เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน วันที่ 10-11 กย 54

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน วันที่ 10-11 กย 54

โพสต์ที่ 1

การจัดอบรมครั้งนี้เป็นการจัดโดยผู้จัดเอง

ทางเวปไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ในการจัดอบรมทั้งสิ้น

ผู้จัดอบรมเพียงแต่ประสานงานและขออนุญาติในการประชาสัมพันธ์

อีก 2 อาทิตย์ ทาง MOD จะทำการย้ายกระทู้นี้ไปห้อง อบรมสัมนา ถ้าเพื่อนๆไม่เห็นกระทู้นี้ใน Value Investing รบกวนเข้าไปดูได้ที่ห้อง อบรมสัมนา นะครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน

เนื่องจากตอนนี้ท่าน อ. วรศักดิ์ ทุมมานนท์ ยังไม่ว่างและยังไม่ทราบวันเวลาที่แน่นอนที่จะมาสอนให้เลยครับ ผมเลยอยากนำเสนอคอร์สของท่าน อ. ภาพร เอกอรรถพร ให้เพื่อนๆ พิจารณาครับ ซึ่งคอร์สของท่าน อ. ภาพร นั้นจะแบ่งออกเป็น 2 ระดับ ซึ่งตอนนี้ทราบวันเวลาสอนที่แน่นอนแล้วสำหรับคอร์สแรกดังนี้นะครับ ส่วนคอร์สที่ 2 ซึ่งเป็นคอร์ส advanced นั้น ผมจะลงรายละเอียดไว้ใน เวป และ blog ต่อไปเมื่อทราบวันเวลาที่แน่นอนแล้วนะครับ

วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า(Basic to Intermediate)

คอร์ส : วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Basic to Intermediate)
วิทยากร : ดร. ภาพร เอกอรรถพร
วันที่ : 10-11 กันยายน 2554
เวลา : 8:30 – 16:00 (เริ่มเรียน 9 โมงเช้า)
ราคา : 5,000 บาท
จำนวน : 80 คน
สถานที่ : โรงแรมโลตัส ซอยสุขุมวิท 33 (โรงแรมโนโวเทลเก่า)
Blog : http://green-orange-investment.blogspot.com/

เนื้อหาที่เรียน
1. โครงสร้างงบการเงิน
a. รายงานผู้สอบบัญชีและประเภทรายงานของผู้สอบบัญชี
b. งบแสดงฐานะทางการเงิน
c. งบกำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จ
d. งบแสดงการเปลี่ยนแปลงส่วนของผู้ถือหุ้น
e. งบกระแสเงินสด
f. หมายเหตุประกอบงบการเงิน
2. ความสัมพันธ์ระหว่างงบการเงินทั้ง 4 งบ
3. รูปแบบของงบการเงิน (บริษัทร่วมทุน บริษัทย่อย บริษัทใหญ่)
4. รายการในงบการเงินที่ต้องรู้จัก (รายการที่สำคัญ)
5. ผลกระทบของนโยบายบัญชีใหม่ (แทรกเข้าไปในรายการบัญชีที่ต้องรู้)
a. ผลประโยชน์ของพนักงานและการเลิกจ้าง พร้อมทางเลือกที่บริษัทสามารถทำได้
b. เครื่องมือทางการเงิน
c. ทรัพย์สินลงทุน
d. ภาษีเงินได้รอตัดบัญชี
6. นโยบายบัญชีของบริษัทต่างๆที่อาจส่งผลต่อตัวเลขของรายงานการเงิน
7. สรุปการวิเคราะห์งบการเงินทั่วไป
a. วิเคราะห์ลูกหนี้
b. ความสัมพันธ์ของค่าเสื่อมราคา
c. ค่าใช้จ่ายลงทุนในการรักษาความสามารถในการแข่งขัน
d. กำไรที่ทำได้จากธุรกิจ
e. การวิเคราะห์เจ้าหนี้
f. Off balance sheet (Operating Lease and Financial Lease) และหมายเหตุงบที่ต้องตรวจสอบ
8. การวิเคราะห์ผลตอบแทนจากเงินลงทุน
a. การวิเคราะห์งบการเงิน - แนวโน้ม (Trend Analysis)
b. การวิเคราะห์อัตราส่วนร้อยละของยอดรวม (Common Size Analysis)
c. การวิเคราะห์อัตราส่วนทางการเงิน (Financial Ratio Analysis)
d. การวิเคราะห์สภาพคล่องธุรกิจ-อัตราส่วนสภาพคล่อง (Liquidity Ratios)
e. การวิเคราะห์ประสิทธิภาพการบริหารงาน (Operating Efficiency หรือ Activity Ratios)
f. ความสามารถในการทำกำไรและคุณภาพกำไร (Profitability Ratios)
g. ความอยู่รอดหรือความเสี่ยง (Solvency หรือ Leverage Ratios)

กติกา
1 ให้สิทธิ์ตามลำดับการโอนเงิน ไม่รับจองและคืนเงินเพื่อไม่ให้เพื่อนท่านอื่นเสียประโยชน์
2 ท่านไหนสนใจ กรุณาอีเมล์สอบถามได้ที่ [email protected] และผมจะแจ้งหมายเลขบัญชีเพื่อโอนเงินให้ทราบทางอีเมล์ครับ
3 เมื่อท่านโอนเงินแล้วกรุณาแจ้งข้อมูลเหล่านี้มาที่ email : [email protected] เท่านั้นส่วนรายชื่อผมจะ update ในบล็อกให้ทราบเป็นระยะครับ จำนวนที่โอน เช่น 2000.11 เพื่อความสะดวกในการตรวจสอบครับ
• Login Name
• วันและเวลา
• ชื่อ นามสกุล
• หมายเลขติดต่อกลับ
pao9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน วันที่ 10-11 กย 5

โพสต์ที่ 2

เยี่ยมเลย..ขอสมัครคนแรกเลยครับ..
akindle
ผู้ติดตาม: 3

Re: เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน วันที่ 10-11 กย 5

โพสต์ที่ 3

หลักสูตร advance แตกต่างกันกับหลักสูตรนี้ ตรงไหน :wink: ครับ
Pour your heart into it

โพสต์ที่ 4

akindle เขียน:หลักสูตร advance แตกต่างกันกับหลักสูตรนี้ ตรงไหน :wink: ครับ
ดูเนื้อหาของคอร์ส advanced ได้ที่ blog นะครับ เพิ่งทำเสร็จเมื่อกี้นี้ครับ
makkmasunsub

โพสต์ที่ 5

ผมสนใจคอร์สการวิเคราะห์ขั้น Advanced ครับ
[email protected] 0867505259 ฉัตรชัย ครับ
ขอบคุณครับ
vi_north

โพสต์ที่ 6

สนใจหลักสูตร Advance 1ที่นั่งครับ
[email protected]
^^

โพสต์ที่ 7

อยากเรียน แต่โอกาสไม่matchกับเงินตอนนี้ที่มี :wall:
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

interest kab.
One up on SET
young_5432
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ส่งเมล์ไปขอเลขบัญชี ไม่เห็นตอบกลับครับ ช่วยส่งให้ด้วยครับ [email protected]
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

โพสต์ที่ 10

young_5432 เขียน:ส่งเมล์ไปขอเลขบัญชี ไม่เห็นตอบกลับครับ ช่วยส่งให้ด้วยครับ [email protected]
ขอโทษครับ สงสัยเมล์ผมมีปัญหา ไม่ได้รับเมล์จริงๆครับ แต่ผมตอบกลับไปให้แล้วนะครับ
greenstic

โพสต์ที่ 11

สนใจครับ[email protected]
ching

โพสต์ที่ 12

สนใจครับ แล้วส่ง email ไปแล้วแต่ก็ไม่ได้ email ตอบกลับมาเหมือนกันครับ [email protected] ขอบคุณครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 13

อยากเรียนแต่วันที่ 24 ติดธุระอ่ะครับ

ไม่ทราบว่ามีจะมีรอบ 2 ไหมครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
parents

โพสต์ที่ 14

สนใจครับ แล้วส่ง email ไปแล้วแต่ก็ไม่ได้ email ตอบกลับมาเหมือนกันครับ
kmodified

โพสต์ที่ 15

ส่ง Mail ไปแล้วครับ

โพสต์ที่ 16

kmodified เขียน:ส่ง Mail ไปแล้วครับ
ผมตอบเมล์ไปแล้วนะครับ และรวมถึงได้ส่งเมล์ถึงเพื่อนๆทุกท่านด้านบนที่ได้แจ้งไว้แล้วนะครับ ใครที่ยังไม่ได้รับเมล์ รบกวนแจ้งด้วยนะครับ สงสัยว่าเมล์จะมีปัญหาครับ เพราะบางคนผมก็ได้รับเมล์ บางคนผมก็ไม่ได้รับเมล์ครับ

โพสต์ที่ 17

picatos เขียน:อยากเรียนแต่วันที่ 24 ติดธุระอ่ะครับ

ไม่ทราบว่ามีจะมีรอบ 2 ไหมครับ
ผมขอดูจำนวนคนคอร์สนี้ก่อนนะครับ ถ้าเรียนเต็มและมีคนอยากเรียนเพิ่มผมจะเปิดให้อีกรอบครับ
bluepheonix

โพสต์ที่ 18

รอรอบสองแล้วกันครับ ติดงานแต่งน้องชาย :P
ความไม่แน่นอน คือความแน่นอน
Likhit

โพสต์ที่ 19

ผมติดว่ามันแพง ไม่มีตังค์ครับ :roll: :roll: :roll:
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 20

สนใจครับ [email protected]
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
maninpp
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

สนใจครับ [email protected]

โพสต์ที่ 22

maninpp เขียน:สนใจครับ [email protected]
ผมส่งเมล์ให้ทั้งคุณ [email protected] และ คุณ [email protected] แล้วนะครับ ถ้าไม่ได้รับรบกวนแจ้งด้วยครับ
eew_kub

โพสต์ที่ 23

ตอนนี้ วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced) วันที่ 24-25 กันยายน 2554 เต็มหรือยังอ่ะค่ะ

โพสต์ที่ 24

eew_kub เขียน:ตอนนี้ วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced) วันที่ 24-25 กันยายน 2554 เต็มหรือยังอ่ะค่ะ
ยังไม่เต็มทั้งคอร์ส basic และ advanced ครับ
eew_kub

โพสต์ที่ 25

green-orange เขียน:
eew_kub เขียน:ตอนนี้ วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced) วันที่ 24-25 กันยายน 2554 เต็มหรือยังอ่ะค่ะ
ยังไม่เต็มทั้งคอร์ส basic และ advanced ครับ

พอดีสนใจ Business Strategy Analysis รอบที่ 2 (เรียนวันที่ 27-28 สค 2554) ถ้ายังไม่เต็มแจ้งด้วยนะค่ะ จะส่งรายละเอียดให้ทางอีเมล์ค่ะ.. ขอบคุณนะค่ะ ...
tanplapla

โพสต์ที่ 26

Pay for basic course laew ka.do u think that it's too early to learn both course for new vi?
Pla
tanplapla
cntclub

โพสต์ที่ 27

ผมส่ง E-mail ไปแล้วนะครับ [email protected] ช่วยตอบกลับด้วยครับอยากไปจริงๆ
Power Of Thinking
ottowahaha

โพสต์ที่ 28

ขอหมายเลขบัญชีด้วยคับ

cntclub

โพสต์ที่ 29

ผมโอนเงินไปแล้วน่ะครับ
E-mail ผม cntclub@hotmail
Power Of Thinking

โพสต์ที่ 30

ผมสังเกตว่าเวลาเพื่อนๆส่งเมล์หาผม บางคนผมก็ได้รับ บางคนผมก็ไม่ได้รับ ถ้าเพื่อนๆคนไหนส่งเมล์หาผมแล้ว ผมยังไม่ตอบรบกวนแจ้งเมล์ไว้ในกระทู้ด้วยนะครับ
โพสต์โพสต์