จุดแข็ง จุดอ่อน ของ Value Invetment

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จุดแข็ง จุดอ่อน ของ Value Invetment

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่า แนวทางการลงทุนทุกแนวทาง
1.สามารถประสบความสำเร็จได้ แต่ต้องผ่านการทำงานหนักทั้งนั้น
2.ไม่มีแนวทางไหน ดีกว่าแนวทางไหน อยู่ที่แนวทางไหนเหมาะกับตัวผู้ใช้เอง

ผมอาจจะยังไม่เข้าใจ แนวทางการลงทุนแบบ Value Investment อย่างถูกต้อง จึงอยากจะถกกันถึง จุดอ่อน จุดแข็ง ของ Value Inestment ครับ

Value Investment
จุดแข็ง
1. ทำความเข้าใจเหมือน ร่วมหุ้นทำกิจการ ทำความเข้าใจอย่างเป็นเหตุเป็นผล make sense ไม่ต้องใช้ความรู้พิเศษมาก

2. เน้นความปลอดภัยในราคาที่ซื้อ ที่ต้องต่ำกว่า มูลค่า ความเสี่ยงน้อย

3. เมื่อเลือกลงทุนกิจการดีๆ กิจการเหล่านี้ มักจะพื้นฐานเปลี่ยนช้า ทำให้ ไม่ต้อง หาหุ้น ลงทุนใหม่ๆ เปลี่ยนหุ้นอยู่ตลอด เหนื่อย เครียด และ เสียค่าคอมเยอะ

4. ระยะยาว กำไร มาก น่าพอใจ

จุดอ่อน
1. เข้าใจว่า เหมือนกับไม่ค่อยอนุญาตให้ คิดผิด เนื่องจาก ไม่มีแนวคิดให้ cut loss หรือ money management กว่าที่ งบ หรือ ข่าว เกี่ยวกับ กิจการนั้นๆ จะออกมา บางท ราคา ก็ลงไปก่อนแล้ว

2. จากข้อที่ 1 อาจเลือกกิจการที่เราเข้าใจได้ง่ายขึ้น ทำให้ตัวเลือกหุ้นที่จะลงทุน มีจำนวน ลดลง

3. ถ้า มีการเข้าถึงข้อมูล ของนักลงทุนระดับใหญ่ๆ หรือ คนที่มีเส้นสาย อำนาจ มีมากกว่า นักลงทุนรายระเอียด (inbalance information) การไม่รู้ถึง อำนาจซื้อนำจริง ขายนำจริง เหมือนคนที่ดูกราฟเก่งๆ ก็จะเสียเปรียบเรื่อง จังหวะ และ ราคาในการลงทุน

ปล. ขอย้ำว่า โปรดอย่าทะเลาะ หรือ ดูถูก แนวทางที่ตัวเองไม่เห็นด้วย แต่ถกข้อดีข้อเสียกันอย่างสร้างสรรค์

ขอบคุณค้าบ :D
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: จุดแข็ง จุดอ่อน ของ Value Invetment

โพสต์ที่ 2

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
จุดอ่อนวิธีการต่างๆ จุดแข็งวิธีการต่างๆ
ถ้าเป็นไปได้ก็ควรเรียนรู็ให้พอเข้าใจทุกวิถีทาง
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

Re: จุดแข็ง จุดอ่อน ของ Value Invetment

โพสต์ที่ 3

การลงทุนแบบ VI ควรเป็นเงินเ่ย็น ไม่ใช่เงินร้อนประเภทเงินกู้หรือมาร์จิน เพราะบางครั้งตลาดอาจจะไม่ตอบสนองต่อมูลค่าในระยะสั้น

อันนี้ผมอาจเรียกว่าเป็นข้อระวัง มากกว่าจุดอ่อนหละกัน :D

จุดอ่อนของการลงทุนแนว VI ที่ผมพอจะเห็นคือ แนวคิดการลงทุนเหมือนการลงทุนในธุรกิจ แต่เราจะไม่สามารถควบคุมบริษัทได้ถ้าเรา

ไม่ใช่ผู้ถือหุ้นใหญ่ ซึ่งไม่เหมือนกับการทำธุรกิจเองที่เราสามารถควบคุมได้ เราจึงต้องฝากผีฝากไข้ให้กับฝีมือ ผบห ซึ่งเป็นปัจจัยที่ควบคุม

ไม่ได้ ดังนั้นผมคิดว่าการลงทุนแบบ VI ต้องอ่านปัจจัยทางคุณภาพของบริษัทให้ขาด ถ้าเราไม่ชำนาญโอกาสพลาดสูง

บางครั้งเราต้องใช้เวลาในการวิเคราะห์นานกว่าการลงทุนแนวอื่น ๆ ซึ่งอาจจะพลาดการลงทุนที่ดีไปในบางครั้ง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4

จุดอ่อน
1. เข้าใจว่า เหมือนกับไม่ค่อยอนุญาตให้ คิดผิด เนื่องจาก ไม่มีแนวคิดให้ cut loss หรือ money management กว่าที่ งบ หรือ ข่าว เกี่ยวกับ กิจการนั้นๆ จะออกมา บางท ราคา ก็ลงไปก่อนแล้ว
ถ้าคิดผิด หรือเจอ case พื้นฐานเปลี่ยน
ก็ขายทุกราคาครับ จะกำไร หรือ Loss ก็ขายหมดครับ

ส่วนจังหวะซื้อ คือ ถ้ายังไม่มั่นใจ ก็ซื้อน้อย
พอเรามีข้อมูลมากขึ้น มั่นใจมากขึ้น ก็ซื้อมากขึ้น อาจจะยอมซื้อแพง เพื่อแลกกับความเสี่ยงที่ลดลง
(ความรู้ หรือข้อมูลของธุรกิจนั้นๆ ที่เรามีมากขึ้น สำหรับผม เรียกความไม่รู้ ความไม่เข้าใจ ความไม่แน่นอน ว่าคือ ความเสี่ยง)

อันนี้คือหลัก money management ของ VI ครับ
oatty

โพสต์ที่ 5

1. ทำความเข้าใจเหมือน ร่วมหุ้นทำกิจการ ทำความเข้าใจอย่างเป็นเหตุเป็นผล make sense ไม่ต้องใช้ความรู้พิเศษมาก
ทำความเข้าใจได้ครับ แต่เวลาลงทุนแล้วอย่าหลงรักหัวปลักหัวปลำเหมือนเราเป็นเจ้าของกิจการ ถ้ามันเปลี่ยนไป ไม่ว่าด้านไหนก็แล้วแต่ที่เราเห็นว่ากระทบต่อกิจการ ก็ต้องขายได้ตลอด หรือเมื่อราคามันเกินเป้าหมายของเรา

ลงทุนได้แต่อย่าหลง เพราะไม่ใช่บริษัทของเรา แต่เป็นที่ให้เราแสวงหากำไรจากการลงทุนไม่ว่าจะเป็นปันผล หรือส่วนต่างราคาหุ้น
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
laohanant

โพสต์ที่ 6

จุดอ่อน ของ Value Investment ผมว่าไม่มีนะ

ถ้ามีจะจุดอ่อน มันก็มีอยู่ที่ตัวคนลงทุน (Value Investor) เองต่างหาก :D

1.ไม่เข้าใจแก่นของหลัก Value Investment ที่แท้จริง ขาดความรู้พื้นฐานที่จำเป็น ทำให้สถานะการลงทุนมีความเสี่ยงที่สูงเกินไป

2.ไม่เข้าใจตัวเอง อีโก้ เชื่อมันในตัวเองสูงเกิน ไม่รู้จักขีดความรู้ความสามารถของตนเอง คิดไปเอง ไม่ยอมรับความผิดพลาด

3.ไม่ทำการบ้าน หรือทำน้อยเกินไป ทั้งก่อนและหลังการลงทุน บางคนชะล่าใจไม่ตรวจสอบติดตาม สถานการณ์แวดล้อมทั้งภายในภายนอก ที่ส่งผลให้พื้นฐานเปลี่ยน

4.ไม่อดทน ขาดความมั่นคงทางอารมณ์

5.ขาดความมุ่งมัน ในการฝึกฝน เรียนรู้ และพัฒนาตัวเอง

6.ฯลฯ……………..โอ๊ยเยอะครับ ช่วยกันเสริมด้วย :wink:
Detect and Act on the market 's error.
densin

โพสต์ที่ 7

อืม หลายความเห็นมันเป็นจุดอ่อนส่วนบุคคล
มากกว่าเป็นจุดอ่อนของหลักการVI หรือเปล่า?
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ForrestGump เขียน:ผมคิดว่า แนวทางการลงทุนทุกแนวทาง
1.สามารถประสบความสำเร็จได้ แต่ต้องผ่านการทำงานหนักทั้งนั้น
2.ไม่มีแนวทางไหน ดีกว่าแนวทางไหน อยู่ที่แนวทางไหนเหมาะกับตัวผู้ใช้เอง

:D
ตลอดที่ผ่านมา ที่คุณ ForrestGump ลงทุนแนววีไอ สรุปแล้วเห็นว่าดีไหมครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

ผมว่า Value Investment
มันเป็น Back to Basic

แต่ที่ Investor ยังมีเครื่องหมาย ??? ในหลักการนี้
เพราะ Investor ...
พยายามจะ Go to a-pi-ma-ha Advance มากกว่า

ปล.
ความเห็นส่วนตัวเหมือนกันครับ :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 10

leaderinshadow เขียน: ถ้าคิดผิด หรือเจอ case พื้นฐานเปลี่ยน
ก็ขายทุกราคาครับ จะกำไร หรือ Loss ก็ขายหมดครับ

ส่วนจังหวะซื้อ คือ ถ้ายังไม่มั่นใจ ก็ซื้อน้อย
พอเรามีข้อมูลมากขึ้น มั่นใจมากขึ้น ก็ซื้อมากขึ้น อาจจะยอมซื้อแพง เพื่อแลกกับความเสี่ยงที่ลดลง
(ความรู้ หรือข้อมูลของธุรกิจนั้นๆ ที่เรามีมากขึ้น สำหรับผม เรียกความไม่รู้ ความไม่เข้าใจ ความไม่แน่นอน ว่าคือ ความเสี่ยง)

อันนี้คือหลัก money management ของ VI ครับ
ผมเคยเจอเคสที่คิดผิดหรือพื้นฐานเปลี่ยน โดยที่เรายังไม่ทราบข้อมูลพื้นฐาน แต่ราคาด่ำดิ่งลงไปก่อนแล้ว
1. มันเกิดเพราะอะไรครับ มีใครรู้ก่อนเราหรือเปล่าครับ
2. แล้วพี่จะทำไงครับ
ช่วยสอนทีนะครับ

ีอีกข้อ money managment ของ VI นี่ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ ช่วยขยายความยาวๆ เห็นแก่คนโง่ตาดำๆด้วยนะครับ
อ่านแล้วไม่เข้าใจจริงๆ บางคนก็ว่า ข่าวดีข้อมูลดีๆ มันมาเรื่อยๆ นี่น่ากลัว ยิ่งซื้อช้ายิ่งไม่ไม้หลังๆ เพราะเรารู้ข้อมูลช้ากว่าไม้แรกๆ แล้วมันจะปลอดภัยกว่ายังไงครับ

แต่ผมเห็นด้วยกับที่ว่า ความไม่รู้ไม่เข้าใจ คือความเสี่ยงนะครับ

ยังไงก็ช่วยสอนผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 11

ผมมิบังอาจไปสอนใครๆหรอกครับพี่
ตอนนี้ก็แค่พูดในสิ่งที่ผมเข้าใจเท่านั้น อาจจะเข้าใจผิดก็ได้นะ อย่าเชื่อมาก ฮาๆๆ

อ้อๆ เพิ่งนึกข้อเสียของ VI ได้อีกอย่าง
คือ มันช้า บางทีไม่ทันใจวัยรุ่นสมัยนี้ (แต่อาจจะเป็นปัญหาส่วนบุคคลก็ได้เนอะ 55)

เอาเข้าเรื่องดีฝ่าๆ ขอตอบพี่หมอนิวตามที่ผมเข้าใจ (ไม่รู้ถูกหรือผิดนะ ฮาๆ)

ผมเคยเจอเคสที่คิดผิดหรือพื้นฐานเปลี่ยน โดยที่เรายังไม่ทราบข้อมูลพื้นฐาน แต่ราคาด่ำดิ่งลงไปก่อนแล้ว
1. มันเกิดเพราะอะไรครับ มีใครรู้ก่อนเราหรือเปล่าครับ

Fact คือ ราคาดำดิ่ง
สาเหตุ คือ เราไม่รู้ว่า เป็นเพราะอารมณ์ตลาด หรือ พื้นฐานเปลี่ยน
ทำไง ?
ก็แล้วแต่คนครับ แต่สำหรับผม ก็กลับไปทำการบ้านใหม่ แล้วตัดสินใจ
ถ้าพื้นฐานไม่เปลี่ยน ผมซื้อสวน
ถ้าไม่แน่ใจ ก็รอดูเหตุการณ์ อยู่เฉยๆ
ถ้าพื้นฐานเปลี่ยน ก็ขาย ไม่สนราคา จบ

money managment ของ VI ส่วนใหญ๋จะเป็นจังหวะซื้อครับ
ผมใช้วิธีครูลักพักจำเอา และสังเกตจาก VI หลายๆคน

เวลาเค้าเจอหุ้นที่สนใจ บางทีเค้าจะซื้อชิมลางไว้ก่อน
อาจจะรอ Panic หรือ รอข้อมูลความชัดเจนบางอย่าง แล้วค่อยซื้อเพิ่ม
ง่ายๆ ก็คือว่า ไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็เข้ามาทุ่มซื้อหุ้น โดยไม่ดูตาม้าตาเรือ
เรียกว่า น่าจะเป็นหลักการพื้นๆ ธรรมดาๆ

ส่วนประเด็น
ข่าวดีข้อมูลดีๆ มันมาเรื่อยๆ นี่น่ากลัว ยิ่งซื้อช้ายิ่งไม่ไม้หลังๆ เพราะเรารู้ข้อมูลช้ากว่าไม้แรกๆ แล้วมันจะปลอดภัยกว่ายังไงครับ

ถ้าราคาสูงขึ้น MOS ก็น้อยลงครับ ความเสี่ยงเพิ่ม อันนี้คือหลักพื้นฐานข้อหนึ่งของ VI
เพราะ MOS คือ ส่วนต่างของ ราคาเหมาะสม (Subjective) กับ ราคาปัจจุบัน (Real)

ถ้าข่าวดีที่ว่า เพิ่ม Upside หุ้นอีก 30% แต่ราคาหุ้นขึ้นมาแค่ 10% แบบนี้ถือว่า MOS เพิ่ม
ตรงข้าม ถ้าข้อมูล X เพิ่ม Upside หุ้นอีก 10% แต่ราคาหุ้นดันขึ้นมา 30% ก็ถือว่า MOS ลดลง
ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนจะชั่งน้ำหนัก หรือ ตีความเอา ของแบบนี้บางทีมันเป็น subjective ครับ

ส่วน วิธี MM ในการขาย VI ไม่ค่อยมี หรืออาจจะมี แต่ผมไม่รู้

ส่วนเรื่อง money managment ตรงนี้ผมว่า สาย Trader หรือ สายเทคนิค
น่าจะมีเยอะ และหลากหลายกว่า อาจจะเรียกว่า ต้นตำรับเรื่องนี้เลย
ผมว่าคนที่เก่งเทคนิคอย่างพี่หมอนิว น่าจะคล่องเรื่องพวกนี้มากกว่าผมนะ

อ้ออ อีกอย่าง เรื่องของตวามเสี่ยง
ถ้าตามตำราแป๊ะๆ ความเสี่ยง คือ ความไม่แน่นอน (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

แต่ผมมันพวกนอกกรอบ (บางคนเรียกนอกครอก ฮาๆๆ)

เลยเพิ่มคำว่า ความไม่รู้เข้าไป (อันนี้ผมเพิ่มเอง)
เพราะผมเชื่อว่า ความไม่รู้ ก็เป็นองค์ประกอบหนึ่ง ของความไม่แน่นอน อาจจะเรียกว่าเป็นต้นเหตุของมัน (หรือเปล่าหว่าๆ ?)
และการที่คนเรามีความรู้ จะทำให้เราสามารถบริหารความเสี่ยงได้ ลดความเสี่ยงลงได้ แต่จะขจัดให้หมดไปคงทำไม่ได้
(แต่บางคน บอกว่าทำได้หนิ ก็ทำ hedging ซิว๊ะ รู้นะ ว่ามีคนแอบเถียงในใจ ฮาๆ)
ผมก็เลย ใส่ๆ เข้าไปในเรื่องความเสี่ยง ตามประสาคนชอบมั่วๆ 555

เดี๋ยวสายตรง Finance เอาตำรา ทฤษฎี มาถก ก็รู้หมดว่า ผมแอบใส่ไข่ ฮาๆๆ
appreciate

โพสต์ที่ 12

จุดอ่อนของVi คือ ความเหงา
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 13

จุดอ่อนเท่าที่ผมพอคิดได้ของviโดยเฉพาะคนที่ถือหุ้นเกือบ100%คือพลาดโอกาสงามๆในยามที่มีวิกฤติ พลาดโอกาสที่จะได้ซื้อของราคากระหน่ำซัมเมอเซลที่จะสร้างผลตอบแทนงามๆได่ซึ่งนานๆทีจะมีซักหน ต่างจากคนที่เล่นสั้นที่เสมือนมีเงินสดในมือตลอด
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
densin

โพสต์ที่ 14

harikung เขียน:จุดอ่อนเท่าที่ผมพอคิดได้ของviโดยเฉพาะคนที่ถือหุ้นเกือบ100%คือพลาดโอกาสงามๆในยามที่มีวิกฤติ พลาดโอกาสที่จะได้ซื้อของราคากระหน่ำซัมเมอเซลที่จะสร้างผลตอบแทนงามๆได่ซึ่งนานๆทีจะมีซักหน ต่างจากคนที่เล่นสั้นที่เสมือนมีเงินสดในมือตลอด
Buffet จึงบอกให้ถือเงินสด รักษาสภาพคล่องไว้ตลอดเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่าโอกาสลงทุนที่ดีของชีวิตจะมาเมื่อไหร่
simplelife

โพสต์ที่ 15

Pn3um0n1a เขียน:ผมเคยเจอเคสที่คิดผิดหรือพื้นฐานเปลี่ยน โดยที่เรายังไม่ทราบข้อมูลพื้นฐาน แต่ราคาด่ำดิ่งลงไปก่อนแล้ว
2. แล้วพี่จะทำไงครับ
1. ถึงจะเล่นแบบ"ตามข่าว" "ตามกราฟ" ถ้ามันมีคนรู้ก่อนเรา act ไปก่อนเรา กว่าเราจะคิดได้ราคามันก็ลงไปแล้วเหมือนกัน
อย่างข่าวเนี่ย ต้นทางเขาพูด นักวิเคราะห์จดมา กว่าจะมาพิมพ์ลงเว็บก็หลายชั่วโมง กว่าจะลงหนังสือพิมพ์ก็อีกวันนึง กว่าเราจะอ่านก็หลายชั่วโมงเข้าไปแล้ว ถ้าจะเล่นตามข่าวก็ไม่เคยทันหรอกครับ อย่างตามกราฟอะไรนั่น กว่าจะกราฟบอกให้ขาย เส้นวาสนาตัดเส้นชีวิตอะไรก็แล้วแต่ ก็แปลว่าราคามันต้องลงไปแล้ว เราก็ยังขายไม่ทันอยู่ดี

2. ถ้าคิดผิดมากจริงๆ หรือความเสี่ยงเพิ่มขึ้นสูงจริงๆ ถึงราคาดิ่งแค่ไหนก็ขายครับ จะว่าไปเคยขายไปตัวนึง นานมาแล้วเพราะว่าไม่ตรงกับสมมติฐานที่ตั้งไว้ ถ้าเก็บไว้ถึงวันนี้ก็ยังกำไร แต่ถ้าเกิดขึ้นอีกผมก็จะขายอยู่ดีครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
simplelife

โพสต์ที่ 16

densin เขียน:Buffet จึงบอกให้ถือเงินสด รักษาสภาพคล่องไว้ตลอดเวลา เพราะเราไม่รู้ว่าโอกาสลงทุนที่ดีของชีวิตจะมาเมื่อไหร่
เห็นด้วยเหมือนกัน ไม่ต้องถึงขนาดเก็บไว้เป็นเงินสด แต่เอาไปซื้อกองทุน MMF หรือ fixed income ไว้ก็ยังดี
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
pullmeunder

โพสต์ที่ 17

ข้อเสียคือ มันอาจจะน่าเบื่อซักหน่อย จนทำให้เรารู้สึกว่ามันง่ายขนาดนี้เลยหรอ

ข้อดีก็คือ ร่ำรวยแบบบัฟเฟต
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 18

leaderinshadow เขียน: ผมว่าคนที่เก่งเทคนิคอย่างพี่หมอนิว น่าจะคล่องเรื่องพวกนี้มากกว่าผมนะ
อุ่ย เอามาจากไหนครับ ผม VI นะครับ ถึงพอรู้เทคนิกบ้าง ผมก็ยังเน้นเส้นทาง fundamental เป็นหลักครับ
ส่วน Money management ของ VI นี่ผมจะไปศึกษาเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ
simplelife เขียน:เส้นวาสนาตัดเส้นชีวิต
เห็นภาพเลยครับ น่ากลัวมาก ขอแอบจำไปใช้ขำๆ นะครับ :P
^^

โพสต์ที่ 19

จุดแข็ง ธุรกิจที่ยังดี แต่ราคาตก คุณซื้อได้ ไม่เหมือนเทคนิคอล
จุดอ่อน คิดว่าเรารู้ แต่จริงๆเราไม่รู้---เสียวมากกับงบอะไรที่ดีๆมาหลอกเนี่ย กลัวโดนโยกโน่นนี่ กลบัญชี ทำให้เราไม่รู้ เหมือนตัวเลขนั้นคือสิ่งที่คนจะหลอกเรา ตั้งใจให้เราเห็น
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 20

จุดแข็งคือ ถ้าเราศึกษาจนเข้าใจธุรกิจความเสี่ยงทุกอย่างแล้ว มันทำให้เรามั่นใจที่จะถือกิจการนั้นๆ ไปเรื่อยๆ ตราบเท่าที่มันยังเติบโตไปตามที่เราหวัง

จุดเสีย อันนี้เป็นข้อเสียส่วนตัวของผม คือต่อให้เหลือกระสุนไว้ยังไงเมื่อถึงจุดนึงที่ตลาดมี panic หรือลงมาแรงๆ เราจะไม่สามารถที่จะทนไม่ซื้อได้ เพราะความคิดที่ว่าหุ้นเรายังดีไม่ได้เกี่ยวกับตลาด อย่างรอบนี้ผมก็ใช้วิธีซื้อเฉลี่ย แต่พอถึงเวลาที่ตลาด panic จริง อารมณ์คนเป็นอะไรที่น่ากลัวที่สุดแล้ว บางทีหุ้นดีมันก็ลงแบบไม่มีเหตุผลได้ ถึงตอนนั้นจริงกระสุนจะหมดตั้งแต่ 5 % แรกที่มันลง แล้วส่วนที่ลงเกินเราก็ได้แต่นั่งมองทำอะไรไม่ได้แล้วครับ
Supra

โพสต์ที่ 21

:mrgreen: จุดอ่อน อยู่ที่ พื้นฐาน....... :mrgreen: ร้อยคนร้อยพื้นฐาน
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 22

appreciate เขียน:จุดอ่อนของVi คือ ความเหงา
ไม่น่าจะเหงาเลยนะครับ :roll:

อ่านรายงานประจำปี
อ่านงบการเงินทั้งราย Q ราย Y
อ่านร้อยคนร้อยหุ้น
ทำงานประจำ
ทำงานอดิเรก เล่นกีฬา เล่นดนตรี อ่านหนังสือ ดูหนัง ฟังเพลง
ทำงานบ้าน
หรือกิจกรรมอื่นๆ ที่ทำรวมกันเป็นครอบครัว ฯลฯ :wink:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 23

จุดอ่อนที่สำคัญที่สุดเลยคือมันเป็นวืธีที่ไม่ตรงกับธรรมชาติของมนุษย์ โดยเฉพาะกับความโลภและความกลัว ทำให้คนส่วนใหญ่ลงทุนแนวนี้ไม่ได้ หรือได้ก็ไม่นาน
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

อิอิ ผมคิดว่าทั้งหมดน่าจะเป็นจุดอ่อนของคนมากกว่านะครับ ไม่ใช่จุดอ่อนของแนวทางแนวคิด หรือถ้าจะมีก็น่าจะ depend on ระดับความเคร่งครัดในการปฏิบัติว่าสร้าง condition ทับซ้อนมากน้อยแค่ไหน :mrgreen: (แนวทางแนวคิดด้วยตัวมันเองไม่น่ามีจุดอ่อนครับ เพราะไม่ได้มีการบังคับตายตัว ถ้ามันยังอยู่ในชั้น principles เท่านั้น)
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 25

reiter เขียน:จุดอ่อนที่สำคัญที่สุดเลยคือมันเป็นวืธีที่ไม่ตรงกับธรรมชาติของมนุษย์ โดยเฉพาะกับความโลภและความกลัว ทำให้คนส่วนใหญ่ลงทุนแนวนี้ไม่ได้ หรือได้ก็ไม่นาน
คมมาก
:B
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
pdGrff

โพสต์ที่ 26

reiter เขียน:จุดอ่อนที่สำคัญที่สุดเลยคือมันเป็นวืธีที่ไม่ตรงกับธรรมชาติของมนุษย์ โดยเฉพาะกับความโลภและความกลัว ทำให้คนส่วนใหญ่ลงทุนแนวนี้ไม่ได้ หรือได้ก็ไม่นาน
ต้องมี อโลภะ
HOPE FAITH LOVE
J.Livermore

โพสต์ที่ 27

appreciate เขียน:จุดอ่อนของVi คือ ความเหงา

ขอค้านครับ โปรดชี้แจงรายละเอียดให้แน่ชัดด้วย ว่าเหงา เพราะอะไร เหงา แบบไหน แก้เหงายังไง :B

สำหรับผม จุดแข็ง จุดอ่อน เป็นดังนี้ครับ

จุดแข็งของ VI

ดูที่มูลค่าของกิจการเป็นหลัก ไม่หวั่นไหวไปตามความผันผวน (noise) ของตลาด ผมคิดว่า คนส่วนใหญ่ขาดทุน เพราะ พยายามไปคาดเดาภาวะตลาดมากไป การดูพื้นฐานของบริษัท สามารถคาดการณ์ผลการดำเนินงานได้ดีกว่า ในภาวะตลาดปกติ และถึงแม้ตลาดจะตกต่ำบ้างเป็นบางปี แต่โดยภาพรวมแล้ว จำนวนปีที่ตลาดขึ้น จะมากกว่า จำนวนปีที่ปรับลงเสมอ ดังนั้นในระยะยาว การลงทุนแนว VI จึงให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าการลงทุนแนวอื่น

จุดอ่อน VI

ผมว่าอยู่ที่การเข้าถึงข้อมูลที่จะนำมาใช้ในการวิเคราะห์ อาจเป็นเพราะ ผมยังไม่เก่งพอ แต่เวลาวิเคราะห์พื้นฐานบริษัท ผมว่ามันมีพื้นที่สีดำหรือสีเทาที่เราเข้าไม่ถึงเสมอ และตรงพื้นที่นั้นเป็นจุดเป็นหรือจุดตายในการลงทุนได้เลย ซึ่งในประเด็นนี้ การมี Opp Day ช่วยทำให้พื้นที่หลายๆส่วนเป็นสีขาวมากขึ้น แต่สุดท้ายขึ้นอยู่กับธรรมาภิบาลของบริษัทด้วย เพราะ บริษัทสามารถ present ในด้านดี และกลบด้านเลวเพื่อรอเวลาระเบิดได้เสมอ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 28

จุดแข็ง คือ
- เป็นวิธีการที่ชนะชัวร์ กำไรเห็นๆ ตั้งแต่ตอนซื้อ

จุดอ่อน คือ
- ไม่ใช่วิธีที่ทำกำไรสูงสุด
- ไม่สามารถนำไปใช้ลงทุนกับธุรกิจที่เราไม่สามารถประเมินมูลค่าได้ ธุรกิจที่ไม่มี MOS
- กำไรชัวร์ แต่อัตราผลตอบแทนเท่าไหร่นี่ไม่รู้ อาจจะต้องยกหุ้นเป็นมรดกให้ลูกให้หลานก่อนที่ตลาดจะเห็นคุณค่า
- มูลค่าของกิจการที่ประเมินได้ มันช่างเต็มไปด้วยอคติ ยากที่จะประเมินมูลค่าแบบปราศจากอคติได้... ดังนั้นควรที่จะ conservative และมองโลกในแง่ร้ายเอาไว้ก่อน
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

จุดแข็ง - คงไม่ต้องพูดถึง มีตัวอย่างความสำเร็จมากมาย
จุดอ่อน - วีไออันตรายมาก สำหรับมือใหม่ที่เข้าใจหลักการผิด ประเมินมูลค่าผิด
แล้วไปคิดว่า Mr.Market ผิด แต่ที่จริงตัวเองคิดผิด กอดหุ้นไม่ยอมขาย
ประเภทนี้จะขาดทุนครั้งละมหาศาลเพราะไปเชื่อมั่นและไม่มีcut, ต่างจากแบบอื่นที่มี cut lost

วิธีแก้จุดอ่อนก็คงต้องหาเพื่อนๆวีไอด้วยกัน คุยกัน แย้งกัน
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
i_sarut

โพสต์ที่ 30

จุดอ่อนของ VI คือ เป็นหลักการที่ต้องใช้ความอดทนสูง ในการถือหุ้นให้ได้ตามกรอบเวลาที่เราวางเอาไว้ (ในมุมมองของผมการถือหุ้นเกิน 6 เดือน ถือว่านานแล้วสำหรับตลาดหุ้น), ต้องอดทนเมื่อหุ้นเรายังไม่ขึ้น แต่ตัวอื่นวิ่งเอาๆ พอเราขายมันก็จะชอบวิ่ง, อดทนเรื่องอื่นๆ

และ ต้องประเิมินมูลค่าอย่างเหมาะสมให้ได้ (ไม่ประเมินเวอร์ไป และ ไม่ประเมินต่ำเกินไป)

ซึ่ง 2 อย่างนี้ถือว่ายากพอสมควรครับ โดยเฉพาะคนที่เพิ่งเริ่มต้น
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
โพสต์โพสต์