มุมมองเรื่อง Laggard Play ในตลาดขาขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มุมมองเรื่อง Laggard Play ในตลาดขาขึ้น

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆใน thaivi

วันนี้ผมมีบทความดีๆมาแนะนำ อาจจะเป็นประโยชน์กับพวกเราชาว thaivi ไม่มากไม่น้อยครับ

เห็นกระพือข่าว Take Over "TTA" โดย ทุนออสซี่ ก็อดไม่ได้ ขอ Comment หน่อย ... จริงๆแล้วใน ตลาดหุ้นขาขึ้นแบบนี้ โอกาสที่ท้ายสุดหุ้นจะขึ้นทั้งตลาดก็เป็นไปได้สูง แต่คำถามคือ "ทำไมหุ้นส่วนใหญ่ขึ้น แต่คนในตลาดส่วนใหญ่ก็ยังขาดทุนอยู่ดี" ....

ช่วงนี้ผมจัดสัมมนากับ S2M และก็ได้รับเชิญให้ไปพูดเรื่องการลงทุน กับธุรกิจหลายๆองค์กร ..สิ่งที่ผมเห็นเลยคือ "คนส่วนใหญ่เข้ามาเล่นหุ้น ด้วยทัศนคติที่อันตรายอย่างมาก" คือ "เข้ามาแล้วหวังกำไรมากๆ เร็ว และ ต้องไม่ขาดทุน..ซึ่งแน่นอนใครที่มีทัศนคติแบบนี้ ผมแทบจะการันตีได้เลยว่า เจ๊งทุกราย ไม่ช้าก็เร็ว!!"

เพราะกับดักของการ "ได้กำไรเร็วๆ" ก็คือ จะเข้าข่ายไปเล่นหุ้นปั่นหมด เพราะ เจ้ามือเขารู้จิตวิทยาของรายย่อยเป็นอย่างดี ..ดังนั้น ความคิดแบบพื้นๆแบบได้กำไรเร็ว และ ขาดทุนไม่ได้ จึงเป็นทางสู่หายนะอย่างแท้จริง เพราะมันทำให้คุณกลายเป็นคนมองหาแต่หุ้นปั่นๆ และก็เข้าซื้อขายแบบกล้าๆกลัวๆ ... "หลักการเล่นหุ้นให้กำไรในภาวะตลาดผันผวนคือ เราต้องมีแนวทางที่ชัดเจน เช่น ถ้าเล่นหุ้นปั่นก็ต้องกล้า Let Profit Run และ มีจุด Cut Loss ที่ชัด ไม่ใช่กล้าๆกลัวๆ ... ส่วนถ้าอยากซื้อหุ้นถูก ก็ต้องกล้าเข้าซื้อเวลา คนส่วนใหญ่ขายออกมา"

(มาดู TTA กัน) ..สังเกตให้ดีๆว่าก่อนหน้านี้ มีแต่ข่าวแย่ๆ ถ้าไปถามใครช่วงต้นปีก็มีแต่อยากจะขายหุ้นทิ้ง ..ดูที่ราคา หย่อนลงมาต่ำกว่า 20 บาท (คือ ต่ำกว่า Book Value ตั้งครึ่งนึง) -- แต่สิ่งที่น่าสนใจคือ ในตลาดขาขึ้น มันมีวิธีการมากมายที่สามารถทำให้ ราคาเปลี่ยน หรือ แม้แต่ทำให้พื้นฐานเปลี่ยน ..เช่น การควบรวม การแตกพาร์ การซื้อหุ้นคืน

วิธีการเล่นแบบ Laggard Play ก็คือ "มองหาหุ้นที่คนอื่นขาย ..เข้าในช่วงไม่มีใครอยากเข้า ..แต่ที่สำคัญที่สุด คุณต้องแน่ใจว่า กิจการไม่น่าเจ๊ง และ ภาพใหญ่ของตลาดยังอยู่ในขาขึ้น" -- ประเด็นคือ คุณจะแน่ใจได้อย่างไรว่าเป็นเช่นนั้น "คำตอบง่ายๆ คือ สุดท้ายไม่มีใครรู้หรอก และนั่นก็คือ ความเสี่ยงซึ่งมันมีอยู่แล้ว ในการลงทุน(ต้องเข้าใจให้ถูกนะ ว่า ถ้าหุ้นมันเล่นง่าย คนส่วนใหญ่ก็ต้องกำไร ไม่ใช่เจ๊งอย่างที่เห็น)" ...ดังนั้น การเล่นหุ้น ที่พื้นฐานใช้ได้ แต่มันยัง Laggard ก็สามารถช่วยให้เราซื้อหุ้นได้ในราคาถูก

"เรื่องการซื้อหุ้นถูกนี่ หลายๆคนไม่เข้าใจ ..คือ หุ้นถูกที่คุณซื้อในช่วงราคาถูก แปลว่า เวลานั้นคนส่วนใหญ่ขาย ..ดังนั้น -- หุ้นแนวนี้ ยิ่งซื้อ ก็ยิ่งลง !! -- เพราะมันจะมีแค่คุณและเจ้ามือเท่านั้น ที่จะซื้อเวลาที่หุ้นถูกได้ .. แต่ในความเป็นจริง คุณก็ไม่สามารถจะแน่ใจได้เลยว่า แล้วจริงๆ เจ้ามือซื้อพร้อมคุณหรือไม่!!" ... ก็นี่แหละครับ ที่มันเป็นความยาก แต่มันเป็นความยากที่เข้าใจได้ เพราะเมื่อคุณทำอะไรที่สวนทางคนส่วนใหญ่ เช่น ซื้อหุ้นในขาลง (เพราะคนส่วนใหญ่ในเวลานั้นๆขาย หุ้นถึงลง ..ดังนั้นไม่ต้องไปถามหรอกว่า คนส่วนใหญ่ทำอะไร ดูง่ายๆ ถ้าหุ้นขึ้น ก็คือ เวลานั้นๆในตลาดส่วนใหญ่ซื้อ ..เวลาหุ้นลง ก็คือ เวลานั้นส่วนใหญ่ขาย ..มันก็แค่นั้นเอง)

อย่าง TTA ก็สรุปได้ว่า ก่อนหน้านี้ที่คนส่วนใหญ่กลัวๆ และขายทิ้งออกมา ที่ราคาต่ำกว่า 20 บาท ก็กลายเป็นช่วงที่กลุ่มทุนออสซี่ เข้ามาทยอยเก็บหุ้น ....

ว่าแล้วผมก็ลองไปดูกิจการที่ขาขึ้นสุดๆอย่าง BANPU กลายเป็นว่า Free Float ปาเข้าไป 85% แล้ว (นั่นแปลว่า เจ้าของเขาทยอยปล่อยขายหุ้นออกมา เกือบ 85% แล้ว)..."ถามจริงๆเถอะ ถ้าคุณเป็นเจ้าของกิจการ คุณจะขายหุ้นเวลาไหน(ถ้าคุณอยากทำกำไร) ..ถูกต้อง!! ขายเวลาที่กิจการอยู่ในขาขึ้นสุดๆนั่นเอง (เพราะขาขึ้นสุดๆ มันมี Volume ซึ่งเป็นโอกาสเดียวที่เจ้าของจะขายหุ้นจำนวนเป็นพันๆหมื่นๆล้านได้ ..ขืนทำในช่วงขาลง หุ้นคงลงติด Floor ทุกวัน..จริงไหม!!)" ...แต่ประเด็นคือ ถึงแม้เจ้าของขายออกมาแล้ว มันก็ไม่ได้หมายความว่าหุ้นจะเข้าสู่ขาลง เพราะคนที่ซื้อหุ้นต่อจากเจ้าของ ก็คือ "เจ้ามือ" ..อย่าง BANPU ลองเปิดผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จะเห็นๆเลยว่า "ฝรั่งก็คือเจ้ามือ"... ดังนั้น ตราบใดที่เพลงยังบรรเลง จงเต้นกันต่อไป..หุ หุ

ฮึม!!งั้นฝากประเด็นเรื่อง Free Float ไปศึกษากันดู ..การที่หุ้นจะเด้งแบบ ระเบิดเถิดเทิง สาเหตหลักๆก็คือ มี"เจ้าของ"ถือหุ้นใหญ่ จากนั้น ก็ส่งไม่ต่อให้ "เจ้ามือ" ในยุคที่สอง ...จับตา Free Float ของกิจการไว้ครับ ..มันเป็นการช่วยย้ำภาพความเป็น Laggard Play ได้อย่างสบายใจขึ้น "ตราบใด เจ้าของยังอยู่ ราคายังถูก ปันผลยังดี ..ก็ชิวไป" เพราะ พอ"เจ้าของ"ออก หุ้นก็จะไปต่อ เนื่องจากเปลี่ยนเป็น"เจ้ามือ" ... แต่เมื่อไหร่ที่หุ้นอยู่ในมือรายย่อยเป็นส่วนใหญ่ Free Float แบบเกือบ 100% ..เมื่อนั่นแหละ ช่วงห่วยแตกจะมาถึง --- จากนั้น วัฎจักรก็วนเวียนมาเป็นแบบ TTA คือ เริ่มใหม่ ..โดยเจ้ามือใหม่

--- เป็นเช่นนี้แล เป็นวัฎจักร ขอให้เราตามเขาให้ทันก็จะไม่เจ็บตัวครับ เพราะ "History Repaet itself จริงๆ"...อิ อิ

ขอบคุณ : Pawawit S2M VIP member สำหรับข้อมูล+ความรู้ดีๆเสมอ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
gripen

Re: มุมมองเรื่อง Laggard Play ในตลาดขาขึ้น

โพสต์ที่ 2

ส่วนลิ้งค์นี้เป็นข้อมูลเกี่ยวกับจำนวน Free float ของหุ้น tta ครับ ซึ่งตอนนี้มีจำนวน Free float สูงถึง 99.59% เลยทีเดียวครับ
http://www.set.or.th/set/companyholder. ... country=TH
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

Re: มุมมองเรื่อง Laggard Play ในตลาดขาขึ้น

โพสต์ที่ 3

เนื้อหาส่วนใหญ่เป็นการมองแบบเก็งกำไรมากกว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แม้จะเป็นคนละแนวกับ VI แต่มันก็น่าศึกษาว่า คนอีกกลุ่มเขาคิดกันอย่างไร
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
chatchai

โพสต์ที่ 5

อ่านแล้วไม่เห็นมีเรื่องการวิเคราะห์ธุรกิจหรือบริษัทเลย เนื้อหาส่วนใหญ่ก็ยังวนเวียนเกี่ยวกับเจ้ามือ วนเวียนอยู่กับการซื้อๆขายๆ

ผมว่าผู้โพสต์น่าจะพิจารณาเนื้อหาของบทความที่เป็นการลงทุนเน้นคุณค่ามามากกว่าครับ เนื้อหาลักษณะนี้อาจจะเหมาะกับเวบอื่น แต่คงไม่เหมาะกับเวบนี้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 6

ไม่ได้ประโยชย์ซักนิด เเละด้วยความคิดเรื่องเจ้ามือนี่ละครับจะทําให้คุณขาดทุน
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
generalman

โพสต์ที่ 7

คือ งงว่าเกี่ยวกับ VI ยังไงครับ :|
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
simplelife

โพสต์ที่ 8

ว่าแล้ว ว่าต้องเหมือนทุกๆบทความที่เคยอ่านมา
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

แลกเปลี่ยนมุมมองดีนะ จะได้รู้ว่ากลุ่ม trader เขาคิดอย่างไร
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

chatchai เขียน:อ่านแล้วไม่เห็นมีเรื่องการวิเคราะห์ธุรกิจหรือบริษัทเลย เนื้อหาส่วนใหญ่ก็ยังวนเวียนเกี่ยวกับเจ้ามือ วนเวียนอยู่กับการซื้อๆขายๆ

ผมว่าผู้โพสต์น่าจะพิจารณาเนื้อหาของบทความที่เป็นการลงทุนเน้นคุณค่ามามากกว่าครับ เนื้อหาลักษณะนี้อาจจะเหมาะกับเวบอื่น แต่คงไม่เหมาะกับเวบนี้
strongly agree.... even from a speculator's point of view. whoever wrote this article has no idea what he's saying................................ it just lacks rationale completely, its as if hes just writing what he "feels".... writing out of thin air...................................... and the word "laggard" is a generic term which has no special meaning. for a laggard to exist, it must mean the "laggard" has peers who share similarities in one or more than one angle. and these "peers" have gained in price while the "laggard" is falling behind.

now by peers, that mean these stocks are related to the laggard in some way. there are countless of angles to identify the "peers" and relate it back to the "laggard"... to justify why it the price is lagging behind which in most cases, if you ignore the fundamentals, you fall into the laggard play trap................. once again, fundamental is the major cutpoint. how a price moves, leadin movement or laggin movement, nothing more than just a reflection of the "fundamentals + residuals".

i recommend using a lot of discretion while reading the posted article. To me, its pure non sense. no offense to anyone.
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

chatchai เขียน:อ่านแล้วไม่เห็นมีเรื่องการวิเคราะห์ธุรกิจหรือบริษัทเลย เนื้อหาส่วนใหญ่ก็ยังวนเวียนเกี่ยวกับเจ้ามือ วนเวียนอยู่กับการซื้อๆขายๆ

:cool: เห็นด้วยครับผม
^^

โพสต์ที่ 12

ผมคนนึงที่ไม่ซื้อหนังสือเขา แม้จะไม่รู้เรื่องVIมากนัก
แต่แยกออกว่าคนนี้น้ำเยอะชัวร์ และของอีกคนที่เป็นเทรดเดอร์
และอีกคนที่เล่นหุ้นเจ้ามือเหมือนกันแล้วมาออกในรายการมือใหม่ ทางmoney channel

รู้สึกเหมือนกำลังทำการตลาดอยู่เพื่อสร้างกลุ่มคน หรือลัทธิไรสักอย่าง
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
^^

โพสต์ที่ 13

ของแถมให้ครับ

แต่งงบ...ตบหุ้น...ลุ้นมั่ว...
http://www.stock2morrow.com/showthread. ... 6da78ef8a4

??????????
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
oatty

โพสต์ที่ 14

ตกลงว่าจะมาชวนคนเวบนี้เข้าร่วมตะลุมบอน TTA หรือไม่ให้เข้าไปยุ่ง ครับ ฟันธงหน่อย
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

การที่ซื้อตอนคนอื่นขาย ไม่ได้บอกว่าหุ้นถูกหรือเป็นช่วงน่าลงทุนเลยนะครับ
ส่วนการขายหุ้นตอนที่ เจ้าของขายหรือผู้บริหารขายก็ไม่ใช้บอกว่าเป็นช่วงหุ้นแพงเช่นกันครับ
การซื้อหรือขายต้องดูที่พื้นฐานครับ ถูกหรือแพงต้องเทียบกับมูลค่าที่คุณประเมินได้

จริงๆผมมองว่าการได้เ็ห็นอีกมุมมองของนักเก็งกำไรเป็นสิ่งที่ดีครับ
แต่สำหรับบางคนอาจทำให้ไขว้เขว ธาตุไฟเข้าแทรกได้ และออกจากแนวคิดการลงทุนแบบ VI ได้
ซึ่งอันนี้เป็นสิ่งที่น่ากลัวมากๆครับ(ผมเป็นนักเก็งกำไรมาก่อน)
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
koh

โพสต์ที่ 16

S2M คงเห็นว่าช่องทางการโปรโมทผ่านทางเวปviได้ลูกค้าเพิ่ม
เหรียญมี2ด้านนะครับ แล้วก็ ลำพังเหรียญเดียวไม่เคยมีออกกลางซะด้วย :D
canuseeme

โพสต์ที่ 17

แรงครับพี่ เดี๋ยว สาวกเค้า จะ แค้น เอา

พี่เล่น แบบ ตรงๆ แนวๆ ไม่เน้นขาย ไม่แคร์สื่อเลย นะ นี่ งานนี้ 555

ตะก่อนผมก็ไปอ่าน กระทู้เค้าอยู่เหมือน กัน ซื้อหนังสือมาเล่ม อ่านได้ประมาณซัก 40-50 บทความเริ่มรู้สึกสนุก แต่สนุก เหมือน อ่านไดอารี่ ทั่วไป นะ ซิ (จะให้ทำงัยได้ครับ คุณสุมาอี้ผมอ่านหมดแล้วนี่ พี่ ลูกอีสานก็อ่านหมดแล้ว โชคดีตอนหลังมาเจอ คุณบล็อกโยโย่ว เลย กดไปสัปดาห์กว่า จบบล็อก ตอนนี้ จะอ่านไรต่อดี น้าาาา หรือจะไปอ่านของคุณภาวะวิด ต่อดี)
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
chatchai

โพสต์ที่ 18

canuseeme เขียน:

แรงครับพี่ เดี๋ยว สาวกเค้า จะ แค้น เอา

พี่เล่น แบบ ตรงๆ แนวๆ ไม่เน้นขาย ไม่แคร์สื่อเลย นะ นี่ งานนี้ 555

ตะก่อนผมก็ไปอ่าน กระทู้เค้าอยู่เหมือน กัน ซื้อหนังสือมาเล่ม อ่านได้ประมาณซัก 40-50 บทความเริ่มรู้สึกสนุก แต่สนุก เหมือน อ่านไดอารี่ ทั่วไป นะ ซิ (จะให้ทำงัยได้ครับ คุณสุมาอี้ผมอ่านหมดแล้วนี่ พี่ ลูกอีสานก็อ่านหมดแล้ว โชคดีตอนหลังมาเจอ คุณบล็อกโยโย่ว เลย กดไปสัปดาห์กว่า จบบล็อก ตอนนี้ จะอ่านไรต่อดี น้าาาา หรือจะไปอ่านของคุณภาวะวิด ต่อดี)
ผมไม่ได้บอกว่าบทความดีหรือไม่ เพียงแต่เนื้อหาไม่เหมาะกับเวบของเรานะ
สาวกเซเลบ

โพสต์ที่ 19

OutOfMyMind เขียน:ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แม้จะเป็นคนละแนวกับ VI แต่มันก็น่าศึกษาว่า คนอีกกลุ่มเขาคิดกันอย่างไร
สาวกเป็นสมาชิกพี่แพทด้วยนะฮะ อ่านผ่าน ๆ จำได้ว่าพี่เค้าบอกว่าเค้าเป็นวีไอนะ

จนป่านนี้ก็ยังงงอยู่ว่าวีไอของพี่แพท มันย่อมาจากคำเต็ม ๆ ว่าอะไร ฮิฮิ :8)

ถ้าให้เดา สงสัยว่าจะมาจาก V-shaped Investor เพราะเห็นแกเอะอะ ก็ตีสามเหลี่ยม (ตัววี > ) อย่างเดียวเลย :B
ไทยวิเอย ... จงซับซ้อนยิ่งขึ้น
เขาว่าผมเป็น บิดาแห่ง CI ... Celebrity Investment อะฮิ อะฮิ ^^
มีแฟนเพจแล้วด้วย http://www.facebook.com/celebfollower
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

สาวกเซเลบ เขียน:
OutOfMyMind เขียน:ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แม้จะเป็นคนละแนวกับ VI แต่มันก็น่าศึกษาว่า คนอีกกลุ่มเขาคิดกันอย่างไร
สาวกเป็นสมาชิกพี่แพทด้วยนะฮะ อ่านผ่าน ๆ จำได้ว่าพี่เค้าบอกว่าเค้าเป็นวีไอนะ

จนป่านนี้ก็ยังงงอยู่ว่าวีไอของพี่แพท มันย่อมาจากคำเต็ม ๆ ว่าอะไร ฮิฮิ :8)

ถ้าให้เดา สงสัยว่าจะมาจาก V-shaped Investor เพราะเห็นแกเอะอะ ก็ตีสามเหลี่ยม (ตัววี > ) อย่างเดียวเลย :B

มองอะไรๆๆก้เป็นสามเหลี่ยม แบบนี้ต้องลองหาอะไรกลมๆๆ มากินครับ

จะได้เปลี่ยนแนวบ้าง
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
โพสต์โพสต์