หุ้นที่vi ชอบสะสม. หาดูจาก100คน100หุ้น ยิ่งกระทู้มีหลายหน้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
qiwio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่vi ชอบสะสม. หาดูจาก100คน100หุ้น ยิ่งกระทู้มีหลายหน้

โพสต์ที่ 1

หุ้นที่vi ชอบสะสม. หาดูจาก100คน100หุ้น ยิ่งกระทู้มีหลายหน้ายิ่งน่าสนใจหรือเปล่าครับ

ตั้งข้อสังเกตุไว้

เพิ่งหัดศึกษา

เริ่มตามอ่านแต่ละตัวที่สนใจอยู่ครับ
o-bo-ja-ma
Verified User

Re: หุ้นที่vi ชอบสะสม. หาดูจาก100คน100หุ้น ยิ่งกระทู้มีหลา

โพสต์ที่ 2

ผู้อ่านควรใช้วิจารณญาณด้วยครับ เพราะบางตัวก้อเป็นหุ้นที่คนสนใจช่วงระยะเวลาหนึ่ง บางตัวก้อเป็นคอมโมดิตี้
harikung
ผู้ติดตาม: 17

Re: หุ้นที่vi ชอบสะสม. หาดูจาก100คน100หุ้น ยิ่งกระทู้มีหลา

โพสต์ที่ 3

ข้อสำคัญในการอ่านกระทู้ร้อยคนคือต้องคิดวิเคราะห์อย่างเป็นกลางที่สุดครับ แยกให้ออกว่าอันไหนfact อันไหน opinionครับ และระวังคนที่ชอบbiasมองหุ้นที่ตัวเองถือสวยงามไปหมด อ่านไปมีเคลิ้มได้ง่ายๆเลยนะครับ

ปล.ตรงไปมั้ย ?
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 4

ผมเคลิ้มประจำครับพี่ herikung
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 5

มีนัยยะเหมือนกันนะ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 6

qiwio เขียน:หุ้นที่vi ชอบสะสม. หาดูจาก100คน100หุ้น ยิ่งกระทู้มีหลายหน้ายิ่งน่าสนใจหรือเปล่าครับ

ตั้งข้อสังเกตุไว้

เพิ่งหัดศึกษา

เริ่มตามอ่านแต่ละตัวที่สนใจอยู่ครับ
ไม่แน่เสมอไปครับ เช่นหุ้นนั้นอาจจะคุณภาพดีจริงแต่ราคาอาจจะแพงเกินไปแล้ว
ส่วนหุ้นที่ไม่มีคนสนใจก็อาจจะเป็นหุ้นที่ดีก็ได้
ลองอ่านเรื่องNo Man’s Land : VI แล้วไปไหน ของ นพ.ปฐมพงษ์ อึ๊งประเสริฐ(หมอ reiter)ดูนะครับ
หรือ บางส่วนของบทความของคุณสุมาอี้ 0283: หุ้นที่ห้ามซื้อ
สุมาอี้ เขียน:ในตลาดหุ้น หุ้นที่ห้ามซื้อเด็ดขาดจึงได้แก่ หุ้นที่ไม่มีข้อเสียใดๆ เลย เหมือนการแท้งม้าตัวที่ทุกคนเชื่อว่าจะเข้าวินจะไม่ได้ประโยชน์อะไร วิธีการเล่นหุ้นแบบหนึ่งที่จะล้มเหลวเสมอคือ ซื้อหุ้นที่นักวิเคราะห์ทุกสำนักแนะนำให้ “ซื้อ” เพราะเมื่อใดก็ตามที่ทุกคนในตลาดเห็นด้วยว่าดีแล้ว ย่อมไม่เหลือใครในตลาดอีกที่อยากได้หุ้นตัวนั้น แต่ยังไม่ได้ซื้อ หุ้นจึงแทบไม่เหลือแรงส่งขึ้นไปได้อีกแล้ว นอกจากรอเวลาที่จะร่วงลงมาเมื่อใครสักคนที่มีหุ้นนั้นเริ่มอยากขายทำกำไรออกมา

นักลงทุนที่ดีต้องทำตัวเหมือนคนที่ยึดอาชีพเป็น “แมวมอง” แมวมองเลือกที่จะทุ่มให้กับคนที่ยังไม่ดังแต่มีแววว่าจะดังเท่านั้น เมื่อคนนั้นกลายเป็นคนดังขึ้นมาชั่วข้ามคืน แมวมองก็จะได้รับผลตอบแทนอย่างมหาศาลจากความ “ตาถึง” ของเขา ในขณะที่ “คนดู” สนใจกันแต่ดาราที่ดังแล้ว ยิ่งดังเท่าไรยิ่งชอบ คนดูจึงต้องเป็นฝ่ายเสียเงินตลอด (ค่าบัตรคอนเสิร์ต ค่าตั๋วหนัง ฯลฯ) หุ้นที่น่าลงทุนกว่าคือหุ้นที่ยังมีอะไรบางอย่างที่ไม่ดีอยู่ แต่เราเชื่อมั่นว่าสิ่งเหล่านั้นสามารถแก้ไขให้ดีขึ้นได้ในอนาคต ถ้าเราเลือกซื้อแต่ดอกไม้ที่มีคนคัดมาให้เราแล้วเราจะได้ดอกไม้ที่ดีก็จริง แต่เราจะต้องเป็นฝ่ายเสียเงินให้คนคัดดอกไม้เสมอ สู้ทำตัวเป็นคนคัดดอกไม้ในตลาดหุ้นไม่ดีกว่าหรือครับ จบข่าว
ดังนั้นผมว่า ร้อยคนร้อยหุ้นมีไว้เพือศึกษาต่อยอดได้ง่ายขึ้น แต่การตัดสินใจซื้อขายหุ้นต้องพึ่งตนเองด้วยอยู่ดีครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
The Dark

โพสต์ที่ 7

harikung เขียน:ข้อสำคัญในการอ่านกระทู้ร้อยคนคือต้องคิดวิเคราะห์อย่างเป็นกลางที่สุดครับ แยกให้ออกว่าอันไหนfact อันไหน opinionครับ และระวังคนที่ชอบbiasมองหุ้นที่ตัวเองถือสวยงามไปหมด อ่านไปมีเคลิ้มได้ง่ายๆเลยนะครับ

ปล.ตรงไปมั้ย ?
จริงครับ ตัวที่ผมวิเคราะห์เองว่าดี แล้วมาอ่านต่อยอด
มีเคลิ้มทุกตัวเลย เลยอดใจที่จะตามเก็บตอนราคาลงไม่ไหว
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
Benzkrub

โพสต์ที่ 8

ห้องร้อยคนร้อยหุ้น เอาไว้ดูข้อมูลเพิ่มเติมที่เป็น Fact ทั้งด้านบวกและลบครับ แต่ก็ต้องแน่ใจว่าเป็นเรื่องจริง
ส่วนอื่นๆที่เป็นความคิดเห็น ขอให้ผ่านไปครับ เพราะส่วนใหญ่ความคิดเห็นจะเป็นของคนมีหุ้น ซึ่งทำให้เราคล้อยตามครับ
Benzkrub

โพสต์ที่ 9

ผมเองก็เพิ่งเริ่มลงทุนได้ไม่นาน และได้ศึกษาข้อมูลจากในเว็บนี้พอสมควร
ผมรู้สึกว่าใน 3-4 ปีที่ผ่านมา ท่านเซียนหลายคนหมั่นแวะมาให้ความรู้ในเว็บคึกคักมาก

แต่ปัจจุบันผมแทบไม่เห็นท่านทั้งหลายแล้ว ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ port ใหญ่มากๆๆแล้วหรือเปล่า
จึงอาจจะไม่ได้เจาะลึกข้อมูลเหมือนในอดีตที่ port ยังเล็กอยู่
pizad_sura

โพสต์ที่ 10

ผมว่าวัดไม่ได้นะครับ ต้องวิเคราะห์เอง
qiwio

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทุกความเห็นครับ. ได้อ่านขิงmcs มีวิเคราะห์ได้ละเอียดมาก

อีกข้อที่สังเกตคือ หุ้นบางตัว มีir. มาตอบคำถามให้ด้วย ที่อ่านเจอมี se-Ed เป็นช่องทางติดต่อและรับฟัง ความเห็นที่ผมรู้สึกชอบมากครับ(สนใจในหุ้นตัวนี้เพิ่ม)

มีหุ้นตัวอื่นที่มีir. มาตอบอีกหรือเปล่าครับ
TBJTBT

โพสต์ที่ 12

qiwio เขียน: มีหุ้นตัวอื่นที่มีir. มาตอบอีกหรือเปล่าครับ
เท่าที่ผมทราบก็มี OFM กับ SINGER อีก 2 ตัวครับ
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

น่าสนใจมีหลายแบบครับ...กำไรดี ธุรกิจน่าสนใจ
ถูกวิพากษ์วิจารณ์อย่างน่าสนใจ
ตื่นตระหนึก/โอดครวญกันอย่างน่าสนใจ
.... อ่านแล้วต้องเรียกสติตัวเองทุกๆนาที...อย่าเคลิ้มตาม....^^
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:
qiwio เขียน: มีหุ้นตัวอื่นที่มีir. มาตอบอีกหรือเปล่าครับ
เท่าที่ผมทราบก็มี OFM กับ SINGER อีก 2 ตัวครับ
สดร้อนๆก็อินทัชน่ะครับ
แต่สภาพคล่องต่ำมาก :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
โพสต์โพสต์