นักลงทุนหุ้นอย่างเดียวยื่นภาษียังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
supparoj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

นักลงทุนหุ้นอย่างเดียวยื่นภาษียังไงครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามหน่อยครับ ปกติเวลาทำงานเราก็ใช้รายได้จากเงินเดือนมายื่นภาษีอย่างเดียว เพราะกฏหมายอนุญาติให้ไม่ต้องนำกำไรจากการซื้อขายหุ้นและเงินปันผลมาคิดภาษีด้วย
แต่ถ้าเราไม่ทำงานแล้วและไม่มีรายได้ทางอื่นเลย ลงทุนในหุ้นอย่างเดียว อย่างนี้ต้องนำกำไรบวกปันผลมายื่นภาษีไหมครับ ถ้าต้องจะยื่นแบบใหนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

Re: นักลงทุนหุ้นอย่างเดียวยื่นภาษียังไงครับ

โพสต์ที่ 2

อ่านที่นี่ครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=36591
supparoj

Re: นักลงทุนหุ้นอย่างเดียวยื่นภาษียังไงครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ อ่านดูแล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ
เดิมผมเป็นพนักงานบริษัท ปกติยื่นภงด91 ตอนนี้ไม่ทำงาน ไม่มีเงินเดือนแล้วก็เปลี่ยนเป็นยื่นภงด90แทนเหรอครับ
แล้วถ้าเอาปันผลทั้งหมดมายื่นถ้าจำนวนเงินมากเราก็ต้องเสียภาษีตามฐานรายได้หรือครับ
ผมกลัวว่าแทนที่จะได้คืนภาษีกลับต้องไปเสียภาษีน่ะครับ
คนดอย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เงินได้ของคุณคือ เงินปันผล + เงินเครดิตภาษีครับ
ฐานภาษีก็จะตามเรตเงินได้ของคุณไปครับ
เช่น ถือหุ้นอยู่ 1 ตัว เงินปันผล 500000 และเป็นหุ้นที่เครดิตภาษี 25%
เงินได้ก่อนหักค่าใช้จ่ายของคุณคือ 666666 บาท
หัก คชจ.ส่วนตัว 30000
เหลือเงินได้ 636666
(ถ้ามีประกันหรือกองทุนหรือพ่อแม่แก่เถ้าก็หักเพิ่มเข้าไป)
คิดเป็นเงินภาษี 62322.5 บาท

แต่คุณมีเงินที่เครดิตได้อยู่ที่ สรรพากร 25% คือ 166666
และเงินที่ถูกหักไว้ ณ ที่จ่าย 10% คือ 50000
รวมเป็น 216666

เพราะฉะนั้นคุณจะได้เงินคืน 216666 - 62322.5 = 1xxxxx บาท ครับ
คนดอย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คนดอย เขียน:เงินได้ของคุณคือ เงินปันผล + เงินเครดิตภาษีครับ
ฐานภาษีก็จะตามเรตเงินได้ของคุณไปครับ
เช่น ถือหุ้นอยู่ 1 ตัว เงินปันผล 500000 และเป็นหุ้นที่เครดิตภาษี 25%
เงินได้ก่อนหักค่าใช้จ่ายของคุณคือ 666666 บาท
หัก คชจ.ส่วนตัว 30000
เหลือเงินได้ 636666
(ถ้ามีประกันหรือกองทุนหรือพ่อแม่แก่เถ้าก็หักเพิ่มเข้าไป)
คิดเป็นเงินภาษี 62322.5 บาท

แต่คุณมีเงินที่เครดิตได้อยู่ที่ สรรพากร 25% คือ 166666
และเงินที่ถูกหักไว้ ณ ที่จ่าย 10% คือ 50000
รวมเป็น 216666

เพราะฉะนั้นคุณจะได้เงินคืน 216666 - 62322.5 = 1xxxxx บาท ครับ
แต่ถ้า บวก ลบ คุณ หาร แล้ว คุณต้องจ่ายเพิ่ม คุณสามารถเลือกว่าจะไม่ยื่นก็ได้ครับ
supparoj

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณคุณคนดอยครับ
เอแล้วหุ้นที่เครดิตภาษีได้นี่ดูได้จากที่ไหนครับ (ผมดูในใบปันผลไม่เห็นมีบอกไว้)
ถ้าบวกลบแล้วต้องจ่ายเพิ่มสามารถเลือกไม่ยื่นได้ หมายถึงว่าไม่ต้องยื่นแบบฟอร์มอะไรให้สรรพากรเลยก็ได้หรือครับ
whitesky
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

แล้วหุ้นที่เครดิตภาษีได้นี่ดูได้จากที่ไหนครับ (ผมดูในใบปันผลไม่เห็นมีบอกไว้)
ถ้าบวกลบแล้วต้องจ่ายเพิ่มสามารถเลือกไม่ยื่นได้ หมายถึงว่าไม่ต้องยื่นแบบฟอร์มอะไรให้สรรพากรเลยก็ได้หรือครับ[/quote]

ดูได้จากหนังสือรับรองภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่ได้รับ จะมีระบุเงินปันผลที่ได้รับนั้นได้รับเครดิตภาษีในอัตราเท่าใดหรือไม่ได้รับเครดิตภาษีเนื่องจากอะไร ผู้มีหน้าที่หัก ณ ที่จ่ายก็จะนำเงินปันผลที่จ่ายไปใส่ที่ช่องนั้น ๆ ตามที่ระบุไว้ในแบบฟอร์มหนังสือรับรองภาษี หัก ณ ที่จ่ายค่ะ
เครดิตภาษีในอัตราเท่าใด ขึ้นอยู่กับทางบริษัทที่จ่ายเงินปันผล จ่ายจากกำไรสุทธิที่ได้เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลในอัตราใด เช่น
30% , 25% , 20%
โดยมีสูตรคำนวณเครดิตภาษีเงินปันผล = อัตราภาษีเงินได้ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลผู้จ่ายเงินปันผลนั้นต้องเสีย /
(100 - อัตราภาษีเงินได้ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลผู้จ่ายเงินปันผลนั้นต้องเสีย)

เช่น จ่ายจากกำไรที่เสียภาษีเงินได้ในอัตราร้อยละ 25
เครดิตภาษี = 25/(100-25) = 1/3 ของเงินปันผล

วิธีคำนวณภาษีกรณีไม่มีเงินได้อื่น

เงินปันผล xxxxxx
บวก เครดิตภาษีเงินปันผล xxxxxx
รวม xxxxxx
หัก ค่าลดหย่อนที่มีสิทธิหักได้ xxxxxx
คงเหลือ xxxxxx
หัก เงินบริจาค (ถ้ามี) xxxxxx
เงินได้ที่ต้องเสียภาษี xxxxxx
หัก ภาษีเงินได้ หัก ณ ที่จ่ายและเครดิตภาษี xxxxxx
ภาษีที่ชำระเพิ่มเติม/ชำระไว้เกิน xxxxxx

สำหรับเงินปันผลดังกล่าว กรมสรรพากรให้เลือกได้ว่าจะนำมารวมคำนวณเป็นเงินได้เพื่อเสียภาษีหรือไม่ก็ได้ แต่ถ้านำมาคำนวณเป็นเงินได้ต้องนำเงินปันผลดังกล่าวที่ได้รับมาทุกรายการมารวมคำนวณ จะเลือกเฉพาะบางรายการไม่ได้
สรุป ถ้านำมาคำนวณแล้ว ได้เงินคืน (คือ ภาษีเงินได้ที่ถูกหัก ณ ที่จ่ายไว้มากกว่าภาษีที่ต้องเสีย) ก็ยื่นแบบ ภงด. 90 เพื่อขอ คืนภาษี
แต่ถ้าไม่มีเงินขอคืนหรือต้องเสียภาษีเพิ่ม ก็ไม่ต้องยื่นแบบใด ๆ เท่ากับเราเลือกเสียภาษีในอัตรา 10% ตามที่ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้เท่านั้น
supparoj

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณคุณwhiteskyครับ ผมจะไปหาอัตราเครดิตภาษีในหนังสือรับรองอีกทีครับ
NaChY

โพสต์ที่ 9

ถ้าเลือกไม่ยื่นเพราะต้องเสียภาษีเพิ่ม ยังงี้ถ้าอีกหน่อยสรรพากรมาตรวจเจอ เราจะโดนเก็บภาษีย้อนหลังมั้ยคะ?
whitesky

โพสต์ที่ 10

NaChY เขียน:ถ้าเลือกไม่ยื่นเพราะต้องเสียภาษีเพิ่ม ยังงี้ถ้าอีกหน่อยสรรพากรมาตรวจเจอ เราจะโดนเก็บภาษีย้อนหลังมั้ยคะ?

ไม่ค่ะ เพราะตามประมวลรัษฎากรให้เลือกว่าจะจบที่เสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10% ได้ค่ะ

จาก web กรมสรรพากร หัวข้อความรู้เรื่องภาษีค่ะ

เงินได้ตามมาตรา 40(4) ได้แก่ ดอกเบี้ย เงินปันผล เงินส่วนแบ่งกำไร เงินลดทุน เงินเพิ่มทุน ผลประโยชน์ที่ได้จากการโอนหุ้น ฯลฯ เป็นต้น
(ก) ดอกเบี้ยพันธบัตร ดอกเบี้ยเงินฝาก ดอกเบี้ยหุ้นกู้ ดอกเบี้ยตั๋วเงิน ดอกเบี้ยเงินกู้ยืม ไม่ว่าจะมี หลักประกันหรือไม่ ดอกเบี้ยเงินกู้ยืมที่อยู่ในบังคับต้องถูกหักภาษีไว้ ณ ที่จ่ายตามกฎหมายว่าด้วยภาษีเงินได้ปิโตรเลียมเฉพาะส่วนที่เหลือจากถูกหักภาษีไว้ ณ ที่จ่ายตามกฎหมายดังกล่าว หรือผลต่างระหว่างราคาไถ่ถอน กับราคาจำหน่ายตั๋วเงินหรือตราสารแสดงสิทธิในหนี้ที่บริษัท หรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล หรือนิติบุคคลอื่น เป็นผู้ออกและจำหน่ายครั้งแรกในราคาต่ำกว่าราคาไถ่ถอน รวมทั้งเงินได้ที่มีลักษณะทำนองเดียวกันกับดอกเบี้ย ผลประโยชน์หรือค่าตอบแทนอื่น ๆ ที่ได้จากการให้กู้ยืมหรือจากสิทธิเรียกร้องในหนี้ทุกชนิดไม่ว่าจะมีหลักประกันหรือไม่ก็ตาม
(ข) เงินปันผล เงินส่วนแบ่งของกำไร หรือประโยชน์อื่นใดที่ได้จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล กองทุนรวม หรือสถาบันการเงินที่มีกฎหมายไทยให้จัดตั้งขึ้นโดยเฉพาะสำหรับให้กู้ยืมเงิน ฯลฯ
(ค) เงินโบนัสที่จ่ายแก่ผู้ถือหุ้น หรือผู้เป็นหุ้นส่วนในบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล
(ง) เงินลดทุนของบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลเฉพาะส่วนที่จ่ายไม่เกินกว่ากำไรและเงินที่กันไว้รวมกัน
(จ) เงินเพิ่มทุนของบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลซึ่งตั้งจากกำไรที่ได้มาหรือรับช่วงกันไว้รวมกัน
(ฉ) ผลประโยชน์ที่ได้จากการที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลควบเข้ากันหรือรับช่วงกันหรือ เลิกกัน ซึ่งตีราคาเป็นเงินได้เกินกว่าเงินทุน
(ช) ผลประโยชน์ที่ได้จากการโอนการเป็นหุ้นส่วนหรือโอนหุ้น หุ้นกู้ พันธบัตร หรือตั๋วเงิน หรือ ตราสารแสดงสิทธิในหนี้ ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล หรือนิติบุคคลอื่นเป็นผู้ออก ทั้งนี้เฉพาะซึ่งตีราคา เป็นเงินได้เกินกว่าที่ลงทุน
เงินได้ประเภทที่ 4 ในหลาย ๆ กรณี กฎหมายให้สิทธิที่จะเลือกเสียภาษีโดยวิธีหักภาษี ณ ที่จ่าย แทนการนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นตามหลักทั่วไป ซึ่งจะทำให้ผู้มีเงินได้ที่ต้องเสียภาษีตามบัญชีอัตราภาษี ในอัตราที่สูงกว่าอัตราภาษี หัก ณ ที่จ่าย สามารถประหยัดภาษีได้
harn

โพสต์ที่ 11

NaChY เขียน:ถ้าเลือกไม่ยื่นเพราะต้องเสียภาษีเพิ่ม ยังงี้ถ้าอีกหน่อยสรรพากรมาตรวจเจอ เราจะโดนเก็บภาษีย้อนหลังมั้ยคะ?
เงินปันผลบวกเครดิตภาษี ยังใช้เป็นฐานเงินได้ในการใช้สิทธิซื้อหน่วยลงทุน RMF/LTF ได้อีกด้วยครับ ถ้าซื้อหน่วยลงทุนแล้วเอาค่าซื้อมาหักค่าใช้จ่ายในแบบภงด.90 ควรได้เงินคืนภาษีครับ
NaChY

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณคุณ whitesky และคุณ harn ค่ะ
เพิ่งจะเคยยื่นเสียภาษีไปแค่ครั้งเดียวเองค่ะ เดี๋ยวครั้งต่อไปจะมีรายได้จากปันผลเพิ่มเข้ามาอีกอย่างแล้ว ต้องศึกษาข้อมูลเอาไว้จะได้ไม่พลาด :mrgreen:
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

แล้วถ้าภรรยาไม่ทำงาน เรามีหุ้นในชื่อภรรยา
ภรรยาก็ยื่น ภงด 90 ได้เลยหรือไม่
เคยได้ยินมาว่า เงินได้ของภรรยาคือเงินได้ของสามี
ต้องเอามารวมกัน
sermsakv

โพสต์ที่ 14

tt เขียน:แล้วถ้าภรรยาไม่ทำงาน เรามีหุ้นในชื่อภรรยา
ภรรยาก็ยื่น ภงด 90 ได้เลยหรือไม่
เคยได้ยินมาว่า เงินได้ของภรรยาคือเงินได้ของสามี
ต้องเอามารวมกัน
การแยกยื่นภรรยาได้เฉพา 40วงเล็บ 1 พวกเงินเดือนครับ
พวกวงเล็บอื่นๆอย่าง ปันผลดอกเบี้ยเป็นวงเล็บสี่ ต้องรวมยื่น
แพ้ปอ4

โพสต์ที่ 15

ลองเข้าไปดูครับ เรื่องการวางแผนภาษีของสามีภรรยา
http://www.pattanakit.net/index.php?lay ... &Ntype=134

แต่ผมว่าท่านอาจาร์ยด็อกเตอร์น่าจะไขข้อข้องใจให้เราได้ดี
ขออภัยที่พาดพิงครับ
โพสต์โพสต์