เลือกขายหุ้นด้วยราคาซื้อของแต่ละรายการ หรือขายด้วยราคาเฉลี่ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
whyvi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เลือกขายหุ้นด้วยราคาซื้อของแต่ละรายการ หรือขายด้วยราคาเฉลี่ย

โพสต์ที่ 1

ในการซื้อหุ้นตัวหนึ่งๆ ผมจะค่อยๆทยอยซื้อ ยิ่งขึ้นยิ่งซื้อ ถ้าคิดว่าการเติบโตยังมี ทำให้มีหลายราคาในพอร์ต ต่อมาเมื่อหุ้นขึ้นแรงๆ ซึ่งผมได้ประเมินแล้วและเข้าใจว่า หุ้นขึ้นด้วยอารมณ์ของตลาดเป็นหลัก แต่พื้นฐานยังเดิมๆ ผมจะค่อยๆ ขายออกบางส่วน ซึ่งผมก็เชื่อว่าหลายๆท่านก็คงได้เคยทำอย่างที่ผมทำมาบ้างแล้วไม่มากก็น้อย

คำถามคือ หุ้นตัวที่ท่านขาย ท่านเลือกขายโดยดูจากราคาของแต่ละรายการ (ราคาในตอนซื้อ) หรือขายโดยดูที่ราคาเฉลี่ยของหุ้นตัวนั้น (ไม่สนใจว่าซื้อมาที่ราคาเท่าไหร่ ดูที่ค่าเฉลี่ยเท่านั้น) ผมเองใช้วิธีแรกมาตลอด ยังไม่เคยใช้วิธีดูที่ราคาเฉลี่ย (แต่ในบัญชีผมได้ทำค่าเฉลี่ยไว้ด้วยเสมอตลอดเวลา) จึงอยากถามความเห็นว่า ในความเห็นของท่าน แบบไหนดีกว่ากัน เพราะอะไร โปรดให้ความเห็นด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: เลือกขายหุ้นด้วยราคาซื้อของแต่ละรายการ หรือขายด้วยราคาเฉ

โพสต์ที่ 2

สั้นๆ "ลืมต้นทุน"
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Boyadvance

Re: เลือกขายหุ้นด้วยราคาซื้อของแต่ละรายการ หรือขายด้วยราคาเฉ

โพสต์ที่ 3

ขายเมื่อแพง หรือได้ผลตอบแทนที่ต้องการแล้ว กับวิเคราะห์ผิด
เมื่อมีเหตุการ์ตามนี้ก็ขายอ่ะครับไม่มีขายก่อนหลัง
McDonald

โพสต์ที่ 4

whyvi เขียน:ในการซื้อหุ้นตัวหนึ่งๆ ผมจะค่อยๆทยอยซื้อ ยิ่งขึ้นยิ่งซื้อ ถ้าคิดว่าการเติบโตยังมี ทำให้มีหลายราคาในพอร์ต ต่อมาเมื่อหุ้นขึ้นแรงๆ ซึ่งผมได้ประเมินแล้วและเข้าใจว่า หุ้นขึ้นด้วยอารมณ์ของตลาดเป็นหลัก แต่พื้นฐานยังเดิมๆ ผมจะค่อยๆ ขายออกบางส่วน ซึ่งผมก็เชื่อว่าหลายๆท่านก็คงได้เคยทำอย่างที่ผมทำมาบ้างแล้วไม่มากก็น้อย

ผมจะขายเมื่อ
1. ราคาขึ้นไปสูงกว่ามูลค่าที่ประเมินได้
2. พบหุ้นตัวใหม่ที่ upside เยอะกว่าและ downside ยอมรับได้
3. ประเมินธุรกิจนั้นผิด หรือมีปัจจัยลบที่ส่งผลอย่างมีนัยยะ

ในระหว่างนั้น ไม่ว่าตลาดอารมณ์ดี หรือไม่ดี ก็ยังไม่ขายครับ

คำถามคือ หุ้นตัวที่ท่านขาย ท่านเลือกขายโดยดูจากราคาของแต่ละรายการ (ราคาในตอนซื้อ) หรือขายโดยดูที่ราคาเฉลี่ยของหุ้นตัวนั้น (ไม่สนใจว่าซื้อมาที่ราคาเท่าไหร่ ดูที่ค่าเฉลี่ยเท่านั้น) ผมเองใช้วิธีแรกมาตลอด ยังไม่เคยใช้วิธีดูที่ราคาเฉลี่ย (แต่ในบัญชีผมได้ทำค่าเฉลี่ยไว้ด้วยเสมอตลอดเวลา) จึงอยากถามความเห็นว่า ในความเห็นของท่าน แบบไหนดีกว่ากัน เพราะอะไร โปรดให้ความเห็นด้วยครับ

ดูค่าเฉลี่ยอย่างเดียวครับ เพราะซื้อ-ขายไม่บ่อย เอาไว้บันทึกผลประกอบการตัวเองรายไตรมาศ แค่นั้น
Learn the past.  
Match the present.  
Creat the future.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ซื้อก็คือซื้อครับ
ขายก็คือขาย
ไม่เคยตั้งเป้าว่า
ต้องขายราคาเท่านั้นเท่านี้
เวลาจะขาย
ผมคิดเสมอว่าคือการปรับพอร์ตลงทุน
เช่น มีทางเลือกที่น่าสนใจกว่า
อย่างการถือเงินสด
หรือมีหุ้นตัวอื่น เป็นต้น
หรือถ้าเป็นกรณีที่เราประเมินไว้ผิด
วิเคราะห์ผิด
อย่างนี้ก็ขายทุกราคาครับ
ไม่ได้ดูว่าต้องราให้มีกำไรติดมือ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Ani

โพสต์ที่ 6

จะใช้ราคาไหนตอนที่ขายหมดแล้วยอดเงินที่กำไรหรือขาดทุนก็เหมือนกันครับ
โพสต์โพสต์