ชวนคุยค่ะ ^^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Fon^^
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากฝนพยายามพัฒนาความคิดและความสามารถของตัวเอง
มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ค่ะ :D

ภาวะตลาดกระทิงปัจจุบันหุ้นจำนวนมาก ไม่สิ หาหุ้นราคาไม่ขึ้นยากมาก
ฝนกำลังคิดว่า ฝนเก่ง หรือ ฝนฟลุค
ในใจก็คิดว่าตัวเองเก่ง แต่ความจริงคงไม่น่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะว่าราคาหุ้นสูงขึ้นทุกตัว

ในตลาดเงินแห่งนี้
การวิเคราะห์แบ่งเป็นหลักใหญ่ 2 อย่างคือ Fundamental Analysis และ Technical Analysis
เสมือนเป็นแก่นความคิดนำทาง เปรียบแบบหนังจีนให้เท่ห์หน่อยก็เหมือนกระบี่
Fundamental Analysis การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน
Technical Analysis จากการเคลื่อนใหวของ Price , Volume ,Trend

หลังจากที่เราอ่านหนังสือเรียนรู้เลือกใช้หลักการที่เหมาะกับตัวเอง เหมือนทุกคนได้รับกระบี่ติดตัว
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ชวนคุยค่ะ ^^

โพสต์ที่ 2

ไม่เจอคุณหมอฝนนานมาก
กลับมาแล้วเหรอครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Fon^^

โพสต์ที่ 3

หากพูดการใช้เครื่องมือ Technical Analysis การลับคมกระบี่คงเป็น Price,Volumn เป็นTrend,Buy Sell point
และวินัยในการ Trade ฝึกปรือมากๆ กระบี่คม

ฝนอ่านหนังสือ รวบรวมแนวคิดกระบี่ในมือ คือ Fundamental base
คราวนี้หุ้นขึ้นหรือลง สรุปว่าฝนเก่งหรือฟลุค ฝนอยากพัฒนาความสามารถมากๆ
คิดได้ว่า
เหตุคือ ความคิดวิเคราะห์ ผลคือ การกระทำ(การซื้อหรือขาย)
เหตุคือ การกระทำ(การซื้อหรือขาย) + ปัจจัยภายนอก = ผลคือ ราคาหุ้น
ราคาหุ้นมันขึ้นลงด้วยปัจจัยหลายอย่างมากมาย พระอาทิตย์ขึ้นทางทิศตะวันออก หรืออะไรก็แล้วแต่
ราคาหุ้นอย่างเดียวคงไม่บอกว่าฝนเก่งหรือพัฒนาความคิดมากขึ้น

ฝนพยายามลับคมกระบี่ พยายามคิดวิเคราะห์ อ่าน
วัดผลลัพธ์ว่าความคิดฝนได้เกิดขึ้นหรือไม่ หากเกิดหรือไม่เกิดขึ้นเพราะอะไร
และสิ่งที่ฝนคิดเป็นเหตุของราคาเคลื่อนใหวตามความคาดหวังของฝนหรือไม่ ถ้าไม่ใช่เพราะอะไร

ฝนขอแลกเปลี่ยนมุมมอง ความคิด ข้อผิดพลาด กับพี่ๆนะคะ ลับคมกระบี่ค่ะ :D
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
Fon^^

โพสต์ที่ 4

chowbe76 เขียน:ไม่เจอคุณหมอฝนนานมาก
กลับมาแล้วเหรอครับ
หายไปจากเวปนานค่ะ งานประจำยุ่งมาก
แอบแว๊ปเข้ามาแป๊ปนึง หายตัวไปต่อค่ะ - -"
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ลงทุนให้ครับซัก 30 ปีครับแล้ววัด CAGR รู้แน่เก่งหรือฟลุ๊ค รับรองครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 6

ทักทายครับพี่หมอฝน
ไม่รุจะจำผมได้รึเปล่า อิอิ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
leky

โพสต์ที่ 7

Fon^^ เขียน: ฝนอ่านหนังสือ รวบรวมแนวคิดกระบี่ในมือ คือ Fundamental base
คราวนี้หุ้นขึ้นหรือลง สรุปว่าฝนเก่งหรือฟลุค ฝนอยากพัฒนาความสามารถมากๆ
คิดได้ว่า
เหตุคือ ความคิดวิเคราะห์ ผลคือ การกระทำ(การซื้อหรือขาย)
เหตุคือ การกระทำ(การซื้อหรือขาย) + ปัจจัยภายนอก = ผลคือ ราคาหุ้น
ราคาหุ้นมันขึ้นลงด้วยปัจจัยหลายอย่างมากมาย พระอาทิตย์ขึ้นทางทิศตะวันออก หรืออะไรก็แล้วแต่
ราคาหุ้นอย่างเดียวคงไม่บอกว่าฝนเก่งหรือพัฒนาความคิดมากขึ้น

ฝนพยายามลับคมกระบี่ พยายามคิดวิเคราะห์ อ่าน
วัดผลลัพธ์ว่าความคิดฝนได้เกิดขึ้นหรือไม่ หากเกิดหรือไม่เกิดขึ้นเพราะอะไร
และสิ่งที่ฝนคิดเป็นเหตุของราคาเคลื่อนใหวตามความคาดหวังของฝนหรือไม่ ถ้าไม่ใช่เพราะอะไร

ฝนขอแลกเปลี่ยนมุมมอง ความคิด ข้อผิดพลาด กับพี่ๆนะคะ ลับคมกระบี่ค่ะ :D
แต่ก่อนผมเองเคยมองว่าถ้าเราซื้อหุ้นแล้วหุ้นขึ้นคือเราวิเคราะห์ถูก แต่หลังจากมีประสบการณ์มากขึ้น ถึงได้รู้ว่า "ราคาหุ้น" บางครั้งเป็นเพียงภาพลวงตาที่ "หลอกลวง" เรา ยิ่งตลาดกระทิงในช่วง 2-3 ปีนี้ ผมเองชักเริ่มสับสนว่าผมเก่งหรือเพราะตลาดดีกันแน่ หลังจากถอยออกจาก ความหลงงมงาย เพราะหลายครั้งผมเคยรู้สึกว่าหุ้นที่เราคิดว่าดีขึ้นไป แต่กลับมีหุ้นปัจจัยพื้นฐานไม่ดีบางตัวขึ้นไปมากกว่า ท่ามกลางสภาพของตลาดที่ใครซื้อหุ้นคนได้กำไรมีมากกว่าขาดทุน เราเก่งหรือเฮง??? ผมเคยสับสนมาก่อนครับ ระยะหลังผมเลือกที่จะประเมินการวิเคราะห์ของเราว่าถูกต้องมากกว่ามองที่ราคาครับ เช่นถ้าเราวิเคราะห์แล้วรายได้ควรจะได้เท่าไหร่ แล้วตัวเลขออกมาใกล้เคียงตรงนี้ก็ต้องถือว่าเราแม่นยำ ยิ่งถ้าผิดพลาดน้อยครั้งก็ถือว่าฝีมือเราใช้ได้ ผมจะไม่ค่อยสนใจตัดสินตัวเองจากการเคลื่อนไหวของราคาหุ้นเท่าไหร่ และผมก็เชื่อว่า "กระบี่" เล่มนี้ สามารถที่จะต่อสู้กับสภาพตลาดที่เลวร้ายได้อย่างแท้จริงครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

กระบี่เย้ยยุทธจักร :B
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Likhit
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ทีแรกนึกว่า ฝน ธนสุนทร ซะแล้ว :roll: :roll: :roll:
Yod

โพสต์ที่ 10

ขอมาฟังความความคิดน้องฝนด้วยคนนะครับ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 11

Fon^^ เขียน:ชวนคุยค่ะ ^^
เนื่องจากฝนพยายามพัฒนาความคิดและความสามารถของตัวเอง
มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ค่ะ :D

ภาวะตลาดกระทิงปัจจุบันหุ้นจำนวนมาก ไม่สิ หาหุ้นราคาไม่ขึ้นยากมาก
ฝนกำลังคิดว่า ฝนเก่ง หรือ ฝนฟลุค
ในใจก็คิดว่าตัวเองเก่ง แต่ความจริงคงไม่น่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะว่าราคาหุ้นสูงขึ้นทุกตัว

ในตลาดเงินแห่งนี้
การวิเคราะห์แบ่งเป็นหลักใหญ่ 2 อย่างคือ Fundamental Analysis และ Technical Analysis
เสมือนเป็นแก่นความคิดนำทาง เปรียบแบบหนังจีนให้เท่ห์หน่อยก็เหมือนกระบี่
Fundamental Analysis การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน
Technical Analysis จากการเคลื่อนใหวของ Price , Volume ,Trend

หลังจากที่เราอ่านหนังสือเรียนรู้เลือกใช้หลักการที่เหมาะกับตัวเอง เหมือนทุกคนได้รับกระบี่ติดตัว
สวัสดีครับคุณหมอฝน หลังจากเจอกันปีก่อนที่หาดใหญ่ ได้คุยกันเรื่องวัฏจักรเรือ ก็ไม่ได้เจอกันอีกเลยนะครับ ยังทำงานหนักอยู่หรือครับ คิดว่าจะออกมาลงทุนเต็มตัวซะแล้ว :D

จริงๆแล้วผมยังคิดว่าในภาวะที่ตลาดปรับตัวสูงขึ้นอย่างเช่นในปีนี้ คนส่วนใหญ่ก็ยังขาดทุนมากกว่ากำไรอยู่ดี คนที่กำไรจริงๆนั้นมีอยู่ไม่เยอะ เรื่องนี้คงจะเป็นจริงไปทุกยุคทุกสมัย ดังนั้นหมอฝนก็น่าจะถือได้ว่าเป็นคนส่วนน้อยที่กำไรนะครับ ยังไงก็ภูมิใจไว้ก่อนไม่ผิดอยู่แล้ว

เข้าประเด็นเรื่องว่าเป็นที่ฝีมือหรือแค่ภาวะตลาด ผมคิดว่าน่าจะประเมินได้คร่าวๆจากปัจจัย 3 อย่างนี้นะครับ
1. ไม่ต้องวัดที่ราคาหุ้น แต่ให้วัดที่ผลประกอบการของบริษัทที่เราลงทุนว่าดีขึ้นเหมือนที่เราคิดมั้ย (อันนี้สามารถวัดได้เลยในช่วงที่ผ่านมา)
2. รอดูผลงานของตัวเองในช่วงที่ภาวะตลาดตกต่ำรุนแรง หรือเกิดวิกฤติว่าผลตอบแทนของเราเป็นอย่างไร (อันนี้คงต้องรอเวลาสักหน่อย จนกว่าจะเกิดวิกฤติ)
3. รอดูผลงานระยะยาวหลายสิบปี (อันนี้คงต้องใช้เวลาในการประเมินนานมากๆๆๆ)

:D :D :D
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
^^

โพสต์ที่ 12

ผมผสมสองสายครับทั้งเทคนิคอลและพื้นฐาน
แต่หนักไปเทคนิคอลมากกว่า เพราะหาหุ้นจากเทคนิคอลแล้วค่อยไปดูBiz model
และพื้นฐาน
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 13

อุ้ยๆๆ

ระดับนี้ไม่เรียกว่าฟลุ๊คแล้วครับ
ชนะตลาดถล่มๆทลายขนาดนั้น :!:

ยอดฝีมือระดับนี้ ยังฝึกปรือคมกระบี่ และฝีมือ ให้สูงขึ้นอีก
น่านับถือพี่ฝนสุดๆ เลยครับ

การลงทุนที่เสี่ยงที่สุด คือ การลงทุนโดยปราศจากความรู้
viim

โพสต์ที่ 14

มือใหม่ครับคุณหมอฝน เข้ามาทำความรู้จักคนเก่ง :B :B และขอฝากเนื้อฝากตัว
ว่าแต่ว่าไอ้เจ้าคำว่า "ดินแดงแดงเดือด" นี่มันที่ไหนครับคุณหมอ :B :B
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

leky เขียน:แต่ก่อนผมเองเคยมองว่าถ้าเราซื้อหุ้นแล้วหุ้นขึ้นคือเราวิเคราะห์ถูก แต่หลังจากมีประสบการณ์มากขึ้น ถึงได้รู้ว่า "ราคาหุ้น" บางครั้งเป็นเพียงภาพลวงตาที่ "หลอกลวง" เรา ยิ่งตลาดกระทิงในช่วง 2-3 ปีนี้ ผมเองชักเริ่มสับสนว่าผมเก่งหรือเพราะตลาดดีกันแน่ หลังจากถอยออกจาก ความหลงงมงาย เพราะหลายครั้งผมเคยรู้สึกว่าหุ้นที่เราคิดว่าดีขึ้นไป แต่กลับมีหุ้นปัจจัยพื้นฐานไม่ดีบางตัวขึ้นไปมากกว่า ท่ามกลางสภาพของตลาดที่ใครซื้อหุ้นคนได้กำไรมีมากกว่าขาดทุน เราเก่งหรือเฮง??? ผมเคยสับสนมาก่อนครับ ระยะหลังผมเลือกที่จะประเมินการวิเคราะห์ของเราว่าถูกต้องมากกว่ามองที่ราคาครับ เช่นถ้าเราวิเคราะห์แล้วรายได้ควรจะได้เท่าไหร่ แล้วตัวเลขออกมาใกล้เคียงตรงนี้ก็ต้องถือว่าเราแม่นยำ ยิ่งถ้าผิดพลาดน้อยครั้งก็ถือว่าฝีมือเราใช้ได้ ผมจะไม่ค่อยสนใจตัดสินตัวเองจากการเคลื่อนไหวของราคาหุ้นเท่าไหร่ และผมก็เชื่อว่า "กระบี่" เล่มนี้ สามารถที่จะต่อสู้กับสภาพตลาดที่เลวร้ายได้อย่างแท้จริงครับ
เรื่องราคาหุ้นนี่ถ้าระยะสั้นๆผมก็เห็นด้วยนะครับว่าไม่ควรใส่ใจ
แต่ถ้าวัดในระยะยาวแล้ว ผมกลับคิดว่า"ราคาหุ้น"นี่แหละ"ของจริง"ที่สุดแล้วในการวัดว่าเราคิดถูกหรือผิด

สมมุติเราคาดว่ากำไรบริษัทจะโตมากมายในอีก 1-2 ปีข้างหน้า เราก็เข้าซื้อหุ้นไว้
หลังจากนั้นผลออกมาว่า กำไรบริษัทดีขึ้นจริงตามคาด แต่ราคาหุ้นกลับไม่ไปไหนเลย
ถ้าจะบอกว่าเราคิดถูกเนื่องจากผลประกอบการโตจริงแต่ตลาดไม่เห็นเอง ผมว่าก็ไม่น่าจะใช่
เพราะจริงๆแล้ว ราคาที่เราซื้ออาจเป็นราคาที่ตลาดได้บวกความคาดหวังในผลประกอบการที่จะโตเข้าไปแล้วก็ได้

ดังนั้นมันจะไม่มีประโยชน์ถ้าการคาดการที่เราคาดถูก เป็นสิ่งที่ตลาดก็คาดไว้แล้วซึ่งสุดท้ายราคาหุ้นก็จะเป็นผู้เฉลยเองว่าเราถูกหรือผิด

สมมุติต่อไปจากบริษัทข้างบน ผ่านไป 2 ปีกำไรเริ่มไม่โตแถมลดลงอีกเพราะกำไรก่อนหน้าไม่ใช่กำไรที่ยั่งยืน
มีคนเข้ามาแข่งขันในธุกิจมากจนตัดราคากัน หรือกิจการเริ่มวนไปสู่วงจรขาลงของราคาสินค้าโภคภัณฑ์
ทีนี้ราคาหุ้นก็ลดลงไปตาม
ถ้าเป็นแบบนี้นี้เราจะพูดได้อย่างไรว่าเราคิดถูกในช่วง 2 ปีก่อนเพราะผลประกอบการโตตามคาด
จริงๆแล้วคนที่คิดถูกกลับเป็นนายตลาดที่มองเห็นแล้วว่าผลกำไรในอนาคตจะลดลงเลยไม่ให้ราคาหุ้นต่างหาก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 16

ผมเห็นด้วยที่จะวัดจากผลการดำเนินงานของบริษัทมากกว่าราคาหุ้นครับ

เราวิเคราะห์บริษัท เพื่อจะประเมินผลการดำเนินงานของบริษัท ไม่ใช่ประเมินราคาหุ้น

ผมเป็นคนไม่ปักใจเชื่อว่า ราคาหุ้นจะสะท้อนพื้นฐานของบริษัท ดังนั้นผมจึงหวังผลตอบแทนจากการลงทุนจากผลการดำเนินงานของบริษัทโดยตรงมากกว่าที่จะหวังผลกำไรจากราคาหุ้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

จะเก่งหรือฟลุค ต้องดูตอนตลาดหมีครับ
ตอนนี้ผมไม่ค่อยคิดว่ามูลค่า port จะขึ้นเท่าไร
แต่ผมคิดว่าเมื่อตลาดหมีกลับมานานสัก 2-3 ปี ซึ่งมันต้องมาแน่นอนอยู่แล้ว
ผมจะเอาตัวรอดได้อย่างไรมากกว่า
adi

โพสต์ที่ 18

ลองวัด sharp ratio ของตัวเองเทียบกับ SET ดูก็ได้ครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 19

sawasdee kab Mor Fon.How r u?^^

I agree that v should look at each company's result not price kab.

I bought MPIC in end of last yr.Estimating eps will be 0.06-0.08 after seeing 0.04 for q4'2010.

Finally, q1 this yr is 0.04.The point is CD sales down.Even cost was also down.

But stock price up.I think i was wrong but lucky kab. :D
One up on SET
chowbe76

โพสต์ที่ 20

chatchai เขียน:ผมเห็นด้วยที่จะวัดจากผลการดำเนินงานของบริษัทมากกว่าราคาหุ้นครับ

เราวิเคราะห์บริษัท เพื่อจะประเมินผลการดำเนินงานของบริษัท ไม่ใช่ประเมินราคาหุ้น

ผมเป็นคนไม่ปักใจเชื่อว่า ราคาหุ้นจะสะท้อนพื้นฐานของบริษัท ดังนั้นผมจึงหวังผลตอบแทนจากการลงทุนจากผลการดำเนินงานของบริษัทโดยตรงมากกว่าที่จะหวังผลกำไรจากราคาหุ้น
กดไลค์ๆๆ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Fon^^

โพสต์ที่ 21

ฝนมองว่าการที่เข้ามาในตลาดทุนควรมี"แก่น"
ถ้า"แก่น"ของเราเป็น Technical Analysis เราซื้อเพราะ Indicator ต่างๆมองว่า Up Trend หุ้นจะขึ้น
เราซื้อแล้วขึ้นแสดงว่าเก่ง เราซื้อแล้วลงแสดงว่าเราต้องฝึกหัดอีกมาก

ถ้าแก่นของเราเป็น Fundamental Analysis เราซื้อเพราะผลประกอบการ บริษัท เศรษฐกิจ
ตามแต่ลักษณะนิสัยการลงทุนเป็น Top Down หรือ Bottom Up
การฝึกหัดคงอยู่ที่ ความคิดและเหตุผลที่ซื้อเป็นจริงหรือไม่
ส่วนราคาอยู่ที่ระยะหวังผล รายไตรมาส รายปี รายหลายๆปี

ฝนเขียนขึ้นมาเพราะว่าเตือนตัวเองค่ะ
ปีนี้เป็นปีที่หุ้นขึ้นเยอะมาก ทั้งๆที่เหตุผลที่ฝนคิดยังไม่รู้จะเป็นจริงรึเปล่าค่ะ
ฝนกลัวว่าตัวเองจะเก่งเฉพาะตลาดขาค่ะ ฮาๆๆๆ ^^

พูดถึงเรื่องหุ้นกลุ่ม Commodities 6-7 ปีที่ผ่านมา
ฝนได้เรียนรู้ถูกผิดกับหุ้นกลุ่มนี้มากมาย แต่ส่วนใหญ่ฝนจะผิด :mrgreen:
ฝนจะเอาความผิดพลาดเป็นสิบล้อมาแลกเปลี่ยนนะคะ

ปล. ฝนอายุ 26->27 ปีนะคะ ท่าน LeaderShadow เรียกว่าพี่เลย ฝนยังไม่ยอมแก่ค่ะ :oops:
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 22

อีก 2 เดือนผมเพิ่งจะ 25 ครับ :P

ความจริงแล้วพี่ฝน รุ่นเดียวกับพี่สาวผม (ลูกพี่ลูกน้อง) ที่เรียนหมอเลย
แล้วก็มีพี่สาวคนนึง ชื่อฝน ด้วยครับ

จะมีส่วนที่ตรงข้ามกับพี่ฝน (จะหาว่าแก่มั้ยเนี่ยๆ) ตรงที่ ผมและญาติๆ เกิดที่แผ่นดินแดงเดือด
แต่ทุกคนลี้ภัย ไปทำงานที่อื่นกันหมด 555

โดยส่วนตัว ใช้วิธีนี้ครับ ลืมความรู้สึกของความสำเร็จที่ผ่าน
แล้วเริ่มต้นเรียนรู้สิ่งๆใหม่ครับ :D

ส่วนเรื่องแก่น ผมชอบใช้วิธีลืมมัน ไม่ยึดติดเท่าไหร่กับวิธีวิเคราะห์เท่าไหร่
จะบนลงล่าง จะล่างขึ้นบน จะกลางไปบนล่าง ไม่ค่อยมีแบบแผนว่าจะเอาวิธีไหนมอง (แต่ต้องมีเหตุผลในการวิเคราะห์)

แล้วก็มองไปที่มาของมัน
ว่าสิ่งเหล่านี้ หรือ แก่นแท้พวกนี้มาจากอะไร จะพัฒนาไปเป็นอะไร
จุดร่วม จุดต่าง ของแต่ละวิธีการ

แต่บางทีผมก็มั่วๆเอานะครับ
ดีบ้าง แย่บ้าง ตามประสาเด็กๆชอบลองของเล่นใหม่ :mrgreen:

การลงทุนที่เสี่ยงที่สุด คือ การลงทุนโดยปราศจากความรู้
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 23

ส่วนใหญ่การตัดสินใจซื้อหุ้นผิดพลาดมักเกิดจากการลองของ

การตัดสินใจที่ถูกต้องแม่นยำมักเกิดจากขอบเขตความรู้
chowbe76

โพสต์ที่ 24

พี่ฝนแก่กว่าผมอีกสินะครับเนี่ยยยยยย
akekarat

โพสต์ที่ 25

ผมคิดคล้าย ๆ กับพี่ฉัตรชัยครับ
ว่าถ้าจะวัดผลแนวทางการลงทุนแบบ VI ของเราแล้ว ต้องวัดผลจากผลประกอบการ
เพราะถ้าผลประกอบการเป็นไปตามที่เราวิเคราะห์ ก็หมายความว่าเราประเมินธุรกิจได้อย่างถูกต้อง
บางบริษัทผลประกอบการออกมาดี แต่ราคาหุ้นไม่วิ่งไปไหน ก็ไม่ได้หมายความว่าเราผิด
หรือบางบริษัทผลประกอบการไม่ได้เป็นอย่างที่หวัง แต่หุ้นวิ่งเด้งแล้วเด้งอีก ก็ไม่ได้หมายความว่าเราเก่งเป็นเซียน
kabu

โพสต์ที่ 26

มาทักทายหมอฝนคนดังครับ :D
เก่งไปเก่งไม่สำคัญ ลงทุนแล้วมีความสุข สนุกกับมัน แค่นี้ผมก็โอเคแล้วครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 27

แฮ่...เข้ามาฟังพี่ๆคุยกันครับ

แต่ละท่านไอเดียดีๆทั้งนั้นเลย
โดยเฉพาะไอเดียของพี่ atsu โดนใจวัยรุ่นอย่างผมจังครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
jom

โพสต์ที่ 28

เก่งๆไม่เก่งของผมคิดว่าเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์เราสามารถไปจุดมุ่งหมายตามที่เราตั้งใจไว้หรือป่าวเช่นเราต้องการมีพอร์ท
ความมั่งคั่งหรือมีอิสรภาพทางการเงินเท่าไหร่ภายในเวลากี่ปีหากทำได้ไม่ว่าทางใดถือว่าเก่งเพราะแสดงว่าเราได้ผ่านการทดสอบความรู้ความเข้าใจรวมทั้งบททดสอบทางอารมณ์เรียนรู้ผิดถูกจนไปสู้เป้าหมายได้
JARUS

โพสต์ที่ 29

ดีครับได้ฟังระดับสุดยอดฝีมือคุยกัน ได้ปัญญาขึ้นมาอีกครับ
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 30

ขอให้คุณหมอเก่งขึ้น เฮงขึ้น พอร์ตโตขึ้นๆ ทะลุร้อยล้านพันล้านได้ในเร็ววัน
จะด้วยฝีมือหรือโชคก็ช่างมันเถอะครับ

แต่หลังจากรวยแล้ว อย่าทิ้งชาวบ้านนะครับ!!!!
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
โพสต์โพสต์