เสกเงินจากอากาศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เสกเงินจากอากาศ

โพสต์ที่ 1

เรื่องมันเริ่มจากผมเห็นหุ้นตัวนี้
http://www.set.or.th/set/companyhighlig ... country=TH

ให้ท่านสังเกตส่วนทุนที่เปลี่ยนไปให้ดี
แล้วดูbvล่าสุด

แม่เจ้า bv 0.2!!

มันเกิดอะไรขึ้นเนี่ย ผมก็มานึกถึงเคสของ sc เรียกว่าเสกเงินจากอากาศ
เริ่มยังงี้ เดิมทีบริษัทย่อยมีตึกหลังใหญ่ๆ ตึกหลังนี้จะถูกบันทึกในงบรวมว่าเป็นอสังหา
สมมติเลขเล่นๆ 600

วันดีคืนดี ซื้อตึกจากบริษัทย่อยของตัวเอง โดยจุดประสงค์เพื่อกระแสเงินสดจากค่าเช่า
คราวนี้ก็เอามาบันทึกในบริษัทแม่เป็นเงินลงทุน แล้วก็ลบอสังหาใน บ ลูกออกไป
หมดจดดี

แต่เงินลงทุนใหม่จะโดนลง 1200 (สมมติ)

งอกมาจากอากาศเท่าตัว O_o!? บะละเจ๊ยเฮ้ย!!!
ทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไรเลย เวลาประเมินมูลค่ากันอย่าลืมดู book ด้วยนะครับ

สนการเติบโตมากไป บางทีเราก็หลงลืมเรื่องการประเมินทรัพย์สินธรรมดา
ว่า อ้อ ไอที่ดูถูกๆนั่น มันภาพลวงตานี่เอง

(แต่sc ผมกะผองเพื่อนก็ได้กันไป 50%นะ กรั๊กๆๆๆ ไม่รู้โรงแรมเอเชียเล่นกลแล้วจะขึ้นสองเด้งไหม)
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

Re: เสกเงินจากอากาศ

โพสต์ที่ 2

แม่เจ้า PE 40

แซวเล่นนะครับ
ถ้าได้งบกำไรขาดทุน แบบ เทพๆ และมี Story เติบโตอย่าง SC ด้วย จะดีมากเลยครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Warantact

โพสต์ที่ 3

ยากครับ เพราะโรงแรมมันไม่มีลูกค้า
ถ้าใครเคยผ่านจะรู้ว่า ห่วยขั้นเทพ
Vassili Zaitsev

โพสต์ที่ 4

- ในปี 2551 กำไร 37.14 บาทต่อหุ้น ได้จากการดำเนินงานปกติ หรือรายการพิเศษครับ
- กำไรสะสม ยังไม่ได้จัดสรร 2,847.74 ล้านบาท (ประมาณ 89 บาทต่อหุ้น :shock: ) เอามาทำอะไรได้บ้างครับ
- โรงแรมห่วยขั้นเทพจริงๆครับ แต่ผมว่าทำเลค่อนข้างดี เน้นลูกค้าต่างชาติ (ส่วนใหญ่เป็นพวกแขก) แต่รายได้ไม่แน่นอน
- มีแผนอะไรบ้างไหมเพื่ออนาคต (เพิ่งเข้ามาดูครับ)
ในที่สุด ราคาจะวิ่งเข้าหา มูลค่าที่แท้จริง

โพสต์ที่ 5

อ้อ! มัวแต่สนใจเรื่องอื่น เลยลืมตอบคำถามเจ้าของกระทู้

ผมว่าเดิมที p/bv ก็น่าประมาณ 0.4-0.5 ซึ่งก็ต่ำพอสมควร พอลงราคาทรัพย์สินใหม่ทำให้ p/bv ลดลงเหลือประมาณ 0.2 ก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าบริษัททำเพื่อวัตถุประสงค์อะไร (หรือจะสร้างตัวเลขไว้เพื่อขายต่อให้ได้ราคา-อันนี้เดาๆนะครับ) แต่อย่าไปสนใจ p/bv ที่ลดลงเลยครับ เพราะมันคงไม่ได้บ่งบอกสถานะของบริษัทหรือผลการดำเนินการในอนาคต
ในที่สุด ราคาจะวิ่งเข้าหา มูลค่าที่แท้จริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

ผมว่าที่ดิน+โรงแรมตรงนั้นน่าเอาไปขายทำคอนโดได้นะครับ ทำเลดี ผมว่าเอาเข้าห้อง ASIA แล้วค่อยมาถกกันดีกว่า
เห็นชื่อ กระทู้แล้ว มีโอกาสโดนลบสูง
low PROFILE but HIGH PROFITS
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

สรุปที่บันทึกสินทรัพย์เพิ่มขึ้นของ ASIA นี้มาจากอะไรครับ ขอ fact นะครับ ขอบคุณครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 8

ผมขอมองต่างนิดนึงครับ จะว่าเสกเงินก็ไม่เชิงนะครับ เพราะเงินมันเพิ่มจริง ๆ ตามกาลเวลา
ทำแบบนี้ ในงบรวม กำไรขาดทุน ไม่มีผลอะไรนะครับ
BV เพิ่มขึ้นจริง ซึ่งก็สมควรแล้วเพราะตึก+ที่ดินมันราคาเพิ่มขึ้น
ทำแบบนี้ งบดุลก็จะได้สุะท้อนมูลค่าที่แท้จริงของทรัพย์สินไม่ใช่ราคาทุนหักค่าเสื่อม
เพราะอสังหามันราคาขึ้นมื่อผ่านไปด้วยโดยเฉพาะพวกตึกให้เช่า
แต่สิ่งที่ตามต่อมาคือ earning power ของบริษัทลดลงอย่างใจหาย ดูได้จาก ROA
ผมก็เลยคิดว่า ทำแบบนี้คือการนำความจริงออกมาตีแผ่ เอาของดีออกมาโชว์มากกว่า
สำหรับผู้ถือหุ้นที่เห็นมานานแล้ว คงดีใจกันที่มูลค่าที่แท้จริงถูกเปิดเผยออกมา :)
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
densin

โพสต์ที่ 9

Vassili Zaitsev เขียน: - โรงแรมห่วยขั้นเทพจริงๆครับ แต่ผมว่าทำเลค่อนข้างดี เน้นลูกค้าต่างชาติ (ส่วนใหญ่เป็นพวกแขก) แต่รายได้ไม่แน่นอน
สงสัยต้องรอกลุ่มทุนมาซื้อสัก30% แล้วขอเปลียนกรรมการ (แฟชั่นTTA) :)

ที่น่าสนใจคือMatket capใกล้เคียงกับ bookหักด้วย "อสังหาริมทรัพย์เพื่อการลงทุน" ตรงนั้นอาจจะต้องขุดลึกๆหน่อยอาจจะเห็นอะไรดีๆ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
simplelife

โพสต์ที่ 10

เห็นด้วยกับคุณ OutOfMyMind ครับว่าไม่เห็นจะแปลกยังไง เขาจะปรับราคาใน book บ้างก็ดี
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

เขาปลดปล่อยทางบัญชีแล้ว ไม่รู้อีกนานแค่ไหนมูลค่าหุ้นจะวิ่งขึ้นตาม
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/

โพสต์ที่ 12

financeseed เขียน:เขาปลดปล่อยทางบัญชีแล้ว ไม่รู้อีกนานแค่ไหนมูลค่าหุ้นจะวิ่งขึ้นตาม
ถึงจะปลดปล่อยทางบัญชีแล้ว แต่ถ้ายังไม่สามารถปลดปล่อยผลประกอบการให้ดีขึ้น (นำสินทรัพย์มาก่อให้เกิดประโยชน์ทางธุรกิจ) ราคาหุ้นก็จะยังไม่ถูกปลดปล่อยเช่นกันครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 13

อสังหาฯ เพื่อการลงทุนของ ASIA นี่น่าจะเป็น เซียร์ รังสิตมากกว่านะครับ มูลค่าทางบัญชี 1.5 พันล้าน ปรับใหม่ขึ้นเป็น 4 พันล้าน ผลกระทบของการปรับมาตรฐานบัญชีนอกจากจะทำให้ BV เพิ่มขึ้นแล้ว ทำให้กำไรเพิ่มขึ้นสักไตรมาสละ 30 ล้านบาท จากค่าเสื่อมที่ลดลง

ความเห็นโดยส่วนตัว... ผมว่า Performance ของ เซียร์ รังสิต ถือว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ GPM ประมาณสัก 60% ตามมาตรฐาน 40 นี่ถือว่าต่ำมาก ทั้งๆ ที่เป็นโครงการที่ขึ้นมาตั้งแต่ปี 2543 น่าจะเป็นเพราะ Zear Property ต้องไปเช่าที่ดินและอาคารจากคนอื่นอีกที อีกทั้งตัวโครงการไม่น่าจะประสบความสำเร็จมากนัก ลองเทียบกับ SF จะเห็นว่าขนาด SF ได้ค่าเซ้งมาแล้ว ยังทำ GPM ได้ดีกว่าเลย

นอกจากนี้ผมสังเกตว่า P/L จากการปรับมูลค่ายุติธรรมของ ASIA นี่อยู่ที่ ขาดทุน 4 ล้านบาท แถมโครงการก็ผ่านมาแล้ว 10 ปี ตอนนี้น่าจะเป็นช่วงที่ P/L จาก Fair Value จะเป็นขาลง กล่าวคือ จะเกิดแต่ Loss เท่านั้นแล้วนะครับ ดังนั้นเวลาดูมูลค่ายุติธรรมที่เห็นเยอะๆ นี่ อีกหน่อยจะมี ขาดทุนจากการปรับมูลค่ายุติธรรมเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ จนกว่าจะกลายเป็น 0 หรือไม่ก็จนกว่าจะมีการต่อสัญญาเช่าที่ดินและอาคารของโครงการนี้

เห็นเพื่อนๆ มีการเชื่อมโยงธุรกิจโรงแรม กับ อสังหาฯ เพื่อการลงทุน เท่าที่ดูไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับธุรกิจโรงแรม เพราะ อสังหาฯ เพื่อการลงทุน ในมาตรฐานบัญชีก็บอกอยู่แล้วว่าไม่ apply กับธุรกิจโรงแรม ดังนั้นระวังนิดนึงก็ดีนะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
โพสต์โพสต์