งได้ง่ายๆ
2. จากข้อ 1 จะทำให้บริษัทนั้นๆ สามารถที่จะส่งผ่านต้นทุนที่เพิ่มสูงขึ้นไปให้ลูกค้าได้ โดยไม่เสียลูกค้าไป
3. สินค้าและบริการเป็นอะไรที่ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงบ่อย ถ้าเปลี่ยนบ่อยเดี๋ยว ยิ่งเสี่ยงทั้งเรื่องเงินลงทุนในผลิตภัณฑ์ใหม่ และการตอบสนองของลูกค้าในสินค้าและบริการใหม่ ลุงแกชอบอะไรที่คาดการณ์ได้ง่ายครับ
4. มีผู้บริหารที่เก่งเชื่อถือได้
5. ซื้อมันในราคาที่ถูกกว่ามูลค่าของตัวมันเอง (มี MOS )

จริงๆ แล้ว นอกจาก Coca Cola แล้ว Buffet เองชอบยกตัวอย่าง บริษัท See's Candy มากเลยครับ ลอง Search Google หาดูเรื่องที่เกี่ยวกับ ปู่บัพเพ่ต์ ไป Lecture ตาม มหาวิทยาลัยต่างๆ ครับ มีคน จด Lecture เอามาแจกจ่ายกันเพียบเลย ถือได้ว่าเป็นเอกสาร แสดงถึงวิธีคิดการลงทุนของ วอร์เรน เอง
ซึ่งผมว่า สำคัญพอๆ กับ Letter to Shareholder เลยนะครับ แต่อ่านง่าย กระชับ ตรงประเด็นมากๆ เลยครับ

พิมพ์ไป พิมพ์มา นอกเรื่องซะยาวเลย

ส่วนเรื่องกราฟ หากเรายืดตาม Value Investing แล้วหาก กิจการดีมาก มีแนวโน้มเติบโตได้เรื่อยๆ แต่กราฟมีสัญญาณขาย เราจะไปขายทำไมหล่ะครับ จริงมะ หรือกิจการห่วยมาก กำไรหดน้อยถอยหลังเข้าคลองไปเรื่อยๆ แต่กราฟมีสัญญาณซื้อ เราจะซื้อไปทำไม จริงมั้ยครับ

ดูที่กิจการ ความสามารถของมันเป็นหลักครับ ยิ่งคูเมืองกว้างลึกก็ยิ่งดี หากมีแนวโน้มอุตสาหกรรมที่เติบโต เทรนพฤติกรรมผู้บริโภคหนุนด้วย ก็จะดีเป็นการใหญ่เป็นลมหนุนครับ ยิ่งประเมิณได้ราคาถูกกว่าความเป็นจริงมาก ยิ่งโชคดีใหญ่เลย ในชีวิตหนึ่งๆ กว่าจะมองให้ออก กว่าจะมองให้ทะลุ แล้วได้โอกาสแบบนี้

ชีวิตนึงมีโอกาส น้อยมากๆ เลยครับ ลุงแกบอกว่า ให้นิสิต พอออกไปทำงานแล้ว ให้คิดเสมือนว่า มีบัตรคูปองอยู่ 20 ใบ พอลงทุนทีนึงแล้ว คูปองจะหายไปหนึ่งใบ พอใช้หมดแล้วก็หมดกันไม่สามารถหาเพิ่มได้อีก เห็นมั้ยครับ ว่ามันสำคัญแค่ไหนในการตัดสินใจแต่ละครั้งและโอกาสมันไม่ได้มีแบบตลอดเวลาขนาดนั้น ดูกราฟ แล้วตัดสินใจตามนั้นเผลอๆ ใช้คูปอง ไม่เกินครึ่งปีก็หมดแล้วมั้งครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 25

simplelife เขียน:Let me first translate to Thai All he said from what you've quoted is

Quote:

Quote:
หลักการที่ใช้ในแทบจะทุกกรณีของทฤษฎีที่เรียกว่า 'technical approaches' คือ การที่ควรจะซื้อเมื่อหุ้นหรือตลาดได้ปรับตัวขึ้น และควรจะขายเมื่อหุ้นหรือตลาดได้ปรับตัวลง การทำแบบนี้ตรงกันข้ามกับวิธีคิดทางธุรกิจที่ถูกต้องโดยทั่วไป และมันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่นำไปสู่ความสำเร็จอย่างยั่งยืนใน Wall Street จากประสบการณ์และการสังเกตุการณ์จากตลาดหุ้นในระยะเวลากว่า 50 ปีของเรา เราไม่เคยรู้จักใครซักคนที่สามารถสร้างผลกำไรได้อย่างสม่ำเสมอ และอย่างยั่งยืนโดยการ "ทำตามตลาด" สรุปก็คือเราจะไม่ลังเลเลยที่จะสรุปว่าวิธีการลงทุนแบบนี้ มันเป็นการหลอกลวง (fallacious) หรือแม้แต่ความเข้าใจผิด ถึงแม้ว่ามันจะใช้กันอย่างแพร่หลายก็ตาม
แปลได้ตรงกับความเข้าใจของผมเลยครับ

ตอนแรกๆ เกือบเสีย Self เหมือนกันครับ อ่านวนไปวนมาตั้งหลายรอบ เราแปลอะไรผิดตรงไหนว่า
นึกว่า ต้องเอาวิชา ภาษาอังกฤษ คืนอาจารย์ไปซะแล้วครับ ฮ่าๆๆ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
nattachai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

อยากดูเป็นเหมือนกันครับ แต่แค่เวลาดู Opp day, อ่าน 56-1, อ่านกระทู้ ThaiVI, แกะงบ ตอนนี้ก็แทบไม่มีเวลาอยู่แล้วครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 27

เวลาผมต้อง Present งานให้ผู้ใหญ่ฟัง
เจ้านายผม มักจะย้ำกับผมเสมอๆว่า...
"ช่วยเอาข้อมูล ไปทำเป็นกราฟมาด้วยนะ ผู้ใหญ่จะได้ดูเข้าใจง่ายๆ"

แท้จริงแล้ว "กราฟ" ก็คือ "ข้อมูลย้อนหลัง" หรือ "ประวัติที่ผ่านมา" นั่นเอง

ในการคัดเลือกหุ้นของผม ผมก็ต้องดู "กราฟ" เช่นกันครับ
ใช้ข้อมูลเชิงคุณภาพ ดูควบคู่ไปกับข้อมูลเชิงปริมาณและกราฟเสมอๆ

กราฟ...สามารถอธิบายอะไรได้มากมาย
สำหรับบริษัทที่ผมลงทุนนั้น...
ถ้าคุณเอา "กราฟราคา" ย้อนหลัง 10 ปีมากาง เชื่อไหมว่า...

"ผมสามารถชี้ได้เกือบทุกช่วง และสามารถอธิบายเหตุการณ์ใน Timming ต่างๆได้อย่างชัดเจน
ว่าหุ้นขึ้นเพราะอะไร? และหุ้นตกเพราะอะไร?"

เพราะนั่นคือการบ้านที่เราต้องทำอย่างหนัก ก่อนตัดสินใจลงทุนกับบริษัทฯใดบริษัทฯหนึ่งครับผม

และที่สำคัญ...

ผมมี "กราฟ(ในอนาคต)" อยู่ในจินตนาการของผมครบถ้วนแล้วขอรับ (ฮา...)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Mp808

โพสต์ที่ 28

Just to add, I don't think Graham is using "fallacious" in the sense of it being deceptive or หลอกลวง. I think he's trying to say that it is flawed logic.
Mp808

โพสต์ที่ 29

Personally, I actually use more Technical Analysis than fundamental analysis. Then again, I never claim to be a VI. Both technical and fundamental are good in their own way.

I think it's absurd to ignore price movements entirely, just as it would be absurd to completely ignore the fundamentals.
Mp808

โพสต์ที่ 30

Sometimes, before a big price movement, technical analysis (TA) will actually catch those things while the fundamentals remain the same. There have also been times when I noticed abnormal price movements and a few days later some good news come out, pushing up prices. Doesn't always happen though.

People's actions leave traces that are sometimes detectable using TA.
โพสต์โพสต์