Supper Stock of SETในอีก 10 ปีข้างหน้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Supper Stock of SETในอีก 10 ปีข้างหน้า

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องจากบทความของดร นิเวศน์ล่าสุด เกี่ยวกับหุ้น APPLE vs EXXON เนื้อหาเกี่ยวกับ supper stock จึงอยากถามความเห็นเพื่อนๆว่า ประเทศไทย จะสามารถมี supper stock ได้หรือไม่ พร้อมเหตุผล และปัจจัยที่จะทำให้เป็น supper star ในอนาคตครับ
เริ่มจากผมก่อนแล้วกัน
1. บริษัทต้องสามารถคงอยู่ได้ในอนาคต 10 ปีเป็นอย่างน้อย
2. บริษัทต้องเป็นเบอร์ 1 และอนาคตต้องยังคงสถานะเดิม
3. ยอดขายเติบโตขึ้นได้ทุกปี
4. อื่นๆ จากความเห็นเพื่อนๆครับ

คิดไม่ออกบอกไม่ถูกเลือก CPN ครับ
ปล ไม่มีหุ้นนะครับ แค่ความเห็น
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ภาพประจำตัวสมาชิก
nACrophiles_117
ผู้ติดตาม: 0

Re: Supper Stock of SETในอีก 10 ปีข้างหน้า

โพสต์ที่ 2

ถ้าเอาเกณฑ์ตามพี่เซียนหนุ่มว่า 4 ข้อดังกล่าว
ผมนึกถึง BH, BGH ครับ

การจะสร้าง brand ในธุรกิจ รพ ให้ ต่างชาติยอมรับ ใช้เวลานานมากๆ เป็นสิบๆปี จนถึงตอนนี้ยังมองไม่เห็นว่าจะมีที่ไหนมาต่อกรได้เลย
อนาคตต่อไป คนแก่มากขึ้น คนหันมาใส่ใจสุขภาพมากขึ้น เทคโนโลยีก้าวหน้ามากขึ้น ในขณะเดียวกัน ผมเชื่อว่าคนอายุที่มากขึ้น แต่ผมเชื่อว่าจะเต็มไปด้วยโรคเรื้อรังทั้งนั้น เบาหวาน ความดัน ไขมัน เส้นเลือดสมอง/หัวใจ ทุกวันนี้ลองดูได้เลยครับ คนอายุ 20-30 เจาะเลือดมาไขมันสูงกระฉูด น้ำหนักเกินทั้งนั้น

ปล ไม่มีหุ้นเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะเป็น รพ ใดๆ อิอิ
labor omnia vincit
Poorest

Re: Supper Stock of SETในอีก 10 ปีข้างหน้า

โพสต์ที่ 3

HMPRO

มีหุ้น แต่ขายไปตั้งนานแล้ว :(
ziannoom

โพสต์ที่ 4

ทั้งโรงพยาบาลและ HMPRO ก็เข้าข่ายตามเกณฑ์นะครับ แต่การที่จะทำให้ยอดขายเติบโตต่อเนื่องไป10ปีมันต้องมีเครือข่ายกระจายอย่างมาก ออกไปลุยต่างประเทศได้ยิ่งดี ซึ่งผมคิดว่ายังดูด้อยกว่า CPN
ปล ไม่มีหุ้นครับ รอความเห็นคนข้างล่างเหมือนกัน
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

หุ้นที่ทำธุรกิจ สอดรับกับ Maga trends ทั้งหมด
+
ตัวธุรกิจมีจุดเด่น ที่แตกต่างจากคู่แข่ง หรือเหนือกว่า และยากที่คู่แข่งจะเอาชนะได้

มี 2 ข้อนี้ ก็น่าจะเข้าข่าย Super stock แล้วครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

กิจการบางประเภท กินรวบครับ

เพราะได้สัมปทานคนเดียว เรื่อง DCA หายห่วง แต่ราคาถ้ามองตอนนี้ผันผวน

สำคัญเพราะ หลายประเทศต้องการ มาก

ล่าสุดจีนและอินโดก้ประกาศชัดแล้วว่า ไม่ส่งออก จากคนขายมาซื้อใช้

คงดูสั้นๆๆไม่ได้แน่นอน ใช้แล้วก้หมด

อนาคต ก้เพชรแน่นอนครับ เลอค่าอมตะ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

CPN
BLA
BGH

:mrgreen: :mrgreen:
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

CPF
TUF
ผมมองว่าเขาโตวันโตคืน
แต่ๆผมไม่มีหุ้นนะรอตลาดแย่ครับ555
touch-888

โพสต์ที่ 9

CPN , CPALL(อนาคตจะไป 10000 สาขา),HMPRO (ขยายธุรกิจไปต่างประเทศก็น่ามีโอกาสเติบโตได้นะครับ)
ท่านอื่นๆคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 10

ผมว่าการขยายไป ตปท (โดยเฉพาะบางประเทศ เช่น จีน) นี่ถือเป็นความเสี่ยงอย่างหนึ่งเลยนะครับ โอเคครับ ถ้าทำสำเร็จเนี่ย ราคาไปกระฉูดแน่นอน
labor omnia vincit
podrbu

โพสต์ที่ 11

bla :mrgreen:
kabu

โพสต์ที่ 12

ผมว่าบริษัทที่ทำเกี่ยวกับอาหารแบบครบวงจรตั้งแต่ต้นน้ำน่ะครับ
ประชากรมีแต่เพิ่มขึ้น อาหารไม่พอ แถมราคาก็มีแต่เพิ่มเรื่อยๆ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
rattanakon

โพสต์ที่ 13

ตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด.. ดร.นิเวศน์ ท่านมีอะไรบ้างอยากรู้จริง :D :D :D
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 14

Cash is the king ja,,,, at one point you need Cash from financing to fuel your investment ,, later on depending to the rate of change of your business environment , you can grow without financing
แนบไฟล์

“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

คำตอบของเพื่อนๆน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ

ผมก็คิดคล้ายเพื่อนๆในประเด็นที่ว่าธุรกิจไหนจะโดดเด่นในอนาคตก็ต้องตอบสนองพฤติกรรมของคนได้ดี
มีความสามารถในการแข่งขันเป็นหลักครับ

อีก10ปี แทรนด์ที่พอนึกออกก็น่าจะเป็นสุขภาพ ตัวหุ้นเด่นๆ ก็คง เป็นกลุ่มโรงพยาบาลที่มีจุดเด่นและมีความสามารถในการแข่งขัน
ผมเลือก BGH ครับ
แทรนด์ที่2 น่าจะเป็นเรื่องการท่องเที่ยวและเดินทาง ตัวธุรกิจมีหลายอย่าง เช่นโรงแรมแต่เท่าที่นึกออกยังไม่เห็นโรงแรมไหนโดนใจนัก
เลยของเลือก AOT แทนแล้วกันครับ
แทรนด์ที่3 คิดว่า อาหารเป็นแทนด์ที่น่าสนใจครับ ธุรกิจที่ทำเกี่ยวกับเรื่องนี้และคิดว่าเค้าแข็งแกร่ง
ผมขอเลือก TUF ครับ
แทรนด์ที่4 คิดว่าอินเตอร์เน๊ตยังน่าจะโตพอสมควร แต่อีก10ปีเป็นยังไง หุ้นตัวไหนจะเด่นที่สุดยังไม่แน่ใจนัก
แต่วันนี้ขอเลือก JAS ครับ
แทรนด์อื่นๆที่10ปีคงยังดีอยู่ก็คิดว่าน่าจะเป็นพลังงาน ตัวหุ้น ยังนึกไม่ออกครับ
.......................
ค้าปลีกอีก10ปีก็น่าจะยังโตได้เรื่อยๆ ส่วนหุ้นก็
ขอลอก CPALL เพื่อนๆแล้วกันครับ

ผมยังอ่อนประสบการณ์ในการมองแทรนด์มองหุ้นอยู่มาก ถือว่าแลกเปลี่ยนสนุกๆแล้วกันน๊ะครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
long141

โพสต์ที่ 16

:y ซับเปอร์ นี่มัน หุ้น อาหารเย็น หรือเปล่า ต้อง ซุปเปอร์
VI with CISA ระดับ 1
ลูกเต่า

โพสต์ที่ 17

MINT ครับ

ผู้บริหารตั้งเป้าชัดเจน
ปัจจุบันขณะ
Pnattbuffettology

โพสต์ที่ 18

CPN อีกเสียง คับ

แถม bigc หากวิ่งเท่าlotus ได้ หลังจากควบรวม คาร์ฟูลดูฉลาดขึ้นมาก
baggyman

โพสต์ที่ 19

เลือก CPN ดูไปช้าๆ เเต่มั่นคง
ฝากเว็บเกี่ยวกับเส้นผมด้วยครับ

http://omarsharif60.wordpress.com
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 20

MINT อีกคน เพราะมีหุ้น เหอๆๆๆ
Mp808

โพสต์ที่ 21

ผมว่าไม่มีครับ
อย่างน้อย ณ ตอนนี้ยังไม่มี

ส่วนตัวผมคิดว่าบริษัทหลายบริษัทที่ถูกเสนอมาจะเป็นบริษัทที่จะประสบความสำเร็จมาก
แต่พวกนั้นจะเหมือน Exxon
คือว่า growth จะนิ่งๆ

Apple เป็น super stock ได้เพราะว่ามันยังถือว่าเป็น growth stock อยู่
แล้วสิ่งที่ทำให้ Apple เป็นอย่างนี้ได้ก็คือ Innovation & Relevance

ซึ่ง ณ ตอนนี้มีบริษัทไหนที่เป็นผู้นำทางด้าน Innovation ที่จะมีความสำคัญสำหรับลูกค้ามั้ย?
เท่าที่ผมรู้คือไม่มี แต่ผมเองก็ไม่ได้รู้จักทุกบริษัทนะครับ
ใครรู้ช่วยบอกด้วย
Winter is coming...
ziannoom

โพสต์ที่ 22

long141 เขียน::y ซับเปอร์ นี่มัน หุ้น อาหารเย็น หรือเปล่า ต้อง ซุปเปอร์
:D ตกภาษาปะกิต กระทู้เรียกแขก พิมพ์ถูกก็ไม่เรียกแขกไงครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 23

ผมชอบ น่านน้ำสีฟ้าครับ ไม่ต้องแข่งกับใครครับ ผูกขาดอย่างเดียว

ถ้าจะน่านน้ำสีแดง ต้องเป็นเบอร์1ของธุรกิจครับ ถึงจะรอดถึง10ปี

ถ้าจะเป็นด้าน Innovation ผมก้มองเห็นแล้วครับ อะไรที่มันเป็น

New innovation มันก้จะกำจัด old innovation เช่น ซีดีก้ทำลายเทป ดีวีดีก้ทำลายซีดี

บลูเรย์ก้ทำลาย ดีวีดี ดังนั้นคนที่จะคิด ว่าอะไรจะมาแทนอะไรได้เนี่ย

มันต้องมองกันแบบ สตีฟ จอฟท์ คือ Nitch Innovation มันเด่น มันยากจะเลียนแบบ

เป็นอะไรที่ออกมาทำลาย บีบี ได้อย่างเห็นผล

Nitch Innovation for stock คือหุ้นที่ทำธุรกิจที่เด่น ยากจะเลียนแบบ แข่งขันยาก

อาจจะเป็นเรื่อง ของ product /service หรือการตลาด

กิจการจะมีแต่สิ่งดีๆๆ มากขึ้น ผมมองว่า มีอยู่ตัวนึงในใจ คือ BAY ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 24

เค้ามี อะไรใหม่ๆ ที่ดีขึ้น การผสมผสานระหว่าง บัตรเงินสด+บัตรผ่อน

การผ่อนสินค้าแบบชำระเงินน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับคู่แข่ง

หรือจะ sign Innovation สีดูสดใส ความเป็นเอกเทศมีมากขึ้น

ยังไม่รวมการรุกทั้งตลาด ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ

การเข้าถึงผู้คนผ่านทางโทรทัศน์ วิทยุ

ดังนั้นขอเรียกว่า NEW BAY not OLD BAY

new innovation

ziannoom

โพสต์ที่ 25

chukieat30 เขียน:ผมชอบ น่านน้ำสีฟ้าครับ ไม่ต้องแข่งกับใครครับ ผูกขาดอย่างเดียว

ถ้าจะน่านน้ำสีแดง ต้องเป็นเบอร์1ของธุรกิจครับ ถึงจะรอดถึง10ปี

ถ้าจะเป็นด้าน Innovation ผมก้มองเห็นแล้วครับ อะไรที่มันเป็น

New innovation มันก้จะกำจัด old innovation เช่น ซีดีก้ทำลายเทป ดีวีดีก้ทำลายซีดี

บลูเรย์ก้ทำลาย ดีวีดี ดังนั้นคนที่จะคิด ว่าอะไรจะมาแทนอะไรได้เนี่ย

มันต้องมองกันแบบ สตีฟ จอฟท์ คือ Nitch Innovation มันเด่น มันยากจะเลียนแบบ

เป็นอะไรที่ออกมาทำลาย บีบี ได้อย่างเห็นผล

Nitch Innovation for stock คือหุ้นที่ทำธุรกิจที่เด่น ยากจะเลียนแบบ แข่งขันยาก

อาจจะเป็นเรื่อง ของ product /service หรือการตลาด

กิจการจะมีแต่สิ่งดีๆๆ มากขึ้น ผมมองว่า มีอยู่ตัวนึงในใจ คือ BAY ครับ
รบกวนขยายความหน่อยได้ไม๊ครับว่าทำไมถึงคิดเช่นนั้นครับ
ผมไม่มีความรู้เรื่องหุ้น ธนาคาร ซึ่งท่าน ดร ก็เคยบอกว่าประมาณนั้นจำไม่ได้ เลยอยากจะรบกวนช่วยแชร์ด้วยครับ
ziannoom

โพสต์ที่ 26

ท่าน ดร เคยบอกว่าหุ้นธนาคารจะหวังให้เติบโตคงลำบาก หากเกิดวิกฤติ NPL พุ่ง มูลค่าก็ลดลง
ดังนั้นขอความเห็นเพิ่มเติมว่าทำไม BAY ถึงจะเป็น super star ในอนาคตได้ครับ ขอแชร์ความรู้ไปต่อยอดครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 27

ziannoom เขียน:ท่าน ดร เคยบอกว่าหุ้นธนาคารจะหวังให้เติบโตคงลำบาก หากเกิดวิกฤติ NPL พุ่ง มูลค่าก็ลดลง
ดังนั้นขอความเห็นเพิ่มเติมว่าทำไม BAY ถึงจะเป็น super star ในอนาคตได้ครับ ขอแชร์ความรู้ไปต่อยอดครับ

ก่อน NPL ดอกเบี้ยต้องบานก่อนครับ ผมมอง จาก Innovation way

คือ มองเด็กคนนึงที่มีพัฒนาการที่ดีขึ้น ไม่ได้ใช้งบหรือ เครื่องมือ

มองด้วย vision ล้วนๆๆครับ

ziannoom

โพสต์ที่ 28

chukieat30 เขียน:
ziannoom เขียน:ท่าน ดร เคยบอกว่าหุ้นธนาคารจะหวังให้เติบโตคงลำบาก หากเกิดวิกฤติ NPL พุ่ง มูลค่าก็ลดลง

ก่อน NPL ดอกเบี้ยต้องบานก่อนครับ ผมมอง จาก Innovation way

คือ มองเด็กคนนึงที่มีพัฒนาการที่ดีขึ้น ไม่ได้ใช้งบหรือ เครื่องมือ

มองด้วย vision ล้วนๆๆครับ
Innovation ที่มันอาจจะกลายเป็น APPLE IPHONE แบบนี้เหรอครับ
ความรู้ผมน้อยจริงๆมองยังไงก็มองไม่ออก เดี๋ยวจะแวะไปที่ 100 คน 100 หุ้น ศึกษาต่อ
^^

โพสต์ที่ 29

หุ้นที่ภาวะแย่ ก็ยังกำไร ภาวะดี ก็ดีกว่าคนอื่น
ไม่พึ่งคนมากเกินไป เพราะหมดคน อนาคตก็จบ ควรจะสร้างระบบระยะยาว
เจ้าของบริษัทไปนั่งเล่นมัลดีฟ ระบบยังดำเนินงานได้
ผู้ก่อตั้งจากไป ลูกก็เข้ามาทำได้โดยระบบ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
aiitee

โพสต์ที่ 30

ผมมองว่าปัจจัยสี่ ( อาหาร, เครื่องนุ่งห่ม, ที่อยู่, ยารักษาโรค) ครับไม่ว่ายังไงมนุษย์ก็ยังคงต้องการอยู่เรื่อยๆ เป็นที่ต้องการมาแล้วหลายพันปีและยังคงต้องการต่อไปอีกนาน
โพสต์โพสต์