โห ดาวโจนตกมากจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โห ดาวโจนตกมากจริงๆ

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

ใครไม่สนใจก็ไม่เป็นไรนะครับ

แต่สำหรับคนที่สนใจ ลองมาช่วยกันรื้อฟื้นอดีต สมัย subprime กันดีหรือไม่

เพราะตอนนั้น ผมเองก็ไม่สนใจเลย ไม่ดูเลย

อย่างไรก็ตาม ผมก็ไม่ได้ขาดทุนนะครับ กำไร 20 % แต่ว่า

กำไรลดจาก 60 % มาเหลือ 20 %

พร้อมๆกับ เพื่อนๆเลิกเล่นกันหมด ไม่มีเพื่อนเลย

จะพูดจะคุยอะไรนี่ เกร็งไปหมด เพราะหุ้นตกทุกวัน ตกอย่างรวดเร็ว

ซึ่งผมเองไม่เคยสนใจดาวโจน อะไรเลย

ตอนนี้อยากรู้ คร่าวๆ เพราะโลกมันเชื่อมกัน อยากทราบว่า มันมีสัมพันธ์ กันอย่างไร

กับประเทศไทย
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: โห ดาวโจนตกมากจริงๆ

โพสต์ที่ 2

ตอนsubprime งานthaiviจิบเบียร์จัดอยู๋ในซอกร้านOISHI นักลงทุนหายไปหมด 55

ตอนนั้นอเมริกาต้องเอาเงินกลับก่อน ไปพยุงกิจการที่จะเจ๊ง
บวกกับมีความไม่แน่นอนว่าอะไรจะล้มอีก จะเกิดอะไรขึ้นก็ไม่รู้

รอบนี้คือการลดเครติตrarte ผมมองว่าเศรฐกิจอมริกามันก็แย่อย่างที่รู้ๆอยุ่แล้ว
การจัดเครดิตมันมาที่หลัง(lagging indi)
กองทุนที่ลงทุนอเมริกา ก็ต้องลดสัดส่วนตามกฏของกองทุน
เม็ดเงินไปไหนไม่ได้ก็ต้องไปปรับเพิ่มสัดส่วนประเทศอื่นที่เครดิตไม่ได้โดนลด
ต้องไปดูว่าประเทศไหนเศรฐกิจไม่ได้พึ่งพาการส่งออกไปอเมริกา
เช่น อินเดียที่เศรฐกิจหมุนเวียนในประเทศเป็นหลักส่งออกน้อย
ศรีลังกาก็น่าสนใจประเทศเพิ่งสงบ (อันนั้นรบกันแรงกว่าไทยอีก)
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Jeng

โพสต์ที่ 3

ผมเอากระทู้ ptt pe 4 ขึ้นมาให้ดูเร็วๆนี้เพราะ วันที่โพส 04 dec 2008 ดัชนี ประมาณ 450

ไม่มีคนสนใจ ptt เท่าไร

และเรื่องข่าวอีก ตอนหุ้นลงๆนี่ อ่านข่าวแล้ว เฮ้อ

ผู้บริหารระดับสูงสุด ท่านหนึ่ง บอกว่า ptt จะไม่ได้กำไรอย่างเดิมแล้ว เพราะแต่ก่อนมีบริษัทเล็กๆ ที่เอามาปัดฝุ่น ตอนนี้ไม่มีแล้ว

หรือผู้บริหารระดับสูงอีกท่านหนึ่ง บอกว่า pttep ถ้าเจาะแล้วไม่เจอ อาจจะขาดทุนได้

ข่าวพวกนี้ พร้อมวันที่เวลา มันก็หายไปกับกาลเวลา

พวกเราจะพูดจะจา ก็ต้องระมัดระวัง เพราะพวกเราก็นักลงทุนรายย่อย

แต่ก็น่าสังเกตว่าไม่มีตลาดไหนเจ๊งจริงๆ มีขึ้น ก็มี ลง มี ลง ก็มี ขึ้น

อะไร ที่เป็นปัจจัยจริงๆ หรือ อย่างน้อย ทำให้เราได้เห็นสัญญานอะไรบางอย่าง เพื่อป้องกันตัว

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าซื้อหุ้นดี ยอดขายโต กำไรโต ซื้อมาราคาถูก ก็ถือไป ไม่มีอะไร ถือผ่านไปได้ อย่างยาวนาน

แต่ มือใหม่ หากเพิ่งเข้าซื้อ ซื้อหุ้นดี แต่ราคาไม่แน่ใจว่าถูกหรือไม่ คือเพิ่งซื้อ

เรื่องปรับฐาน จากอะไรก็แล้วแต่ ก็น่าจะพิจารณา เพื่อป้องกันตัว
xylemoo

โพสต์ที่ 4

ดูจากราคาทองคำที่วิ่งขึ้นๆ ทุกๆวัน บอกให้รู้ถึงการเสื่อมค่าของเงิน US$
ประเทศต่างๆหันมาถือทองคำมากขึ้น ยิ่งมีแนวโน้มที่ US จะถูกปรับลดเครดิต
ก็ยิ่งเป็นตัวเร่งให้ประเทศต่างๆ กักตุนทองคำ
ในแง่ของการลงทุน ความเห็นส่วนตัวนะครับ
เงินทุนน่าจะยังไหลเข้าเอเชีย แต่บริษัทที่คาดว่าจะได้รับผลประโยชน์น่าจะ
เป็นบริษัทที่ไม่ได้รับผลกระทบของการแข็งค่าของเงินบาท, ไม่ได้ขายของให้
ยุโรป และอเมริกา เป็นหลัก เพราะทั้งสองส่วนนี้น่าจะต้องลดงบประมาณกันยกใหญ่
ซึ่งจะส่งผลกับกำลังซื้อในอนาคต อันอื่นๆตอนนี้ยังคิดไม่ออก....
แนบไฟล์

:-)
Jeng

โพสต์ที่ 5

densin เขียน:ตอนsubprime งานthaiviจิบเบียร์จัดอยู๋ในซอกร้านOISHI นักลงทุนหายไปหมด 55

ตอนนั้นอเมริกาต้องเอาเงินกลับก่อน ไปพยุงกิจการที่จะเจ๊ง
บวกกับมีความไม่แน่นอนว่าอะไรจะล้มอีก จะเกิดอะไรขึ้นก็ไม่รู้

รอบนี้คือการลดเครติตrarte ผมมองว่าเศรฐกิจอมริกามันก็แย่อย่างที่รู้ๆอยุ่แล้ว
การจัดเครดิตมันมาที่หลัง(lagging indi)
กองทุนที่ลงทุนอเมริกา ก็ต้องลดสัดส่วนตามกฏของกองทุน
เม็ดเงินไปไหนไม่ได้ก็ต้องไปปรับเพิ่มสัดส่วนประเทศอื่นที่เครดิตไม่ได้โดนลด
ต้องไปดูว่าประเทศไหนเศรฐกิจไม่ได้พึ่งพาการส่งออกไปอเมริกา
เช่น อินเดียที่เศรฐกิจหมุนเวียนในประเทศเป็นหลักส่งออกน้อย
ศรีลังกาก็น่าสนใจประเทศเพิ่งสงบ (อันนั้นรบกันแรงกว่าไทยอีก)
ขอบคุณครับ เขียนต่ออีกหน่อยครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

Jeng เขียน:
densin เขียน:ตอนsubprime งานthaiviจิบเบียร์จัดอยู๋ในซอกร้านOISHI นักลงทุนหายไปหมด 55

ขอบคุณครับ เขียนต่ออีกหน่อยครับ

งานจะไปเข้าหุ้นสองตัวครับ ถ้าทองแพงขนาดนี้

1คือ ผู้ทำชิ้นส่วนอิเล็กเพราะโลหะบางอย่างใช้ทองและทองแดง กระทบเต็มๆๆ

2.หุ้นคอมโม ที่เป็นฮารด์คอมโม เราจะได้เกาะรถทองไปไหมรอบนี้ แล้วโอกาศทำกำไร

จากสต๊อคเกน อ่ะครับ

หุ้นบางตัวถลุงแล้วได้ แผ่นทองแดง ราคาทองแดงวิ่งแบบนี้ ก้ ก้ งามสิครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Jeng

โพสต์ที่ 7

ในหนังสือพ่อรวยสอนเกมการเงินของคนรวย

หน้า 295

พายุร้ายยังคงอยู่
ถึงตรงนี้ ผมอยากให้คุณดูที่ลูกศรตรงคำว่า คุณอยู่ที่นี่ ซึ่งเป็นช่วงเวลาฤดูร้อนของปี 2009 ในขณะที่ผมกำลังเขียนหนังสือเล่มนี้ ยอดค่าผ่อนชำระเงินเงินกู้ลดเหลือเพียง 15 พันล้านเหรียญต่อเดือน สำนักข่าวเศรษฐกิจเกือบทุกสำนักลงความเห็นตรงกันว่าพายุร้ายได้พัดผ่านไปแล้ว หลายคนเชื่อกันถึงขั้นว่า ตลาดกำลังจะดีดตัวกลับเป็นบวกในฉับพลัน (green shoots) เมื่อข่าวดีมาเยือน เจ้าหมูน้อยที่สร้างบ้านด้วยฟางและกิ่งไม้ก็ออกมาวิ่งเล่นกันอีกครั้ง เพราะคิดว่าหมาป่าจากไปแล้ว ผู้คนส่วนใหญ่เริ่มออกมาจับจ่ายซื้อหาสิ่งของตามห้างสรรพสินค้า โต๊ะที่นั่งตามภัตตาคารเริ่มต้องกลับมาจองกันอีกครั้ง อย่างไรก็ดี หากคุณพิจารณากราฟต่อไปถึงเดือนพฤศจิกายน ปี 2011 คุณจะพบตัวเลข 38 พันล้านเหรียญของค่าผ่อนชำระรายเดือนที่จะครบกำหนดในช่วงเวลาดังกล่าว แสดงว่าหมาป่ายังไมได้จากไปไหน มันเพียงแค่พักรอให้หายเหนื่อยเท่านั้น

แล้วมันจะมีผลอย่างไรกับชีวิตคุณ
ผมเคยเขียนเรื่องนี้ไว้แล้วเมื่อเดือนมิถุนายน ปี 2009 ผมเชื่อว่าพายุร้ายยังไม่ได้พัดผ่านไป และสิ่งเลวร้ายที่สุดยังมาไม่ถึง ไม่เชื่อลองกลับไปดูข้อมูลในเดือนสิงหาคม ปี 2007 คุณจะเห็นว่าการปรับเพิ่มค่าผ่อนชำระเงินกู้เพียง 20 พันล้านเหรียญ ยังสามารถพ่นพิษต่อเศรษฐกิจและพัดพาบ้านที่ทำด้วยฟางของเลห์แมนบราเทอร์และแบร์เสติร์นปลิวไปได้อย่างง่ายดาย การล่มสลายทางเศรษฐกิจของไอซ์แลนด์เทียบได้กับการออกแรงเป่าของเจ้าหมาป่าเพียงครั้งเดียวเท่านั้น ซึ่งนั่นส่งผลถึงธนาคารแห่งอเมริกา ธนาคาร Royal Bank of Scotland และ AIG ที่สร้างบ้านของพวกเขาด้วยกิ่งไม้ ต้องสั่นคลอนโยกเยกไปตามๆกัน แม้แต่รัฐแคลิฟอร์เนียซึ่งเป็นรัฐที่มีเศรษฐกิจใหญ่เป็นอันดับ 8 ของโลกก็ยังตกอยู่ในภาวะวิกฤติ เช่นเดียวกันกับเศรษฐกิจของญี่ปุ่น คำถามของผมคือ จะเกิดอะไรขึ้นเมื่อถึงเดือนพฤศจิกายน ปี 2011 ซึ่งครบกำหนดที่จะต้องปรับเพิ่มค่าผ่อนชำระเงินกู้ 40 พันล้านเหรียญต่อเดือน และมันจะส่งผลกระทบต่อตัวคุณ ครอบครัวของคุณ ธุรกิจของคุณ และโลกใบนี้เพียงใด

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 8

โค้ด: เลือกทั้งหมด

2.หุ้นคอมโม ที่เป็นฮารด์คอมโม เราจะได้เกาะรถทองไปไหมรอบนี้ แล้วโอกาศทำกำไร

หุ้นบางตัวถลุงแล้วได้ แผ่นทองแดง ราคาทองแดงวิ่งแบบนี้ ก้ ก้ งามสิครับ
คุ้นๆนะตัวนี้ คุณ chukeit30 เดี่ยวพี่ไปตีกอร์ฟก่อน หวังว่าจะนึกออก

น่าจะเป็นหุ้นที่หมอก้อง เคยรวย

แต่มันจะผิดกฎเว็บหรือไม่คุยกันแบบนี้ มันเหมือนให้หวยเลยนะ จริงๆ แล้วระบุชื่อให้ทราบทั่วกัน ก็ได้นะ

ใช่หรือไม่ครับ ท่านอาสาพิทักษ์เว็บ vi

แนะนำด้วยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 9

chukieat30 เขียน:
Jeng เขียน:

งานจะไปเข้าหุ้นสองตัวครับ ถ้าทองแพงขนาดนี้

1คือ ผู้ทำชิ้นส่วนอิเล็กเพราะโลหะบางอย่างใช้ทองและทองแดง กระทบเต็มๆๆ

เออ คุณ chukeit30 ที่คอมเม้นมาขอบคุณมากครับ แต่เรื่องหุ้นนี่ พี่ไม่แน่ใจว่า ถ้าจะระบุไปเลยน่าจะดีกว่าหรือไม่

กลัวผิดกฎเว็บ ไม่ได้เจตนาว่าคุณ chukeit30 นะครับ
densin

โพสต์ที่ 10

Jeng เขียน: ขอบคุณครับ เขียนต่ออีกหน่อยครับ
อเมริกาคงต้องดินรนหาทางออก
ไม่อย่างนั้นประเทศจะเจ๊ง
ดีไม่ดีจะเป็นอย่างที่ ครุกแมน กับ เฟเบอร์ ทำนายว่าอเมริกาจะเป็น Banana-Republic

ถ้าจะแก้ปัญหา ลองเทียบกับประเทศด้อยพัฒนาเวลามีปัญหา มีทางเลือกหลายทาง
-จะเอากิจการรัฐวิสาหกิจออกมาเร่ขายเอาเงินไปล้างหนี้ก็ได้ (Privatization)
แต่อเมริการมันทุนนิยมให้เอกชนทำทุกอย่าง คงไม่มีกิจการอะไรออกมาขายมากนัก
-ลดค่าเงิน เพื่อนกระตุ้นส่งออกและส่งเสริมการลงทุนจากต่างประเทศที่ใหญ่กว่า
่อเมริกาจะพยายามส่งออกบ้าง คงต้องลดค่าเงินกับค่าแรงแรงๆ กว่าจะสู้ประเทศด้อยพัฒนาได้
แล้วรัฐบาลคงไม่อยากเห็นการลดค่าแรง
ส่วนการส่งเสริมการลงทุน อันนี้เป็นไปได้ อาจจะเห็นอเมริกาเสรีให้ต่างชาติเข้าไปลงทุนมากขึ้น

ส่วนวิธีแก้จากปัจจัยไม่เหมือนชาติอื่นๆ
-อเมริกาปั๊มเงินเองได้ (QE)
จะเอาQE3 ออกมาอีกรอบนี้ก็คงลังเล เพราะQE2ไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก
เอาออกมา พวกcommodity กับสินทรัพย์เสี่ยงมีหวังพุ่งไม่หยุด
-หนี้ของอเมริกา อยู๋ในรูปดอลล่าที่เป็นสลุกเงินของตัวเอง
ดังนั้นถ้าอเมริกาจะเล่นกล ก็ทำให้ดอลล่าอ่อนลงเรื่อยๆ
มูลค่าหนี้ในแง่เงินสกุลอื่นจะลดลง โอกาสใช้หนี้หมดๆทำได้ง่ายขึ้นในระยะยาว
แต่จะทำร้ายคนที่ถือครองพัทธบัตรอเมริกา คนเลยหนีไปถือทองกัน
ทองคงวิ่งต่อ

สุดท้ายมันก็คือเดา เพราะอเมริกามีนักเศรฐศาตร์ระดับโลก
อาจจะออกนวัตกรรมทางการเงินพิสดารๆออกมาแก้ปัญหาที่เราคาดไม่ถึง

ถ้าพี่สนใจลองอ่านหนังสือ2เล่ม
'The Return of Depression economics" แปลไทย "เศรษฐวิบัติ"
'when markets collide' แปลไทย 'เมื่อเศรฐกิจโลกพินาศ'
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
good to great
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ติดตามพี่ๆนำเสนออยู่ ผมว่าน่าจะระบุให้เป็นประเด็น ช่วยกันขุด ช่วยกันเกลานะครับ ที่เหลือคงแล้วแต่วิจารณญานนะครับ อย่างหุ้นที่พี่เสวนากันเบื้องต้น ส่วนตัวผมเข้าไม่ถึงจิงๆ ใด้แต่ติดตามแนวความคิดว่า คนที่มีประสบการณ์เขามีมุมมองอย่างไร และทำไม ๆ อะครับ
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

เข้ามาติดตามด้วยคนครับ
ผมคิดว่าว่าเศรษฐกิจมหภาคมันก็เชื่อมโยงกับพื้นฐานหุ้น ติดตามไว้ไม่เสียหลาย

เพดานหนี้ผ่าน แต่ก็ไม่รอดแฮะ สหรัฐนี่
ดาวโจนตกมาก คงด้วยเหตุผลนี้
ดันชีการใช้จ่ายของผู้บริโภคของสหรัฐ ลดลงครั้งแรกในรอบเกือบ 2 ปี
http://www.bloomberg.com/news/2011-08-0 ... drops.html

รูปภาพ
ดัชนีภาคการผลิต ก็หดไม่แพ้กัน

ถึงดอลล่าจะอ่อน หนี้จะเพิ่ม แต่สหรัฐมีทองมากที่สุดในโลกนะครับ
ช่วงที่ผ่านมา มีการดึงๆเรื่องเพดานหนี้ (ไม่รู้ตั้งใจหรือป่าว)
ทำให้ทองขึ้นเอาๆ ...แล้วใครมีทองล่ะ :B
ลดหนี้ไปได้เยอะ ดังนั้นสหรัฐก็ไม่ถึงกับล่มสลายอะไรขนาดนั้นหรอกครับ

แต่สหรัฐจะแก้ปัญหายังไง จะฟื้นเมื่อไรนี่, จนปัญญาจะคิดครับ ผมไม่รู้ 555
ทำได้แค่ติดตามดูสถานการณ์อย่างเดียว :D
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
good to great

โพสต์ที่ 13

Jeng เขียน:รูปภาพ

แต่สำหรับคนที่สนใจ ลองมาช่วยกันรื้อฟื้นอดีต สมัย subprime กันดีหรือไม่

เพราะตอนนั้น ผมเองก็ไม่สนใจเลย ไม่ดูเลย

อย่างไรก็ตาม ผมก็ไม่ได้ขาดทุนนะครับ กำไร 20 % แต่ว่า

พร้อมๆกับ เพื่อนๆเลิกเล่นกันหมด ไม่มีเพื่อนเลย

จะพูดจะคุยอะไรนี่ เกร็งไปหมด เพราะหุ้นตกทุกวัน ตกอย่างรวดเร็ว

ซึ่งผมเองไม่เคยสนใจดาวโจน อะไรเลย

ตอนนี้อยากรู้ คร่าวๆ เพราะโลกมันเชื่อมกัน อยากทราบว่า มันมีสัมพันธ์ กันอย่างไร

แล้วตอนเริ่ม subprime แรกๆกราฟเป็นแบบนี้มัยครับ และเป็นติดๆกันยาวแค่ใหนครับ ขอบคุณครับ
densin

โพสต์ที่ 14

ซุนเซ็ก เขียน:
ถึงดอลล่าจะอ่อน หนี้จะเพิ่ม แต่สหรัฐมีทองมากที่สุดในโลกนะครับ
ช่วงที่ผ่านมา มีการดึงๆเรื่องเพดานหนี้ (ไม่รู้ตั้งใจหรือป่าว)
ทำให้ทองขึ้นเอาๆ ...แล้วใครมีทองล่ะ :B
ลดหนี้ไปได้เยอะ ดังนั้นสหรัฐก็ไม่ถึงกับล่มสลายอะไรขนาดนั้นหรอกครับ
อเมริกามีทองไม่พอที่จะหนุนหลังดอลล่านะครับ
ไม่เกียวกับว่าใครมีทองมากในแง่ปริมาณ
ต้องดูว่าเป็นสัดส่วน%มากไหม เทียบกับปริมาณเงิน
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

Jeng เขียน:รูปภาพ

สนใจครับ ขอเข้ามาติดตามด้วยคนครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 16

Jeng เขียน:
chukieat30 เขียน:
Jeng เขียน:

เออ คุณ chukeit30 ที่คอมเม้นมาขอบคุณมากครับ แต่เรื่องหุ้นนี่ พี่ไม่แน่ใจว่า ถ้าจะระบุไปเลยน่าจะดีกว่าหรือไม่

กลัวผิดกฎเว็บ ไม่ได้เจตนาว่าคุณ chukeit30 นะครับ

พูดตรงๆกลัวจะผิดกฎอ่ะครับ เค้าห้ามพูดถึง ชื่อหุ้นอ่ะครับ

แต่อันนี้ผมคุยกับพี่เจ๋ง ถือว่าแลกเปลี่ยนทัศนะกันนะครับ

หุ้นผาแดง ทำธุรกิจเหมืองสังกะสี หุ้น ทุ่งคาทำธุรกิจเหมืองทองคำ

หุ้นผาแดง นำเข้าสังกะสีมาถลุง ได้บายโปรดักส์คือ แร่ทองแดง และกรดซัลฟิวริก

ปัจจุบันเหมืองที่ผาแดงขุดได้นั้นขุดได้อัตรส่วน 20 นำเข้าสังกะสีมาถลุง 80

นำเข้าเป็นดอลล่าร์ แต่ก้ขายเป็นดอลล่าร์

การนำเข้ามาราคาต่ำกว่าปัจจุบัน แต่ขายราคาปัจจุบัน และในอนาคตถ้า

เมกายังเป็นแบบนี้ คือ อาจจะดาวเกรด หรือ ดีฟอลท์ในอนาคต

ราคาโภคภัณก้น่าจะยังสูงอยู่มาก

ถ้าราคายังสูงถึงวันที่เปิดเหมืองที่พม่าได้ รายได้ก้จะเข้ามามากเลยครับ

เพราะ เริ่มขุด ก้เจอแล้ว ขุดได้ 100เปอเซ็นต์
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 17

จาก peak oil theory เหมืองผาแดงตอนนี้ก้เหมือนเหมืองที่สังกะสีใกล้จะหมด

แต่ถ้า สามารถเปิดเหมืองใหม่ในพม่าได้ทัน ก้อย่างที่บอกแหล่ะครับ

แทบไม่ต้องขุด ก้เจอ เพราะมันเยอะมาก เหมือนน้ำมันเวลาขุดใหม่ๆๆ ก้จะไหลออกมาพุ่ง

จริงอยู่เรื่องเพดานหนี้สามารถปรับได้ แต่ก้เป็นการเลื่อนการจ่ายเงินไป เหมือนคนเป็นหนี้

ยังไงก้ยังเป็นหนี้ ไม่ได้แปลว่าหนี้จะลด แต่แค่เลื่อนการชำระออกไป

ดังนั้น ก้ยังไม่แน่นอนว่า ในอนาคต เค้าจะจ่ายไหวไหม ยิ่งถ้าตัวเลขในประเทศเค้าที่กำลัง

จะเกิด ทั้งการตัดหั่นงบรายจ่าย ทั้งหลาย จะทำให้บ้านเค้า ก้ไม่ต่างจากบ้านเรายุคต้มกุ้ง1

เงินจะไหลออกมาเพื่อแสวงหากำไร ผมว่าเงินมันจะไหลไปเก็งกำไร เพราะเงินมันร้อน

ที่ไหนที่ปลอดภัย ที่ไหนที่สามารถปั่นได้ มันไหลไปหมด

จับตาดู ซิลเวอร์และกันครับ อัตรส่วนต่อทองในอนาคต อาจจะเหลือ 20ต่อ 1 ก้ได้

chukieat30

โพสต์ที่ 18

ที่เขียนไปเป็นเพียง มุมมองของผม ไม่ได้มีเจตนาเพื่อยุยงหรือปั่นหุ้น เป็นเพียงการนำเสนอ

ความคิดเห็นและความจริง ทางธุรกิจ

ท่านใดคิดจะลงทุนโปรดตัดสินใจด้วยตัวเอง

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนต้องตัดสินใจด้วยตัวเอง

Jeng

โพสต์ที่ 19

chukieat30 เขียน:ที่เขียนไปเป็นเพียง มุมมองของผม ไม่ได้มีเจตนาเพื่อยุยงหรือปั่นหุ้น เป็นเพียงการนำเสนอ

ความคิดเห็นและความจริง ทางธุรกิจ

ท่านใดคิดจะลงทุนโปรดตัดสินใจด้วยตัวเอง

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนต้องตัดสินใจด้วยตัวเอง
ขอบคุณครับ ผมอยู่สนามกอร์ฟแล้ว ตอบได้ไม่ยาว ใช้ samsung galaxy นี่มันเทพจริง จริง
aonzzung

โพสต์ที่ 20

อย่าว่างั้นงี้เลยนะ
ขอถามซื่อๆโง่ๆเลยละกัน
- มาตรการ QE นี่มันมีกลไลยังไงครับ? มีแล้วช่วยอะไรยังไง ดียังไง?
- ทำไมสหรัฐถึงพิมพ์เงินเองได้ ทำไมชาวบ้านทำไม่ได้?
- เมื่อพิมพ์เงินมาแล้ว สหรัฐเอาเงินมาปล่อยออกทางช่องไหนครับ? หรือมาให้ชาวบ้านกู้จากแบงค์อีกที?

ปล เคยหาอ่านจาก google มาแล้ว ไม่เข้าใจซะที -*-
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 21

สถานการณ์ของสหรัฐแตกต่างจากไทยตอนปี 40 มากครับ

ถึงแม้จะมีบางปัจจัยเหมือนกัน คือ หนี้สูง ขาดดุลการค้า

แต่อย่าลืมว่า ฐานะทางการเงิน และ การแข่งขัน ของบริษัทเอกชนของสหรัฐนั้นแข็งแกร่งมาก มีหนี้น้อย มีเงินสดเยอะ อีกทั้งยังเป็นบริษัทระดับโลก มีรายได้กระจายมาจากทั่วโลก แตกต่างจาก บริษัทเอกชนในไทยที่มีหนี้สกุลเงินต่างประเทศท่วม

และหนี้ของสหรัฐเป็นสกุลเงินของตัวเอง ต่างจากไทยที่เป็นหนี้สกุลเงินต่างประเทศ เมื่อค่าเงินบาทลด ปริมาณหนี้ก็เพิ่มเป็นเท่าตัว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tingun

โพสต์ที่ 22

Jeng เขียน: ใครไม่สนใจก็ไม่เป็นไรนะครับ

ไม่รู้ว่าจะนอกเรื่องรึเปล่านะครับ
รบกวนพี่ Jeng ช่วยเล่าประสบการ์ณหน่อยครับว่าตอน subprime พี่ทำไงถึงยังได้ return 20%
(ถ้าบอกได้ว่าถือหุ้นอะไรในตอนนั้นด้วยก็ดีนะครับ)

มีการ Cut Loss หรือไม่ครับ ถ้ามีคิดยังไงถึง Cut
หรือว่านั่งมองมันร่วงเรื่อยๆ แล้วรอมันฟื้นใหม่
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 23

ดาวตก ... ต้องขอพรครับ !! :mrgreen:
value trap
รูปภาพ
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 24

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 2 สิงหาคม 2554 22:21 น
http://manager.co.th/StockMarket/ViewNe ... 0000095905

ธปท.ลดถือครองดอลลาร์ รับมือ ศก.USซึมยาว เผยลดสัดส่วนมาตลอด

"อัจนา ไวความดี" วิเคราะห์มาตรการสหรัฐฯ เพิ่มเพดานหนี้สำเร็จ ไม่ช่วยแก้ปัญหาเศรษฐกิจระยะยาว ชี้อนาคตสหรัฐฯ จะพบข้อจำกัดในการกระตุ้นเศรษฐกิจ ส่งผลฟื้นตัวยาก เผยทุนสำรองของไทยปัจจุบันเหลือเงินดอลลาร์น้อยลง เหตุทยอยลดสัดส่วนมาตั้งแต่ปี 2547

นางอัจนา ไวความดี รองผู้ว่าการ ด้านเสถียรภาพการเงิน ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) เปิดเผยว่า แม้สหรัฐสามารถขยายเพดานหนี้ได้อีก 2.1 ล้านล้านเหรียญสหรัฐ ซึ่งเป็นการบรรลุข้อตกลงร่วมกันระหว่างผู้นำพรรคเดโมแครตกับพรรครีพับลิกัน เพื่อแลกกับมุมมองเศรษฐกิจที่ดูมีความมั่นคงขึ้นและไม่ให้มีปัญหาปรับลด เครดิตสหรัฐตามมาแต่ไม่ได้เป็นการแก้ไขปัญหาในระยะยาว เพราะในอนาคตจะเป็นการเพิ่มข้อจำกัดการกระตุ้นเศรษฐกิจผ่านการใช้นโยบายการ เงินและนโยบายการคลังของสหรัฐได้น้อยลง ซึ่งจะมีผลต่อแนวโน้มการฟื้นตัวของสหรัฐในระยะต่อไปด้วย

“ไม่เฉพาะสหรัฐ แต่ในกลุ่มประเทศ G3 ซึ่งรวมถึงสหภาพยุโรปและญี่ปุ่นต่างก็มีอัตราการขยายตัวเศรษฐกิจชะลอตัวลง จากปัญหาเชิงโครงสร้างหนี้สาธารณะเป็นหลัก และมองว่าในอนาคตโอกาสที่กลุ่ม G3 จะทำนโยบายการเงินและนโยบายการคลัง เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจได้น้อยลง ซึ่งเป็นปัญหาที่สำคัญ โดยเฉพาะถ้าเศรษฐกิจฟื้นตัวยากจะยิ่งไม่มีแรงกระตุ้นมากนัก” รองผู้ว่าการ ธปท.กล่าว

นางอัจนาเปิดเผยว่า ตั้งแต่เกิดปัญหาความไม่สมดุลของเศรษฐกิจโลก ซึ่งมีผลให้มูลค่าเงินดอลลาร์น้อยลง ธปท.ได้มีการทยอยปรับลดสัดส่วนการถือครองเงินดอลลาร์ในทุนสำรองทางการ ระหว่างประเทศของไทยมาตั้งแต่ปี 2547 เช่นเดียวกับที่หลายประเทศทำกัน แต่ก็ต้องจำเป็นต้องมีเงินสกุลดอลลาร์สหรัฐไว้ด้วย เนื่องจากไทยยังมีการติดต่อการค้าขาย การลงทุน รวมถึงธุรกรรมอื่นๆ ในรูปเงินดอลลาร์อยู่

"แม้ช่วงที่ผ่านมาเกิดปัญหาวิกฤตการเงินโลกก้นกะทะ แต่ในส่วนของเศรษฐกิจเอเชียยังขยายตัวต่อไปได้ด้วยดี แต่ในภูมิภาคนี้บางประเทศอาจมีปัญหาเรื่องอัตราเงินเฟ้อ เศรษฐกิจไทยก็เผชิญความเสี่ยงอัตราเงินเฟ้อเพิ่มขึ้น จึงจำเป็นที่ ธปท.ต้องดูแลเรื่องนี้ เพื่อไม่ให้ต้นทุนการเงินในอนาคตสูงกว่าที่ควรจะเป็น ขณะเดียวกันการดำเนินนโยบายการเงินเป็นเรื่องที่มองไปข้างหน้า เพื่อป้องกันความเสี่ยงด้านต่างๆ ที่มีผลต่อภาวะเศรษฐกิจ"

ทั้งนี้ แม้คณะกรรมการนโยบายการเงิน (กนง.) จะทยอยปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยนโยบายต่อเนื่องในช่วงที่ผ่านมา แต่มองว่านักลงทุนต่างชาติไม่ได้พิจารณาจากอัตราดอกเบี้ยนโยบายของไทยเป็น ปัจจัยหลักของเงินทุนไหลเข้า แต่น่าจะเกิดจากพื้นฐานเศรษฐกิจและแนวโน้มค่าเงินมากกว่า

ผู้โพสต์:
คราวนี้ น่าจะต่าง กับSubprime ก.ย-พ.ย 2008
เหตุเพราะ
แทนที่ จะดึงเงินกลับ
มี แต่ เงิน จะไหลออก..มากขึ้น
แล้ว fund flow ก็จะมาท่วมตลาด เอเซีย..
ประเทศ ที่ได้ ประโยชน์ น่า จะ เป็น AAA นอก อเมริกา และยุโรป..
ดู
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=48837

สงสัย อีกสักหน่อย เขา อาจจะต้อง ขอสภา เอา ทอง ออกมา ขาย
imerlot

โพสต์ที่ 25

MAJOR FOREIGN HOLDERS OF TREASURY SECURITIES

http://www.treasury.gov/resource-center ... ts/mfh.txt

รูปภาพ
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

ทำไมคุณ imerlot ถึงคิดว่าจะต่างกับ credit crisis 2008 ครับ
ถ้าฝรั่งแย่แล้วย้ายเงินมาเอเชียเพราะภาคเอกชนฝรั่งยังแข็งแกร่ง...อืมม ก็ฟังขึ้น
แต่เอ๊ะ...เมื่อฝรั่งแย่ ไม่จับจ่าย แล้วเอเชียเราจะผลิตของขายใครล่ะครับ
แล้วในประวัติศาสตร์สมัยใหม่มันมีมั้ยครับ ที่ซีกโลกนึงแย่อีกซีกรุ่งเรื่อง โดยไม่สัมพันธ์กันเลย?

ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณมาก
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
imerlot

โพสต์ที่ 27

แล้วในประวัติศาสตร์สมัยใหม่มันมีมั้ยครับ ที่ซีกโลกนึงแย่อีกซีกรุ่งเรื่อง โดยไม่สัมพันธ์กันเลย?
2540-1997
ประเทศเรา ฟองสบู่ แตก นำให้ ทั้ง เอเซีย ต้มยำกุ้ง crisis

แต่1997-2000 หุ้นอเมริกา โต ตลอด ช่วง คลินตัน กับ youkhowwho ที่โจมตีค่าเงินเรา แต่ บ้าน เรา แย่สุดๆแล้ว ในรอบ40ปี
ยังดี ว่า บ้านเราไม่ มี กองทุน มหาโหด แบบ เขา อย่งนั้น ตอนนี้ เป็น เวลา short sell dollar อย่างเยี่ยม
เงินที่ ได้ มา บน น้ำตา คนอื่น อี 10ปี มัน ก็ เลยเป็น กงกำกงเกวียน
http://upic.me/ts/i/3h/www.tradingecono ... -58-43.png
http://www.tradingeconomics.com/united- ... ock-market
imerlot

โพสต์ที่ 28

รูปภาพ
Mp808

โพสต์ที่ 29

Dow Jones มีรังแค :D
Winter is coming...
kabu

โพสต์ที่ 30

วันนี้ Nikkei ก็ร่วงเยอะเลยครับ
นั่งมองบริษัทดีดีลดราคาแต่ซื้อไม่ได้เพราะไม่มีเงินครับ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
โพสต์โพสต์